Nối đất ntn là chuẩn xin các bác chỉ giúp

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by linh99992001, 24/10/07.

1. yellowriver

yellowriver Advanced Member

Báo cáo các bác hôm nay ngày nghỉ e vác đồng hồ đi test mass của mấy bác hàng xóm. Kết quả là đường - cọc hoa sen, cọc - loa thông vơí chân mass nguồn điện,hoặc thông với đường tiếp đất (nếu amp dùng dây 2 chấu). Vậy yên tâm nối mass từ bất kì vị trí nào trong hệ thống đều được. Nhất là nếu nhà dùng t.h cáp thì mass toàn bộ các thiết bị trong nhà thông nhau. Chỉ cần sử lí mass cho t.h cáp là ok.

2. bv

bv Advanced Members

Chào các bạn,

Các bạn cho BV hỏi là: nếu mình muốn làm mass cho âm thanh trong căn hộ chung cư thì phải làm như thế nào ạ? Họ đã có sẵn hệ thống dây mass cho cả tòa nhà, nhưng BV biết là không thể dùng dây này. Vậy có cách nào không các bạn, khi BV đã có cục biến áp cách ly 5 kva hình xuyến, ra điện 220v và 110v? Nhà BV thì ở lầu 3, bên dưới còn 2 tầng hầm để xe nữa, nên xem như là tầng 5.

BV xin cảm ơn các bạn.

3. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Em đã từng làm: dùng vít bắn tole bắn vào khung nhôm cửa kiếng thay cho dây mass có sẵn. Kết quả: ngon hơn rất nhiều.

4. bv

bv Advanced Members

Ủa, được hả mod? Và sau đó Thanhchi có đo ohm lại không?
    Vậy chị cảm ơn mod ThanhChi nhe.
    BV

5. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Em không đo ohm, em đo vôn: 2volt

@Nhưng mà tùy tòa nhà nữa chứ chị, thử xem. :)

6. yellowriver

Nhà em hệ thống sắt dầm, sàn, mái tôn đang liền nhau nếu nối mass vào đó thì e thấy rất OK. Tuy nhiên em rất sợ vì cảm thấy không an toàn khi mưa gió sấm chớp.
    Cách nhà em 200m nhà có cột trạm phát sóng điện thoại rất cao. Như vậy khi mưa gió sấm chớp liệu nhà mình có bị ảnh hưởng không các bác.

7. Pilab

Pilab Advanced Member

Làm như thế này rủi ro khá cao vì chỉ đáp ứng được khi dòng rò rất nhỏ... Nếu như một thiết bị nào đó trong hệ thống bị lỗi phần nguồn và rò điện ra...

Về nguyên tắc thì khi hệ thống được nối mát tốt sẽ bảo đảm điện thế của vỏ máy (các phần kim loại bên ngoài) luôn có điện áp được coi là bằng không cho dù dòng dò lớn hay nhỏ, thậm chí khi hệ thống bị lỗi dòng dò lên đến cỡ ampe hoặc lớn hơn nhiều...

8. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác!
    Mình không có ý định phản biện ý kiến của bác nhưng để bảo vệ người dùng đối với dòng rò từ thiết bị điện ra vỏ máy, đặc biệt hộ gia đình thì cần có thêm CB tổng chống giật (loại tốt). Nếu nhà có nhiều tầng thì mỗi cần có CB chống giật. Ở Nhà máy SX mình cũng trang bị các CB chống giật loại tốt.
    Các bác lưu ý vì không phải tất cả ổ cắm ở gia đình đều là 3 chấu và có nối mass (đất), ngoài ra các thiết bị điện SX tại VN hay nhập vào VN đa số là giắc cắm 2 chấu (không có dây mass). Nối mass ổ cắm (3 chấu) nguồn cung cấp cho các thiết bị Audio là tốt cho thiết bị và người dùng Audio nhưng chưa đủ an toàn cho cả hộ gia đình và các thiết điện gia dụng khác bị khác.
    Thanks

9. Pilab

Pilab Advanced Member

Ý kiến của bác hoàn toàn đúng, việc sử dụng các thiết bị tự động ngắt điện khi dòng rò tăng cao hơn ngưỡng giới hạn cũng là một trong các giải pháp nâng cao tính an toàn cho hệ thống điện kết hợp với các giải pháp khác.

http://thietbidongcat.vn/thiet-bi-dien/aptomat-ch-ng-gi-t-delixi-rccb-delixi-cdb6vr216yc/

:)

10. ilovelowther

ilovelowther Advanced Member

có nhìu bác dùng đồng hồ để đo xem mass nhà mình đã hiệu quả chưa? Em thì làm cách đơn giản như sau:

Dây + : vào nguồn điện
    Dây - : vào mass mới thi công

--> Đấu vào quạt; quạt nhà e vẫn chạy phù phù (tầm trên 90% so với bình thường).

Các bác cho e ý kiến ạh

11. Quanghppc

Quanghppc Advanced Member

Bác cho Em hỏi xxx một tý. Đấu dây mát như thế này có được không. CDP,AMP,ổn áp đấu chung vào một dây rồi chạy xuống cọc tiếp địa có được không

12. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Dùng ổ cắm này test báo: Correct! nghĩa là đã tiếp mát đúng yêu cầu rồi hả các bác?
    Cho em hỏi luôn một chút là khi chưa tiếp mát thì xem phim HD ( dây HDMI chạy từ HDP Dune sang Receiver sau đó chạy 1 dây HDMI từ Receiver lên LCD ) bình thường, nhưng từ khi tiếp mát rồi mỗi khi bật công tắc đèn neon trong phòng thì màn hình LCD lại tối thui khoảng 3 giây sau đó trở lại bình thường. Các bác giải thích giúp em với.
    Hệ thống nguồn điện cho Audio là chạy thẳng từ dây cáp cái không liên quan đến hệ thống điện trong nhà.

Attached Files:

13. bv

bv Advanced Members

Chị cảm ơn mod T.Chi. Căn hộ chị mua có bắt hệ thống mass cho cả tòa nhà, tiếc là không xài được. Để chị tìm hiểu xem có thiết bị nào tự giải phóng mass nội bộ không. Nếu không có thì chị sẽ thử làm theo cách của em nhé.
    Chị cảm ơn em.

14. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Cần em tới khoan, đo giúp hông chị. :)

15. regular

regular Advanced Member

Tại sao vậy? :mrgreen:

16. navan

navan Advanced Member

Cọc tiếp địa bằng đồng có 2 loại cọc đồng đó là cọc đồng đỏ và cọc đồng vàng ( đồng thau). Đồng vàng cứng có thể đóng trực tiếp xuống đất. đồng đỏ mềm đặc không đóng trực tiếp được vào đất mà phải khoan hoặc đào các giếng tiếp địa. Kinh tế mà vẫn hiệu quả đối với vật liệu đồng đỏ tiếp địa làm cọc là sử dụng các ống đồng đỏ có đường kính tương tự cọc nhưng rỗng và khoan các giếng tiếp địa thả xuống. Nên sử dụng hóa chất đổ vào các giếng tiếp địa sau khi thả cọc. cụ thể bác ra khu Dân Sinh ở Sài Gòn tìm mua xong nhờ người ta hướng dẫn, thấy cũng dể làm lắm

17. bv

bv Advanced Members

Tại người ta nói như vậy đó Mod. :D Mass của điện gia dụng dài hằng trăm cây số như mạng lưới, nếu dùng chung với dàn âm thanh thì sẽ làm nhiễu nhiều hơn. :)

Khi nào làm đến phần điện, chị sẽ nhờ mod T.Chi tới khoan đo giúp nghe.
    Sẽ hậu tạ mod ThanhChi một bàn tiệc đãi toàn rượu vang sịn & hải sản khi tân gia. :D

18. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Người bạn 16 chữ đã nhìn thấy khó khăn trong vấn đề tiếp mass của các Ô-đi-ô-phây ở chung cư nên đã cho ra thị trường một thiết bị tiếp mass thông qua sóng wifi. Thiết bị gồm 2 cục: 01 cục lắp dưới đất; 01 cục lắp gần hệ thống loa đài; khi bật nguồn chúng tự link với nhau..... :lol:

19. regular

regular Advanced Member

1. Dù sao thì mass của công trình vẫn tốt hơn là mình tự DIY trong điều kiện chung cư.
    2. Điện trở đất của hệ thống này luôn thấp hơn từ nhà này sang nhà kia. Mọi thứ nó xuống đất trước khi đến nhà người khác. Vậy mới gọi là dây đất... Cứ yên tâm mà xài. :mrgreen:
    3. Tks BV đã cho em làm Mod :p

20. yellowriver

Hại não quá bác à. :lol: :lol: :lol:

21. bv

bv Advanced Members

Ủa vậy hả anh Regular? Từ trước đến giờ thì BV cứ nghĩ dây mass của điện âm thanh mà dùng chung với mass gia dụng, khi cùng sử dụng thì sẽ bị nhiễu điện, do có các thiết bị hư hỏng, rò rỉ điện của cơ điện, nhiệt điện v.v... làm nhiễu điện vào dàn máy của mình chứ. Vậy thì BV sẽ xài thử dây mass này. Đỡ nhọc lòng. Nếu còn tò mò nữa thì cũng thử rị mọ làm thử cách của mod Thanh Chi xem sao.

Ủa, mà anh Regular không phải làm Mod sao? :D

22. yellowriver

Nhà em có 1 cái tivi mà cứ bật lên là hệ thống âm thanh tự protected khỏi nghe luôn đó (đó là cái ampli ste của em nó rất nhạy tự bảo vệ, còn cái receiver onkyo thì nó chỉ có tiếng xì xì, nhiễu nhiễu ra loa nên mình mới phát hiện ra). E tìm mãi mới ra nguyên nhân là do tivi đó bị chập nhiễu chi đó và nó xông qua đường mass truyền hình cáp, từ đường đó nó chạy khắp nhà luôn vì cái tivi nào cũng nối cáp vô. Từ cái tivi thì lại truyền cái nhiễu đó qua đường mass HDMI, RCA nối với hệ thống âm thanh... Vì thế hệ thống mass chung nó đúng là không ổn tẹo nào.
    Vì thế e cá là nếu trong trường hợp mà chung cư hoặc các hộ gia đình xài cùng hộp chia cáp thì kiểu j cũng bị lây nhiễu đường mass (nếu gặp cái tivi củ chuối như nhà em)

23. mvinhtoan

mvinhtoan Advanced Member

Các bác cho em hỏi, hiện nay nhà em đã đấu nối đất từ dưới nhà lên phòng nghe nhạc như sau: Đóng cọc tiếp đất sâu 1m6 trực tiếp xuống đất, sau đó đi dây lên phòng nghe nhạc (lầu 3).
    Ban đầu kiểm tra thấy amp không còn bị tê tê như trước, tuy nhiên em xài lọc điện của APC (loại G5) nhưng thiết bị lại báo không có tiếp đất ("wirring ok" không sáng đèn).
    Các bác cho em hỏi là như vậy có sai sót ở đâu không ạ?

Ngoài ra em thấy hiện nay có bán thiết bị Ground Box (http://phukienaudio.com/ncc/7-phu-kien/287-entreq) có thể thay thế nối đất truyền thống được không ạ. Em cũng thấy các bác khoai tây tự DIY thiết bị Ground box ( http://www.monoandstereo.com/2015/11/in ... oject.html ), nếu như vậy thì đây là giải pháp tốt cho các bác có phòng nghe nhạc cao tầng.

24. mrttlinh

mrttlinh Advanced Member

Hệ thống nhà em nối đất vào cọc cũ của công tơ điện. Nói chung cải thiện đáng kể nhưng sờ vào đôi lúc vẫn giật như thường. Thế nên theo em thif tương đối là đc. Các bác ko cần cầu kì quá.

25. mrttlinh

mrttlinh Advanced Member

Như thế là cái Apc của bác nó ko hợp với hệ thống. :lol:
    Nếu dàn nhà bác nghe ok thì cứ kệ nó đi bác. :mrgreen:

Share This Page

Loading...