Nordost heimdal và Kimber select

Discussion in 'Phụ kiện' started by AlteaEs, 25/5/08.

1. AlteaEs

AlteaEs Advanced Member

Các bác ơi,
    Bác nào đã có kinh nghiệm về dây Nordost thì giúp em với. Em dang định tậu sợi thừng Nordost Heimdal cho cả trâu( UnisonResearchS8) và nghé( Turnberry) nhà em ( cả tín hiệu và dây loa) , không biết chất như thế nào, có hợp với bộ dàn nhà e ko? Các bác có kinh nghiệm rồi giúp đỡ em với.
    Cặp Heimdal này so với cặp Kimber Select 1011+3033 thì thế nào ạ?

Mong tin, :)

Tags:
  2. daucula

daucula New Member

heimdal nghe hay hon 3033 vi chat no sang -toc do nhanh hop voi dong tannoy prestige-neu dung day tin hieu kimber thi nen lay KCAG -

3. atlantic

atlantic Advanced Members

*Cặp Heimdal này so với cặp Kimber Select 1011+3033 thì thế nào ạ?
    ==> thiếu bass
    - vote cho kimber 1011 + heimdall dây loa hoặc 1011 + 3033, purist aqueous + heimdall

- KCAG ko hợp lý

4. AlteaEs

AlteaEs Advanced Member

Cám ơn các bác,

Em lấy cặp Heimdal rồi, nhìn chung chi tiết rất tốt, tiếng trung thoát hơn cặp dây VDH Revolution cũ em đang dùng. Tuy nhiên tiếng bass không được lớn như VDH, nhưng nó gọn và chác tiếng hơn. Em nghĩ cặp dây này nghe giao hưởng là hợp hơn cả vì tốc độ đáp ứng của nó cảm giác của em là nhanh hơn.

Chúc các Bác vui,

5. lamchieu

lamchieu Advanced Member

Thưa các bác,

Theo lamchieu, dây cable thường không có tội trong việc thiếu bass, vì truyền tân số thấp dễ hơn truyền tần số cao.
    Theo lamchieu nghĩ thì khi suy hao ở tần số cao quá lớn, dẫn đến treble bị mất nhiều hơn bass, nên các bác tăng volume, dẫn đến suy nghĩ rằng dây này cho bass nhiều hơn.

Thực chất là dây dẫn là thành phần thụ động, không góp phần tạo âm thanh, chỉ có làm suy hao bớt âm thanh mà thôi.

Dây Nordost có thể truyền từ 0-2GHz (2 GigaHezt) với suy hao đều nhau, sau đó giảm dần đến 8Ghz. Do suy hao đều trên mọi tần số nên âm thanh không bị bóp méo so với đầu phát. Hơn nữa, do có thể truyền ở tần số cao và rất cao, nên các tín hiệu treble đi qua dễ dàng, nên với dây Nordost (với Heimdall chẳng hạn), các bác nghe có vẻ tiếng trung tiếng treble tốt, và có chi tiết và nhạc tính do có thể truyền cả những hài âm thanh (hài âm thanh có tần số rất cao) là những thanh phần tạo nên nhạc tính.
    Còn bass mạnh hay yếu là chủ yếu do ampli phối hợp với loa. Loa mà trở kháng quá thấp ở tần số thấp thì đòi hỏi ampli mạnh mẽ.

Quan điểm của lamchieu là dây cáp nên truyền tất cả những gì bạn có, không làm thay đổi hoặc bóp méo đi. Và Nordost đáp ứng tốt điều này.

Đối với Nordost, dòng càng cao thì có suy hao càng ít.

(edited)

6. ttanh

ttanh Advanced Member

cá dòng này dễ bị mod xử đây

7. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Nghe có lý quá.

8. lamchieu

lamchieu Advanced Member

À không, lamchieu nói như thế để công bằng, để anh em có đánh giá đúng về ý kiến và bài của lamchieu, vì lamchieu cũng có liên quan đến nhãn hiệu trên (và có nhiều anh em đã biết như vậy rồi)

9. performan

performan Approved Member

.
    Những lời bác nói trên đây chỉ hợp với lý thuyết thôi,kg phù hợp với thực tế đâu.bác nên chơi đi rồi sẽ thấy như ae chúng tôi thôi.

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em thấy 2 câu này có lý.

các hãng đều đưa ra thông số tốt cho những sợi dây của mình. nếu thông số không tốt, dại gì làm :( :( . hãng nào cũng nói dây mình là tốt nhất, thông số tuyệt nhất... rồi đẩy giá lên cao nhất....

vấn đề là phân khúc thị trường nào thôi :) ... và test mù...

công nghệ dây = vẫn bí ẩn , vẫn tranh cãi... và phải thử mới biết được :)

em thấy có 1 ông chuyên bán dây, chơi hàng khủng mà dùng toàn dây quân sự với vi tính... âm vẫn quá hay, đầy nhạc tính

11. phamhuynh

phamhuynh Advanced Member

"Có tội" đấy bác lamchieu ạ, điều này thực tế trải nghiệm dễ chứng minh hơn bác ạ.

Đúng đấy bác ạ, tôi cũng nhất trí với bác là dây không làm hay hơn, nhưng có khả năng chuyển tải, bảo đảm và phát huy hết những tín hiệu do ampli tạo ra.

Rất đúng với các dây không tốt bác ạ.

12. lamchieu

lamchieu Advanced Member

Dạ, lamchieu chưa trải nghiệm nên chưa rõ, nên lamchieu chỉ võ đoán rằng khi ở tần số thấp, dây dẫn không truyền đủ dòng điện tới loa (vốn lúc này có trở kháng thấp nên tiêu thụ dòng rất lớn) thì chắc chắn sẽ làm suy hao, dẫn đến bass kém.

Còn việc phát huy thì lamchieu cạn nghĩ rằng ampli có thể phát huy hết tinh hoa của mình nếu dây dẫn và loa có thể truyền đạt hết, chứ dây dẫn không thể phát huy đâu ạ vì nó có làm gì cho âm thanh ngoại trừ việc dẫn và "cắt xén" bớt và làm méo (nếu dây không tốt).
    À, nếu ampli không tốt, phát ra những tần số "khó nghe" và vô tình dây dẫn không truyền được hoặc loa không phát được các tần số này thì cũng tốt :-D (đùa chút nhé, bác phamhuynh).
    Kính.

13. phamhuynh

phamhuynh Advanced Member

Tôi nói "có tội" khi nói về cable loa có ảnh hưởng đến chất âm là nhờ có chút trải nghiệm bác ạ. Trước đây khi tôi không hài lòng về tiếng bass của bộ dàn của mình - AE đi trước đã chỉ vẽ, tôi mượn 1 số dây về ghép thử và đã phát hiện sự khác biệt khá rõ mà "tai thường" cũng có thể phát hiện sự thay đổi "chất âm" bác ạ - nên mới dám mạnh dạn khẳng định . Không tin bác cứ thử xem ( tôi không có ý nói là dây đắt hơn cho âm thanh hay hơn ).

Còn việc "phát huy" cũng có đấy bác ạ,
    Cũng là bánh chưng, nếp ấy, nhân ấy, gói bằng lá khác nhau cho hương vị khác nhau; Cũng là nước ấy, công thức lọc, chất liệu dùng lọc khác nhau bác uống sẽ khác nhau; Cũng cách nấu rượu ấy, gạo ấy, men ấy, chủ lò ấy mà nước giếng khác nhau cho hương vị và nồng độ khác nhau bác ạ.
    Dây dẫn không suy hao, không biến dạng (biến đổi chất âm)cũng là 1 cách "phát huy" của dây loa tốt. Mà để không "suy hao", "biến dạng" thì chất liệu chế tạo, cấu trúc, kích thước, hình dáng cable đã được kỹ sư mỗi hãng thiết kế cực kỳ tinh tế với nhiều công đoạn phức tạp để độc quyền sản phẩm, và họ nhường sự kết luận, chọn lựa cho chúng ta, các audiophile thôi bác ạ.
    Việc này trên 4rum chúng ta nhiếu cao thủ "bậc Thầy" đã cho chúng ta khá nhiều kiến thức cơ bản và bổ ích rồi đấy nên tôi cũng không dám "múa rìu..." đâu bác ạ :)
    Cám ơn bác đã cùng luận bàn.

14. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Em cũng ấn tượng về Nordost nên tích cóp mua cặp Heimdall bi-wire banana 2m như bác ( bác mua từ năm ngoái mà giờ em mới mua được )

15. phh

phh Advanced Member

Xin các bác so sánh dây loa transparent music ware Utral và dây Nordost Heilmal.

16. Dang Quang Hai

Dang Quang Hai Advanced Member

Em cũng vừa tậu được 1 cặp dây loa Nordost heimdall, một đầu càng cua một dầu bắp chuối, không biết có phải hàng sin không ? Có bác nào rành không cho em ý kiến với?

17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

bác phải post ảnh thì ae mới tham gia cho bác chứ! Phán mù dễ... die lắm lắm!! :lol:

18. Dang Quang Hai

Vâng , bác xem giúp em

Attached Files:

19. harryvietsg

harryvietsg Advanced Member

Mua ở đâu và giá cả sao đó bác !?

20. Dang Quang Hai

Bác cho em hỏi, cặp dây Heimdall của bác co s mêm không ạ, cặp em mới mua rất mềm, bẻ nhe là cong và không về vị trí cũ ( còn cặp Blue haven trước đây của em rất cứng, bẻ là bật lại ngay vị trí cũ)

21. thuvtse

thuvtse Advanced Member

Mềm, bẻ là cong, bác cứ yên tâm mà xài :D .

22. thuvtse

thuvtse Advanced Member

Em nghĩ cặp này là hàng xịn, bác mua của shop vnav, nếu em không lầm thì có mấy shop uy tín chuyên bán hàng lớn bác mua cứ yên tâm mà dùng đi ạ.

23. Dang Quang Hai

Cảm ơn bác, em ghép vào dàn máy ghe rất tốt, chắc là dây sịn :D

24. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

cái này thì chưa chắc à nghen. Bác phải có dây (biết chắc là xịn) và dây của bác, một mình nhâm nhi ly cafe rồi so sánh mới biết được, chứ nghe mà thấy hay là... chưa xong đâu. Vì hàng fake cao cấp nghe cũng hay lắm hay hơn nhiều loại dây chính hãng khác tầm thấp hơn.(cái này e đã từng chứng kiến thực tế rồi) :lol: :lol:

25. Dang Quang Hai

Chết thật, bác làm em lại "hoang mang style" mất rồi ?

Share This Page

Loading...