Nordost Sort Kone - Đánh giá hiệu quả

Discussion in 'Phụ kiện' started by tai_lech, 23/7/11.

1. wakeup

wakeup Advanced Member

Chênh nhau đến hơn 10 lần lận :oops: nhưng không biết âm thanh có cải thiện được 10 lần tương ứng không :roll:

2. ttai_lech

ttai_lech Advanced Member

Âm thanh theo em thì ít khi tỷ lệ thuận tương ứng với số tiền bỏ ra....nhưng để đạt được cấp độ đó...chắc cũng phải bỏ ra số tiền tương đối... :D ...cái này phụ thuộc chủ yếu vào cảm nhận và đánh giá của người mua và sử dụng.

3. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

CDP và Dac em kê hình tam giác đều đặt tấm kính 5 phân lên

Mong bác tai_lech hướng dẫn tại sao phải cắt miếng kính hay mica để làm gì vậy? tại sao không để trực tiếp thiết bị lên sort kone luôn? tác dụng để trên kính và để trực tiếp trên thiết bị có khác nhau nhiều không? theo em biết sort kone không những giúp cho thiết bị chống được những rung động từ bên ngoài mà còn hấp thu những rung động từ bên trong gây nên do bộ cơ của phần transport và các cục Transformer của phần nguồn. nếu để sort kone bên dưới tấm kính thì em nghĩ sẽ không tối ưu được tối đa hiệu quả .
    Em đã từng dùng thử Mig nhưng hiệu quả thật sự không rõ ràng bằng Sort Kone TC .
    Ưu điểm của Mig : em nghe nói có thể thay đổi được 02 cách set up là được chọn gom tiếng mid hay là cho không gian rộng hơn.
    Khuyết điểm : em cũng ráng cố gắng nghe và hình như cảm thấy cũng có tác dụng chút xíu ( chắc tại lỗ tai của em hơi bị trâu )

Ưu điểm của Sort Kone TC : Cảm nhận khi sử dụng Sort Kone trên đầu CD thì theo em dãy cao rõ nét hơn hẳn, tiếng bass có lực hơn, không gian êm + đen hơn và có chiều sâu hơn, nói chung là hiệu quả cũng tương tự như mình vừa gắn thêm cho đầu CD cọng dây nguồn shunyata vậy đó !!! Ngộ thiệt là ngộ :lol:
    Khuyết điểm : chiều cao và ngoại hình của sort kone hơi bị cao và xấu nên khi nâng thiết bị lên sẽ thấy hẻm có được đẹp + một điều rất quan trọng là : mắc tiền quá :roll:

Kết Luận của em : Xin hãy trang bị cho cục cưng những đôi chân đẹp và tốt thì sẽ bớt đi lòng vòng đổi đồ .v.v...

phuongbt likes this.
  4. ttai_lech

Thì em xem ảnh show hiend minich hiend show tây lông nó đặt thế....nên làm theo...sau có hỏi đại lý thì được tư vấn tùy theo trong lượng và đáy thiết bi dày hay mỏng để kê trực tiêp như bác nói ( Phần lớn thiết bị audio có 4 chân cone...trong khi đó sort kone kê hình tam giác hoặc theo kết cấu thiết bị audio ( phần nguồn...)...còn ko kê nên kính cho đủ độ cứng.... :D

5. atlantic

atlantic Advanced Members

bác nào đang sử dụng sort kone có thể dùng cách kê sau đây đối với cdp xem thay đổi như thế nào nhé?
    một cái đặt ngay dưới khay đĩa cd, chính giữa mắt đọc. 2 cái còn lại đặt sao cho cdp cân bằng và vững chãi.
    Nếu là cdp sử dụng tube thì đặt một cái ngay dưới vị trí lắp tube

6. ttai_lech

:D Bác Atlantic...tư vấn thì chuẩn rồi... :( em có dùng 4 bộ Sort kone TC, BC, AC, AS, thực sự cảm nhẫn rõ nhất là TC, và BC...riêng TC....hay hơn rất nhiều hơn hẳn BC....theo cá nhân em...còn cánh kê thi hãng cũng đưa ra các gợi ý...các bác có thể xem trên mạng....chủ yếu kê theo kết cấu của Power, amli,CD, CDP, Pre ( phần nguồn và cơ....)..nếu có điều kiện kế 4 hoạc 5 cái...cho hiệu quả cao hơn...ko nhất thiết phai kê theo hình tam giác.... :D

dinh likes this.
  7. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

e đang sử dụng pulsar points titanium thế hệ chống rung cũ của nordost em rất hài lòng nhưng ko biết so với thế hệ mới sort kones thì thế nào. Bác nào đã trải nghiệm xin cho chút nhận xét.

8. dantran360_login

dantran360_login Advanced Member

1k6$ cho 4 cái chân trừ phi giàn của bác cỡ 5k$ trở lên . chứ hệ thống cỡ 1k$ mà mua 4 cái chân này thì ko hợp lý .

9. dantran360_login

dantran360_login Advanced Member

khi các bác sử dụng korn thì có điều chỉnh chân loa trước lên theo ko ah?

10. Giaphuc_audio

Giaphuc_audio Advanced Member

Em xin chia sẻ kinh nghiệm về cách kê nordost Sort Kone + Sort Fut.
    Được dịp sử dụng qua nhiều đời chống rung của nordost em có cảm nhận tiếng nordost trong nhẹ chi tiết, dải cao lung linh, âm hình, trường âm rộng rãi và rất tĩnh, tuy nhiên có một điểm em chưa ưng lắm là dải trung âm thường bị mỏng đi thiếu truyền cảm , giọng hát có phần quá phân tích. Dải trầm thiếu độ mọng, đầy.
    Nhưng sau nhiều lần thử nghiệm thì em mới biết những khuyết điểm trên là do bị kê sai. Cách kê sort kone và sort fut rất quan trọng. Đặc biệt là độ cân bằng. Em phải nhấn mạnh điều này là do khi sử dụng nguyên set Sort Fut thấy có kèm theo rất nhiều Tool để cân chỉnh độ cân bằng, thậm chí bằng thước laser. Lúc đầu chủ quan ko cân đo kỹ, em đã đạt được kết quả rất tệ khi sử dụng, nhưng khi cân chỉnh hoàn chỉnh thì quả thực âm thanh vượt lên rất nhiều, nếu so ra thì như 3 với 10. Tiếng to và đầy lên, đặc biệt trung âm đậm, dẻo rất truyền cảm, tiếng hài âm lan tỏa rất nhiều, đặc biệt các bác nghe tiếng piano sẽ thấy rất rõ.

Em sử dụng các tool cân nước của nordost để ứng dụng cho các dòng Sort kone thì kết quả tương tự, thậm chí với dòng AC rất rẻ tiền cũng đạt kết quả rất tốt. Nếu nhìn vào cấu trúc của sort kones thì các bác sẽ thấy lực chịu tải của cả hệ dồn hoàn toàn vào duy nhất 1 viên bi sứ thông qua thanh truyền lực, nếu thanh truyền lực bị lệch thì hậu quả khôn lường, tính triệt rung hoàn toàn bị mất. Túm lại giải pháp ngon bổ rẻ là các bác nên cân nước khi sử dụng chống rung của Nordost để đạt tối đa khả năng của thiết bị, nếu có được tấm đá hoặc bề mặt bằng phẳng lót dưới thì càng tốt :)

11. Giaphuc_audio

Giaphuc_audio Advanced Member

Em xin chia sẻ một số hình ảnh vị trí để chống rung nordost trong hệ thống. Đặc biệt là ổ cắm QB của nordost, tính hiệu quả khác rất nhiều, cái này em học được của bác Bjorn, giám đốc trainning của nordost hướng dẫn. Cái này hoàn toàn ko được chia sẻ trên website của nordost. Xin nói thêm QB rất hợp với sort kones BC chứ ko phải TC mặc dù đắt tiền hơn.

Đối với ổ cắm QB

Đối với cd hoặc transport
    Đối với amp tích hợp hoặc pre kèm nguồn rời
    Đối với pow đèn
    Đối với pow bán dẫn

Attached Files:

12. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

Đợt triển lãm AVshow vừa rồi em được chứng kiến vụ chống rung dây loa của nordost. Không thể hiểu nổi cái chống rung sort lift sao lại ép phê kinh khủng như vậy cả nhạc tính lẫn cả không gian. Có bác nào thử tại nhà chưa. Không biết có tại show có thuốc không :D

13. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Cũng trong AV show. bộ lọc nguồn Power Bridge Acler của nhà cung cấp Thái Lan trình bày và giới thiệu cũng rất đáng chú ý.

14. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

Bộ dàn này đơn giản, chẳng có gì, tiếng ok phết :D. T+A và piega trước cũng biết nhưng không nghĩ kỳ này triền diễn tốt vậy

15. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Có lý đó bác E cũng công nhận hiệu quả mà nó mang lại rất kinh ngạc đối với bộ dàn và phòng ốc set up chuẩn ! Thân !

16. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cái lọc của Clef audio đó về mà độ lại bộ ổ cắm Furutech em nghĩ còn phê hơn nhiều nữa. Em rất thích nghe bộ Piega trình diễn hôm đó, ngồi tại đó nghe lâu nhất và nhiều lần nhất :)

Thân chào!

17. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Hảng khai thác tối đa để móc tiền dân nghiện audio mà ! :D . Cũng may nhờ vậy mà người chơi đỡ nâng cấp máy ....! :D . Thân !

18. edm0611

edm0611 Advanced Member

Các bác cho em hỏi dây loa tầm như thế nào thì cần dùng tới cái Sort Lift ạ :D?

19. vducuy

vducuy Advanced Member

tầm dây điện Cadivi như nhà em

Attached Files:

20. edm0611

edm0611 Advanced Member

Wow bác chia sẻ thêm ít trải nghiệm đi để AE có thêm động lực nào :mrgreen: Mà mấy em Sort Lift này vụ DIY có khả thi ko bác nhỉ :lol:

Share This Page

Loading...