Ổn áp cách ly hay Biến áp cách ly LiOA đây các bác?

Discussion in 'Phụ kiện' started by CAPTAIN, 3/12/08.

1. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Ổn áp cách ly LiOA PowerStudio AVS 30 giá 6 triệu.
    Biến áp cách ly LiOA PowerStudio - PS30 giá 5 triệu.

Theo em nghĩ thì chơi Ổn áp cách ly AVS 30 thì khỏi phải xài ổn áp rời ở ngoài như khi chơi Biến áp cách ly PS30 đúng không ạ? Đã có bác nào dùng ổn áp cách ly chưa,hiệu quả như thế nào,có cần thiết phải dùng không hay chỉ cần biến áp cách ly thôi? Mong các bác giúp đỡ để em bớt tẩu.

Kính.

Tags:
  2. sontuoc

sontuoc Advanced Member

bác tẩu nặng rồi...3h30 mà vẫn loanh quanh...ko ngủ được à :D ..hihihi. theo em 6t là phải hơn 5t rồi

3. tamtam

tamtam Advanced Member

Đúng vậy Bác ạ! Ổn áp cách ly em chưa xài nhưng đang xài biến áp cách ly như nhiều Bác ở đây, hiệu quả là cái thiện rõ rệt. Nếu nhà Bác điện ổn định thì biến áp cách ly là tốt rồi. Còn nếu điện áp dao động quá thì xem xét phương án ổn áp cách ly. Em cho rằng vì đây là đồ dành cho Audio nên thiết kế ổn áp hẳn cũng tốt hơn ổn áp thường. Mặt khác, dùng 2 trong 1 tiết kiệm được khá nhiều chi phí hơn là mua 2 cái riêng (tiết kiệm chi phí nguyên vật liệu, công lao động và chi phí bán hàng trên đơn vị sản phẩm). Lioa cho Bác xài thử 1 tuần mà, Bác nên thử trước khi mua.

Một gợi ý khác mà em đề nghị Bác nên xem xét là đến gặp Bác Dũng Audio (Bác Giết sir) ở cửa hàng để tư vấn và xem đồ của Bác ấy, hàng tốt mà hình dáng cũng mỹ miều.

4. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

hỏng biết cái ổn áp này chạy theo nguyên lý gì nhẩy? có chổi than quét quay vòng vòng như cái 1.5KVA em đang xài không ha các bác??? tks!

5. SonyZ

SonyZ Advanced Member

em đoán là cuộn ra quấn trong cùng còn cuộn vào quấn bên ngoài và cũng dùng chổi than quét vòng trên cuộn vào này .
    Nếu điện nhà bác Purser ổn định thì ko nên dùng ổn áp, các bác nhà ta đã khuyến cáo như vậy trong nhiều Topic về lọc nguồn và BACL rồi, bác tìm lại nhé .

6. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

nếu có chổi quét lẹt xẹt thì vẫn có thể gây ra nhiễu không nhấy? em cũng đang băn khoăn giữa 2 cái này!

7. haiQ

haiQ Advanced Member

bác lấy biến thế cách ly thôi đùng có ổn áp nhé!
    thân!

8. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Theo em thì biến áp cách ly là tốt nhất cho audio,không nên dùng ổn áp kiểu con chạy bác ạ,nếu ampli cần dòng lớn(gây sụt áp nguồn) thì con chạy cũng chưa kịp chạy đến vị trí mới đâu ,lại phát sinh thêm vấn đề nhiểu loẹt xoẹt thôi,vì dòng phía tải là Ampli,CD,Pre... không phải luôn có định mà nó thay đổi rất lớn tùy thuộc vào tín hiệu,tải loa...quan trọng nhất là nó biến đổi tức thì trong khi con chạy phải chờ mạch dò điện áp,so sánh,kích mô tưa quay qua hệ thống truyền động rồi mới chuyển con chạy(chổi than) đến vị trí mới.
    Nói chung điện áp thì biến thiên rất nhanh nhưng hệ thống cơ khí thì thay đổi rất chậm nên không có hiệu quả ổn áp tức thì,trường hợp những nơi có điện áp quá thấp hoặc quá cao thường xuyên thì cần phải dùng ổn áp.
    Một nhược điểm lớn nữa là chổ tiếp xúc của chổi than và lớp dây đồng bóc vỏ có khả năng phát sinh tia lửa điện tạo ra những gai,xung trên đường nguồn,không tốt cho linh kiện điện tử của mạch nắn,ổn áp.
    Thân.

9. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Chân thành cảm ơn các bác,vì điện nhà em cũng ổn định nên em sẽ bỏ ổn áp,chỉ dùng biến áp cách ly.

Thân.

10. thaobt

thaobt Advanced Member

Một gợi ý khác mà em đề nghị Bác nên xem xét là đến gặp Bác Dũng Audio (Bác Giết sir) ở cửa hàng để tư vấn và xem đồ của Bác ấy, hàng tốt mà hình dáng cũng mỹ miều.[/quote]
    ---------------------
    Mình thấy giá của Bác Dũng cũng không quá 5-6 tr mà lại được biến thế của Nhật và một số Noise Filter nữa, tính mỹ thuật công nghiệp cũng tốt.

11. papa_mama

papa_mama Advanced Member

Nguồn điện chỗ em cũng tương đối ổn định nhưng em vẫn xài ổn áp cho an toàn vì lỡ lâu lâu tự nhiên ông nhà đèn hứng chí làm điện áp vọt lên lúc em đang nghe nhạc thì thôi rồi Lượm ơi ! :D

12. thienphh

thienphh Approved Member

Hi bro

Theo thông tin chưa được kiểm chứng thì biến áp LIOA sử dụng dây nhôm để làm lõi các cuộn dây bên trong máy nên sẽ không ổn bằng dây đồng.

Do đó, các bro nên lưu ý nhé:)

13. tct

tct Advanced Member

Hic,tui vừa mua cái ổn áp Lioa 7500kva,mà nghe bác nói vậy ớn quá,tháo ra kiểm tra thì mất tem bảo hành,không biết sao đây?

14. asap

asap Advanced Member

Ổn áp hãng nào thì bây giờ cũng đều dùng dây nhôm cả...dây đồng to to chất lượng chỉ thấy ở nhưng ổn áp,biến áp được sx khoảng 5 năm về trước...

15. BeHe

BeHe Advanced Member

May là e đc xài con ổn áp 5k hoàn toàn bằng dây đồng,chất lượng khá tốt,có điều nói ra thương hiệu chắc nhiều bác ở đây hỏng biết đến!
    Bác nào muốn mua ổn áp hay biến áo CL thì lioa ngay chợ Dân sinh mới khai truơng e đi ngang thấy đang KM giảm 20% đó!

16. BigM

BigM Advanced Member

e thì e chọn ổn áp thôi, tốt hơn, dù mắc hơn. e hỏi xxx ngơ tí, mua ổn áp kv lớn có hao điện hơn nhỏ nhiều lắm ko?

17. cuocsongchicobeban

cuocsongchicobeban Advanced Member

Tất nhiên là hao hơn chứ bác , nhưng không nhiều đâu , bác cứ chọn ổn áp gấp đôi công xuất tải là hợp lý , nhất là đồ âm thanh

18. tct

tct Advanced Member

Cùng hãng sản xuất và cùng chủng loại thì tất nhiên KVA càng cao thì hao phí càng nhiều rồi

19. hvthu

hvthu Advanced Member

Có bác nào dùng AVS30 rồi cho em xin chút thông tin, dùng có ổn không
    Nếu muốn mua thì mua ở đâu ạ
    Em ở Hà nội

20. hungbt2010

hungbt2010 Advanced Member

Bác xuống Hà Đông đối diện bến xe cũ đang có hàng đúng ý bác đấy.
    Bác dùng thử hay dở thế nào cho anh em cùng biết nhé.

21. kubutun2012

kubutun2012 Advanced Member

Theo em thì cứ BACL mà chơi thôi, điện giờ ổn định rồi, không cần ổn áp đâu , hoặc nhu cầu điện 100v 120v thì mới cần ổn áp

22. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Ầy, hên xui bác... làm sao biết ổn định?
    Điện ở số 1 đường 3/2 chỉ có 211v kìa...
    Còn ở nhà mình thì ít nhất con ổn áp Santak nó không chạy, không rè bao giờ...

Nếu có khả năng thì cứ pheng Lioa cũng được~

23. hvthu

hvthu Advanced Member

Bên Lioa vừa báo AVS30 chỉ có một đường ra 220V.
    Hơi chán, vì nếu muốn dùng 100V hay 120V thì lại phải một biến áp nữa!

Em đã từng thấy một bác dùng cả AVS30 lẫn PR5000 gì đó.. nhưng thế thì nhiều thiết bị quá
    Có cách nào cải tạo AVS30 không các bác? Hay có phương án nào tốt hơn các bác chỉ cho em với

24. asap

asap Advanced Member

Mua cái BACL hàng Nhật cũ có đường ra 100V là tốt nhất. Giá tiền mua Lioa AVS30 đủ để mua BACL khoảng 2,5KVA và phụ kiện để lắp ráp hoàn chỉnh. Bạn tham khảo shop Dungaudio nhé.

25. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Nhưng khổ lắm bác ơi, dạo này 110v, 220v lẫn lộn... em giờ đang định nâng cấp dàn đây, mà cái BACL của em thì mới đặt quấn...
    Chất lượng âm thanh thì hẻm biết, có điều cắm vào quả thật là hết bị giựt các bác ạ :lol:

Share This Page

Loading...