Onkyo's Fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Thichduthu, 20/7/07.

1. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Kính chào các bác!
    Em biết Onkyo chỉ một vài mã hiệu loa và một số ít amp được ưa chuộng.
    Nhưng em nghĩ không vì vậy mà lại không có fan, ai hiểu được Onkyo (nhất là đời cổ) thì cũng khó quên.
    Em cũng đã từng kinh qua loa E-83AmkI, II, III và một số loa bookself
    Về ampli em đặc biệt thích chất âm các loại đời cổ (thập niên 70 - 80), hiện em đang dùng 1 con khá cổ Integra A-755 (1972), nghe đồn được Onkyo Germany tk và sx, mặt rất cổ và có nét giống luxman, chỉ 25W/c nhưng đánh khá chi tiết trầm ấm ngọt ngào (có người bảo giống tựa amp đèn nhưng lại có lực hơn), hiện em đang phối ghép với giàn loa kèn 5 đường tiếng (pasive crossover - chế lại) và cặp Diatone 2S-305D (20W/u). 2S-305D thì khá dễ chịu nhất là trung ân lồi ra "cả thước", còn bộ 5 đường tiếng của em lại rất khó đánh do trở kháng rất thấp, tuy vậy A-755 điều trị ổn cả.
    Vậy em xin mở hàng đầu tiên là vote cho con Onkyo Integra A-755
    đẹp kiểu cổ điển từ chất âm đến ngoại hình, mộc mạc ngọt ngào với công suất phản ảnh thực chất.
    tham khảo:
    http://en.wikipedia.org/wiki/Onkyo
    http://audio-heritage.jp/ONKYO/amp/integraa-755.html
    http://www.gardi.de/onkyo_integra_geschichte.htm

Tags:
  2. Thichduthu

phuongdx likes this.
  3. Thichduthu

Wally05 likes this.
  4. Thichduthu

5. Thichduthu

đồ đời mới đẹp, nhưng em hơi băn khoăn

6. khivang

khivang Advanced Member

Loa ONKYO đời cổ nghe nhạc vàng,vocal cũng phê lắm các bác ơi.

7. Thichduthu

các bác nào không hay chưa có cảm tình với Onkyo (cổ) thì xin mời quá bộ sang em nghe thử ạ, nhiều khả năng là quan niệm về Onkyo sẽ được thay đổi, mến.

cuongphuong likes this.
  8. danlangven

danlangven Advanced Member

Em cũng đang đặt hàng loa Onkyo scepter (theo gợi ý của siêu quậy CT và chim chích bông), nhưng chưa có hàng, khi nào nhận được em sẽ trình báo các bác. Trước đây em có con amp cỏ Onkyo 817-D nghe tạm khi thiếu thốn cũng đỡ ghiền.

9. thientoan

thientoan Advanced Member

Cho em một chân vào Onkyo Fans club, nhà em có một cặp loa Onkyo Monitor 2000x, bass sâu, tiếng treble rất trong và mịn màng.

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em có lần đi NT hỏi Onkyo Sceptor các bác bán hàng nói em bán từ nào tới giờ lâu lắm nhưng chưa thấy bao giờ! :( khó tìm đấy nhưng em nghĩ là rất hay vì em chỉ mới được nghe onkyo monitor thôi mà đã phê bật ngật! :lol: thì nói chi Sceptor

Khaiclk26 likes this.
  11. danlangven

danlangven Advanced Member

Onkyo Monitor 2000x nghe nói ở chợ Giời bán 12T mà không biết ở nhà nào :D

(nguồn: nghe qua lời ông bạn)

12. lonelyghos

lonelyghos Advanced Member

Em cũng có 1 cắp mới mua của bác thanhtung hàng đang trên đường về nên chửa biết chất âm nó ra làm sao, cứ đăng ký nhậm hội cái đã .
    Loa Onkyo D-200II Liverpool: Ampli Onkyo A-817XG

13. Thichduthu

welcome, bác nào giới thiệu nếu kèm theo ít dòng review nữa thì hay hơn a!

14. Steely

Steely Advanced Member

BS Onkyo M55II của em với ạ. Loa thùng kín trung và treble nghe tạm ổn, bass do thùng kín nên lùng bùng hay sao ý....... cái vụ này em chịu. Tổng quan không ấn tượng chắc vì cỏ quá.
    @lonelyghos: Bác thấy D200 thế nào rì viu tí.

15. Thichduthu

cho cái hình đi bác Steely Dan :) bác có thể đánh chính xác ký hiệu đời loa vì mình tìm không được và thông số luôn nếu có thể.
    hiện bác đang phối với amp gì vậy?

16. Steely

Steely Advanced Member

Bác xem hình qua link này nhé http://www.audio-heritage.jp/ONKYO/speaker/m55ii.html
    đầu tiên em phối với amp cỏ Tecnichs SU v40 nghe bass cũng mạnh nhưng nó lùng bùng. Trung và treble với tecnichs nghe kém bác ạ. Hiện tại em chạy với TDA7294 tuy bass yếu hơn nhưng trung treble nghe tươi sáng hơn. Nghe nhạc vàng cũng hay bác ạ. Pop rock là fải bật loa sub.

17. Thichduthu

trùi: các bác ơi có tin nổi điều lạ không: Onkyo Integra A-755 (26W/c) đánh AR90 (300W/pc) ... daaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa đóa! :shock:

18. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Có người chọc bác bên "AR phang cờ-lấp" kìa :lol:

19. Thichduthu

:!: hi: tks bs lang băm mới ACNN, m thì hãi mấy cái đồ ấy lắm, chả rám sờ đừng nói chi đến thử, wan điểm m I wán lém ạ !!! :lol:
    :arrow: m nói điều này mong bác đừng giận: chẳng thà bác mắng hay uýn thẳng vào mẹt còn hơn là bắt m làm zậy, hehehaha! :wink:

20. Viet Ha

Viet Ha Advanced Member

Báo cáo với các bác, em cũng hâm mộ nhãn hàng này lắm ạ. Em cũng mong muốn kiếm được cặp loa Onkyo loại hàng độc về vừa nghe vừa làm tăng thêm cái "hoành tráng" của góc nghe nhạc của mình. Kẹt một nỗi khó kiếm quá,đi làm hễ có thời gian nghỉ là phi ngay ra NT lang thang tìm kiếm mà không có. Hôm trước, gặp được một đôi Liverpool D-500 còn khá đẹp.Thử qua 3 cái amp mà nghe tiếng bass nó cứ lùng bùng, không biết bộ lòng đã bị "nội soi" chưa. Hàng độc về đến NT là bị người khác mua ngay, cũng chưa đến lượt mình. Em thấy Amp hay Pre-Pow của Onkyo đẹp, size lớn nhưng khả năng trình diễn của nó với loa khó quá. (Cái này bác TDT đã đề cập ở một topic nào đó mà em đọc được ở 4R này).Ngày mới chập chững ra NT mua đồ gặp cái pre=pow P301,M501 còn đẹp long lanh mà đánh không hay bằng cái Marantz cho nên em đành kiếu. Hy vọng hôm nào cũng kiếm được cái Pre-pow 308-508 hay intergra 929 mặt vàng thì em sẽ xin đặt một chân vào hội các bác nhỉ.Thôi em chúc các bác vui ,khỏe.

21. Thichduthu

Vài tâm sự cùng bác Steely:

- Đôi loa ONKYO M55II 6Ω 80W (peak 600W) loại bs 2 đường tiếng thùng kín (low cone 20cm, high dome 2.5cm) với điểm cắt tần ở 2300Hz (12dB/oc) theo mình đánh giá đầu tiên không phải là cặp loa dở và đây là cặp loa với củ low phụ trách mid-bass và củ high phụ trách treble. Đầu tiên với trép dome lụa mềm thì khẳng định được tiếng trép ra sẽ khá mềm, lung linh và lan tỏa. Với low driver có cấu trúc nón cone fiber sẽ cho tiếng chắc khỏe, tuy nhiên vì thiết kế là mid bass với d=20cm nên khó có thể đòi hỏi dải trầm xuống được sâu.
    - Đôi loa này thiết kế ở trở kháng 6Ω để dung hòa giữa amp 6Ω và amp 8Ω, tuy vậy nếu có điều kiện ta nên chọn amp thiết kế đáp ứng tự động trở kháng từ 4-8(4-16)Ω, hoặc loại amp lựa chọn được trở kháng thì để ở 4 hay 8 đều chấp nhận được, tuy nhiên nếu để ở 8Ω đánh thì hơi nóng amp và để ở 4Ω đánh thì hơi thiếu chút xíu đi độ chi tiết (không đáng kể) nhưng nhẹ đánh hơn cho amp.
    - Lựa chọn amp cần đáp ứng được khoảng 80-110W/c (amp đời mới) và khoảng 50-90W/c (amp vintage), tiếng của amp đời mới thông thường tiếng căng, chi tiết hơn tuy lại hơi chói gắt hơn. Còn thích tiếng mềm ngọt quyện, bass có vẻ sâu hơn (có người nói giống tiếng tube amp) thì lựa chọn những amp xài sò sắt "solid state".
    - Loa thiết kế thùng kín (air-suspension) thường khó đánh hơn loa thùng hở (reflex), tuy vậy nếu như đánh đúng thì sẽ cho ra tiếng sâu, thực và chắc hơn loại thùng hở, và đánh trong nhà thì đại đa số dân chơi lâu năm lựa loại loa kín.
    - Với một đôi loa bs mid-bass nhỏ xinh như thế mà bắt em nó đáp ứng rock thì có lẽ hơi quá sức, bác phải lựa dòng loa lớn nhiều đường tiếng hơn thì mới mong toại nguyện.

CHÚC BÁC THÀNH CÔNG.

Thân mến / TDT

22. Thichduthu

hiend ???

Onkyo M-510, only 100 units made in the world?

Wally05 likes this.
  23. tommy

tommy Advanced Member

THEO Ý KIẾN CÁ NHÂN EM THÌ THẤY LOA ONKYO CHẤT ÂM KHÔNG CÓ ĐỘ RỘNG = VICTOR ZERO. NGHE LOA ONKYO GIỐNG NHƯ NGHE NHẠC NGOÀI TRỜI CÒN NGHE VICTOR ZERO(3OR 5) GIỐNG NHƯ Ở TRONG RẠP CINEMA.(EM NGHE VỚI AMPLY SUNSUI 607I). MỘT VÀI DÒNG GỬI CÁC BÁC.

24. Steely

Steely Advanced Member

@ bác Thichduthư. Lúc trước em có phối với amp Denon PMA390, nghe tiếng bass không sâu nhưng nghe cũng tròn, giảm nhiều tiếng lùng bùng. nhưng nghe tiếng treble lại chói gắt. Hiện tại chạy với TDA tuy bass không bằng nhưng treble và trung nó phê hơn. Cần bass em bật loa Sub vậy. Việc kiếm một amp vitage nếu gặp em sẽ thử.

25. Steely

Steely Advanced Member

@ bác Viet Ha. Mấy cặp Liverpool D200 và D500 trông khá đẹp đấy ạ. Trung và treble hơi sáng quá. Loa này thuộc loại bass reflex có lỗ thông hơi chắc fải cần có phòng nghe thích hợp. Bác nghe ngoài chợ phòng ốc chắc cũng không thích hợp nên tiếng bass có thể lùng bùng.........Tuy nhiên em cũng đã test thử tiếng bass của nó còn thua cả Onkyo M55II đây ạ, chắc do loa bass nhỏ quá "khoảng = 15cm".

Share This Page

Loading...