OPAmp là gì ?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by Rumbeng, 7/2/06.

1. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Không biết cái món này là gì ? công dụng chính ra sao ?

Thường xuất hiện ở những thiết bị gì ? hình dáng thực tế tròn méo ?

Các Bác cho em biết với , biết đâu em tìm trong thiết bị nhà em lại móc một con ra ... xem .

Xin mời các Bác !

Tags:
  2. Teablue

Teablue Advanced Member

OPAMP viết tắt của chử Oprating Amplifier, gọi là khuếch đại thuật toán , khếch đại vi sai, khếch đại sai lệch

Công dụng : làm các mạch đệm, khếch đại (tín hiệu AC), so sánh tín hiệu trong các mạch dò, khống chế nhiệt độ

Con OPAMP tiêu chuẩn thường thấy trong các sách vở là con 741 , trong CDP thường là con 5532, 4560,5680 (dual opamp) . cái con vỏ nhựa 8 chân hoặc con vỏ sắt tròn (LF356) . Các kí hiệu đầu là TL ,LF, TC nói đến loại Transistor gì hoặc hãng v.v....

Mời các bác DIY DAC, bán dẫn tiếp tục ạ :arrow:

3. gmar

gmar Advanced Member

Để biết nhiều và kỹ hơn thì bác nên mua một vài cuốn về OpAmp (Operational Amplifier) ngòai Nhật Tảo. Nói về OpAmp thì bao la lắm, ví dụ LM3886 là OpAmp công suất đó.
    Ở đây tương đối tóm tắt về nó:
    http://en.wikipedia.org/wiki/Operational_amplifier.

Gmar.

4. tivoi

tivoi Advanced Members

op am là 1 tổ hợp mạch transitor mắc kiểu vi sai heheh có ngõ vào + và -
    Giờ có nhiều loại op lắm, op khuếch đại, op khếch đại vi sai, op khếch đại công cụ, op so sánh, op cảm biến dòng điện

op thông thường có ngõ vào vi sai = tran, op xịn thì ngõ vào tran đối xứng, ko thì ngõ vào bằng J-fet vân vân và vân vân

5. greenery

greenery Approved Member

Thưa các bác em xin phép được hỏi có bác nào đã từng mod OPAMP ,thì với Audio thông số nào của IC (slew rate ,S/N ,Gain bandwidth,input resistance...) có ảnh hưởng đến âm thanh nhiều nhất).

6. Planets

Planets Advanced Member

Tùy vào bác dùng opamp làm gì. Nhìn chung thông số về độ ồn là quan trọng nhất nhưng không phải là tất cả. Mặt khác các thông số kỹ thuật thường là không đầy đủ không nói lên tất cả đặc tính của linh kiện.

7. greenery

greenery Approved Member

Em định mod phần output của DAC,vậy bác Planets vui lòng hướng dẫn để em chọn loại IC cho phù hợp

8. Planets

Planets Advanced Member

Bác cho thêm thông tin con DAC IC của bác là con gì nhé.

9. greenery

greenery Approved Member

Con IC gốc của nó là LF353N chỉ làm mạch buffer thôi

10. Planets

Planets Advanced Member

Em muốn hỏi bác về con DAC IC chứ ko phải opamp

Nếu dùng làm buffer thì bác chon con nào độ ồn thấp và có khả năng cấp dòng lớn ấy.

Nếu dùng làm i/v thì chọn con có tầng nhập FET tốc độ cao settling time càng nhỏ càng tốt. Nhưng vẫn cần chú ý tới độ ồn. Những con opamp độ ồn cao thì nên tránh xa trong mọi ứng dụng.

Trên thực tế thông số KT có thể khá giống nhau nhưng chất âm nó vẫn khác nhau bác ạ. Nên nhiều khi cứ phải làm cái đế cắm để cắm vào rút ra thử xem.

tmvinh likes this.
  11. greenery

greenery Approved Member

Cám ơn bác đã chỉ bảo

12. Number1gen

Number1gen Advanced Member

Ngoài khả năng làm mạch khuếch đại, Opamp còn có thể được sử dụng làm: mạch cộng, mạch trừ, mạch lọc (equalizer), ...

Attached Files:

13. Number1gen

Mạch cộng đảo

14. Number1gen

Mạch trừ

Attached Files:

15. thomas

thomas Advanced Member

Các bác vui lòng cho thêm thông tin nữa đi, em chỉ mới đọc đến đây chưa hiểu hết về Opamp.

Xin cám ơn

16. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

-----
    Mạch kinh điển dùng Opam chuyển đổi tín hiệu thông thường sang Balance

Attached Files:

Satuki likes this.
  17. cutun1217

cutun1217 Advanced Member

bac thuyLT cho em hỏi, có giới hạn độ lớn của R2,R1 kô bác? tại hình như trở lớn quá, sẽ có thêm dòng lôpback gì đó, làm noise hơn thì phải.

18. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

----
    Có giới hạn đó, nhưng DIY đại đi.
    Giá trị của R123 trên sơ đồ đó được chọn là 28K,2K và 30Kohm.
    mời.
    chúc vui.

19. nohe_boys

nohe_boys New Member

newbie muon hoi cac pac, nếu muốn làm ampli thì dùng OPAmp được không ? làm sao đề được âm thanh hay nhất ? ít bị méo tiếng nhất ? các pác cho em sơ đồ dc ko ? công suất tối đa, tối thiểu bao nhiêu ?

20. auto

auto New Member

opamp là một linh kiện khá nổi tiếng và có nhiều công dụng.Người ta có thể dùng để khuếch đại ,so sánh,lấy mẫu ,cộng trừ,tích phân,vi phân,mạch log,mạch hàm mũ,mạch đệm,mạch lọc,mạch tạo xung....cấu tạo của OPAmp căn bản là gồm một đầu vào vi sai.Ở đầu vào có hai con BJT mắc theo kiểu khuếch đại vi sai.Tổng trở đầu vào rất lớn cỡ vài Mega Ohm (đó là lí do vì sao khi thực hiện các phép tính trên OPAmp người ta thường bỏ qua dòng điện chạy vào trên hai ngõ vào đảo (-) và không đảo(+)của OPAMP.Ngõ ra là một nguồn áp phụ thuộc áp,với hệ số khuyếch đại vô cùng lớn.(trong giải mạch và thiết kế người ta thường dùng thông số này và trở kháng ngỏ vào ở vô cùng).OpAMp có hai chế độ hoạt động là tuyến tính và Phi tuyến.ở tuyến tính (V+ luôn luôn bằng V-)dùng cho khuyếch đại,đệm,lọc....Ở phi tuyến nguời ta treo một ngõ V- hay V+ lên một mức điện áp cố đinh,đó là điện áp chuẩn để so sánh.Ngõ còn lại người ta mắc vào một giá trị thay đổi ,thường là tín hiệu hồi tiếp trong hệ thống tự động.Lý thuyết về OPAM nhiều lắm,các bạn có thể tìm trong rất nhiều cuốn sách VD:Design with Operational Amplifiers and Analog Integrated Circuits của Sergio Franco

21. joey

joey Advanced Member

Sẵn đây cho mình xin hỏi con Op-amp A741 và JRC4558 hay họ 741 và 4558 có gì khác nhau ko ? Ngoài vấn đề chất lương âm thanh thì chắc khỏi phải bàn cãi vì con 4558 cho chất lương âm thanh tốt hơn con 741 rồi. Mình có làm 1 cái thí nghiện đơn giản này và muốn hỏi các bác: Ở con 741 mình có làm mạch kd đệm ko đảo dùng máy phát tín hiệu sine + ocilloscope thì mình thấy nếu tín hiệu ngõ vào wá nhỏ thì ở ngõ ra ko thấy có tín hiệu, nâng tín hiệu ngõ vào lên chút thì thấy có tín hiệu ở ngõ ra nhưng lại bị bẹt đầu trên và dưới, tiếp tục nâng tín hiệu lên nữa thì vẫn bị bẹt đầu. Nếu nâng lên nữa một mức nào đó thì vừa bị bẹt đầu vừa bị méo xuyên truc. Trong khi đó ở con 4558 nếu tín hiệu vào ở một mức nào đó (ko wá nhỏ và ko wá lơn) thì tín hiệu sine ra vẫn như cũ, ko bị biến dạng. Ko lẽ ở 2 con Op-amp này vẫn có cái gì đó khác biệt chăng ?

22. tivoi

tivoi Advanced Members

điện áp anh chạy thử con 741 là bao nhiêu? áp ngõ vào là bao nhiêu?

23. joey

joey Advanced Member

Điện áp thử con 741 cho mạch kd đệm ko đảo là 12v (Vcc,Gnd) nguồn đơn vì theo 1 số tài liệu thì mạch kd đệm ko đảo này dùng nguôn đơn dc rồi ko cần dùng nguồn đôi. Áp tín hiệu ngõ vào để thử từ 0.5v đến 6v Vpp

24. tivoi

tivoi Advanced Members

bác dùng nguồn đơn cho tín hiệu xoay chiều có bán kỳ âm và bán kỳ dương?? bác có cách ly ngõ vào bằng tụ hay nối trực tiếp với nguồn tín hiệu? bác chích thẳng tín hiệu từ bộ phát sóng hay qua con trở? bác có cái mô hình test của bác thì mới dễ xử lý ah :eek:

Bmc688 likes this.
  25. tivoi

tivoi Advanced Members

Bác tét con lm741 vối nguồn đơn thì phải dùng tín hiệu biến thiên từ 0V đến Vcc-2V , còn nếu dùng tín hiệu AC thì phải tạo 1 điểm mass ảo. tốt nhất và dẽ nhất là dùng nguồn đôi cho nó truyền thống ah

Share This Page

Loading...