OPPO BDP-105 và các vấn đề liên quan

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by mrseven, 23/1/13.

1. dokien

dokien Advanced Member

Vâng, e thử mãi SACD iso mà k đọc được, tuy nhiên e thấy tay khựa này chơi được SACD PCM?
    https://www.youtube.com/watch?v=J322pYH9yd0

Còn trên ebay thì cũng nói như bác (k đọc SACD iso, http://www.ebay.com/itm/OPPO-BDP-103-10 ... 1838501287), nhưng DVD Audo iso đọc ngon. Của e thì k đọc DVD Audio iso?

No. Specification official version jailbreak ver6.0 Jailbreak ver7.0 7 7-0827 75-0515 77-0827
    1. DBMV original disc (2D,3D,under the same) NO YES YES
    2. Webcast without AVCHD file NO YES YES
    3. BD ISO NO YES YES
    4. DVD ISO NO YES YES
    5. DVD Audio ISO NO YES YES
    6. SACD -R NO YES YES
    7. DB all region NO YES YES
    8. DVD all region NO YES YES
    9. Including all function of official ver 75-0515 YES NO YES
    10. Support update to official firmware,
    so it don't affect of warranty YES YES YES
    11. Mute watermark Cinavia NO NO YES
    12. SACD ISO NO NO NO
    13. Online video play NO YES YES
    14. TV box NO YES YES

2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

sacd ra pcm thì cũng chả hay gì đâu bác ạ. trong settings, phần sacd output có tuỳ chọn dsd và pcm. tôi extract sacd iso ra file dff (nghĩa là chất lượng ko đổi, kiểu như extract cd thường ra file wav), do dac ngoài ko đọc được dsd nên phần tuỳ chọn nêu trên phải để pcm, kết quả là âm thanh rất thường chả có gì đặc biệt để xứng với cái gọi là sacd

3. dokien

dokien Advanced Member

Cám ơn bác. Vậy phải trở về với cái máng lợn (máy tính) để truyền SACD iso cho Oppo giải mã qua cổng USB DAC chứ extract sacd iso ra file dff mất công nhỉ?

4. chauphuong

extract sacd bằng foobar nhanh lắm bác ạ, 5 phút 1 album là cùng. Bác sang hdvn vào box lossless có topic dính hướng dẫn.

5. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Mình thì để nguyên sacd.iso rồi chép ra dvd nghe thấy tốt hơn cd. Thêm nữa khi bác extract ra dff thì dung lượng bị giảm đúng không, nếu giảm thì chất lượng cũng giảm theo mà...

6. chauphuong

Bác đo thử dung lượng 1 file nrg và các file wave extract từ file nrg đó sẽ thấy tổng dung lượng các file wav nhỏ hơn file nrg, nhưng bác có dám nói phát nhạc từ file nrg hay hơn ko chạy các file wav ko?

Bác remux phim bluray iso ra file m2ts nhỏ hơn nhiều, thế nhưng chất lượng hình ảnh và âm thanh của iso và m2ts có khác nhau ko?

7. dokien

dokien Advanced Member

Bác lấy sacd iso đánh ra dvd chắc phải convert sang wav? Hay có cách nào ghi trực tiếp ra dvda?
    Dvda nghe tốt hơn cd vì dvda lên đc 24bit/96 trong khi cd chỉ 16/44.1. Có nghĩa là bản thân dvda chứa nhiều data hơn cd.

Trong Sacd iso chứa 2 layer: 1 lớp cho multi channel, lớp kia cho 2 channels. Nếu extract ra dff thì chỉ lấy phần 2 channels trong đó nên dung lượng dff nhỏ hơn sacd iso là đương nhiên. Về chất lượng thì e thấy Oppo chơi file Dff (dsd) cũng rất tốt. Tiếng ấm áp, dày dặn, có chiều sâu. Tối qua vừa lv vừa nghe mấy album này phê quá :lol:

8. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Cả hai đều cùng chípet ESS Sabre 32 1908 và có thiết kế gần giống nhau đấy anh

9. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Dạ, em chép sacd.iso vào dvd vẫn làm theo cách này, lý do hdp oppo của em nó không play file sacd.iso trực tiếp mà chỉ play từ đĩa, đương nhiên nhìn thông số hiển thị trên tivi vẫn thấy dsd đa kênh hoặc 2 kênh (tùy chọn), nếu chọn xuất pcm thì nói làm gì nữa (convert rồi). Nếu album vừa là đa kênh vừa 2 kênh thì oppo vẫn cho tùy chọn đầy đủ. Sự khác biệt duy nhất của đĩa chép sacd và đĩa gốc sacd (không nói về chất lượng) là đầu CD không đọc được đĩa chép, trong khi đầu cd vẫn đọc được lớp cd của đĩa gốc sacd.
    Link cách chép sacd.iso vào dvd: http://www.hdvietnam.com/diendan/4-soft ... super.html
    Quay trở lại việc extract dff (em lại chưa làm nên không rõ, nhưng có bác khác extract thì bị giảm dung lượng rất nhiều). Nếu album sacd chỉ có 2 kênh thì extract có bị giảm dung lượng không, nếu giảm thì không thể nói vì nó có lớp đa kênh (album đĩa sacd đa kênh hiếm hơn 2 kênh nhé). Hoặc nếu album có cả đa kênh và 2 kênh tại sao extract không thể giữ cả hai, nếu mất thì mất dữ liệu đa kênh hay 2 kênh.
    Do bạn em extract dff nói bị giảm dung lượng khá nhiều nên em đoán nó đã thay đổi gì đó. Album sacd.iso chép dvd vẫn giữ đủ dung lượng vì là dạng .iso, thông thường đĩa dvd chép album đa kênh thì không hết, nên nhiều album đa kênh như Celine Dion trên 4.3Gb em phải chép vào DVD9 mới được. Em đánh giá cao oppo 105 vì nghe sacd chép khá hay (hơn cd).

10. dokien

dokien Advanced Member

Dạ, em chép sacd.iso vào dvd vẫn làm theo cách này, lý do hdp oppo của em nó không play file sacd.iso trực tiếp mà chỉ play từ đĩa, đương nhiên nhìn thông số hiển thị trên tivi vẫn thấy dsd đa kênh hoặc 2 kênh (tùy chọn), nếu chọn xuất pcm thì nói làm gì nữa (convert rồi). Nếu album vừa là đa kênh vừa 2 kênh thì oppo vẫn cho tùy chọn đầy đủ. Sự khác biệt duy nhất của đĩa chép sacd và đĩa gốc sacd (không nói về chất lượng) là đầu CD không đọc được đĩa chép, trong khi đầu cd vẫn đọc được lớp cd của đĩa gốc sacd.
    Link cách chép sacd.iso vào dvd: http://www.hdvietnam.com/diendan/4-soft ... super.html
    Quay trở lại việc extract dff (em lại chưa làm nên không rõ, nhưng có bác khác extract thì bị giảm dung lượng rất nhiều). Nếu album sacd chỉ có 2 kênh thì extract có bị giảm dung lượng không, nếu giảm thì không thể nói vì nó có lớp đa kênh (album đĩa sacd đa kênh hiếm hơn 2 kênh nhé). Hoặc nếu album có cả đa kênh và 2 kênh tại sao extract không thể giữ cả hai, nếu mất thì mất dữ liệu đa kênh hay 2 kênh.
    Do bạn em extract dff nói bị giảm dung lượng khá nhiều nên em đoán nó đã thay đổi gì đó. Album sacd.iso chép dvd vẫn giữ đủ dung lượng vì là dạng .iso, thông thường đĩa dvd chép album đa kênh thì không hết, nên nhiều album đa kênh như Celine Dion trên 4.3Gb em phải chép vào DVD9 mới được. Em đánh giá cao oppo 105 vì nghe sacd chép khá hay (hơn cd).[/quote]

Cám ơn bác đã chia sẻ. Nhờ ae chỉ nên mình cũng vào HDVN để tìm cách extract Sacd iso ra dff để nghe. Mình nghĩ là mục đích của việc extract Sacd iso là để nghe 2 kênh nên phần mềm chỉ tách lấy phần 2 kênh. Ngoài ra nếu tách thành file dff đa kênh thì các DAC (nghe nhạc) hiện có trên thị trường bị bó tay, chỉ có mỗi DAC Exasound giải mã & xuất analog đa kênh.
    Vì đánh Sacd iso thành Dvd cũng mất công nên mình chọn phương án ngon bổ rẻ là extract sacd iso thành dff :) , tuy nhiên sau khi mấy ngày nghe kỹ Oppo chơi dff file thì mình thấy đúng là tiếng ấm, dày, & sâu hơn các file wave cùng album nhưng vẫn kém các file dff xịn (DSD master) về độ tự nhiên, mộc mạc.

11. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Các bác cho em hỏi hiện tại jailbreak của 103/105d đã giải quyết tốt vấn đề phụ đề unicode chưa.
    Nếu ok có lẽ em cũng nâng cấp con 95.

12. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Firmware mới của hãng đã hỗ trợ đọc phụ đề unicode .srt vài tháng nay rồi đó bác, không phụ thuộc vào Jaibreak hay không (cá nhân em đánh giá cao surport này, nó tăng số người dùng lên cao, và hiện tại đã có nhà phân phôi chính thức tại VN - digital oppo.vn). Do oppo 93/95 không còn sản xuất nữa nên hãng không có surport FW mới nên không đọc srt.
    Bác có điều kiện thì nâng cấp hoặc làm thêm 1 cái 103/105/D ạ.

13. mrseven

mrseven Advanced Member

Bác thanhyk & bác dokien có nhạc dsd share cho em với nha :roll:

14. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Chào bác, lâu quá không gặp nên quên mất nhà bác. Nếu tiện thì đưa hdd mình copy nhé (tầm 500gb sacd.iso), do file là sacd.iso vì vậy không thể play bằng oppo, bác phải play bằng foobar trên pc cũng hơi bất tiện (vì cần Dac,v.v..), nếu dùng oppo thì phải extract dff gì đó, nhưng nếu pro (mà rẻ và dễ) thì chép dvd cho oppo. Em mua lốc 50dvd giá bằng 1/2 lốc cd, lý do cd chuyên chép nhạc mắc gấp đôi dvd, nên vẫn có đĩa để nghe mà thấy 'ngon' hơn cd. Trước có dùng oppo nghe nhạc wav trên hdd, hình như lại kém hơn nghe cd chép (cũng dùng oppo), nên cũng 'tự kỷ' nghe sacd chép sẽ hay hơn sacd trên hdd...

15. dokien

dokien Advanced Member

Bác 7 chỉ e quýnh guitar bài You make me feel & When smoking going down để hôm nào làm live concert thu âm với ASC panel do bác Linh9999 tài trợ nhé :D
    E có khoảng 100-150GB Sacd iso, trong đó khoảng 50 Gb đã extract ra dff vì mấy hôm nay bận quá chưa ẽtract tiếp đc. Nếu bác thích dff thì để e copy ra USB gửi bác, còn nghe sacd iso thì phải chơi như bác thanhyk nói ý.

16. mrseven

mrseven Advanced Member

Chuyện nhỏ!
    Hôm nào giao lưu nhé, em cũng có mấy trăm GB DVD-A.

17. princecat85

princecat85 Approved Member

Chào các bác em là newbie , e moi lay 105d hnay va co nhieu thắc mắc e muốn hỏi và xin y kien cua cac bac, trc mắt e gth sơ qua bộ dàn e đag dùng như sau:

Bộ nghe nhạc của e :
    -bookshelf dynaudio focus 160
    -amply Plinius Hautonga
    - dây loa , day nguon nordost blue haven, day tin hieu purist aqueous
    - marantz 5004 cd
    - Dac musical m1 dac , airport express ( e hay nghe ko dây từ ipad, iphone)
    Bộ xem phim :
    - tv samsung 55hu7200.
    - denon 1612
    - polk tl2600 .

Và vde e muốn hỏi là :

- oppo 105d có cài dc ứng dụng hdviet, vuahd ko ?
    - tinh chỉnh darbee thế nào cho chuẩn ?
    - lúc xfim muốn tua nhanh trên 1 cái thanh ở đâu? E ấn nút mũi tên thì nó next chap luôn .
    - có thay thế dc cd và dac riêng ko ? Cụ thể là marantz 5004 và musical m1 dac .
    - chỉnh lên 4k ntn ?

E mong các bác giúp đỡ !

18. totorauxom

totorauxom Advanced Member

K cài dc
    Chỉnh darbee bằng nút darbee trên khiển
    Xem phim tua nhanh bằng nút dưới nút play
    Thay dc cd và dac, tuỳ tai, hay hơn ma răng 5004 nhiều và dac
    Chỉnh lên 4k trong setup nhưng k có máy chiếu,tv4k hay dây hdmi 4k thì cũng k dc

19. totorauxom

totorauxom Advanced Member

Bác chỉnh darbee lên 60-80 bác nhé, hình sẽ khác

20. princecat85

princecat85 Approved Member

Thanks bác totorauxom, ko hiểu chỉnh tnao cho đúng chứ e nghe nhạc từ cd thì thấy oppo ko ăn dc e marantz 5004, còn về nghe nhạc số từ optical thì có phần nhỉnh hơn e m1 dac.

Em hỏi tí , e nghe nhạc số từ airport express nối optical với oppo, cái phần Coaxial/optical output để : Bitstream hay để 48/96/192k lpcm .

Cái darbee thì chỉnh chế độ nào : gaming, hi-def, full-pop ?

Chỉnh kích thước và màu chữ cho sub ở đâu ạ ?

21. chauphuong

Bôi đỏ 1: nếu mua 105 thì bác giải tán cái DAC kia (và cả cdp) đi, em đồ rằng DAC của 105 hay hơn. Ngoài ra bác muốn "nghe ko dây" thì nên cài phần mềm Oppo Media Control cho Android hoặc iOS, nó sẽ giúp bác chơi nhạc có trên mọi thiết bị đang nối vào 1 mạng, tốt nhất là lưu nhạc trên HDD cắm ngoài.

Bôi đỏ 2: Bác cài phần mềm nêu trên, chọn now playing sẽ có thanh tua nhanh. Phần mềm cài trên điện thoại thì thanh đó hơi khó khiển, tốt nhất cài vào tablet (iPad to nên sướng nhất).

22. dokien

dokien Advanced Member

- Usb in (cắm hdd hay usb stick): các ngõ usb in đằng sau máy nge hay hơn usb in mặt trứơc. Và Hdd có nguồn rời nge hay hơn k nguồn, e đã thử hdd transcent usb 3.0 k nguồn + 2 usb stick bằng nhựa hiệu sandisk vs hdd box bufalo nguồn rời ( bên trong hdd samsung). Tất cả cho tiếng khác nhau hoàn toàn.
    Có bác tây lý giải ngõ usb sau hay hơn vì nó được hàn thẳng vào board mạch trong khi usb trước nối dây vòng ra sau. Khoai Tây này còn bảo usb = nhựa thì cho tiếng của plastic, usb bọc cao su thì cho âm thanh nge như cao su, thép thì nge tiếng lạnh như thép v.v!!!! :lol: Lúc đầu đọc en cũng ôm bụng cười nhưng khi thử 2 cái usb stick thấy khác nhau, có khi khoai tây này nói đúng các bác ah.

==========

Ý kiến như trên ở trang trước là sau khi e ngịch các cổng USB của Oppo. Chiều nay e nghe kỹ A/B giữa 2 ổ HDD: hdd box bufalo nguồn rời adapter 220v/12v và hdd transcent usb 3.0 lấy nguồn trực tiếp từ Oppo thấy hdd transcent usb 3.0 nghe tốt hơn nhiều.
    Giải trên tơi xốp, nhẹ hơn, harsh & edge đc cải thiện rõ rệt. Do giải trên tách bạch & tốt hơn nên cũng ảnh hưởng đến soundstage & tổng thể.

Xin trích phát biểu của Barrow về vấn đề này trong topic Re: BDP-1 : External HDD's sound different trên Audio Circle:

Any difference in sonics caused by different storage HDs are caused by the noise profile of the various HDs.
    I am kind of surprised though that the BDP would be vulnerable to this noise-perhaps there is room for improvement here from Bryston. But, it is not only the noise getting back to the BDP which causes problems: the power supply for the HD is plugged into the wall in the case of your OWC, and therefore it is sharing its noise with the rest of your system (and linear does not solve this problem at all).

2.5" HDs are made for portable devices, and therefore they are also designed to use less power. By using less power, they will almost always also produce less noise. When selecting a HD for music storage in an audio system, always take a look at the power consumption specifications: lower power consumption is almost always going to mean less noise.

Personally, I have given up on using any AC power for my server (custom built project between Sonore and myself with internal HD storage), as too much noise was coming out of the power supply (I tried many SMPS and linear options) and into the rest of my gear via the AC mains. Now I power my server entirely by a custom internal LiFePO4 battery supply, and no noise gets back to the mains to be shared by my other components.

23. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

nếu là ổ lưu trữ thì em luôn thích thẻ SD (đã cắm trên bryston bdp1 của em) > SSD > HDD 2.5" > HDD 3.5" (cần nguồn rời).

Ngoài ra, chất lượng HDD box/explosure cũng nên chú ý: nếu các bác chơi được những box dòng mini 2.5" của Oyen hay OWC là tốt nhất vì chúng sử dụng chipset tốt nhất về tốc độ và độ ổn định, vd như ASMedia 1053e (USB 3.0) hay Oxford 944 (FW800). Những box này thường giá cao hơn chút so với các hãng khác.

24. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Về mặt lý thuyết, em chơi file chứa trong NAS, kết nối với 105 bằng wifi có giảm bớt được nhiễu, noise so với ổ ngoài cắm vào máy theo đường usb, hoặc kết nối với NAS bằng Ethernet không các bác ?

25. mrseven

mrseven Advanced Member

Bác dokien mod con 105 này chưa ? hay chờ oppo ra con 115 rồi lên đời mod luôn 1 thể ?

Share This Page

Loading...