OPPO BDP-105 và các vấn đề liên quan

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by mrseven, 23/1/13.

1. dokien

dokien Advanced Member

E chưa mod vì chưa biết chỗ nào. Mod ở nc ngoài đắt quá với lại phải gửi máy đi-về hix :(
    Bác 7 biết chỗ nhận mod thì hú e nhé.

2. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Em chưa chơi NAS nhưng chơi NAS cũng có nhiều biến số về chất lượng bác ah: bản thân NAS là 1 máy tính, router, đường truyền...
    Nếu chơi NAS em thấy khoai tây dùng dây cat (ethernet) hơn là wifi.
    Wifi vẫn phải qua các bus phát - nhận, thường là usb, có thể bị share công việc với những cổng usb khác, về độ ổn định đường truyền không thể bằng dây. Về dây còn có tranh luận dùng cat 5 hay cat 6, nói chung môn này chơi kỹ cũng loằng ngoằng :mrgreen: ,
    Một số hãng cũng bán dây cat hàng hiệu.

3. dokien

dokien Advanced Member

Yep, thẻ nhớ được nhiều hãng tích hợp vào DAC ắt có lý do riêng, e thấy nhiều lúc DAC/player k có khe cắm thẻ thì họ dùng ổ đọc thẻ nhớ ngoài để chơi nhạc & khen hay. Mỗi tội dung lượng thẻ chưa cao = hdd nên mất công chép-xóa.

Trong khi audio cãi nhau ỏm tỏi về USB vs ethernet vs hdmi v.v thì USB đã tiến hóa đến type C, k biết audio có hãng nào đu theo k nhỉ? E dự là có nhiều chuyển biến từ USB...

4. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

usb-C đã có trên con macbook air mới ra (kèm theo 1 búi adaptor :D)
    em thì không kỳ vọng cổng này lắm, càng đa nhiệm càng không có lợi cho audio.
    thunderbolt ra vài năm mà cũng không tạo được dấu ấn đáng kể nào.

5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hic trước đây thấy bác bảo Oppo phát nhạc từ ổ cứng có nguồn rời nghe hay hơn em bèn định sắm 1 con ổ cứng nguồn ngoài 5tb. Bây giờ bác có bài này nói ngược lại, em thôi ko mua nữa.

6. dokien

dokien Advanced Member

Lúc ý Oppo chưa chạy rà xong & chỉ cắm thử 1 loạt các cổng nên có khi chưa chính xác bác ah. Sr nhé.

7. MrSon

MrSon Advanced Member

Oppo 105D có chỉnh volume riêng cho từng kênh analog out 7.1 không ?

8. trungtnhp

trungtnhp Advanced Member

Em dùng oppo 103D có USB hỗ trợ phụ đề mà không hiểu sao có phim thì nó đọc được phụ đề srt có phim thì không. File phụ đề srt thì không có lỗi gì vì cũng những phim mà oppo không đọc đc phụ đề em xem trên HDP vẫn đọc bình thường.
    Bác nào am hiểu oppo giúp em với. Chỉ vì cái phụ đề mà lại phải quay về xem trên HDP ấm ức quá, hình xấu dã man.

9. Zippo72gd

Zippo72gd New Member

Các bác cho em hỏi chút, không hiểu sao cái máy tính của em nó ko setup đc phần mềm usb DAC của con oppo 105. Vao phần divai thì nó hiện thế này ? Em cảm ơn

10. trungtmt

trungtmt New Member

Em setup như sau để tận dụng giải mã của oppo:
    IN:
    - Ngõ HDMI back: HDP (để xem video, passthrough)
    - Ngõ Coaxial: Cam NP30 (để nghe nhạc)

OUT:
    - 2 channel : RCA vào amply 2 kênh để nghe nhạc
    - 5.1 channel: RCA vào reciver để nghe audio phim[/quote]

Nếu đường out 2 channel nâng cấp lên XLR thì hay hơn và tận dụng được tính năng của Oppo

11. tranhuyhong

tranhuyhong Advanced Member

Các BÁC tư vấn giúp em với ạ.con 103d nó ko có giắc cắm rca mà chỉ thấy giắc 7.1 nếu em muốn cắm xuống âm li 2kenh để nghe nhạc thỳ phải cắm như nào ạ

12. doug77

doug77 Advanced Member

Em cũng có thắc mắc như bác em đang sử dụng 105D

13. Zippo72gd

Zippo72gd New Member

Oppo nó kén sub lắm các bác ạ. Tôi so với Tvix thì cách nhận sub nó khác hẳn.

Ví dụ sub: 1234.vie.srt hoặc 1234 (1).srt tvix hoặc các soft xem phim trên lap đều nhận ngon, oppo nó chỉ nhận 1234.srt.

Trong nội dung sub, các dấu (.) khi thay bằng dấu (,) hoặc dấu : thay bằng ; oppo cũng ko nhận. Mấy cái này chắc do các phần mềm dịch tự thay.

Một vài sub có lỗi dẫn đến treo sub, sub ko chạy, mình cũng ko tua đc phim.

Nhược điểm lớn nhất của con oppo có lẽ là ko có ổ cứng trong, nhiều khi cứ chạy đi chạy lại cắm rút HDD phát oải.

14. oscarhoang

oscarhoang Advanced Member

Bên hdvietnam có topic cực kỳ đầy đủ về con này. Con này để xem máy chiếu trong tầm tiền thì chưa có con nào qua được.
    105 phần giải mã DAC thì vẫn như 95. Hiện em đang dùng 93 (= nửa tiền của 95 do khác nhau cái DAC), với giàn còi nhà em thì 95 chẳng khác 93 mấy.
    105 hiện nay với FW mới đã hỗ trợ phụ đề srt tiếng Việt. 105 cũng hỗ trợ nhạc DSD.

15. audiokitfan

audiokitfan Advanced Member

các bác cho em hỏi trên ebay đang có em oppo 105 này . thấy nó nói đã nâng cấp phần cứng gì đó như thế này

http://www.ebay.com/itm/OPPO-DIGITAL-BD ... xyDEVSboS5
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------
    UPGRADED HARDWARE ALLOWS FOR FIRMWARE UPDATES !!
    ADD $125 FOR THE PRO KIT ! SEE DETAILS BELOW.
    100% Guarantee our advanced hardware upgrades will work for the life of your machine !!

UPGRADED ANALOG & POWER BOARDS !!
    ASYNCHRONOUS USB DAC INPUT & HEADPHONE AMP !!
    BALANCED XLR & TOROIDAL POWER SUPPLY !!
    ELEVATED AUDIO PERFORMANCE WITH ESS SABRE 32 ULTRA DAC !!

-----------------------------------------------------------------------------------------
    Vậy nếu là máy mới tinh thì có cấu hình khác như thế nào a.
    Có đúng là nó đá được nâng cấp phần cứng hay không??
    Cám ơn các bác nhiều

16. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nhu cầu của bác với con này là nghe nhạc là chính hay xem phim là chính? Nếu nghe nhạc thì mua được. Còn xem phim thì cần cân nhắc. Bác hỏi lại người bán xem sao specs nó ghi trên ebay lại chỉ là DTS và Dolby Digital. Có phải do đã mod nên bị mất DTS HD và Dolby True HD ko? Cũng có thể nó ghi thiếu vì theo em hiểu mod ko ảnh hưởng gì. Ngoài ra do máy đã mod nên nếu mua về chuyện bán chác sau này sẽ rất khó.

Nếu mua bác tốn thêm hơi bị nhiều so với mua 1 con 105D (xem phim đẹp hơn) mới và nguyên bản ở VN. Oppo 105 (cả D và ko D) cũng ko hỗ trợ 4k (là cái dự kiến bùng nổ trong năm nay).

Nói chung như bọn Mỹ hay nói "pros and cons" (ưu và nhược) thì "cons" (nhược) hơi nhiều bác ạ.

17. audiokitfan

audiokitfan Advanced Member

Em không xem phim chỉ nghe nhạc bac ạ, bác có thể cho em biết sự khác nhau giữa 105 và 105D đuoc không?
    Em nghe nhạc lossless và cả CD thì nên mua oppo 105 hoac 105D hay nên mua 1 CDplayer và 1 DAC giá tương đương.
    Xin cám ơn

18. Long Audio

Long Audio New Member

Em không xem phim chỉ nghe nhạc bac ạ, bác có thể cho em biết sự khác nhau giữa 105 và 105D đuoc không?
    Em nghe nhạc lossless và cả CD thì nên mua oppo 105 hoac 105D hay nên mua 1 CDplayer và 1 DAC giá tương đương.
    Xin cám ơn[/quote]
    Không khác gì nhiều đâu. 105D có thêm chip Darbee chắc có tác dụng rỏ ràng cho các bác dùng máy chiếu. Còn khoản audio thì thật tuyệt vời. Dùng HDMI in từ con Himedia lên Oppo >> RCA Ampli 2 kênh nghe nhạc số online cũng khác xa so với gắn trực tiếp từ Himedia.
    Bên e cũng đang còn con oppo 105 này đó, bác có thể qua test thử.

19. nhandangvn

nhandangvn Approved Member

Không khác gì nhiều đâu. 105D có thêm chip Darbee chắc có tác dụng rỏ ràng cho các bác dùng máy chiếu. Còn khoản audio thì thật tuyệt vời. Dùng HDMI in từ con Himedia lên Oppo >> RCA Ampli 2 kênh nghe nhạc số online cũng khác xa so với gắn trực tiếp từ Himedia.
    Bên e cũng đang còn con oppo 105 này đó, bác có thể qua test thử.[/quote]

Mình cũng giống bác này, xin hỏi 105 va 105D khác nhau cơ bản là gì vậy các bác, có đáng đầu tư không vi 105 giá ~ 1/2 105D

20. hunghienhoanghan2009

hunghienhoanghan2009 Approved Member

Oppo 105d oppo 105d. Oppo105105ddddddddđ

21. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Các bác cho em hỏi oppo-105 oánh pow hay amply 2 kênh ạ. Em nghĩ nó giống cdp thì oánh amply, một số ý kiến nói rằng oppo-105/D có pre nên chỉ cần pow. Thanks.

22. batuocbongdem

batuocbongdem Advanced Member

Oppo 105D có 2Dac riêng biệt cho 2 kênh và cho 7.1 kênh. Nên bác có thể lấy tín hiệu 2 kênh hay 7 kênh tùy nhu cầu. Nếu bác cắm vào Amply thì vào menu dis cái volume tren oppo, lúc này volume chỉnh trên amply. Còn vào pow thì bạn bật volume oppo lên. Chú ý đừng làm ngược lại coi chừng rớt củ loa

23. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Oh, thanks bác nhiều. Vì em thấy oppo kết nối amply bằng rca/balance và chỉnh volume được. Để em thử.

24. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Thanks bác batuocbongdem, đúng như bác nói. Oppo chọn set âm thanh fix thì nó cực đại volume 100 không chỉnh được. Như vậy có phải là:
    - đánh pow trực tiếp: oppo set var... (oppo làm pre) chỉnh được volume.
    - đánh amply: oppo set fix, không chỉnh được volume. pre do amply phụ trách.

25. mvinhtoan

mvinhtoan Advanced Member

Các bác cho em hỏi, là em đang dùng 103D fw hack, xem film trên network qua Nas thì file iso oppo không nhận thấy file iso, còn các file khác bình thường. Các bác biết chỉ em với!!
    Tks all.

Share This Page

Loading...