Optical Out cho DAC và Receiver, làm thế nào?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by vducuy, 30/1/11.

1. vducuy

vducuy Advanced Member

Chào cả nhà,

EM vừa mua cái DAC (V-DAC) để xài với HDPlayer, giờ phát hiện ra lấy optical out cho DAC thì không còn đường nào để cắm vào Receiver mà có thể nghe 5.1 nữa. HDPlayer không có coaxial out, Receiver thì không có HDMI in/out. :(

Receiver em xài là con Denon AVC 1620, có Optical out. nhưng manual ghi là cho CD/MD recoder

google dịch: "The rear panel of the unit OPTICAL-2 OUT output of the device connected to the terminal than OPTICAL-2 IN jack
    Do not connect to the outside"
    Em cũng đã thử cắm dây vào thì thấy không có tín hiệu gì.

Cho em hỏi trong trường hợp này thì "nên" làm thế nào ạ? có cái "hub" nào cho optical xài tốt mà không bị ảnh hưởng đến tín hiệu nhiều không? mong bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em trong trường hợp này.

Em cảm ơn nhiều nhiều.

Tags:
  2. 2snguyen

2snguyen Advanced Member

Bác dùng DAC để làm gì? sao không dùng luôn AVR làm DAC, nếu nhất quyết phải dùng cả DAC và AVR trong khi AVR của bác không có cổng HDMI thì bác phải mua cái HD Player khác có cả optical và coaxial out.

3. vducuy

vducuy Advanced Member

Dạ em nghe = receiver thấy nó chưa đã, nên quyết định mua thêm 1 con DAC về để nghe stereo (đúng là nghe đã hơn), nên giờ bị vấn để thiếu port nối dây.
    Có cách nào mà khỏi phải mua cái HDplayer khác không ạ?

4. syen

syen Advanced Member

Bác mua DAC hay cũng kha khá tiền. Mà hơn nữa có mua DAC thì bác lại vẫn dùng Reciver làm amply stereo thì cũng chả giải quyết gì. Chi bằng dùng tiền định mua DAC đem đi mua 1 cục Pow, sau đó dùng chính Reciver làm DAC. Lấy cổng pre-out của Reveiver cắm qua con Power là ngon lành thôi mà.

5. pt81

pt81 Advanced Member

Vụ này ko ổn,
    Em nghĩ bác bán DAC đi kiếm con Receiver khủng hơn là hợp lí.

6. haipt

haipt Advanced Member

Theo e hiểu DAC bộ chuyển số ra analog vậy bác cắm out analog vào các line in của amp, còn nếu bác cắm vào line in HDMI hay đồng trục thì bác lại phí cái DAC rùi, thân.

7. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Bác này bị tẩu hỏa rồi, làm sao mà 2 lần Dac được, chỉ 1 lần thôi:
    - hoặc là dac ngoài thì dùng đường ra analog (1 cặp dây tín hiệu) cắm vào đường line in nào đó của receiver.
    - hoặc là dac của receiver thì bác vứt cái dac ngoài đi.

Nếu bác muốn giữ cái dac mới mua thì thế này:
    - Bình thường xem phim thì cắm như trước khi chưa mua dac: optical out của HDplayer cắm vào receiver nghe 5.1 như thường.
    - Khi nào muốn nghe nhạc stereo khá hơn thì rút dây optical trên receiver ra cắm vào dac, từ dac nối dây tín hiệu (analog) vào bất kỳ cổng line-in nào trên receiver (CD, DVD, MD,...) và nghe.

8. minhmap1088

minhmap1088 Approved Member

Mình thấy các bác trên diễn đàn chê bai receiver một cách quá đáng. Làm mình trước khi mua em Onkyo TX-SA606X(N) phải suy nghĩ mãi, nhưng khi đã vác em nó về thấy rất ngon, cả DAC và amp đều rất tốt công suất rất cao kéo đc cả s90d, 150, s70, và s50 trong cùng một hệ thống s90d làm sub. Vừa xem phim và nghe nhạc rất hay, và còn có thể karaoke được, chỉ với 3 triệu mà làm được những chức năng như vậy thì có gì mà đáng chê bai, đặc biệt nghe nhạc lossless rất chuẩn.

JupR74 likes this.

Share This Page

Loading...