PCL86 - Nhỏ nhưng có võ

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mrseven, 29/3/13.

1. mrseven

mrseven Advanced Member

Em đã lắp con ampli PCL86 PP này năm 2012 rồi, nhận thấy đây là 1 bóng nhỏ rẻ mà hay, em nghe lâu không thấy mệt tai mặc dù ampli là push pull. Nhân tiện giới thiệu với các bác đây cũng là 1 bóng mà nhiều fan trên thế giới thích. Nó tiện dụng vì tích hợp đèn 3 cực làm driver và 5 cực phần công suất 9W tiêu tán, có thể dùng áp đốt tim 12.6V (các cục nguồn có sẵn 2 cuộn 6.3V là dùng được.
    Em chạy push pull pentode trên OPT 10K ra được tầm 5- 6W mặt dù còn có thể ép cân thêm nữa.
    Tóm lại là 1 bóng đáng nên ....ráp.

Có 1 đặc điểm bóng này lúc mới bật ampli đèn đốt tim sáng lóe lên 1 cái rồi mới sáng bình thường (cái này em đã thử: đốt áp thấp hơn 13.3V; đã có công tắc cao áp riêng). Mà lạ nữa là mỗi kênh chỉ có 1 bóng lóe sáng lên khi đốt tim, 2 bóng ở 2 vị trí khác nhau chứ không phải đều là cùng 1 vị trí.
    Tạm thời em sẽ post ảnh ngoài trước , nội tạng và mạch sẽ đưa lên sau.

Attached Files:

Tags:
  2. mrseven

mrseven Advanced Member

Chính cặp OPT mà em đang dùng trên cái PCL86 PP này em đã gắn cho GU15 PP nhưng bass không hay bằng PCL86, GU15 mặc dù bass rất tốt ở chế độ single-end với OPT 3.5K.
    Đây là GU15 PP lúc mới đầu gắn OPT này (10K PP), sau này thì em gắn OPT 6k6 PP C-core, tiếng mid treble chi tiết ấn tượng hơn PCL86 nhưng bass vẫn thua 1 đoạn.

Attached Files:

3. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cái bóng sáng lóe lên khi mới bật điện đốt tim: Do bóng này có sợi đốt tim tại 1 vị trí bị yếu, có điện trở tăng lên (đáng lẽ dây đốt tim có điện trở đồng đều - có thể dùng lâu rồi nên nó vậy ?) lúc ấy áp sụt trên đoạn dây đó nhiều hơn vị trí khác và kết quả là tại vị trí yếu ấy nó sáng lên hơn nơi khác. Mấy giây sau, sợi đốt được nung nóng, điện trở tăng lên đồng đều cho nên không sáng lóe lên nữa.
    Để bảo vệ đèn bạn nên cho 2 đèn sáng lóe về 1 kênh để cho cân nhau (2 đèn bị già giống nhau) để âm thanh ra không méo. Đồng thời bạn dùng 1 trở biến thiên theo nhiệt (khi chưa có dòng điện chạy qua trị số r= vài chục 0m, khi có dòng điện chạy qua trở nóng lên và r giảm còn vài om) mắc nối tiếp vào cuộn cấp nung tim cho 2 đèn lóe sáng, sẽ khắc phục được hiện tượng trên, bảo vệ được đèn.

4. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Em kết bóng đèn có số 7. Bác có nhiều không ah?

5. mrseven

mrseven Advanced Member

Vụ lóe sáng này em sẽ kiểm tra lại toàn bộ rồi hầu chuyện tiếp với bác vì em chưa đổi 2 bóng sáng lóe về 1 kênh xem sao.
    Tuy nhiên vụ lóe sáng này chỉ có khi ampli đã tắt lâu lâu và khi bật lại mới bị lóe, còn ampli tắt xong 1 thời gian ngắn bật lại thì 4 bóng sáng đốt tim như nhau.
    Cái vụ lóe này từ lúc bóng mới đến giờ, không phải bóng già mới bị.

6. mrseven

mrseven Advanced Member

Em chỉ có vài bóng lão Đại tặng để dành ráp đánh số ''Made by Mr.7'' thôi ợ :lol:

7. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Amp vừa tắt xong, sơi đốt tim vẫn nóng, trở vẫn tăng nên không lóe sáng khi bật lại. Nếu để một hồi sợi đốt, ka tốt nguội đi bật lại thì hiện tượng thấy ngay. Trước mình cũng có cái ti vi bán dẫn nhật 12in, sợi đốt tim cũng bị vậy.
    Với ti vi neptun Ba Lan ngày trước người ta thiết kế cái trở nhiệt là để bảo vệ sợi đốt đèn là vậy, nếu bác nào ngày trước từng sửa tivi Neptun Ba lan thì thấy cái này.

8. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Bóng này của Ba Lan sản xuất khi xưa thời còn công đoàn Đoàn kết, không cứ nó đâu ( PCL 86 ) mà cứ họ có chữ P của Ba Lan đốt dòng 0.3A đều loé sáng hết, cho nên trong các loại máy của Ba Lan thời bấy giờ đều phải lắp điện trở nhiệt nối tiếp với bọn nó trong mạch sợi đốt, việc này khỏi lăn tăn. Còn độ hay, nó khá hay nên dân DIY Nhật rất khoái.

Bóng này trong TV Neptun đen trắng các đời 424, 429, 629 xưa đều dùng, và đặc biệt biến áp xuất âm của nó khá to, các xuất âm TV của Nhật ở miền Nam khi xưa chạy đèn tương đương nó là 14GW8 cái nào to nhất cũng chỉ bằng nửa nó.
    Phần ba cực là 1/2 ECC83, phần công suất năm cực là EL84 ( theo http://www.r-type.org/exhib/aai0028.htm ).

9. boong

boong Advanced Member

Có 1 đặc điểm bóng này lúc mới bật ampli đèn đốt tim sáng lóe lên 1 cái rồi mới sáng bình thường (cái này em đã thử: đốt áp thấp hơn 13.3V; đã có công tắc cao áp riêng). Mà lạ nữa là mỗi kênh chỉ có 1 bóng lóe sáng lên khi đốt tim, 2 bóng ở 2 vị trí khác nhau chứ không phải đều là cùng 1 vị trí.
    Bác có mấy cây lóe này vậy? nếu không thích Bác đủi cho em nhá,

10. mrseven

mrseven Advanced Member

Cảm ơn ý kiến của các bác. Không ngờ ở đây Fan của PCL86 ở vnav cũng nhiều :lol:

Em cũng không lăn tăn lắm vụ lóe này vì áp đốt tim em đã canh cho nó gần như datasheet rồi. Nay có cái công tắc cao áp riêng thì em cứ để đốt khoảng 15-20s rồi bật.

Đọc location của bác thì biết Xã bác trữ món này nhiều rồi :lol: Có khi nào mấy cây lóe này hay hơn không lóe hả bác :lol: giống như kiểu đột biến gien nên thông minh xuất chúng khứa khứa.....

11. dx2100mt

dx2100mt Approved Member

bóng này em có cả thùng, nhưng không biết làm gì?

12. garbolino

garbolino Advanced Member

Đem ra đập bỏ. :mrgreen:
    Chanh hỏi quá đi mất.

Mr.7 đế 8 chân có còn cặp nào không lão.

13. Limk

Limk Advanced Member

Hôm thấy cụ trữ đầy một ngăn kéo loại này (hí hí)
    Cùng cuộn đốt tim, cây nào có dây gần nguồn nhất tim là bị lóe anh Boong ơi?

14. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Không biết làm gì cả thùng đấy thì cho, biếu, tặng các anh em khác biết làm gì nó. Chứ giữ thùng bóng này cho chật nhà à ( chắc thùng to lắm nhỉ, chia cho mỗi anh em dăm bảy, chục đôi gì đấy cho rộng nhà đi )? Lại còn được tiếng là " thơm thảo " nữa mà không mang tiếng chanh hỏi như trên.

15. mrseven

mrseven Advanced Member

Còn lão ơi. Khi nào lên Gò Té thì ới em, tốt nhất là sau giờ làm các ngày trong tuần, các ngày cuối tuần thì em botay rồi.

16. dx2100mt

dx2100mt Approved Member

sory các bác, chụp bằng điện thoại tàu nên hình không được rõ, em có 58 bóng thôi, xài hết 10 bóng rồi, còn lại để đập như lời bác đã nói :cry:
    PCL86 có 2 loại, shield xám và tráng bạc, âm thì khác nhau không nhiều

Attached Files:

17. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cụ dùng không hết để lại cho em 1 bộ, đập làm gì cho nó phí, mảnh vỡ thì nguy hiểm.

18. mytho

mytho Advanced Member

Bác còn nhiều quá share cho em 4 quả được ko . Loai này em nghe ampli se với loa fullrange đã lắm .

19. sinhlk

sinhlk Advanced Member

Bác 7 ới ời.
    Em khoái nhất là mấy bóng nào loé sáng như vậy đấy ạ. Nếu bác khó chịu về vụ lóe sáng này thì để tìm mua mấy bóng nos không chịu loé đổi với bác nhé :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

20. garbolino

garbolino Advanced Member

Hờ hờ, nhầm nhọt sang trồng trọt roài. :lol:
    Mấy cái bóng loé sáng này là bóng có vấn đề cụ ạh (khả năng cao là sắp die, vì cùng một mớ mà con loé con không) chớ không phải giống một số dòng bóng châu Âu có màn loé sáng lúc mới bật đâu mà ham. :lol:

P/S Sinhlk, cụ tìm giúp em cặp bóng khác, cặp vửa rồi không xài được cụ ạh

21. mrseven

mrseven Advanced Member

Chà, sao cái bóng loé mà ở đây có đến 2 thần đèn đòi đổi vậy ta?

22. thanhgv

thanhgv Advanced Member

Vậy Mr.7 đi đổi ai có những bóng lóe sáng đi .

23. metalhead

metalhead Advanced Member

Thỉnh thoảng em vẫn gặp bóng dòng E của Đức, Tiệp... gặp chuyện này.
    Dùng mãi không thấy hỏng nên em cũng chả lăn tăn tại sao lại vậy.

24. sinhlk

sinhlk Advanced Member

Em chưa thấy bóng nào bị ... lóe mà cho ra âm thanh dở :)

25. mrseven

mrseven Advanced Member

Ôi, tò mò quá, để em làm bài test xem sao. Bác sinhlk cho hỏi bóng bị loé của bác là loại nào? Hay cũng là PCL86 ?

Share This Page

Loading...