PCM1794 dual mono 24bit/192KHz DAC

Discussion in 'Thiết bị số' started by diyampli, 20/7/16.

1. diyampli

diyampli Advanced Member

Chào các bác.
    Là anh em DIY audio ai cũng muốn tự tay mình làm một bộ dàn thỏa mãn thú lọ mọ và ngả lưng nghe những sản phẩm của mình, theo cung bậc và cấp độ nghiện từ dễ đến khó từ to đến nhỏ với những topic clone thiết bị của Gỗ mun, từ power, preamplifier nay em sẽ đi phát triển món mới đó là DAC. Có rất nhiều DAC tới thời điểm bây giờ từ hơn chục bit bằng con op amp đến 32bit chân búa xua. Nhưng em lại chon dòng PCM của hãng Burr Brown?
    - Thứ nhất với 24bit/192KHz cũng đủ thỏa mãn đôi tai trước khi có DSD 32bit, nhạc 24bit bây giờ khá thịnh hành và khá nhiều.
    - Thứ hai giá thành chip DAC cũng không quá rẻ và quá đắt cùng hàng chính hãng vẫn còn thoải mái, tránh trường hợp lọ mọ đi tìm huyền thoại lại gặp hàng fake và bấm bụng.
    - Thứ ba là những công nghệ và tài liệu em có trong tay cũng như nắm được lại phục vụ cho dòng PCM này, nên chắc chắn sẽ tốt hơn :D

Về cấu trúc chú DAC này, em tập trung chủ yếu với input là coaxial 75omh cùng USB to I2S và thuần I2S, là những chuẩn thông dụng không quá mới và quá cũ với hệ thống, về IV em tạm thời sử dụng op amp cho nhỏ gọn và khai thác tối đa theo dữ liệu mà em có được.
    Với xu thế dùng Raspberry Pi làm music server giao tiếp chuẩn I2S tại sao ta không khai thác triệt để ạ? Pi sẽ được nuôi nguồn riêng trong DAC của em và xuất ra đường USB qua Xmos hoặc trực tiếp từ I2S của Pi sang, tránh nhiễu khó trị và khó chịu của thiết bị số chạy nguồn xung. Với ngôn ngữ mã nhúng rất tiện cho anh em control từ các thiết bị di động với Pi, không ồn và nhiễu cùng khả năng lưu trữ cao định dạng lossless cũng như control bằng thiết bị di động quá ư là tiện :p. Phần còn lại chỉ lo thiết kế DAC để khai thác những công nghệ trên mà thôi.

Các dạng PCM1974 dual mono mà em tìm hiểu trên internet em chưa thấy có gì đặc biệt cho lắm với những gì em có trong tay, với thiết kế của Gỗ mun ngay từ đầu ta sẽ thấy sự chau chuốt cũng như chuyên nghiệp.
    . Về nguồn sử dụng chip ổn áp họ LINEAR TECHNOLOGY, ở đây DAC sử dụng 1 IC chính LT1084 ổn áp cấp 1 rồi đến các IC LT1763 fixed 500mA, Low Noise: 20µVRMS (10Hz to 100kHz) cũng đỉnh rồi. Tiếp đến cấu trúc phân nhánh nguồn cho từng chức năng chân nguồn của cấu trúc DAC. Cụ thể là DAC có phần nhận tín hiệu I2S Sample Rate Converter đến bộ chia I2S rồi đến chip DAC. Các phần như Receiver và Sample Rate Converter sẽ sử dụng riêng 1 chip nguồn +3V3 và phân nhánh nhỏ đến chân IC, phần buffer I2S cùng clock dùng riêng 1 chip nguồn +3V3 cho phần này, tiếp đến phần DAC có 2 chip nguồn đảm nhiệm riêng 2 cấp nguồn +3V3 và +5V. Các chip nguồn này được phân nhánh để phối hợp cùng các mắt lọc tụ khác nhau cho từng yêu cầu riêng biệt để các IC được phân nhánh nguồn với chức năng riêng, đi theo đó là những yêu cầu khắt khe của nhà sản xuất với các tụ bypass dạng SMD tantalum và ceramic được thiết kế và layout gần chân chip nhất đáp ứng, cũng như lọc sạch nguồn để đảm bảo yếu tố low noise nhất!
    . Về tín hiệu I2S sau Sample Rate Converter có sự chuyên nghiệp hơn các thiết kế cũng như 1 số hãng không có, là tín hiệu I2S được qua các buffer để chia đôi tín hiệu cho 2 vế DAC, nó chia tất từ I2S đến cả clock với băng thông của buffer là 140MHz, thực ra tín hiệu số I2S cũng chẳng suy hao là mấy nhưng chắc chắn hãng tạo ra sư khác biệt :p
    . Về chip DAC hiện em có trong tay 3 thiết kế của dải 24bit/192KHz phân cấp từ 1 chip DAC cho 2Ch, 1 chip cho 1Ch và 3 chip cho 1Ch, em chọn 1 em cho 1Ch chắc ổn trong phân khúc hiend của gỗ mun rồi.
    . Về IV hay analog filter em bám luôn hãng vì thấy IV sample của BB đưa ra na ná nhau nhưng khác giá trị chút vì em đang chạy 1 chip 1Ch, phần PSU của IV em bám hãng luôn vì có mỗi cái nguồn gấu nó mang đi dùng hoài :D , cũng hao lúa lắm vì tham chiếu nguồn là AD586 5.000 V ±2.0 mV Reference và so sánh chơi hẳn AD797 Ultra low noise, cùng mấy em transistor D44H11/45H11 kiểu Teddy, WJ cho nó low noise toàn tập luôn. Các tụ bybass được sử dụng dòng tantalum và Wima MKS2 đảm bảo cho dàn op amp IV đạt tiêu chuẩn cao về layout nguồn dưới 5mm, giúp cho phần cuối của DAC có thể khuếch đại chuẩn xác mà không bị méo.
    . Về logic thì DAC có 1 hệ thống khá chuyên nghiệp, ngay từ khi khởi động phần logic có các phần dò áp nguồn phân nhánh cấp cho IC để vừa reset hệ thống, cũng như disable hệ thống trong trường bị mất áp 1 nhánh nào đó. Rất tiện cho những lúc gặp pan vì em có thiết kế thêm các test point để khoanh vùng sửa chữa.
    . Về layout áp dụng tiêu chuẩn layout digital và layout sample của hãng mà em có, sắp xếp thiết kế sao cho không vướng víu khu vực và có sự liên kết cũng như khoanh vùng, hiện em đi theo hướng thiết kế chồng tầng sẽ giúp tín hiệu digital được chia cho 2 chip DAC ở hai bên chống nhiễu tần số cao, và giúp cho phần analog sau giải mã được liên kết với IV ngắn nhất và đảm bảo gọn cũng như cơ cấu dual mono ngay từ đầu. Lượn 1 hồi các DAC gấu của hãng trên thế giới em quyết định layout 4 layer cho phần DAC để đảm bảo sự chuyên nghiệp và chuẩn cho layout digital, giúp cho các đường tín hiệu được phân lớp dễ dàng cũng như sự phân nhánh nguồn được thoải mái và đảm bảo trở kháng trên các nét đều nhau. Layout 4 layer chỉ được áp dụng cho phần Core DAC nên cũng không làm tăng giá thành của DAC nhiều lắm.

Em và bác Tun_audio cùng phối hợp để làm con DAC này, về phần code digital thì bác Tun_audio đã làm rất tốt và em layout được chắc chắn sẽ làm ra 1 chiếc DAC đạt những tiêu chuẩn bên trên như em đã ngâm cứu gần năm nay. Hiện em đã cho file đi đặt mạch, nay mai sẽ kéo lk trên digikey và mouser về test, em sẽ vã hết thuốc luôn để xem nó được như mong đợi không :D
    Dưới đây là layout và tiếp đến em sẽ post thêm về phần setup cũng như front panel.
    Core DAC.
    IV
    IV_PSU

Tags:
  2. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

3. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

Đánh dấu chờ ngày mua chung :D

4. Nguyễn Hải Nam

Nguyễn Hải Nam Advanced Member

Em hóng với cụ Diy........................

5. truong_tran_van

Để cho nó dài cho đủ 24 chữ

6. HongNhung

HongNhung Advanced Member

Oh ! Gấu quá ... Chết em rồi , toàn là dán khg hà .... :( :(

7. hoangngocanh

hoangngocanh Approved Member

DAC này bên ART Audio bên 5 gi ay có bán lâu rồi.

8. Planets

Planets Advanced Member

Em có vài góp ý như sau:

Em nghĩ bác nên tích hợp i/v với bo DAC thì hơn vì tín hiệu ra của con DAC này chứa nhiều noise ngoài dải âm tần do lấy mẫu tần số cao. Vì vậy bo mạch i/v rời sẽ không tối ưu bằng tích hợp trên cùng 1 bo. Thiết kế mạch cho tần số cao luoin cần phải giảm thiểu đường đi của dòng điện thật ngắn và không tạo thành đường vòng rộng

Tụ lọc cho mạch i/v bác nên dùng tụ C0G cho âm thanh tự nhiên hơn tụ wima mkp / fkp. Tụ C0G dạng smd là tụ ổn định nhất với tần số cao nên dùng cho mạch lọc rất tốt. Về chất âm em thấy hay hơn cả tụ polystyrene.

9. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Lại sap có dự án hay đây. Con pcm nay gio kiếm cónkhos ko nhỉ

10. SML

SML Advanced Member

Dự án hay đấy bác!
    Không cần phải có mạch chi tiết nhưng bác bớt chút thời gian thêm cái sơ đồ khối cho anh em dễ theo dõi thì tuyệt!

11. HaisophanF1

HaisophanF1 Approved Member

Hoan hô bác Diyampli, em cũng xin 1 chỗ ngồi hóng và theo cùng bác để kiếm bộ DAC ngon bổ rẻ nào.
    Em quote lại để nếu hay hơn ntn thì còn có cái mà ăn mừng. Cảm ơn bác Diyampli.

12. nhatauvn

nhatauvn Approved Member

Layout pro rồi. Ngồi hóng đợi chủ thớt test thôi :lol:

13. truong_tran_van

Gián mới hợp thời cuộc bác ạ. Khó gì lão làm ra được thì lão hàn hộ :D

14. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Tưởng mình có con này. Về lục tung đồ thi là 1795 ko bít có giống con 4 ko nhỉ

15. diyampli

diyampli Advanced Member

Dạ topic này mở ra hồi đó em cũng đang nghiên cứu cùng bác Batboy đó ạ.
    viewtopic.php?f=21&t=82045
    Đó là 1 phần trong 3 phân khúc DAC GM mà em có, và đây là cấu hình thấp nhất 1 chip DAC cho 2Ch em định làm. Còn cấu hình của em thì gấu hơn rồi ạ :D

16. diyampli

diyampli Advanced Member

Con này hãng còn sản xuất rất nhiều bác ah, hiện tại 2 nhà phân phối digikey và mouser còn thoải mái.
    Hãng dùng con PCM1794BD con đắt nhất trong dòng này các bác nhé :D

17. diyampli

diyampli Advanced Member

Dạ em cũng máu me cố gắng cho nó lên tầm chuyên nghiệp chút :D
    Quên béng mất không làm cái sơ đồ khối cho anh em dễ hình dung :D

18. Сухой

Сухой Advanced Member

Nhìn hấp dẫn nhờ :D

19. caigoc

caigoc Advanced Member

Chả biết diy gì suất nhưng đánh dấu theo dõi :oops: :mrgreen:

20. HongNhung

HongNhung Advanced Member

Thêm out balance cho nó chuyên nghiệp và pro luôn đi Bác Diyam ơi ! :lol:

21. diyampli

diyampli Advanced Member

Dạ em cảm ơn bác đã cho những góp ý rất bổ ích trên con đường nghiện ngập nặng của diyaudio tìm về cội nguồn âm thanh :D
    Về IV em ngó hãng gỗ mun mà em đang bám theo nó thì thiết kế trải dài hàng op amp để tăng sự cân bằng các đường analog cho IV, hiện em chia DAC ra 2 vế hông bo Core để đạt được ý tưởng cho IV gần hơn với DAC và kết nối với main IV tầng trên cũng khá gần, một là em cho lên trên sẽ dài hơn chút vì các đầu connector khá cao, hai là em cho chui xuống dưới có vẻ ngắn hơn chút. Khả năng em phải thiết kế 2 main IV 2 vai của bo Core chắc sẽ ngắn nhất.
    Về tụ hồi tiếp của IV thì em thấy hãng này không dùng tụ COG cho phần IV mà chỉ dùng tụ polystyrene cho IV, tụ Ceramic COG tham gia thành phần hồi tiếp rất gọn trong thiết kế cũng như chất âm rất đều dải, nhưng em đang bám sát hãng nên ta cứ thử xem thế nào đã bác ah :D

22. diyampli

diyampli Advanced Member

Cấu cổng balanced ra không khó dùng relay đá như các hãng vẫn làm là xong, nhưng vấn đề phối hợp trở kháng cho đường balanced này em đang tìm hiểu thêm vì PCM179x đều ra 2 ngõ balanced sẵn rồi rất dễ cho đường balanced, chắc thêm vài con trở nữa là xong thôi :D
    Hiện DAC đã có music server rồi nên các dây connec sẽ không quá dài và ta chưa cần đến độ balanced, với cấp độ diy thì pre balanced cũng khá ít :mrgreen: Tạm thời ra unbalanced đã :D

23. diyampli

diyampli Advanced Member

PCM1795 là 32bit/192K nên gấu hơn so với PCM1794, không tương thích nhau đâu bác ah :mrgreen:

24. Binh217

Binh217 Advanced Member

Giá cả cũng chơi dc
    Audio D/A Converter ICs 24-Bit 192 kHz Stereo Audio DAC
    Mouser Part #:  595-PCM1794ADBR
    Mfr.'s Part #:  PCM1794ADBR
    Availability: 1: $13.37 | In Stock | 1,042 Can Ship Immediately
    2:
    Audio D/A Converter ICs 24-Bit 192kHz Smplng Adv Stg Stereo DAC
    Mouser Part #:  595-PCM1794DB
    Mfr.'s Part #:  PCM1794DB
    Lifecycle:  NRND
    Availability: 1: $28.85 | In Stock | 19 Can Ship Immediately.

Kết.
    Usb+Pi có roài chơi thoai.

Thân ái

25. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Ôi dào nhiễu với chả nhỏ, xem plug and play này, có nhận ra hàng của ai ko, DC offset về 0,00 ngon lành, nghe sướng muốn chết :mrgreen:
    Nào là đường mạch ngắn nhất, nào là tụ phải dán, bla bla để làm giề :)

Attached Files:

Share This Page

Loading...