Phát hành PCB đèn Audio Note L4 EL34p & EL34i Amplifiers

Discussion in 'Đèn điện tử' started by thanh lam luan, 9/12/12.

1. Muihex

Muihex Advanced Member

Em cảm ơn cụ nhiều ạ :)

2. thanh lam luan

thanh lam luan Advanced Member

Bóng EL34L Blue đã về tối qua, anh đã gửi cho ducdiep82 (Nam Định) toàn bộ đầy đủ cho L4, riêng bộ của bác Xuân( Hải Dương) qua lễ em chuyển nhé, kèm theo PCB full đã test chung OPT L4 chưa xong.

Attached Files:

3. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cái L4 của em bị bên to bên nhỏ, em đảo đèn rồi vẫn bị đúng 1 bênh. Chỉ có cái OPT chưa kiểm tra, em đo điện áp cathode các đèn L34 khá là cân. Các cụ giúp em chẩn bệnh và kê toa với ạ.

4. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Coi lại đường tín hiệu vào lưới của mỗi đèn EL34 của bên bị nhỏ xem có bị gì kg!

Thân chào!

5. mesl45

mesl45 Advanced Member

tình hình sau khi chữa bệnh về thì con amp nghe thế nào vậy bác :D

6. diatone201

diatone201 New Member

chào các bác.tình hình e mới tậu dc e diatone 201 của nhật nguyên bản.e muốn chơi với ampli đèn dc ko các bac.mong các bác chỉ giúp

7. diatone201

diatone201 New Member

chào bác"thanh lam luan"e là thành viên mới.e thấy bác có làm main và bán cả linh kiện nữa.bác cho e hỏi tổng công suất của mạch là bao nhiêu vậy.e mới mua cặp diatone 201 thấy mọi người bảo đánh với đèn thì hay hơn. mong bác tư vấn giúp e.cảm ơn bác

8. shrek_beo

shrek_beo Approved Member

Chào các bác
    Bác nào lắp chạy ngon lành rồi chỉ giáo giúp em mấy điểm:
    1. Điện áp tại các điểm tụ C13, C17, C3, C9, anod đèn ecf80, anod và bias đèn EL34 khi hoạt động là là bao nhiêu? (Nếu bác nào có manual hướng dẫn của hãng cho kit thì có thể gửi cho em xin được không?)
    2. Em đang lăn tăn việc dùng đèn nắn 5U4GB cho mạch này nhưng không hiểu có đủ dòng không. Theo sơ đồ thì tổng dòng toàn bộ mạch không kể phần buffer là bao nhiêu? Khoảng 300mA hay nhiều hơn nữa?
    Cảm ơn các bác!

9. thanh lam luan

Chào bác,
    Tổng công suất EL34 70w (35w/kênh) việc ghép với đôi loa bác nêu trên rất thoải mái...đánh với bán dẫn hay đèn tuỳ đi6i tai mỗi người bác à.

10. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Nghe ngon lành cụ ạ, nhưng mà nóng quá, nếu đóng nắp thì chỉ dám nghe hết 1 đĩa CD. Chắc hôm nào phải làm cái nắp khác để lộ EL34 ra ngoài thôi. Cảm ơn cụ nhiều nhé.

11. Muihex

Muihex Advanced Member

Trở thoát các cụ ưng ý nhất là bao nhiêu ohm ạ :D

12. trung_son

trung_son Advanced Member

Em thì cứ lấy điện áp thoát K chia cho con R K đấy làm sao nó chạy tầm 70mA là đẹp ạ!

13. Muihex

Muihex Advanced Member

Em hỏi thêm tí, tụ thoát bao nhiêu là đẹp ạ? Đã cụ nào xài thử qua tụ Philips chưa ạ. Em đang xài tụ thoát Nichicon Muse

14. Muihex

Muihex Advanced Member

Nghe cụ nongdancity tư vấn, em nhặt mấy em này về thót cathote // hehe

Attached Files:

15. Vechadona

Vechadona Approved Member

Kẹp // thoát katot là bá cháy hehehe

16. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Các bác cho em hỏi em quấn nguồn đốt tim bị hụt mất chút ít ( được có 6.1v khi cắm đèn, 6,3v khi chưa cắm đèn) vậy có ảnh hưởng gì nhiều không ạ. Liệu em có phải quấn lại không (hic dây to quấn mỏi tay lắm).

17. HHK

HHK Advanced Member

Theo em thì không cần quấn lại, thậm chí có mạch regu em còn giảm về 6V đấy là còn chưa nói đến sai số của đồng hồ trung bình ở ngưỡng 0.7%, quan trọng là bác sờ biến áp có nóng không (do thiếu công suất gây ra sụt áp)

18. quynhhung

Biến áp khá nóng ạ. Em quấn bằng dây 1.6 (lúc đầu để 6.5v nhưng gỡ ra quấn thêm cuộn cao áp và vì không còn sẵn dây 1.6 nên em quấn lại dây gỡ ra và bị hụt đi 1 vòng). Với điện áp AC 6.1v và cỡ dây vậy liệu đủ đốt cho 2 đèn 34 chưa ạ, nếu đốt với áp như vậy thì có thay đổi nhiều về chất âm và tuổi thọ đèn không ạ. Hiện tại các thông số của amp: Nguồn 295v, trước khi cắm đèn Áp B+ 395v, áp cấp buffer 385v. khi cắm đèn B+ còn 360v áp cấp buffer 190v, tại trở thoát 20v. Điện áp cấp buffer trước khi cắm bóng cao quá không các bác (cắm bóng vào nó sụt đi thì lại thấy đẹp).

19. thanh lam luan

Như vậy là đạt rồi đó bác, ko cần quấn nữa...bác ko nói rõ về thông số cục nguồn...nên việc nóng anh em chưa nói được

20. thanh lam luan

Như vậy là đạt rồi đó bác, ko cần quấn nữa...bác ko nói rõ về thông số cục nguồn...nên việc nóng anh em chưa nói được

21. quynhhung

Em cảm ơn bác. Nguồn của em fe 40 dày 55 quấn 2,25vong/v dây sơ cấp 0,8 dây cao áp 0,6. Em đo điện áp vỏ - mass 7.0vac. Chạy khoảng 1cd thì nhiệt độ tại fe khoảng 70 độ (em không đo cụ thể nhưng sờ tay rất nóng nhưng chưa bằng nước sôi), cuộn dây khoảng 40 độ. Các thông số hiện tại em thấy âm thanh khá tốt rồi chỉ tội nếu không nối đất cho vỏ amp thì vo ve ở loa treble hơi khó chịu, nối đất thì hết. biến áp nguồn và choke hiện tại đặt cạnh nhau không chuẩn nên không chụp nắp được (không biết có phải vậy không vì khi chụp nắp thì biến áp nguồn rung ngay và có lực từ hút nắp, choke thì không rung, và nếu chụp nắp trước khi bật amp thì đền khi bật amp cái nắp choke bên cạnh biến áp nguồn nó nhẩy lên ngay (em chưa cố định mà nên nguy cơ vỡ bóng) nắp của em lấy từ nắp chụp biến áp của nga, tuy nhiên không ảnh hưởng đến âm thanh nhưng em không chụp nữa, em đang tính xoay biến áp không biết có được không).
    Nắn diod không có trễ dòng liệu khi bật amp chưa sụt áp kịp thì áp của buffer 385 và áp B+ 395 có cao quá không ạ.

22. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

theo e thì với thông số nguồn của bácquá ok cho l4, chỉ sợ bác quấn thieu số vòng thì khi đó không phải 2,25vòng/vol, e quấn fe 38 dày 60 2vòng/vol dây sơ 0.8, thứ 0.5 , đốt tim 1.4 chạy ko nóng như bác, bác xem lại dòng cho 4 bóng công suất, nên chạy <70ma thôi
    - nên đặt công tắc đóng trễ giữa cực âm diod và mass

23. Bendix

Bendix Approved Member

Bác Luân em đã gửi pm nhờ bác làm giúp em 1 bô L4 này nhé, bác xem hộ giúp em. Bộ bác làm cho anh bạn nghe tốt quá em...đứng ngồi không yên...nên quyết đinh ra tay luôn :)

24. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

Bác nào còn pcb dự án đèn audio note của bác luân mà ko làm tới thì để lại cho em nhé ( em chỉ cần pcb thôi ợ). Em nghiền các dự án đèn audio note của bác luân mà nghiền quá, tội ko có pcb để thử sức mình.

25. Muihex

Muihex Advanced Member

Điện cho cụ ý, có mà đầy

Share This Page

Loading...