Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. trai168

trai168 Advanced Member

Em có 1 bộ đầu từ cassette độc "2 track", có anh em nào hứng thú độ chế không ạ?

2. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Bác cho cái ảnh để dễ hình dung. Đầu từ 2 track em chưa gặp nhưng em hiểu nó giống băng cối, nghĩa là chỉ thu phát một chiều?

3. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Bác Tuantranphu biết em nào như thế chỉ em một con, đang mót cassette quá. À hôm nào bác SG ra bác lại chơi em khoe cái này...hehe

4. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Làm gì có cassette 8 track nhỉ? Chắc bác nhầm. Chỉ có máy một bên là tape cassette, một bên là tape cardtrige (8 track) thôi.

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác
    Nham sao dc. đang buộc phải dùng 1 con TASCAM 4 track liên hoàn, 1 con tự nguyện dùng chắc đã nghĩ kỹ trc khi viết về 8 tracks

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Đúng là độc bác ạh, bác cho em thông tin hoặc hình ảnh với ạh.

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Chắc nhìn nó giống cái này:
    hoặc giống cái này anh V:
    :)

viethoangosaka likes this.
  8. trai168

trai168 Advanced Member

Gửi mấy bác xem ..................

Attached Files:

9. trai168

trai168 Advanced Member

Cái màu vàng 110 ohm. Cái kia 210 ohm

10. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Lâu lắm mới thấy bác Zorro

11. Maidanhan

Dear bác

Thực ra bác có bộ này cũng hay hay, nhưng bác tìm đc cái từ xóa có Track trùng với Track của anh bạn này mớil làm đc 1 thu rất tốt. CHúng phải cùng chiều cao và chiều cao đó phải tìm đc cái máy có Hốc từ trùng lỗ bắt vít đã gia công bác ạ. Tuy nhiên nếu 2 cái giống hệt nhau thì chỉ cần tìm đc cái máy phù hợp thôi
    Tốt nhất là tìm đc cái máy mà phần chỉnh tốc nằm trên board mạch độc lập, khi đó làm cái đầu độc thu tốc độ 1.35 kiểu như tốc độ thu nhanh trên Twin Deck, phát lại trên Radiocassette Recorder 2 cửa tiếng tuyệt hay ( trong Boombox ). Còn nếu chay trên tốc độ thường khó hay đc bác ạ

Tôi cũng làm riêng 1 cái máy thu tốc độ 1.35 để thu cassette chay trên Radiocassette Recorder 2 cửa tiếng. Tôi cũng chơi nhiều máy Radiocassette Recorder nên băng khi thu phải dung hòa để khi play trên Deck vẫn tốt và Radiocassette Recorder cũng không quá tồi do dải của Radiocassette Recorder ( cũ ngày xưa ) thường hẹp, Play Head không tốt bằng
    Khi đó tần số cho đầu từ xóa ( 2 cái giống hệt nhau ) dùng thấp đi bác nhé vì đầu từ xóa thường dùng lõi ferrit đáp ứng tần cao tốt hơn

Last edited: 17/7/17
  12. trai168

trai168 Advanced Member

2 cái này nó đi chung 1 bộ, các bác để ý sợi dây. Theo như người bán thì cái màu vàng là cái xoá. Cái kia là thâu/phát. Về cách đi dây cái màu vàng đi dây thường ko seal chống nhiễu, mass chập chung --> cách đi dây thường thấy của đầu từ xoá

Attached Files:

13. Maidanhan

Dear bác

Không biết nó là chuẩn từ cao hay từ lùn theo cách đánh gía của dân gian bác nhỉ?
    Bác mua bộ đó bao tiền, có gì PM cho tôi nhé. Nếu là 1 cặp tự, nó mới có ý nghĩa bác ạ

14. nam812005

nam812005 Advanced Member

Hôm nay em qua nhà 1 đại gia cassete gặp em này và nước miếng em chỉ chực trào ra:D
    Mặt em nó sáng choang

Attached Files:

15. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Em có đầu deck TEAC V-8030S. Em đọc trên Tapeheads.net thấy nhiều người khuyên là nên thay chip cmos 4060 có mặt phổ biến trên các deck và amply cổ(Được cho là độ tuyến tính không cao) bằng ANT4066B của 1 bác tên Alex Nikitin là trưởng nhóm kỹ thuật của Creek Audio Limited tự phát triển và phân phối từ Công ty riêng A.N.T. Audio. Em hiện đã đặt mua 2 chiếc về để thay thế. Em muốn hỏi xem trong nhóm mình có ai đã từng đọc và mua thay chip này chưa ạ? Theo như Alex thì ANT4066B chỉ phát huy tác dụng khi bản ghi hay phát từ bản Analogue chất lượng cao hoặc bản ghi hi-res số.

16. Maidanhan

Dear bác

Bác liễu đấy chứ ;) .

Bác nên làm thế này trc khi thay: 1
    1.Ghi 1 cuốn Normal và 1 Cr2O trên nữ như Thanh Tuyền 2, bài " Giò này anh ở đâu ", Guitar rất nặng và rõ, tiếng Cingbal đông cũng nét với Level 0dB và chơi đi chơi lại khá lâu để tai có cảm giác lưu. Giọng Thanh Tuyền trc 75 không trải chuốt, chỉ sai khác RECVOLUM thấy rất dễ
    2. Lấy cuốn đó sao sang 1 băng khác từ đàu chưa Mode

Sau khi thay xong, bác cho làm lại các bc như trên với máy đã Mode, nếu hay or không hay theo cảm nhân của bác là rõ nhất, có cả tang chứng vật chứng. Về quan điểm cá nhân, tôi không dễ dàng tin các OPM có sự cách biệt rõ ràng đến mức đột phá bởi vì cuối 1980, đầu 1990, băng từ đang bị cạnh tranh dữ dội bới độ nét của Digital đĩa và các công nghệ dùng digital, do đó các nhà sản xuất đầu tư cực lớn cho decks giai đoạn này. Bằng chứng sống động nhất là các cụm từ: " Ideal for Digiatal ", " CD for recording from Compact Disc " tren các Tape. CÒn trong các Text nói về Hardware : " Sarphia capstan ", " Torque BSL direct motor ", " FET amplifier disrete ", "get lower noise" . . . để chứng minh cho đẳng cấp chế tạo.

Tuy nhiên chơi là thú, ( nhưng thú không phải là chơi :p ) nên bác cứ thử nghiệm. Nhưng bác nhớ đo các chân 4,8, 1,7 điện áp 1 chiều trc và sau thay nhé. Phòng hờ sự sai khác quá lớn sẽ hỏng linh kiện vì DC coupled cũng là 1 dấu hiệu đẳng cấp của nhà sx, nhưng môn này với Solid nhậy với sự hỏng hơn Tube. Và bác làm 1 kênh trc, kênh kia để nguyên để có dấu khi có sự cố. Ổn rồi hãy thay cả 2 kênh

Chúc vui

Last edited: 19/7/17
    Ciaov7d likes this.
  17. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Em mới đặt mua, chắc khoảng 1 tuần nữa mới về gồm có socket. Nếu bác nhận làm em mang qua bác thực nghiệm luôn. Em mang theo cả băng Normal và Cr2O để thu. Em sẽ thử luôn thu DSD128 (5.6 MHz) từ DAC sang. Thanks

18. Maidanhan

Dear bác

Bác làm đi, nói dại nếu hỏng tầng đầu, sau này bác có cơ hội chuyển sang cassette sang tube bác ạ. Làm Solid áp thấp nhưng lại rất dễ trục trặc với DC Coupled, quen nhau kiểu ngoài đơi bác không nên gửi vào, lỡ ra rất mang tiếng
    Băng tôi cũng nhiều đâu có thiếu, nhưng tg cũng giống bác có 24h thôi bác ạ. Đang đèn hóa máy chú liền

Attached Files:

19. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Em cũng là nghiệp dư không thể tự thay thế được, chắc phải mang ra hàng điện tử để thay. Nhưng Nhà SX Chip khẳng định điện áp là tốt thích hợp với chip cũ để thay. Em gửi bác xem đo lường so sánh giữa các chip của hãng sản xuất.

http://www.ant-audio.co.uk/4066/ANT4066_datasheet_1_1.pdf

20. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Sorry, em tưởng bác ở Hà Nội nên mới có ý mang đến nhờ bác kiểm tra và thay thế chip. Thanks

21. Maidanhan

Nhưng bác cũng cần có đối tuong để test so sanh trc và sau chứ. Thay IC đâu khó bác, kết quả ntn, đáng làm không mới là cái ta cần kết luận

22. trungdt

trungdt Advanced Member

con Ic 4066 này là khoá,mở mạch.Đây là nút thắt quan trọng của các deck đời mới.Chắc Mai Danh Ẩn nhầm qua opamp thì phải.

23. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Em nghĩ thay đơn giản mà bác. Nhổ IC cũ ra cắm thêm cái socket vào rồi tha hồ cắm rút. Khi cắm rút làm thêm cái vòng xả tĩnh điện là ok mà.

Ciaov7d likes this.
  24. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Em cũng thấy bảo đưa socket vào thì có thể chuyển đổi chip cũ và mới để so sánh chất lượng. Nghe có vẻ dễ thay nên em mới mua.

25. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Có bác nào ở HN nhận làm và có đồ để kiểm luôn âm thanh trước và sau khi thay chip thì nhắn và làm giúp em nhé. Thanks

Share This Page

Loading...