Phono Box chạy tube 12Ax7 bị ù

Discussion in 'Đèn điện tử' started by tienamor, 7/4/10.

1. NoBG

NoBG Advanced Member

Bác hay thật. Đừng nói chi thêm phần MC, chỉ cần MM thôi, mạch nầy tại 100Hz có độ phóng đại là 500 lần.
    Bác không dùng nguồn regulated, không cần choke, chỉ cần chỉnh lưu thôi mà nghe được không ù thì anh em cần phải học hỏi nhiều ở bác.

Nhìn hình bác póted len, bến áp nguồn nằm sát bên PCB mà biến ap nguồn của bác là loại "nude", khong có vỏ bọc cách ly thế mới hay chớ.

2. ClassA

ClassA Moderator

Thực tế em đã gặp một cái pre phono MM dùng 4 đèn 6h2 của Trung Quốc, ráp trên PCB, mạch nguồn rất đơn giản nắn diode lọc CRC, đốt tim DC không ổn áp, thế mà cũng chẳng ù gì đâu các bác ạ. Cái pre này trước là của bác tuananhmaungo dùng, em có mở ra coi và vẽ lại mạch. Nhưng giờ chẳng biết vứt bản vẽ đi đâu rồi :)

3. tienamor

tienamor Advanced Member

Bác hay thật. Đừng nói chi thêm phần MC, chỉ cần MM thôi, mạch nầy tại 100Hz có độ phóng đại là 500 lần.
    Bác không dùng nguồn regulated, không cần choke, chỉ cần chỉnh lưu thôi mà nghe được không ù thì anh em cần phải học hỏi nhiều ở bác.

Nhìn hình bác póted len, bến áp nguồn nằm sát bên PCB mà biến ap nguồn của bác là loại "nude", khong có vỏ bọc cách ly thế mới hay chớ.

Cái hình em post lên là con của em ráp,con em nói trên đây là của ông anh em bác ấy cũng sài mạch y chang của em luôn.Chỉ khác phần nguồn thôi ạ,bác này trước là thợ sửa tivi điện tử rất lâu năm nên trình cao lắm :lol: .Em đã check kỹ rùi mà không thấy choke nằm ở đâu :(

4. audiophile9002

audiophile9002 Advanced Member

Lắp P2P vừa đẹp lại chủ động được,dễ chống ù hum hơn bác ơi :mrgreen:[/quote]

Bác Xu-Bép chú ý: Phono -PCB của em sắp tới nếu hoàn thành mà ù là em cắp sách + mỏ hàn đến ăn vạ bác đó ha! :lol:
    Hiện tại em đang đi đặt cặp xuyến để nuôi riêng 2PCB rồi sẽ vứt chúng ra một xó riêng cho chắc ăn :lol:
    P/S : Em mượn tạm cái hình của bác Khoai, MM của em sau này sẽ "gồ" hơn thế này...một tí :lol:

Attached Files:

5. ducanhle

ducanhle Advanced Member

các bác cho em hỏi cái miếng phíp dầy và có đục lỗ như bo mạch trên mua ở đâu được ạ, e ra Hàn thuyên toàn loại mong dính ko xài được. Hồi trước em thấy bác Nhép có post cái hình dùng bo đục lỗ nhưng dầy dặn lắm bác chỉ cho em chỗ mua với.
    phíp thủy tinh thì em biết ở hàng bông có bán nhưng lại phải khoan ngại quá vì ngứa :(

6. tienamor

tienamor Advanced Member

các bác cho em hỏi cái miếng phíp dầy và có đục lỗ như bo mạch trên mua ở đâu được ạ, e ra Hàn thuyên toàn loại mong dính ko xài được. Hồi trước em thấy bác Nhép có post cái hình dùng bo đục lỗ nhưng dầy dặn lắm bác chỉ cho em chỗ mua với.
    phíp thủy tinh thì em biết ở hàng bông có bán nhưng lại phải khoan ngại quá vì ngứa

Em cũng quan tâm giống bác,bác nào biết chỉ giùm.Trước em hay nhặt bên Văn Môn nhưng về cũng phải khoan ngại lắm :(

7. Супер

Супер Advanced Member

Có phải bác nói cái miếng phíp màu xanh xanh của em :mrgreen:
    Bác ra Loan Chính chợ trởi,cạnh đồn công an cỡ nào cũng có.

8. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Tìm mãi mới thấy ảnh, em hỏi loại này bác Nhép ời

9. Супер

Супер Advanced Member

Đúng rồi ạ.
    Cái này em mua bên China nhưng ở của hàng Loan Chính cũng bán y hệt :mrgreen:

10. cuongnm

cuongnm Advanced Member

cạnh đồn là chị LOAN ...LÁC . nên bỏ xe đi bộ vào
    loan chính giờ chuyển sang bán đèn LED rồi

11. Супер

Супер Advanced Member

Thổ công chợ giời đây rồi :mrgreen:

12. audiophile9002

Ôh, thế này thì ít nữa có khi xuất hiện khoảng gần chục cụ "độ" Phono Box, sâu hình lên thấy toàn nguồn đục lỗ hở các bác?? :lol:
    P/S : Cụ "Thổ công" cho em hỏi cái: Ở Chợ Giời nhà ta, có chỗ nào bán bê-tông xốp nhét giữa không cụ?
    X.C.O! :lol:

13. tienamor

tienamor Advanced Member

Các Cụ cho em hỏi chút về cái món đốt tim cho đèn van và đèn pre với ạ.Em nắn cả hai loại đều dùng diod cầu,sau khi nắn qua diod và em đo thì điện áp đều đúng nhưng khi chạy qua tụ lọc thì đều bị dâng cao hơn mức bình thường :( .Cụ thể là điện áp đốt tim đèn nắn sau khi qua tụ 16000uF/15v thì biến thành 8v còn đốt tim của 4 quả 12aX7 sau khi chạy qua tụ 7600uF/25v thì biến thành 18v :roll: .Các Cụ cho em hỏi nếu trong trường hợp cứ để vậy chạy thì có ảnh hưởng gì không?Nếu ảnh hưởng thì cụ thể sẽ dẫn đến điều gì ạ?
    Thanks các Cụ nhều :)

14. Супер

Супер Advanced Member

Rất ảnh hưởng đấy ạ.
    Lúc đó đèn sẽ sáng hơn,tèo đèn nhanh hơn và...nghe hay hơn :lol:

15. tienamor

tienamor Advanced Member

Rất ảnh hưởng đấy ạ.
    Lúc đó đèn sẽ sáng hơn,tèo đèn nhanh hơn và...nghe hay hơn

Thanks Cụ !Cho em hỏi thêm với trường hợp này là bị quá áp,vậy thì dòng có bị quá theo không cụ?
    Nếu khoảng một năm mà tèo đèn để đổi lấy cái sự nghe hay hơn thì cũng đáng cụ nhỉ :lol:

Rất ảnh hưởng đấy ạ.
    Vậy xin hỏi Cụ có cao kiến gì để chữa bệnh này giúp nhà cháu với ạ.

16. Супер

Супер Advanced Member

Điện trở sợi đốt vẫn thế thì tất lẽ dĩ ngẫu dòng sẽ tăng theo :mrgreen:

17. audiophile9002

Hay là mình đổi tên topic này đi các bác à?
    (Đợi nguồn Phono đang đi quấn, em có cái tật : Rảnh là rất hay Spam! :lol: )

18. tienamor

tienamor Advanced Member

Hay là mình đổi tên topic này đi các bác à?
    (Đợi nguồn Phono đang đi quấn, em có cái tật : Rảnh là rất hay Spam! )

Vậy theo bác mình nên đổi tên là gì cho hợp lý nhỉ? :mrgreen:

19. audiophile9002

"Điện tử căn bản" các bác ơi :lol: :lol:

20. audiophile9002

Em dốt món tiềng nước ngoài quá, cụ nào thông thái, dịch giùm em chục dòng dưới đây với.Cái đó là của bác "Khoai" làm Phono 4 bóng, mà Dự ớn này em đu theo bác ý.
    (Chỉ mong trong đoạn văn, sẽ không có từ "Ù" là em khoái lắm! :lol: )
    Xin cảm ơn! :D
    ... "What about the power supply ??????
    Thanks to the PCB, the Power supply can be very simple, or just as simple as you want it to be . I have tested the PhonoDude with a 305 Volt power supply, but this is NOT critical !!! Thanks to the MU-follower the stage will work with almost everything between 150-400 Volt. But 300 Volts appears to be a good middle way..... Any thing with a stable 300V DC will work, you can use Tubes, Silicon diodes, Chokes etc. I have tested with a regulated Tube power supply and with a simple 1N4007 with only a 200uF capacitor !! You could hear the difference, but they were small and both sounded good.
    ".
    Schematic:

Attached Files:

21. tienamor

tienamor Advanced Member

Không biết Bác đã thử phương án Em đưa ra chưa. Mạch của Bác trước đây Bác Macao đã làm rồi, không thấy ù xì gì ráo trọi

C1=47uF---R1=1k---C2=330uF---R2=470R---C3=330uF---R3=470R---C4=330uF.

viewtopic.php?f=35&t=16954

Em đã áp dụng phương án của bác nhưng phát sinh một vấn đề là cao áp không có bác ạ,em thử đo cao áp xoay chiều từ nguồn ra thì vẫn bình thường.Các Bác chẩn đoán giúp em căn bệnh này với,tiện thể cắt giúp em vài thang thuốc.Xin đa tạ các Bác! :)

22. audiophile9002

Em xin phép chép lại 1 bài viết của bác ClassA, post vào khoảng 2005.
    " Như các bác đều biết, mạch nắn và lọc điện DC đóng vai trò quan trọng trong những preamp, amplifier đèn. Thường có 3 phương pháp sử dụng linh kiện nắn điện: 1/dùng đèn; 2/dùng diode bán dẫn; 3/kết hợp cả đèn và diode bán dẫn. Em tạm thời đánh giá như sau:
    1.dùng đèn nắn: -ưu: chịu điện áp ngược rất cao, ít gây tạp nhiễu, tạo đặc tính soft-start cho cao áp không gây hại cho các đèn khuếch đại.
    -nhược:
    +Không thể dùng trị số tụ lọc lớn ngay sau đèn nên thường cần có mạch lọc L-C hay R-C bổ sung.
    +Nội trở đèn làm tăng thêm trở kháng ra của nguồn cung cấp.
    +Vì dòng sợi đốt lớn nên tăng thêm tải công suất của biến áp nguồn
    +Chi phí mua đèn cao, sau một khoảng thời gian sử dụng danh định cần phải thay mới.
    +Chỉ dùng nắn toàn kỳ với nguồn có CT => tăng độ phức tạp của biến áp nguồn.
    2.dùng diode bán dẫn: -ưu:
    +chịu được dòng xung lớn =>có thể dùng tụ lọc trị số lớn, đơn giản hóa mạch nguồn
    +hầu như không làm tăng trở kháng nguồn.
    +giá thành rẻ, thời gian sử dụng vô tư.
    +không yêu cầu nguồn có CT...
    -nhược:
    +trong một số amp cần có mạch delay để tránh xung cao áp tới tải.
    +còn có giới hạn về điện áp ngược cực đại (kiếm được diode chịu tới 2kV hơi khó??)
    +gây ra tạp âm chuyển mạch( nhưng tần sô và độ lớn của tạp âm liệu có đủ để ảnh hưởng đến âm thanh hay không, em chưa biết)
    3.kết hợp cả đèn và diode thành mạch nắn cầu hybrid -ưu: theo em cách này chắc ưu điểm duy nhất là không cần dùng nguồn có CT cho mạch nắn dùng đèn. Có thể hơn mạch nắn cầu diode ở chất tiếng chăng?
    -nhược: bao gồm một số nhược điểm của cả hai phương pháp trên

Trên đây chỉ là những so sánh mang tính võ đoán của em, có gì thiếu sót các bác bổ sung hộ cho. Về phần chất lượng âm thanh có gì ảnh hưởng đối với các mạch nắn khác nhau, mời các bác cho ý kiến..."
    ...
    Cảm ơn bác ClassA nhều ! :D

(P/S: Sểnh mất bữa "chém đũa" với bác ClassA tuần rồi, em đây tiếc đứt ruột.Xin khất với các bác dịp gần nhất!).

23. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn kiểm tra theo các bước sau:
    1/ mạch nắn đã đúng chưa lưu ý ct cuộn biến áp đã được nối chưa ?, đèn đã tốt chưa ?
    2/ kiểm tra các R bằng đo nguội hoặc đo nóng theo thứ tự để tìm chỗ hỏng, đo áp DC tại các điểm R1, R2, R3 nếu không có DC là pan đằng trước nó > tìm và thay thế

24. Супер

Супер Advanced Member

Đoạn này toàn nói về nguồn thôi ạ.
    Ông tây này chắc lắp mạch Phono theo một PCB kit nào đó.Ông ấy nhấn mạnh rằng phần nguồn có thể rất đơn giản mà vẫn cho kết quả tốt.Mạch có thể dùng điện áp từ 150V đến 400V.Nhưng chạy ở 300V có lẽ là tốt nhất.Có thể nắn lọc bằng nhiều cách.Nó đã thử dùng ổn áp đèn và dùng diode nắn với tụ 200uf thì thấy khác biệt rất nhỏ.
    Không có chữ ù ạ :mrgreen:

25. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Thật ra mạch nguồn trên là phiên bản đầu tiên họ show lên cho có tính lý thuyết thôi, sau này họ công bố mạch nguồn chính xác như link này:
    http://www.triodedick.com/phonodude/Pho ... oeding.GIF

Cũng như thông tin liên quan đến cái phonodude sau này được update tại:
    http://www.triodedick.com/phonodude_deel_1.htm

Thân.

Share This Page

Loading...