Phụ kiện grade nào ngon nhất ?

Discussion in 'Phụ kiện' started by HDStudio, 9/5/14.

1. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Thưa các bác,
    Em thấy các loại phụ kiện như ổ cắm, phích cắm, dây nguồn... của Mỹ hay có in nhãn xếp hạng grade. Kiểu như hospital grade; audio grade, general... Vậy thì các loại grade ấy khác nhau như thế nào, ví dụ Hospital Grade có dùng như Audio Grade được không? Nếu dùng thì ảnh hưởng thế nào?
    Các bác cho ý kiến ạ.

Tags:
  2. quocdat

quocdat Advanced Member

Theo em đọc thì nếu dùng cho Audio:
    Audio Grade > Hospital Grade > Gerneral

Theo em trải nghiệm thì:
    Audio Grade > Gerneral

Hospital Grade chưa dùng nên chưa biết.
    Còn đồ Audio Grade cũng có những chất âm riêng, nếu phối hợp không tốt thì Audio Grade không so sánh được Gerneral. Lưu ý là không so sánh được chứ không phải kém hơn nhé bác, vì lúc này mỗi thứ có ưu nhược điểm riêng :)

3. vinasons

vinasons Advanced Member

Theo em thì chỉ có Hospital grade, Industrial grade còn audio grade thì có mùi tàu lai ghe :D

4. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác thử DIY vài cộng dây nguồn AC là biết ngay thôi mà :mrgreen:

5. vinasons

vinasons Advanced Member

Bác thử DIY vài cộng dây nguồn AC là biết ngay thôi mà :mrgreen:[/quote]

Bác cho em xem vài tấm hình dây nguồn DIY để em được học hỏi ạ. Thanh kiu bác

6. quocdat

quocdat Advanced Member

Em có cảm giác bác đang nói móc em :) vì bác có xem hình cũng đâu ý nghĩa gì.
    thôi, xem như em trẻ người non dạ, nhân tiện bác hỏi thế thì em cũng nói luôn cách thử nghiệm :)
    Đầu tiên bác sang nhà bác Tuấn Atlantic mua giúp em 2m dây DH lab loại màu đỏ (3 triệu/m).
    Sau đấy bác mau trên Partconnexion các đầu cái Wattgate 350i loại Au hoặc Ag hoặc Rd (khoảng 82-125 usd/cái) và đầu cắm 330i Ag, Au hoặc Rd (khoảng 82-125 usd/cái). Bác dùng 2m dây RED + 2 jack Wattgate thì tạm xem như giống như dây nguồn RED của DH Lab, em tạm gọi nó là Audio Grade.

Tiếp theo bác mua đầu đực và đầu cái loại 60k/cái của bác Dũng Audio + mua 2 m dây điện của bác Dũng hoặc mua ở chợ Nhật tảo hoặc chợ Dân sinh cũng được. Bác làm sợi dây này em tạm gọi là General Grade.

Sau đấy bác đem so A-B hai sợi dây này với nhau. Bác cắm chỗ nào cũng được CDP, Pre, Amp hoặc ngay cả sợi cắm nguồn cho biến áp cách ly hoặc ổ cắm điện (nếu có). Bác lưu ý giúp em:
    1. Bộ dàn dùng test phải tương đối tốt, em không biết phải mô tả như thế nào là đủ tốt nhưng phải khá khá một chút (nói đại >= 5000 usd đi :) )
    2. Phòng để nghe test phải được xử lý tương đối chuẩn.

Em đoán như vậy là đủ để thấy sự khác nhau giữa Audio Grade và General Grade rồi đấy ạ :)

7. vinasons

vinasons Advanced Member

Giê su ma lạy chúa tôi ! DIY kiểu này con em bú nước gạo luôn :(

8. quocdat

quocdat Advanced Member

Đang bàn Audio Grade và General Grade mà bác! :)
    Có phải bàn DIY ngon bổ rẻ đâu :)

Share This Page

Loading...