Pink Floyd - âm thanh của nghệ thuật suy tưởng

Discussion in 'Âm nhạc' started by caithang, 14/12/08.

1. caithang

caithang Advanced Member

HEY YOU,
    Giải thích cho em với, tại sao nghe Pink Floyd lại hay đến thế

Tags:
  2. caithang

caithang Advanced Member

Danh sách 10 nhóm nhạc rock vĩ đại nhất thế giới

1. Pink Floyd
    2. Led Zeppelin
    3. The Rolling Stones
    4. The Who
    5. AC/DC
    6. U2
    7. Guns N" Roses
    8. Nirvana
    9. Bon Jovi
    10. Jimi Hendrix

Nhóm nhạc rock kỳ cựu Pink Floyd đã dẫn đầu cuộc bình chọn Nhóm nhạc rock vĩ đại nhất thế giới trong mọi thời đại. Cuộc bình chọn này do kênh phát thanh rock Planet tổ chức với sự tham gia của hơn 58.000 khán giả.
    Cũng qua cuộc bình chọn này, nhiều khán giả yêu rock đã gọi thập niên 70 là “thời đại vàng” của rock.

3. metalhead

metalhead Advanced Member

Em hỏi 2 câu này thôi, rồi chuồn, vì em không nghe PF mấy :oops:
    - Tại sao không có The Beatles?
    - Tại sao không có Bức Tường?
    Chuồn :mrgreen:

4. caithang

caithang Advanced Member

The Beatles thì em k biết, Bức tường thì có chứ bác, đứng thứ 39.000 (ba vạn chín nghìn) :D

5. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Đến phải AMUSE TO DEATH với bác! :lol:

Em chả thấy Pink hay tẹo nào. Chỉ thấy nếu không có Pink, âm nhạc thế giới sẽ giống như một cô gái đẹp nhưng mỗi tội thiếu cái mũi hay cái tai gì đấy, hi hi. Mà chính cái title bác đặt cho topic đã lý giải một phần rồi còn gì.

Bác Lờ với bác Sờ xắn quần vô đây đàm đạo khai nhãn cho anh em với.

@ Bác Cai khai hỏa đi, hôm trước nghe lỏm bác & bác Lovin nói về Pink mà mồm miệng em cứ A với O hoài.

6. Secky

Secky Advanced Member

Don't help them to bury the light...
    Open your heart, Im coming home.
    ...
    Tè te té te... tè te té te...

7. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Cái món Pink này quả thực em chưa nghe bao giờ vì mới nghe thôi đã thấy... không hay :D

Bác caithang hỏi sao nó lại hay như vậy và có cả dẫn chứng hùng hồn nên em nghĩ rằng đúng là hay thật. Vậy một nhóm nhạc được cho là hay khi nó có nhiều người cho là hay và cho là hay bởi vì họ cảm nhận được cái sự hay của nó :p

Còn mỗi nước hỏi mấy ông cảm nhận được là họ cảm nhận thấy cái gì hay thôi. Hỏi em thì em chịu.

8. Secky

Secky Advanced Member

Thế là Pinh Phê Lòi nó oánh vô chỗ bác không sướng. Chỗ bác thích sướng thì Pinh nó cười ko oánh vô... thía thôi.
    Khà Khà...
    Dưng mờ mấy bác khoái Pink Floyd kiếm thêm ít tranh của Salvador Dali vô treo phòng cho nó dễ đạt cực khoái... he he...

Attached Files:

File size:
      75,6 KB
      Views:
      2.805
  9. caithang

caithang Advanced Member

Thank bác Sec, em cũng đang định nói vậy, k hiểu sao xem tranh Dali bao giờ em cũng tưởng tượng ra phải kèm với Pink

Attached Files:

10. caithang

caithang Advanced Member

Búa

11. caithang

caithang Advanced Member

Khà khà...

12. chich_bong_oi

Bác Cai ơi, còn cái hình tuyền nòng nọc đâu em search không ra. Bác pọt lên cho em chiêm ngưỡng mí. (Ngoài ra còn 1 cái ông Pig lấy làm avatar: một tá mông của các em nhiều màu da khác nhau.)

13. caithang

caithang Advanced Member

cái này Pink tặng ông B52Pig làm avatar nè

14. chich_bong_oi

Cái đoạn overture này hơi dài bác nhỉ. Thế chửa có bác nào giả nhời bác Cai vì sao Pink nghe tệ thế à?

15. caithang

caithang Advanced Member

dài cũng tiếp

Attached Files:

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em thích bài " mấy cục gạch trên tường " hình như em có nghe tiếng trực thăng trong đó .... :) ... hay là em " suy tưởng "

bác nào có đủ bộ rip them to loseless file and post here cho anh em luôn thể. thanks a lot !

17. lelonghp

lelonghp Approved Member

Chà, bác caithang có mấy quả hình độc quá, em mới thấy lần đầu.

Nói về các album của Pink Floyd, top 5 album em thích nhất đấy là

1- Wish you were here
    2- The dark side of the moon
    3- The Wall
    4- The division bell
    5- Atom heart mother

Em phê Pink Floyd ngay từ lần đầu nghe Time trong CD Dark side of the moon. Một thứ âm nhạc mãnh liệt nhưng được chơi với một phong thái điềm tĩnh đến kì diệu.

Nguyễn Thi Văn likes this.
  18. Trần Khánh Vân

Trần Khánh Vân Advanced Member

Tay keyboard Richard Wright của Pink Floyd vừa ra đi ngày 15/9/2008 vì căn bệnh ung thư, thọ 65 tuổi vì căn bệnh ung thư. Ông gia nhập PF từ ngày đầu (1967) với album The Piper at the Gates of Dawn, ông có 2 bài trong album Dark side of the moon (The Great Gig in the Sky và Us and Them), lần sau cùng trình diễn với PF là vào năm 2005 khi PF tái hợp trong buổi diễn tại Luân Đôn với đầy đủ các thành viên

Nguyễn Thi Văn likes this.
  19. redbuttlervn

redbuttlervn Advanced Member

Bác caithang hình như là hâm mộ Pink Floyd lắm nhỉ, danh sách của bác đúng là em ko thấy bít tơn ở chỗ nào cả :D ...

20. lelonghp

lelonghp Approved Member

Lộn rùi hay sao ý bác ơi.

2 ca khúc về sự sống và cái chết kia chính là ở trong Dark side of the moon chứ ạ!

21. Loving

Loving Advanced Member

Quân sư viết 1 bài dài 1.200 từ về Pink Floyd đê, sẽ có đĩa More... :lol:

Nói vậy thôi chứ Pink gần như là một thứ độc dược cho các anh em chơi rock. Biết tả thế nào bây giờ? Không nghe rock mà bon chen nghe Pink - chết. Mới nghe rock mà bon chen nghe Pink - không chọn đúng đĩa - cũng chết. Pink thoát thai từ trào lưu psychedelic, sau này được xếp vào dòng progressive, nhưng art-rock mới là từ em thấy hợp nhất với chất nhạc của Pink. Cũng như vậy, người nghe và thích Pink thường đã trải qua một giai đoạn thẩm thấu, cảm nhận, đã có đủ trải nghiệm để không để một thể loại âm nhạc như Pink "bật ra" khỏi người mình. Bác chich_bong nói rock là một loại chất gây nghiện, em xin đế thêm, Pink cũng là một loại chất gây nghiện. Nhưng nó không làm cho ta phê ngay, thăng ngay, mà cứ lừ lừ như xe ủi, lặng lẽ ăn sâu vào đầu óc ta.

Thoạt đầu nghe Pink thấy quả thật là chuối. Nhạc gì mà có cả tiếng trực thăng, tiếng đồng hồ, tiếng tiền xủng xoẻng. Nhạc gì mà đoạn intro nào cũng im lìm cả phút đồng hồ, chú nào mới nghe Dark Side hay Division Bell dễ tưởng dàn nhà mình lúc đó "tịt". Nhạc gì mà đoạn vocal dài mấy phút chỉ ò ó o, à á a... Nhạc gì mà tên chuối không thể tả, Pigs On The Wing... Nhạc gì mà cứ bắt người ta nghe từ đấu đến cuối cả đĩa mới "ngấm", mới hiểu, chẳng được chọn bài... Pink vừa có màu cổ điển vừa có sự nóng hổi của xã hội đương đại. Pink là trùm của việc đưa những nhạc cụ "lạ" vào âm nhạc của mình. Mỗi lần nghe Pink lại có một cảm xúc khác nhau, lại nghe thấy một thứ âm thanh mới, hay nói khác đi, Pink luôn biến ảo, cảm giác như người nghe không bao giờ "thuộc" được nhạc của Pink. Và Pink, ca từ siêu thực "vãi hàng".

Lúc trước em có viết 1 bài về Pink đăng báo. Cũng gần 10 năm rồi. Tên cũng đặt là Người thổi sáo lúc bình minh. Hồi đó thấy oách lắm, nghĩ mình đã hiểu tường tận, đã biết mọi ngóc ngách về Pink. Đến giờ đọc lại, thấy ngượng. Vì những gì mình viết ra hồi đó sáo quá, phô quá. Đành rằng cũng thích Pink, cũng hiểu Pink đấy, nhưng cái hiểu của một chú nhóc ngoài 20 khác hẳn cái hiểu của người lớn. Đến giờ, với em, viết về Pink vẫn là 1 điều hết sức khó khăn. Bởi viết về Pink nên viết bằng cảm xúc, viết bằng trải nghiệm của mình với đời, và đối chiếu với nhạc của Pink. Pink không phải thứ để giải trí, để thư giãn sau một ngày vất vả. Pink cũng không phải thứ để thăng hoa. Pink lại càng không phải thứ để đem dọa người khác, rằng "trình tôi cao tôi mới nghe được Pink". Pink mãi mãi chỉ là Pink, là cảm xúc đích thực, sâu thẳm trong mỗi con người...

Sanvador Dali sao chưa thấy bức "Sự dai dẳng của thời gian" hả các bác. Hồi nghe các em bé gái trường Kiến trúc TP.HCM gọi bức này là Thời gian chảy nhão, tự nhiên thấy cái tên ấn tượng ghê...

Attached Files:

File size:
      55,6 KB
      Views:
      2.533
    Nguyễn Thi Văn and hollister like this.
  22. chich_bong_oi

Quá đúng bác Loving ạ. Em cũng ngờ ngợ như thế nhưng không gọi tên ra được như bác. Em kết nhất từ "trải nghiệm". Bác Caithang giật title cũng rất trúng Pink khi dùng đến từ "suy tưởng". Đúng là các bác già có khác. :lol:

23. Planets

Planets Advanced Member

Hic, các bác làm em nhớ thời SV, nghe The Wall có tới cả năm ròng. Album này được kết cấu chặt chẽ một cách đáng kinh ngạc. Dẫn dắt câu chuyện logic lời ca và âm nhạc đều tuyệt và ăn nhập hoàn toàn với nội dung.

Một kỷ niệm nữa là hồi đó nghe cát xét. Em mua được 1 cuộn băng trắng BASF mang ra Quang Trung ghi album the Wall này về nghe quá phê. Hồn đó trên thị trường chủ yếu là băng Maxwell. Chất âm của băng BASF mềm mại dải rộng vào đều hơn băng maxwell nhiều, vẫn còn ấn tượng đến bây giờ. Hồi đó thì tiếng Anh còn kém nên nghe lời ca chỉ bập bõm.

24. will

will Advanced Member

"Pink Floyd một phần tất yếu của cuộc sống"
    Các Bác nên thử nghe Pink Floyd vào đêm khuya thật yên tỉnh thử xem. Nhẹ nhàng đặt đĩa vào(LP càng phê), trên tay là 1 ly rượu, đèn thật mờ(xài 211, 845, 811/808 thì tắt đèn luôn :D ), nhắm mắt lại và thưởng thức cả Album & các bác sẽ từ từ đi vào cỏi THIỀN.
    thân mến

Nguyễn Thi Văn and Nghiadalat like this.
  25. Secky

Secky Advanced Member

Trước khi "đi" có gì bác để lại cho em nhá.

Share This Page

Loading...