Pink Floyd - âm thanh của nghệ thuật suy tưởng

Discussion in 'Âm nhạc' started by caithang, 14/12/08.

1. no1knows

no1knows Advanced Member

Bác chắc là một fan ruột của Pink Floyd nên sưu tầm rất nhiều đĩa của band nhạc này.

Thông thường với mỗi band nhạc thường có nhiều loại album khác nhau. Trong đó phổ biến nhất là những album phòng thu - còn gọi là studio album. Đây là những album chính thức mà anh em thường hay nói tới.
    Ngoài những album studio thì còn có thể các dạng sau:
    - Live album: là những album biểu diễn trực tiếp và thu âm lại (Pink Floyd cũng có khá nhiều album như vậy, một số rất nổi tiếng như Live In Pompeiii hay PULSE)
    - Boxset Compilation albums: là những album tuyển chọn những bài hát hay theo một tiêu chí nào đó của hãng đĩa thực hiện

- Singles: những album dạng đơn (một bài hát chủ đạo) để quảng bá cho album chính thức.... Đây cũng là một dạng chính thức

- EPs: những album nhỏ, không được coi là chính thức có thể là ghi âm trong studio hoặc live hoặc kết hợp của studio và live

- Promotions: là những album (bài hát) được sử dụng không chính thức để quảng bá

- Fan Club: có thể là những album live, những album không chính thức dành cho fan hâm mộ

- Demos: những album không chính thức band nhạc thu để tìm kiếm hợp đồng thu âm với các hãng đĩa

- Video albums: những album dưới dạng video

Với những fan hâm mộ, việc mua studio album hoặc official albums là khá đơn giản. Nhiều fan hâm mộ lớn hơn sẽ sưu tầm những album không chính thức, rất quý và hiếm, nhiều khi chỉ là những cdrom hoặc bản master tape do band nhạc tự ghi âm lại (thường chỉ có một bản duy nhất). Tất nhiên đây là những super fan của mỗi band nhạc. Thông thường, trên mạng cũng có những trang web chuyên dành cho siêu fan để trao đổi các items quý hiếm này.

2. huydtr

huydtr New Member

Mình thiách nhất ban nhạc Guns N" Roses, Pink floy nghe cũng hay nhung mà nghe mệt quá

3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình cũng là fan ruột của Súng & Hoa hồng . Mình có đủ bộ chỉ thiếu 1 album là G'N'R Unplugged . Đĩa này in năm 1993 và không thấy tái bản . Nghe tiếng guitar của Slash thấy nổi da gà luôn .

Pink Floyd nên nghe chọn bài . Nếu nghe nguyên album sẽ thấy mệt

4. dokien

dokien Advanced Member

e là fan của Annihilator và Dream Theater. E đang nghe It's you, Never neverland của Annihilator. Quá hay!

5. My FB

My FB Advanced Member

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Annihilator mình có 3 album đầu và theo mình đó là 3 album hay nhất : Alison Hell ; Never never Land ; Set the World on Fire = Đúng là nghe mãi không chán
    Dream Theater thì có album Images & Words theo mình là siêu nhất ,hay từ đầu tới cuối , nhạc đẹp , hoà âm phối khí rất sáng tạo , bố cục chặt chẽ và mình đã trộm nghĩ nếu cứ đà này không khéo sẽ vượt mặt Pink Floyd . Nào ngờ đây là đỉnh cao chói lọi của D T . Các album sau này đều có 1 ,2 bài hay nhưng nghe không liền mạch và đầy cảm hứng như album trên

Yngwie Malmsteen thì chơi guitar thuộc loại nhanh nhất thế giới . Tay này có nhiều album hay nhưng có 1 bài hoà tấu mà mình nghe luôn nổi da gà là Krakatau . Bài này nói lên thảm hoạ sóng thần ở Indonexia làm 200 000 người chết . Nghe kinh hoàng luôn . Cho volum to to một chút nghe mới phê .
    Hậu bối sau này có Dragonforce cũng chơi guitar cực nhanh . Ban nhạc có 2 solo nghe rụng rời tay chân luôn .
    Pink bạn nghe được từ đầu tới cuối là loại cao thủ rồi . Theo mình có 2 album mình có thể nghe 1 mạch là The Dark Side ...& Wish You're Here . còn lại chỉ nghe chọn bài .
    Năm mới chúc các huynh khoẻ và vẫn cháy bỏng tình yêu Rock

7. Lui Bee

Lui Bee Advanced Member

Chắc tại bác quen nghe kiểu chọn bài nên nôn nóng đến mấy bài bác yêu thích.
    Chứ em thấy ngoài 2 album bác nói vẫn có nhiều album nghe được hết trong 1 lần như Division bell, the wall (mỗi lần 1 disc), atom heart mother... Em thì album nào em cũng nghe từ đầu, trừ phi đang nghe phải bận gì đó cắt ngang nếu không là em nghe tới hết. Đặc biệt là Pink Floyd và Dire Straits.
    Ngoài ra, coi live của Pink cũng coi liền được 1 mạch. Như lần đầu tiên em coi cái Pulse em nhớ rõ đó là 1 trưa chủ nhật, em coi say mê liền tù tì 2 cái dvd luôn.

8. concocxanh246

concocxanh246 Advanced Member

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Hay quá . Thêm một bạn yêu thích Dire Straits .
    Nếu mình nhớ không nhầm thì album đầu tay của D S được một tay thuỷ thủ tàu viễn dương mang về . Anh ta mang ra chợ Huỳnh t Kháng Q1 để bán . Mấy hôm sau mình đi ngang qua thì thấy anh em bán máy trong chợ khen quá trời và họ nói đó là album có hình cô gái đứng cạnh cửa sổ . Sau đó mình gặp nhạc sĩ Lê Hữu Hà để hỏi thì anh cho biết đó là ban Dire Straits và anh nói thêm tay solo guitar của ban cực kỳ siêu đẳng . Anh cho biết nếu bạn biết chơi guitar thì mới hiểu hết tài năng siêu việt của tay đó . Ấn tượng đó in đậm trong tâm trí mình và mình quyết tìm mua cho bằng được .

Sau này do có đủ thông tin nên anh em biết tay solo vĩ đại đó là Mark Knopfler và album đầu tay là Dire Straits . Nói thêm là 2 anh em nhà Knopfler chơi guitar rất siêu . Trong 2 album đầu người em có lối chơi đệm rất độc đáo , không giống ai . Tiếc là sau đó người em bỏ đi đâu không rõ nên cách chơi guitar đệm đó bị thất truyền

10. Lui Bee

Lui Bee Advanced Member

Vâng em fan cuồng Dire Straits đây ạ. Bác lenamvl có thể chia sẻ ảnh bộ sưu tập của bác cho em thưởng lãm được không ạ? Về CD của DS em chỉ có gần đủ những cái nổi tiếng.
    Em sẽ nghe kỹ lại 2 album đầu xem lại tiếng đệm guitar. Em chỉ biết Mark Knopfler có lối đánh guitar điện rất độc đáo là dùng ngón tay chứ không dùng phím. Và cách đánh của Mark là dùng toàn bộ phần thịt ngón tay chứ ko có tí móng nào như cách đánh thông thường. Mong bác lenamvl nói kỹ hơn về 2 anh em giúp ạ. Xin cám ơn bác.
    Bài ưa thích nhất của Dire Straits với em là Telegraph road, sau đó là You and your friend và Private Investigations. Ride across the river cũng rất tuyệt.
    Sau này Mark Knopfler không còn theo phong cách blues rock nữa nhưng em vẫn yêu thích tiếng đàn của anh. Đặc biệt là album One take radio sessions.

11. Funktion one Vn

Funktion one Vn Advanced Member

Fan Đai chết ít lắm...chẳng ai có quá 10 cái đĩa...chỉ nghe Pink theo phong trào thôi

12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình có đủ bộ của D S .từ album đầu tới album cuối + album live là Alchemy . Cách solo của M Knopfler thì bạn nói đúng rồi nên mình nói thêm 1 chút về cách đệm của người em David ở 2 album đầu .Nếu bộ dàn của bạn có độ tách bạch cao bạn sẽ nghe thấy tiếng guitar đệm làm nền cho tiếng solo của người anh . Nó chỉ 4 ,4 nốt thôi nhưng nghe rất lạ và hay . Tiếng solo đi trước ,tiếng đệm đi sau rất độc và lạ , không giống ai cả .
    Nói chung rất khó để diễn tả . Bạn nghe kỹ album thứ 2 là Communique sẽ rõ .Bài Ride Across The River nếu nghe to bạn sẽ thấy tiếng ếch nhái kêu , tiếng vượn hú , tiếng cá nhẩy trên mặt nước . Đây là một trong những bài nghe ban đêm hay tuyệt . Riêng phần solo mình thích nhất 2 bài là Angel Of Mercy và It Never Rains . Phần solo trong It Never Rains dữ dội như cơn mưa rào xứ nhiệt đới còn phần solo trong Angel Of Mercy nhẹ nhàng , thanh thoát như lông hồng bay lơ lửng trong gió . Xin lỗi vì không up hình được

13. dokien

dokien Advanced Member

Chắc phải mở thêm topic mới cho Dire Straits quá :D .
    Bác lenamvl có nhiều thông tin hay về Dire Straits nhỉ? Còn tin gì hay các bác bật mí hết luôn nhá. :)

E thấy các bác audio bán máy hay thử máy bằng bài "U & your friends" chả hiểu vì sao? Có lẽ do tiếng đàn hawaii ma quái của Mark? Khi cần tự sự e thì khoái nghe Telegraph road hơn, cần năng lượng cho ngày mới thì "Money for nothing" và thư giãn thì "Why worry". Nói chung với Dire Straits e tìm thấy đủ hỉ nộ ái ố trong nhạc của họ.

Nếu nghe Mark Knofler sau này các bác tìm các album sau, theo tai trâu của e cũng rất khá:
    - Tracker
    - Privateering

- Sailing to Philadelphia (ft. James Taylor)

Chắc còn nhiều album nữa nhưng e chỉ biết có thế :(

14. Funktion one Vn

E có mấy cái này nhưng cũng ko mấy khi nghe

Attached Files:

15. dokien

dokien Advanced Member

Cá nhân e nghĩ Annihilator là band thrash metal có lối chơi biến hóa, đặc biệt những bản ballad hay đến não lòng và quái.

Yngwie Malmsteen, Dragonforcee e ít có dịp nghe tuy nhiên e nghĩ là chúng ta cần nghe người chơi guitar HAY chứ không cần NHANH và Steve Vai, Mark Knofler, Eric Clapton, Gary More (R.I.P), David Gilmour, v.v là type đó khi họ dùng guitar cấu xé tâm can người nghe thay cho lời hát (cũng là 1 yếu tố)

bác lenamv rất chính xác về Images & Words của Dream Theater, sau khi khai thác đến cạn kiệt ý tưởng nhạc theo kiểu chương - hồi của P.F thì các album sau của D.T mất dần sức sáng tạo & đi vào "ngõ vắng xôn xao" vì chủ đề nhàm chán. Tuy vậy các điểm nhấn như Once upon a Live time, Falling into enternity,... là những album xứng đáng dành được chỗ đứng trong lòng người hâm mộ.

DT vs (versus) với PF e nghĩ là ko khả thi vì P.F quá vĩ đại.
    Họ vĩ đại từ tư tưởng triết lý sâu sắc, tài năng cho đến ý tưởng sáng tạo thế nên mỗi thành viên khi tách ra chơi riêng cũng tạo được những dấu ấn rất đậm như Rogers Waters với Amused to death, David Gilmour trong Live in Gdansk,.. Có dịp các bác nghe thử Album "A change of seasons" của D.T, đó là 1 ví dụ khi họ cover hầu hết những bản nổi tiếng của Elton John, Richie Blackmore, Led Zeppelin, Génesis...thậm chí cả Bohemian Rhapsodi, In the Flesh của đàn anh Queen & Pink Floyd :p

16. Loa co

Loa co Advanced Member

Bác này đang nói fan Đai chết lại sang nghe Pink.??? :?
    Em dự bác nói nghe Pink theo phong trào cũng không phải lắm. :roll:

17. Funktion one Vn

Thì tp đang là Pink lại chuyển sang DS...nên e nói là Pink nghe theo phong trào mà còn ít người nghe thì DS còn ít nữa

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Annihilator mình có 3 album đầu và theo mình đó là 3 album hay nhất : Alison Hell ; Never never Land ; Set the World on Fire = Đúng là nghe mãi không chán
    Dream Theater thì có album Images & Words theo mình là siêu nhất ,hay từ đầu tới cuối , nhạc đẹp , hoà âm phối khí rất sáng tạo , bố cục chặt chẽ và mình đã trộm nghĩ nếu cứ đà này không khéo sẽ vượt mặt Pink Floyd . Nào ngờ đây là đỉnh cao chói lọi của D T . Các album sau này đều có 1 ,2 bài hay nhưng nghe không liền mạch và đầy cảm hứng như album trên

Yngwie Malmsteen thì chơi guitar thuộc loại nhanh nhất thế giới . Tay này có nhiều album hay nhưng có 1 bài hoà tấu mà mình nghe luôn nổi da gà là Krakatau . Bài này nói lên thảm hoạ sóng thần ở Indonexia làm 200 000 người chết . Nghe kinh hoàng luôn . Cho volum to to một chút nghe mới phê .
    Hậu bối sau này có Dragonforce cũng chơi guitar cực nhanh . Ban nhạc có 2 solo nghe rụng rời tay chân luôn .
    Pink bạn nghe được từ đầu tới cuối là loại cao thủ rồi . Theo mình có 2 album mình có thể nghe 1 mạch là The Dark Side ...& Wish You're Here . còn lại chỉ nghe chọn bài .
    Năm mới chúc các huynh khoẻ và vẫn cháy bỏng tình yêu Rock[/quote]

Cá nhân e nghĩ Annihilator là band thrash metal có lối chơi biến hóa, đặc biệt những bản ballad hay đến não lòng và quái.

Yngwie Malmsteen, Dragonforcee e ít có dịp nghe tuy nhiên e nghĩ là chúng ta cần nghe người chơi guitar HAY chứ không cần NHANH và Steve Vai, Mark Knofler, Eric Clapton, Gary More (R.I.P), David Gilmour, v.v là type đó khi họ dùng guitar cấu xé tâm can người nghe thay cho lời hát (cũng là 1 yếu tố)

bác lenamv rất chính xác về Images & Words của Dream Theater, sau khi khai thác đến cạn kiệt ý tưởng nhạc theo kiểu chương - hồi của P.F thì các album sau của D.T mất dần sức sáng tạo & đi vào "ngõ vắng xôn xao" vì chủ đề nhàm chán. Tuy vậy các điểm nhấn như Once upon a Live time, Falling into enternity,... là những album xứng đáng dành được chỗ đứng trong lòng người hâm mộ.

DT vs (versus) với PF e nghĩ là ko khả thi vì P.F quá vĩ đại.
    Họ vĩ đại từ tư tưởng triết lý sâu sắc, tài năng cho đến ý tưởng sáng tạo thế nên mỗi thành viên khi tách ra chơi riêng cũng tạo được những dấu ấn rất đậm như Rogers Waters với Amused to death, David Gilmour trong Live in Gdansk,.. Có dịp các bác nghe thử Album "A change of seasons" của D.T, đó là 1 ví dụ khi họ cover hầu hết những bản nổi tiếng của Elton John, Richie Blackmore, Led Zeppelin, Génesis...thậm chí cả Bohemian Rhapsodi, In the Flesh của đàn anh Queen & Pink Floyd :p[/quote].

Thật ra ít ai so sánh D S với PF . Lý do thì bạn nói đủ rồi nên mình thêm một chút .
    Pink bán được 200 triệu bản , Dire bán được gần 120 triệu bản
    Album The Dark Side ...bán được hơn 40 triệu còn album Brothers in Arms bán được 30 triệu và rất nhiều năm , nhiều tạp chí bầu chọn The Dark Side ...là album rock hay nhất mọi thời đại trong khi đó album của Dire Straits hình như được 1 lần bình chọn và lọt vào top 10 .

Ở đây là tình yêu âm nhạc nên mình nghĩ anh em ta đều yêu quý 2 ban Rock Vĩ Đại này như nhau

19. ducanhle

ducanhle Advanced Member

LIKE :D

20. Loa co

Loa co Advanced Member

Bác dokien chia sẻ về nghe Pink liền mạch rất giống bác My FB đã chia sẻ với cá nhân em.
    Bản thân em khi nghe cũng thường nghe cả CD vì hay nghe vào đêm muộn. Nhiều khi nghe hết CD the wall 1 thấy muốn nghe tiếp Hey you, Vera, Comfotaby Numb, In the Fresh, Outside the Wall nên lại cho CD 2 vào... và ngủ khi nào không bít....
    Thật đúng khi xem đĩa phim The Wall, em không dứt đươc. Em hiểu và yêu PF hơn thông qua câu chuyện hình ảnh và âm nhạc sâu sắc, đầy cảm xúc phối hợp với nhau tuyệt vời.
    Em rất ấn tượng với bác dokien và bác lenamvl.
    Mong các bác chia sẻ nhiều hơn nữa về thông tin và cảm nhận đối với các ban nhạc yêu thích. :)

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nói về Pink thì có lẽ không bao giờ hết được .

Sau khi tốt nghiệp mình vào SG nhận công tác . Lúc rảnh hay lang thang ở chợ cũ vì ở đây có 3 người chuyên bán đĩa nhạc Vinyl -Hồi đó chưa có CD -. Mình lật lên , lật xuống tìm xem có đĩa nào mình biết để mua thì người bán hàng hỏi là tìm mua đĩa nào ?? Mình nói có The Dark Side .... của Pink Floyd không thì người bán trợn mắt nhìn mình một lúc rồi lắc đầu . Tuy nhiên anh ta nói tuần sau quay lại , nếu có anh sẽ để dành cho mình .
    Sau này mình và những người bán đĩa ở chợ cũ trở thành bạn và họ nói lại là họ vô cùng ngạc nhiên khi lần đầu tiên có anh bộ đội miền Bắc ( do mặc quần áo kiểu MB ) hỏi Pink Floyd , Rolling Stones , Beatles ...

Một thời gian sau họ tìm được The Dark Side ... cho mình . Đĩa mới tinh , ấn bản sau giải phóng 1980 do Việt kiều mang về . Đĩa bán với giá = 2 tháng lương kỹ sư thời đó . Đắt quá trời nhưng vì mê Pink quá nên bấm bụng mua , xót ơi là xót . Không biết bên trời Tây các thành viên của Pink Floyd có biết lòng yêu mến họ của người Việt vĩ đại như thế nào không ???.

Nói thêm sau này mấy người bạn đó đi bảo lãnh sang Mỹ hết rồi

22. dokien

dokien Advanced Member

LIKE :D[/quote]
    Bác dokien chia sẻ về nghe Pink liền mạch rất giống bác My FB đã chia sẻ với cá nhân em.
    Bản thân em khi nghe cũng thường nghe cả CD vì hay nghe vào đêm muộn. Nhiều khi nghe hết CD the wall 1 thấy muốn nghe tiếp Hey you, Vera, Comfotaby Numb, In the Fresh, Outside the Wall nên lại cho CD 2 vào... và ngủ khi nào không bít....
    Thật đúng khi xem đĩa phim The Wall, em không dứt đươc. Em hiểu và yêu PF hơn thông qua câu chuyện hình ảnh và âm nhạc sâu sắc, đầy cảm xúc phối hợp với nhau tuyệt vời.
    Mong các bác chia sẻ nhiều hơn nữa về thông tin và cảm nhận đối với các ban nhạc yêu thích. :)[/quote]

Cám ơn bác đã ghé qua topic và cho bọn e lời động viên. E sống ở SG từ năm 2t & mới ra HN cuối tháng 11/2015 vừa rồi. Tiếc là tg hạn hẹp nên chỉ đc giao lưu với 1 cao nhân về digital, còn lại e bận dẫn cậu em hàn xẻng uống táo mèo - hút bazôka nên say xỉn suốt ngày. :lol:.
    Có dịp vào SG em mời bác ly cafe & đàm đạo âm nhạc cùng bọn e.

Attached Files:

23. Loa co

Loa co Advanced Member

Mong các bác chia sẻ nhiều hơn nữa về thông tin và cảm nhận đối với các ban nhạc yêu thích. :)[/quote]

Cám ơn bác đã ghé qua topic và cho bọn e lời động viên. E sống ở SG từ năm 2t & mới ra HN cuối tháng 11/2015 vừa rồi. Tiếc là tg hạn hẹp nên chỉ đc giao lưu với 1 cao nhân về digital, còn lại e bận dẫn cậu em hàn xẻng uống táo mèo - hút bazôka nên say xỉn suốt ngày. :lol:.
    Có dịp vào SG em mời bác ly cafe & đàm đạo âm nhạc cùng bọn e.[/quote]

Thanks bác.
    Nhìn ảnh nhớ lại thời xưa em đú cùng đám bạn hút cả điếu Ục của đồng bào dân tộc. Qua ảnh em cũng thấy rằng tuổi trẻ hút (hít) thì phê, tuổi già nhìn cười sun sướng. :)

24. OldManChild

OldManChild Approved Member

Năm 2014-2015 thành viên kỳ cựu Roger Waters thực hiện tua diễn có tên là The Wall Live. Tua diễn được ghi hình và phát hành dưới dạng đĩa HD. Roger Waters mang theo 1 ê kíp thực hiện tua diễn hoành tráng cả về âm thanh lẫn hình ảnh. Với mục đích dựng nên một bức tường cả về âm thanh lẫn hình ảnh minh họa cho các tác phẩm. Âm thanh mang theo cả dàn nhạc giao hưởng chơi cùng ban nhạc tái hiện lại các tác phẩm của Pink. Về hình ảnh thiết kế sân khấu rất rộng, với mục đích dựng nên một bức tường, mở đầu show diễn Roger Waters cùng ê kíp lắp ghép dần một bức tường bằng vật liệu xốp, bức tường dần dần hoàn thiện đến giữa show diến và dùng các máy chiếu đặc biệt tạo các hình ảnh minh họa theo kiểu kiến trúc đồ họa siêu thực.
    Trích đoạn show:
    <iframe width="854" height="480" src="https://www.youtube.com/embed/Jvl0MDXH96M" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
    Tác phẩm nổi tiếng comfortably numb, ở phút thứ 6 Roger Waters đập tay vào bức tường tạo một hiệu ứng đồ họa đặc biệt. Các bác coi đến phút thứ 6 để thưởng thức đi.
    https://vimeo.com/147741028
    Roger Waters đã 70 tuổi, đây là một show diễn tuyệt vời hội tụ đầy đủ những gì tinh hoa nhất của Roger. Một show hoành tráng cả về âm thanh lẫn hình ảnh, một ê kíp tổ chức show chuyên nghiệp. Tôi đã phải tua đi tua lại để xem lại nhiều lần show này. Các bác thưởng thức đi đảm bảo không phí thời gian đâu.
    Mạo muội ném link cho bác nào cần.
    magnet:?xt=urn:btih:NVXKZTG6L6FZFFX2U4N5EV4HGX52EET7&dn=Roger%20Waters%20the%20Wall%202014.BDRip1080p.mkv&tr=http%3A%2F%2Fbt4.t-ru.org%2Fann&tr=http%3A%2F%2Fretracker.local%2Fannounce&xl=7336484652

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Càng thêm nhiều Fans tham gia thì diễn đàn càng vui .
    Nói thêm về Roger Waters .
    Sau khi Waters ra đi rõ ràng nhạc của Pink không còn dữ dội như xưa , phần hoà âm , phối khí thiêu thiếu một cái gì đó . Lý do thì có nhiều nhưng theo mình có 2 lý do chính như sau :
    - Một , đây là tay bass siêu đẳng mà người thế chân không đủ tài
    - Hai là tay này hơi hơi tâm thần hoang tưởng . Phàm mấy tay hơi tâm thần lại là thiên tài trong nghệ thuật
    Minh chứng rõ nhất là album Dòng Sông Vô Tận . Mình nghe kỹ và nhận thấy có nhiều đoạn rất hay , đang chờ cao trào nhưng chờ mãi không thấy , cứ lan man , lan man đều đều .Mua 450k , nghe chán bán lại có 300k
    Các huynh nghe được nguyên album của Pink là cao thủ rồi . Mình nhớ hồi năm 85 có được album The Wall - Vinyl - Mình quý như vàng , nghe đi nghe lại mãi nhưng sau những giây phút háo hức ban đầu nghe nguyên album thì mình đánh dấu những bài hay nhất và chỉ nghe nhẩy cóc thôi .
    Nhân tiện xin nói thêm về hậu bối của Pink Floyd - TOOL . Ban nhạc chơi cực hay , cực sáng tạo , lâu lắm mới có truyền nhân của Độc Cô Cầu Bại xuất hiện . Nhạc hay , độc đáo , phần trống , bass thuộc loại bậc thầy . Tuy hay hút hồn như vậy nhưng mình cũng không nghe hết album , chỉ chọn ra những bài xuất sắc nhất thôi .
    Đây là triệu chứng của người già ,mà già thì thể lực kém , khó tính

Share This Page

Loading...