Plinius và các phương án phối ghép

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by quantrungyen, 30/5/11.

1. quantrungyen

quantrungyen Advanced Member

Em mạo muội mở ra topic này để các bác đang sử dụng đồ Plinius có chỗ giao lưu.
    Ngoài Plinius em đã ghép và sử dụng với Dyn, em cũng đã nghe thử Plinius ghép với Accapela, ProAC D3.0 và cả Kharma CE-3.2. Nói chung Plinius vẫn luôn giữ được chất âm trong sáng, mạnh mẽ của mình. Thể loại nghe em thấy hợp là giao hưởng, hòa tấu và vài thể loại thuộc dạng thư giãn nhẹ nhàng, với loại Vocal thì e thấy tạm tạm.
    Về ngoại hình: em rất thích kiểu thiết kế đơn giản của hãng, điều khiển thì hầm hố và chắc tay.
    Về nguồn điện: hãng sử dụng tần số 50-60hz, còn hiệu điện thế 115-230v tùy chọn (đó thực sự hữu ích với các bác sử dụng nhiều hãng khác nữa phối ghép với Plinius)
    Xin các bác cho các phương án phối ghép khác và các đánh giá, nhận xét để anh em tham khảo.

Attached Files:

Tags:
  2. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Amp Plinius thường được chế tạo với nguồn xuyến rất to, cung cấp năng lượng dồi dào, dòng ra lớn, chắc chắn sẽ kiểm soát tốt dòng loa 4ohm như Vienna. Ngoài đặc tính âm chi tiết, rộng rãi, tinh tế và mạnh mẽ, khá phù hợp khi khai thác nhạc giao hưởng, thì em nghĩ nó còn khắc phục được vấn đề trung trầm còn hơi non của loa Vienna nữa. Chưa thấy bác nào ghép Plinius với loa Vienna nhỉ :wink:

3. walkman

walkman Advanced Member

Chờ mãi cuối cùng cũng có bác Quân mở FC của Plinius. Trên VNAV ngày càng nhiều người chơi Plinius. Em khoái đặc điểm like-tube của Plinius (như một số review về thiết bị của hãng). Thêm nữa, thiết kế của Plinius rất đẳng cấp, đặc biệt là remote. Hy vọng được học hỏi thêm kinh nghiệm của nhiều bác đã và đang chơi Plinius.

PS. Cặp loa của bác Quân làm em choáng, xây xẩm... :mrgreen: . Chúc mừng bác, đồ đẹp lắm :D

4. Audio Dream

Audio Dream Advanced Member

Cụ trình rì view của cụ đi.
    Các bác cho hỏi Plinius 8200 so sánh với 9100 thì mạnh yếu thế nào ạ?

Attached Files:

5. naboo

naboo Advanced Member

Em là người đã ghép Plinius với loa Vienna và cũng đã dùng qua 9100 và 8200, em xin rì viu theo cảm nhận của em ạ:

Cấu hình:
    1. CP Wadia 830
    2. Amp (9100 vs. 8200)
    3. Loa Vienna Mozart Grand (4ohm, 92db)
    4. Dây: int Blue Heaven, spkr 8TC, dây nguồn Dũng Audio

Theo cảm nhận của em thì Plinius khá hợp với loa Vienna nhưng có lẽ phải là dòng x200 (8200 hoặc 9200), có lẽ do loa 4ohm cần công suất cao, bản thân hãng Vienna cũng khuyến nghị dòng lớn.

9100: 120w/8ohm, current output 20A
    8200: 175w/8ohm class AB, current output 35A

8200 cho tiếng tốt hơn hẳn cả 3 dải, đặc biệt là những cảm giác khó chịu với 9100 là chói ở dải cao (những âm thanh cao như kèn, giọng nữ cao), sự khô khan thiếu ấm áp đều được giải quyết với 8200, âm của 8200 đầy đặn hơn hẳn và cảm giác chung là được kiểm soát tốt, vững vàng hơn 9100 khá nhiều.

Đây chỉ là cảm nhận với loa Vienna, khi em nghe 9100 ghép với loa Heco những hạn chế em thấy khi ghép với Vienna cũng giảm nhiều.

Nên có lẽ 9100 cũng không phải là tệ nhưng phối với Vienna sẽ hạn chế.

Attached Files:

6. walkman

walkman Advanced Member

8200 trơn và 8200MKII lại khác nhau nữa bác ah.

7. naboo

naboo Advanced Member

Vâng đúng rồi, của em là 8200 trơn thôi. Nghe bảo mkII có nhiều điểm hơn nhưng em chưa được nghe thử.

8. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Có lẽ 9100 là dòng đời mới nên chất âm có thiên hướng sáng hơn dòng đời cũ. So trên hệ thống đó, Bác thấy độ động của 2 em 9100 và 8200 thế nào ah?

9. quantrungyen

Bạch cụ, em có vài nhận xét nho nhỏ như thế này thôi:
    Với CDP 101 có chất âm trong sáng, sân khấu rộng nhưng bóc tách chi tiết lại không phải thế mạnh.
    Với ampli 9200 đủ sức điều trị những cặp loa khó trị với trở kháng 4ohm, độ nhạy xấp xỉ 90 db và công suất đỉnh khoảng xấp xỉ 300w trở xuống như với ProAC dòng D3.5, Dyn Contour S3.4 và Special 25... trở xuống
    Với bộ Pre M8 - Power SA 201 của e ghép với Consequence nghe dải cao và trung cũng được, nhưng dải trầm nghe ko thấy uy lực, lỏng lẻo chắc do thiếu công suất. Cảm giác nghe hời hợt lắm cụ ạ, nên e phải đổi ampli có công suất cao hơn thôi. Em thiết nghĩ bộ Pre-Pow hiện tại của em sẽ trị tốt với dòng Confidence C2 hoặc Saphire của Dyn thôi cụ ạ.

10. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Em cũng có vài tháng chơi hàng "còi" của plinius là 9100, bác nói đúng 9100 ở 1 điểm là tiếng trung cao của 9100 hơi "bén", nên nếu vào 1 hệ thống đang thiên sáng (loa, dây dợ) thì nó sẽ phản ánh cái này mạnh hơn khi nghe giọng nữ cao, kèn,... Tổng thể 9100 vần tốt trong tầm tiền.

Em thấy plinius có chất âm như ly champaign ý, trong trẻo, nhạc tính, nhưng không hề giống tube vì nó tĩnh, cân bằng, dàn trải và trong.

11. 777

777 Advanced Member

Em thì thấy về độ thiên sáng 9100 mạnh hơn 9200 (con này nghe tiếng đĩnh đạc hơn- chắc do hãng có rút kinh nghiệm :lol: ) nhìn chung cả hai con này thiên sáng ,chi tiết hơn các dòng ampli của các hãng khác nhưng sang trọng hơn chất sáng của Rotel nhiều ,nếu nghe giọng nữ như kiểu yao si ting thì rất tuyệt, còn giọng nam thì hơi nhẹ( như Chế Linh còn trai trẻ chưa hút thuốc) ,em khắc phục bằng cách thay dây tín hiệu thì thấy ấm hẳn như Chế Linh hát lúc phê thuốc lào vậy :lol:
    ps : bác Quantrungyen đã mua DA chưa có gì show lên cho AE chiêm ngưỡng với

12. quantrungyen

Em đang ngủ đông bác ơi. Giờ này đang nằm mơ vậy chứ không có đồ đánh nữa rồi bác ạ.

13. hung65

hung65 Advanced Member

Chào anh.
    Trước đây tôi cũng có thử ghép tại nhà ampli Plinus 9200 với loa VA BBG rồi nhưng không phù hợp (CDP Ayre CX-7e MP, dây tín hiệu balance Crystal Standard, dây loa Neotech). Âm thanh mạnh, chi tiết, có độ động tốt nhưng chói và cứng chứ không tự nhiên và mềm mại; nghe rất mệt (Chính Cửa hàng định bán ampli này nhận xét và mang ampli về). Tôi lại thấy loa VA BBG trung trầm hơi dày chứ không non.
    Kính.

14. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

trước em có chơi em này , nhưng ko thấy hợp nên ra đi rồi :)
    mạnh mẽ, dầy dặn, mạch lạc , nhưng thiếu tinh tế và uyển chuyển, ghép với vienna cũng ko hay . em đầu tư dây dợ và nguồn điện tương đối tốt , có thể ko hợp với hệ thống và gu nghe của em

Attached Files:

15. quantrungyen

Chính xác là còn có cái gọi là hợp nhau giữa các thiết bị bác ạ, và cả gu nghe của mỗi người nữa. Ampli của bác là SB-301 bác nhỉ, bác bán lâu chưa? E nhìn mà thèm quá đấy. :D

16. 0208_Audio

SA 103 class A bác ạ , em chơi được 2 tháng là ly dị
    nay em chơi toàn Naim rồi bác ơi

17. 0208_Audio

18. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

đúng là ăn thua do phối ghép, em ghép B&W802 với mcintosh mà nghe bị khô, thâm chí cả dải trầm cũng khô nốt, lấy plinus SA 100 ghép tách riêng bỏ cầu loa (cả trong lẫn ngoài) thì nghe ngọt ngào ngay, trc có bác cũng ghép SA-100 với 802 nhg đúng là vẫn khô, do dùng dây bi-wire nhưng vẫn là đồng chất, em phải ghép 2 đôi dây với tính chất khác nhau dùng cho mỗi dải mới ngọt đc

19. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Theo cảm nhận chủ quan của em Bác phối ghep như trong hình thi Dyn Co của Bác ko ra tiếng được ( Măc dù em đã từng đánh Dyn C4 với Audio Audio Note Power Amplifiers Conquest Silver 18W + M6 ) chắc Bác hơi bất ngờ nhưng phải nói là nhạc tính hay hơn hẳn Mark 436 + pre 26S ghép cùng C4. Trước đó em cũng ghép Dyn 25 em dùng được 4 năm cũng phối ghép ra được tiếng bass hay hơn hăn 802D cũng của em. theo quan điểm cá nhân của Em ngoài Plinius còn nhiều giai pháp, ko nhất thiết Phải Plinius +Dyn.

20. smallvill

smallvill Advanced Member

Tôi cũng đồng quan điểm với bác trong nhận xét này. Nếu ta mong một chất âm mềm mại, ngọt ngào, plinius sẽ chào thua. Khi phối với VA, cần lựa chọn các phụ kiện phù hợp để hạn chế sự chói gắt (rất dễ xảy ra). Tuy nhiên, ngoài giao hưởng, tôi thấy plinius + VA cũng tái hiện tiếng Piano & Guitar rất khá đấy chứ :) .

21. Quyềnh phở

@Bác Tai Lệch: em cũng vừa dưa góp vài lời với bác bên B&W rồi nha !

22. quantrungyen

Bác Quyềnh phở ơi, nghe B&W với Pli lại hay hơn với Mac hả bác, đúng là chẳng biết đâu mà lần bác nhỉ. Hồi mới chơi bộ đầu tiên, em vẫn mơ B&W với Mac đấy. Vậy mà dòng đời xô đẩy thế nào mà e chưa bao giờ có được ước mơ đó bác ạ. :D
    Khi e bắt đầu chơi Dyn, em cũng nghe thử nhiều phương án, trong đó có Dyn Focus 220 với Accuphase E530, với Mac MA6900 nhưng không ưng (dù cả 2 đều rất đẹp) nên sau đó em mới đến với Pli.

23. Quyềnh phở

Vâng bác quantrungyen, chẳng biết dư lào tai em nó lại thấy vậy , 1 phần chắc cũng do cục rề đèn, nhưng trc khi đó ghép C36 vẫn với giải pháp tách cầu+ dùng 2 đôi dây loa nó khác với để nguyên

SA 100 của e với SA 103 của bác 02_08 trên đây cùng 1 chủng đấy, nhg so với con GYphone mấy bác nói thì GP nó cho dòng lớn hơn nhiều đấy, mặc dù nồi cơm của SA 100 nó to khủng nhưng GP nó chạy dạng Duo cơ, 2 nồi 2 bên với 1 đống tụ, chất âm tương đương nhg uy lực (chắc do dòng) hơn hẳn đấy

K biết ae khác chơi SA có nhận ra nhiều k, nhg em thấy giữa A hay AB thì khác nhau rõ phết

24. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Bác thử dùng một cặp dây tốt đánh nối cầu xem thế nào? thích thì bác dùng nối cầu xịn luôn cho bộ phân tần đơ phải làm việc vất vả kẻo nó cạnh tranh nhau là bác hỏng bộ phân tần đó....hehe! :wink:

25. Quyềnh phở

Oái...vậy hả bác, gì chứ nghe chừng mất xiền là em sợ , để đi mượn đôi dây xịn về thử xem sao ;)

Share This Page

Loading...