Plinius và các phương án phối ghép

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by quantrungyen, 30/5/11.

1. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Bác có muốn thử 1 giải pháp giá chỉ gần nửa mà vẫn hay ko? Em ở HN, lúc nào bác mang loa Vienna qua thử nhé

2. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Mấy bác đang tìm hiato phono đã được chưa, có cảm nhận giống em về chất lượng rất tốt của built-in phono cho chiếc SS này không!

3. Vubinh

Vubinh Approved Member

Bác đã có 9200 để thử chưa? Bác ở hn lúc nào em mang qua cho bác thử.

4. ngocchau

ngocchau Approved Member

Chào bác Vubinh, rất cảm ơn bác, bác cho e xin số điện thoại để tiện liên lạc ạ. E đã pm cho bác rồi ạ.

5. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Tôi đang ngắm em ampli Hiato. Nhưng tôi chuyên nghe nhạc lossless từ computer, nên kg biết kết hợp DAC như M-DAC với ampli Hiato thì nghe nhạc lossless chất âm có hay không. Có bác nào đã chơi dạng này rồi xin cho một tí rì viu tham khảo. Xin da tạ.

6. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Xin các bác cho hỏi thêm để nghe nhạc vừa CD vừa lossless thì hai phương án sau đây, cái nào "tối ưu" hơn? ( tầm đầu tư cũng gần như nhau)

1/ AMPLY HIATO + M-DAC

2/ Bộ đôi WADIA : DAC 321 + AMPLY 315

Xin đa tạ trước các bác

7. Phuongnlh

Em vote số 1 (vì đang chơi Hiato, và nếu bác cần hỏi gì cứ PM cho em).

8. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Cám ơn bác quan tâm. Tôi chủ yếu nghe giao hưởng, nhạc cổ điển, violin v..v... trong đó lossless 70%, CD 30%, không chơi phono. Chất âm của Hiato tôi chưa được nghe mà chỉ đọc qua các comment, nhất là của Whathifi.

Theo bác thì HIATO nên ghép với DAC nào thì hợp? Vừa rôi tôi có đọc một comment khá nghiêm túc, có câu này khiến tôi lăn tăn kg biết HIATO có hợp vơi thể loại nhạc tôi thích hay khôngi

In barely concealed disappointment I have to conclude that the Hiato as tested barely justifies its price tag and does not offer better value than others here. What the Plinius does offer (comparatively speaking) is brawn without brains and its muscular and forthright musical message seems better suited to home theatre than dedicated home audio which demands more broad based aptitude.

Xin nhờ bác cho tí rì viu.
    Tks

9. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Link của bài đó ở đây bác phuongnlh ạ

http://www.audioreview.com/cat/amplific ... 17crx.aspx

10. Phuongnlh

Chào bác AudioABC.

Theo em thì phần review cũng tùy theo đối tượng và cách đánh giá mà không phải lúc nào cũng hoàn toàn đúng, ít nhất theo cảm nhận từ phía em.
    Ví dụ nhưng review nghiêm túc trên whathifi và theabsolutesound sẽ thực sự hoàn chỉnh và có độ tin cậy cao.
    Ván đề theo em cảm nhận thì tất cả mọi thứu sẽ phải phối hợp với nhau triệt để và hiệu quả để tạo chất âm thanh và nhạc tính cho người dùng, do đó tất cả mọi thành phần từ nguồn điện, dây dẫn, nguồn phát, dây tín hiệu, amp, loa và dây loa đều đóng góp vào yếu tố này.

Nếu bác có định hướng Hiato, cho em hỏi bác đang dùng cặp loa gì và nguồn phát CD ra sao.
    Một điều cực kỳ quan trọng của nhạc số là nguồn phát (dữ liệu và định đạng file), dây dẫn USB (computer - DAC) và DAC. M-DAC em chưa nghe, nhưng đánh giá whathifi cũng khác cao. Nếu bác định mua ở VN, bác nên tìm hiểu thêm M2Tech, thương hiệu Italia, phân phối chính hãng và chất lượng cũng như tầm giá em thấy khá ổn.

Về dòng nhạc, em chủ yếu Jazz, Jazz vocal và Classic. Nên do đó ai bảo hiato chơi giao hưởng không tốt là hoàn toàn nhầm. Theo em nó vẫn là chiếc SS Intergrated tốt và hợp lý giá, có thể trị rất nhiều cặp loa.
    Vậy chỉ còn là mức độ đầu tư của bác cũng như chiếc Plinus mà bác đang tìm kiếm.

Đây là 1 bài violin được chơi với Hiato, bác thử xem chất âm có hợp không:
    https://www.youtube.com/watch?v=8Tcrk8PQ9bs

11. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Cảm ơn bác đã cho nghe bản La Campanella của Franz Liszt rất thú vị.

Tôi đang dùng cặp Marantz PM8005 + SA8005+ Loa ELAC 243.2 + Dây USB Audioquest Cinnamon + Dây loa Transparent MM2. Tôi không rành thiết bị lắm, chủ yếu là tập trung nghe nhạc thôi chứ không nghe thiết bị. (Nickname của tôi là AudioABC có nghĩa là kiến thức về Audio thuộc loại ABC mà!) :D :D :D

Nguồn nhạc thì download từ website torrentproject.org. Nguồn nhạc của Website này phần lớn là được Rip từ các điã CD gốc của Amazon. Tôi đã mua nhiều đĩa CD từ Amazon để về nghe và so sánh (nhất là bộ The Complete Album Collection của Jascha Heifetz > 100 đĩa) thì thấy chất âm của các file FLAC không thua kém bao nhiêu. Nói chung là đang nghe ổn cho phòng 26 m2. Chỉ vì tôi muốn nâng cấp cặp loa lên Sonus Faber (Vernere 2.5 hoặc 3.0) nên mới có ý đi tìm Ampli mới. Không biết Hiato có hợp với loa Sonus Faber không?

Tôi khá tin vào đánh giá của WHATHIFI (dù dĩ nhiên còn có yếu tố thương mại). Vừa rồi, tôi có mua thử cặp loa Dali Zensor 3 được Whathifi đánh giá 5 stars về nghe thử. Rất xứng đáng là 5 stars trong tầm tiền theo đánh giá. Bởi vậy, tôi nghĩ những sản phẩm được Whathifi đánh giá 5 stars đều có giá trị. Cho nên tôi đang nhắm đến Ampli HIATO và con DAC CHORD QUTE EX (đều được đánh giá 5 stars). Nếu không ổn thì tôi định lấy ampli MCINTOSH MA8000 (có sẵn Built-In DAC để chơi lossless). Nghe nói Ampli này cũng hợp loa SF.

Vài lời với bác, đang chờ bác tư vấn tiếp.

Thân mến.

12. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Dây nối USB được nối với CDP SA8005 dể nghe nhạc lossless luôn.

13. kthien

kthien Advanced Member

có bác nào bán ampli plinius 9200 ới e nhé

14. Phuongnlh

Chào bác AudioABC,

Bác cứ nói ABC làm em rất sợ tư vấn sai cho bác, bác giận :), cá nhân em cuộc chơi audio này sẽ là vô bờ bến cùng với đam mê nên kiến thức và sự học hỏi, cập nhật luôn luôn nghiêm túc và đôi chút cả may mắn.
    Quay lại chủ đề của bác, em rất thích cái cụm từ "nghe nhạc thôi chứ không nghe thiết bị", điều này quá đúng nhưng ngược lại, nếu matching thiết bị chưa tối ưu thì csais thú "nghe nhạc" nó cũng bị giảm đôi phần cảm xúc. Bác là Fan của cụ Jascha nên em càng thấy sự say mê của thứ âm nhạc lãng mạn và cổ điển mà bác đang cảm nhận, em cũng thích cụ ấy (em có vài LPs) nhưng em sưu tầm cụ Oistrak, cụ Kogan, cụ Rabin.

Thực sự em vẫn nói, nếu bác nâng cấp lên một cái DAC tầm cao hơn hẳn thì lúc đó cảm nhận về nguồn phát nhạc số của bác sẽ thể hiện cực kỳ chi tiết, lúc đó bác sẽ càng cảm nhận rõ các file nhạc DSD hay high resolution (cỡ 200-300 Mb/song) cụ thể lắm. Cũng như vậy nếu nghe CD thường rồi chuyển sang SACD và hiện tại bây giờ là XRCD bác còn cảm nhận sự rỗ rệt hơn nhiều. Em cũng có 1 vài XRCD được thâu âm trong phòng thu qua hệ thống sử đụng K2chip, phải nói rất hoàn hảo, chi tiết và thực sự rất nhạc tính. Em nghĩ đây cũng là 1 cách bác có thể trải nghiệm thêm chút trên cấu hình hiện tại mà theo em có phần sẽ cải thiện thêm nhiều, cũng như em chưa thấy nói về đường tín hiệu RCA out của bác từ SA 8005 vào PM 8005. Đây cũng là yếu tố rất quan trọng.

Vả lại, thấy bác mua thêm cặp DAli, nghĩa là hướng của bác sẽ thay đổi triệt để toàn bộ hệ thống khuyếch đại, loa và dây dẫn...
    Em nghĩ nếu có thời gian rảnh, bác thử chạy đi nghe mấy phối ghép mà bác đang định hình sẵn, nếu ở Hanoi, em nghĩ không khó.

Em cũng một thời thích thiết kế, màu xanh blue của MA, nhưng hình như MA chỉ hợp với B&W và có lúc, em cảm thấy có 1 chút gì đó hơi bị trói buộc.
    Nhưng em vẫn nghĩ nó là cách phối ghép cũng như nguồn phát.

Theo cảm nhận của em, chắc bác đang muốn tìm hẳn một tầm cao hơn để trình diễn giao hưởng, vấn đề này cũng thú vị và biết đâu em có thể giúp được bác.

Nếu cần gì bác cứ hỏi nhé, hoặc PM cho em.

Chào bác

15. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Chào bác phuongnlh.
    Cám ơn bác đã có ý kiến tư vấn. Tôi ở Sài Gòn bác ạ

Tôi vừa đi nghe bộ setup WADIA gồm PRE-DAC 321 + Ampli A315+ loa SONUS FABER VENERE 2.5 tại show room Anh Duy. Đây có lẽ là một trong nhưng combo tương đối chuẩn để chơi computer audio, hình thức rất đẹp. Anh chuyên viên là người sành thiết bị và có cảm thụ âm nhạc rất tốt, đã bỏ công setup khá bài bản để tôi nghe thử, nhưng tôi thấy chất âm cũng không hơn bộ tôi đang có là bao nhiêu, dù được các tạp chí lăng xê rất dữ.

Bởi vậy tôi đang trông đợi để nghe thử chất âm con HIATO có khác gì chăng? Nhất là nên ghép HIATO với DAC nào là hay nhất? Ở Sài Gòn không có show roon để nghe thử Ampl Plinius như Hà Nội (?).

Nếu như dùng HIATO thì bác nghĩ nên ghép với DAC nào? Tôi sử dụng tiếp CDP SA8005 với con HIATO có OK không? Và có thể ghép với những loa gì? Hay là cứ phải rập khuôn theo công thức : hễ MCINTONSH thì ghép với B&W, hễ HIATO thì ghép với DYNAUDIO ... như các forum tư vấn?

Khi nào bác rãnh thì cho vài dòng hồi âm nhé.

Thân

16. Phuongnlh

Chào bác AudioABC,

Cá nhân em bác cứ giữ lại SA8005 cho đến khi bác cảm thấy nếu thực sự muốn đầu tư DAC thực sự khác biệt.
    Ở Saigon có đại lý mà bác, em search thấy http://www.hifiworld.vn/

Bác thử thu xếp qua nghe, chắc bên đó sẽ ghép Hiato và Platinium C1.
    Biết đâu bác lại hợp chất giao hưởng của Dyn.

Em có PM cho bác, bác cứ đọc nhé.

Chào bác.

17. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Bác phuong nlh ui,

Tôi đã liên lạc với hifiwworld ngay từ ngày triển lãm computer audio tại Sài Gòn hồi tháng 6 lận bác à. Show room này ở gần nhà người bạn tôi. Nhưng tôi được trả lời là chương trình demo cho khách hàng nghe đã chấm dứt. :( Nghĩa là nếu đồng ý mua thì họ đem ampli full box đến set up hoàn chỉnh tại nhà, chứ hiện nay không có hàng demo để nghe thử như một số show room khác, như Anh Duy hay Hòa Phúc. Kiểu này giống như cưới vợ mà chỉ thấy mặt mũi, còn giọng nói, tình tính, trình độ v.v... thì hên xui! :D

Tôi muốn nếu chọn được ampli vừa ý thì gắn bó với nó lâu dài cứ không thích cứ "nâng cấp", "lên đời" gì gì đó. Bởi vậy nên đành phải chờ có dịp để thử trải nghiệm thử Ampli HIATO + DAC vậy.

Mấy lời thăm bác.

18. kthien

kthien Advanced Member

em ở xa có mượn bác để thử được ko bác

19. Phuongnlh

Nếu bác có dịp ra Hanoi em sẽ thử cả Hiato và DAC với bác. Hoặc bác thử xem có ai có cứ đi nghe thử đi đã.

20. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ bác Phuonglh còn chơi FR-4 ko ah ?

21. Phuongnlh

Em vẫn chơi bác Buihoa à, bác dạo này có gì mới không :D

22. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ E cũng đang săn mấy món nhưng chưa gặp bác ah, hi vọng khi nào có dịp sẽ được thấy đồ Ikeda của bác.

23. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Thăm bác phuongnlh,

Cám ơn lời mời của bác. Gần 4 năm nay chưa có dịp đi công tác lại HN. Nếu tương lai mà ra gặp được bác để lai rai thì hay quá.

Tôi thấy có anh khoai Tây này xài HIATO với DAC nè.

http://www.xtremeplace.com/yabbse/index ... c=109033.0

Source: MacBookPro
    Player Software: PureMusic
    Library: iTunes
    DAC: Calyx 24/192
    Int.Amp: Plinius Hiato

Speakers: Dyn C1

Chơi Hiato với Dyn C1 thì chắc hay (tôi chưa được nhe) nhưng hơi năng đô, bác à! Tôi dự đinh nguyên combo chỉ tầm < 200T thôi.

Tôi đang cố gắng tìm chỗ nghe setup HIATO + DAC để quyết định theo chân bác! :D

Thân mến

24. Phuongnlh

Chào bác ABC,

Thực ra vấn đề luôn là mình nâng lên nhưng phần ở lại vẫn vấn vương :).
    Em chơi Hiato w/phono và Special 25, vì dải trầm S25 khoáng đạt hơn nhiều.
    Em không dám nói quá về DAC, vì khi chọn đồ đánh tương đối thì DAC cũng sẽ chạy theo rất nhiều nếu ưu tiên nguồn nhạc số (có khi cái DAC hay sẽ gần như số tiền bạc định đầu tư bộ combo).

Chào bác.

25. quantrungyen

quantrungyen Advanced Member

Sau một thời gian đào ngũ sang Gryphon, giờ em lại quay về Plinius, một phối ghép kinh điển với Dyn. Nhưng lần quay lại, em lấy dòng cao nhất là Tautoro và Reference để oánh Saphire cho nó hết thuốc luôn các bác ạ

Attached Files:

Share This Page

Loading...