Pow bán dẫn nào trong tầm 10-15tr chơi nhạc cổ điển tốt nhất

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by vinh67, 29/5/16.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Re: Pow bán dẫn nào trong tầm 10-15tr chơi nhạc cổ điển tốt

Em nghĩ muốn dễ thì dễ mà muốn khó thì khó hà... Hồi xưa nghe giao hưởng qua FM cũng ổn, mà giờ nghe qua MBL có khi cũng không ổn...

2. audioinme

audioinme Advanced Member

Về cơ bản qua quá trình chơi nhạc em thấy power có công xuất khoảng 100w/ kênh khả năng chơi classic tốt
    Về thiết kế thì 1 cặp sò mỗi kênh sẽ tiếng chính xác và dễ nghe hơn nhiều cặp mắc //
    Về thiết kế mạch ít linh kiện chạy ngắn sẽ tốt hơn qua nhiều tầng lọc
    Về nguồn cấp smps hay xuyến ko quan tâm lắm cần cỡ ..700va >
    Về thương hiệu & giá ( cái này tế nhị và khá nhiều tranh luận ) nhưng nếu biết tìm và chọn với tầm 15t như bác chủ topic đề cập là có thể mua tốt vấn đề là phải seach khá kỹ trên các diễn đàn thế giới
    Em xin phép mở rộng một chút thêm là phần power có trách nhiệm đẩy tiếng nhưng phần pre & nguồn phát là rất quan trọng trong nghe classic bởi vì nhạc này rất nhiều cung bậc & nhiều nhạc cụ chơi với nhau nếu text nên chọn concerto & symphony
    Để cử bài text : mahler symphony 5 , 1812 bản living audio , violin concerto s&s no3 , beethoven piano concert 5 ...........
    Về loa là tối quan trọng nên chọn đôi loa có 4 đường tiếng 1 super trep , 1 trep , 1 mid , 1 bass chuyên dụng để có thể đánh giá được đầy đủ
    .... Có những người đang sở hữu loa 3 , 4 đường tiếng nhưng ko có nghĩa là loa đó đủ dải
    Em ví dụ như này :
    -loa 3 đường tiếng nhưng phải nên xem là loa đó 1 trep & 1mid & 1 mid bas hay là ...
    Về cơ bản nếu như đôi loa trên thì thiếu super trep & bass chuyên dụng
    Những đôi loa sở hữu midbass ( trung & bass cùng 1 củ loa ) thì tiếng bass sẽ dễ mạnh ngỡ như là bass sâu nhưng cái này có thể là ngộ nhận . Những đôi loa dùng bass chuyên dụng thì nghe bài nào có bass thì mạnh , bài nào ít bass thì nhẹ ... Loa này là loa chính xác nghe ko có cảm giác đều đều & bass có cảm giác một chiều ...
    Còn về loa thiếu super trep thì cái này quyết định độ phân tán cũng như cảm giác không gian rộng , hẹp ...
    Tất nhiên mỗi hãng họ có cách làm khác nhau & ra kết quả khác nhau
    Đây là em mở rộng ý ra một chút để chánh tình trạng cứ loay hoay chọn power cho khoẻ ...nhưng để tái tạo bản nhạc classic khoẻ là chưa đủ anh vận động viên cử tạ khác với vận động viên điền kinh về độ dẻo dai
    Tất nhiên chỉ là ý riêng em

3. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Chỉ là nhạc cổ điển thôi mà, quá đơn giản. Em đề xuất PKN 3PHASE-40K:

- 4000W/loa 8ohm
    - 7500W/loa 4ohm
    - 10.000W/loa 2.6Ohm

Pow này đánh nhạc "cổ điển" thì đứt "cổ" đi Văn "điển" :lol:

Attached Files:

4. SML

SML Advanced Member

Theo em không có nhạc cụ gì trong dàn cổ điển có âm vực lên cao đến mức phải huy động đến em super trep ra làm việc đâu bác nhỉ? Hài hủng các kiểu cũng chưa đến được. Chưa kể các bản hay toàn thu live, lúc thu cũng phải cắt tỉa trên dưới chống tạp âm...

5. audioinme

Hi bác , bác thử gắn super trep vào xem có khác không nhé , nhạc jazz , nhạc vàng ... :D

6. SML

SML Advanced Member

Ơ, đang nói cổ điển mà bác!

7. audioinme

Đúng vậy bác . Ý em là nhạc classic có nhiều nhạc cụ hơn sự khác biệt có thể là rõ hơn :D

8. SML

SML Advanced Member

Trao đổi tí cho vui thôi mà bác! Thi thoảng lượn ra ngoài lề tí nhưng chung quy lại vẫn bám sát chủ để, mục đích là xem yêu cầu thế nào để chọn đồ chơi cho chuẩn đúng không bác!

9. audioinme

Hi bác , trao đổi thông tin để mọi người nếu chơi có cách để tham khảo trước khi mua thôi bác ạ . Để tránh tình trạng mua đi bán lại mất thời gian cũng như sự chán nản trong phối gép :D
    Power hay giá hợp lý cũng có hãng B&K của mỹ . Trước shop ngọc ánh có chiếc này ko biết bán chưa , seach cũng có khá nhiều lời khen ngợi :D

10. taddiatone

taddiatone Approved Member

Không thiếu những amplifier có công suất <100w mà vẫn đáp ứng tốt các yêu cầu về dải tần, không gian, ví dụ: Pioneer A09, Yamaha Bx-1. Ngoài ra, những amplifier Class D thừa sức phối ghép. Vấn đề là cặp loa có đáp ứng đc hay không, và 1 yếu tố mang hơi hướm chủ quan nữa: hợp hay không hợp.

Nếu bác đưa ra những nhận định về kỹ thuật thì bác phải có những chứng minh cần thiết cho nhận định đó, nếu không, thì chỉ là cảm tính cá nhân.

Quan điểm này đúng nhưng chưa đủ. 1 power tốt còn đáp ứng và mở rộng cả không gian nghe nhạc.

Với dòng nhạc cổ điển, mà bác mang mấy bản symphony hay kiểu đại bác để test thì sorry, người nghe chắc ngấy tận cổ hoặc phải dỏng tai, định hình và ... đợi đợi những đoạn cả dàn chơi và ồ lên "abcxyz".

E đọc đoạn này của bác xong, quá ngán ngẩm với trình độ cao siêu của bác, tự thấy mình kém cỏi quá, nên thôi, tạm biệt bác, e lại quay về cái ao làng của e.

11. audioinme

- vậy bác có thể saech xem 1 cặp \\ hay nhiều cặp mắc \\ nhé . em đã từng đọc qua trên topic 1 diễn đàn tây có đề cập . còn về trải nghiệm em đã từng dùng thử qua tri amp , tri dây... rồi nhưng tóm lại công xuất khoẻ hơn ko có nghĩa là kêu to hơn , đôi khi còn ngược tác dụng
    - xin lỗi bác hiểu nhầm ý em về bản 1812 , nghe bản này mà chú ý đến đoạn cuối bắn bùm bùm ...thì là sai lầm khá lớn , vì bản nào chẳng có , nhưng bản living audio chơi mộc , thu âm tốt & có nhiều cảm xúc ... còn tiếng đại bác ở bản thu này ko nên làm tham chiếu vì em có cảm giác hơi nhoè không gọn như những bản khác
    còn piano tại sao chọn beethoven vì phong cách anh hùng , những nốt dương cầm như biểu lộ trạng thái cảm xúc mạnh
    còn violin chọn bản s&s no3 vì bản này chơi với biên độ nhanh chậm khá khác nhau cũng như đòi hỏi đôi loa phải có độ hãm tốt , amp cần mạnh nhưng ko nên quá căng gây cảm giác mệt mỏi nếu nghe volume mức cao
    mahler no 5 cúng như ý trên
    và điều quan trọng là thiết bị nên thể hiện được cảm xúc âm nhạc chứ ko phải chỉ uỳnh oàng như khi nghe mấy đĩa text , demo
    còn vế dưới em chả cao siêu , nó là thiết kế loa , người dùng trả tiền nên xem kỹ thiết kế loa trước khi mua cho gần với mục đích sử dụng
    tất nhiên chỉ là ý riêng em

12. taddiatone

taddiatone Approved Member

lạy cụ, cụ ăn j e cúng.

Share This Page

Loading...