Pow Sub Class D 700W bé tẹo

Discussion in 'Bán dẫn' started by 3RuaDongNai, 31/8/14.

1. conchimgia

conchimgia Advanced Member

ngắt điện xong đợi tụ điện xả gần hết thì âm thanh lại dc, cứ đóng điện là kêu bé và rè

2. conchimgia

đã lắp xong irs900 đóng điện rồi, nhưng kêu rè quá

3. conchimgia

bật thang x1 kiểm tra chân low và hi với các chân bs tương ứng của IR2110 thấy gần như bị chạm chắc ir đểu thật

4. conchimgia

tình hình em đã lắp cả 2 PCB D900 và D200 và đều thất bại chán quá. D900 chạy thì có chạy nhưng đóng điện bị trùng dẫn .Em đấu 1 cặp bóng đèn 100w nên phát hiện ra và ko chết con nào. mặc dù có trùng dẫn nhưng nhạc vẫn chạy và vỡ tiếng.Đóng điện chưa cấp bias thì không trùng, cứ cấp bias là bóng dây tóc sáng.
    Với D200 thì bị hú rít và rè. Theo như bác lengkeng nói 74hc00 dỏm , không biết mua con 74 này ở đâu sài được ạ, em ở Nam định có thể mua từ HN cũng dc
    D200 dùng Tip122 và irf640N.

5. conchimgia

đã kiểm tra tất cả các pcb chưa có lỗi. CÓ lẽ ir2110 không phải loại dùng được, Có ai biết ir2110 sài tốt mua ở đâu không nhỉ?

6. conchimgia

update tình hình rất lạ. Sài irfp250N và irfp460 lắp trở gate 100 ohm mới chịu chạy nhưng mở to rè, lắp gate 47ohm thì giật giật xẹt xet, lắp 10ohm thì im re ko nhúc nhích lạ ghê.

7. lengkeng

lengkeng Advanced Member

IR2110 mua 10 con về chơi giờ không biết quăng đâu. D200 bas đánh bạo lực kinh khủng, đánh hút dòng quá nên die 1 em do cháy cả đường đồng mong manh trên cái bo nguồn làm lệch nguồn cháy mạch công suất. giờ nhìn đẩy bãi China thiết kế ngon giá rẻ mua về nện cho nhanh. China công nghệ đi trước mình cả chục năm.

8. conchimgia

em tưởng apex d200 này ra từ 2013 thôi chứ china làm gì đã có hả bác. D200 hiện tại của em mới cho chạy 250khz thôi, lên cao ir2110 lái không nổi ạ. Cái vụ mosfet rè em nghĩ do điện dung cực cổng lớn quá nên hao dòng khiển

9. conchimgia

em chỉ là gà nhưng em chắc cũng đoán pcb của bác thienchay có vấn đề chứ pcb của apex ủi y chang toàn 1 phát ăn ngay maxvolume ko rè.

10. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

Ir2113 thay cho 2110... fet dùng IRFP4229 được ko các bác.. class d này chơi được ko

11. EllMoNTD7

EllMoNTD7 New Member

Có bác nào giúp em với, board làm xong đóng điện, kẹp que đo ngõ ra sau 5s thì thấy bị rò dc (bằng với giá trị nguồn cấp). Về phần cuộn cảm phải quấn từ 20mH tới 22mH phải không? Giá trị nhỏ hơn có sao không? Lõi em mua ở tiệm trên NT chỗ mà các bác chỉ về cuốn khoảng 30 vòng mới chỉ được 0.20mH. Có cách nào kiểm tra con irfs 9240 còn sống không.
    Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người, ah em làm theo mạch 700w ở trang đầu.

12. conchimgia

Điện áp dò DC ra la bao nhiêu nhỉ, nếu khoảng đưới mv là chuẩn còn trên la do mosfet cui. bác tháo Fet ra đo chập áp GS xem thế nào ?

13. EllMoNTD7

EllMoNTD7 New Member

Không biết em làm theo cách này có đúng không, gắn tất cả linh kiện hoàn chỉnh, chưa gắn con irs2092, cấp điện và đo DC ngõ ra nếu không có gì bất thường thì sau đó gắn ic vào. Em làm đi làm lại mạch này 4 lần rồi nản quá, toàn bị chết ic và fet.

14. EllMoNTD7

EllMoNTD7 New Member

Có bác nào ủi mạch 700w trang đầu chưa? Mạch có hoạt động không, em làm hoài vẫn chưa được, lần cuối kiểm tra rất kĩ không có sai sót nhưng vẫn không chạy :confused:.

15. conchimgia

về lí kể cả tháo IC ra bạn vẫn phải xả sạch điện kí sinh ở cực G trước nếu không đóng điện là Fet lên đường nếu ngõ ra có tải. thứ 2 là 1 trong 3 thành phần IC và 2 mosfet dẹo thì buộc phải thay cả 3. Class D mỗi loại mosfet thay vào là biến ra 1 con mới rồi

16. Xuantunt

Xuantunt Approved Member

Mọi người cho hỏi chút. Mình tự mò chứ k phải bên điện tử. Xem mấy mạch ở đây in-out toàn thấy 2 dây. Mấy mạch classD này đều là mono phải k? Trường hợp mình muốn làm 2 kênh thì mình phải làm 2 mạch đúng k nhỉ?

17. EllMoNTD7

EllMoNTD7 New Member

Đúng rồi bác, mỗi board một kênh, mạch này khó kiếm con 2092 chân cắm, nếu chỗ bác việc mua linh kiện dễ dàng thì mới nên làm.

18. Xuantunt

Xuantunt Approved Member

Mình làm D200 bạn ơi, mình làm thành công rồi. Có mỗi nguồn 45-0-45 để test vặt tiếng to hết cỡ, dùng loa vi tính mà thấy tiếng vẫn bé chứ k như giới thiệu 7-800W

19. lengkeng

lengkeng Advanced Member

Loa vi tính ăn nhằm gì loa 20 Cm đánh còn banh xác

20. Xuantunt

Xuantunt Approved Member

Thế mới thắc mắc mà bạn thấy ae bảo đánh cặp sub 5 tấc mà mình test loa vi tính vẫn thấy bé. Lúc đầu cứ nghĩ cho volume tầm 2-30% là to lắm rồi, ai ngờ max volume cũng chỉ bằng mạch TDA sẵn theo loa.

21. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Nhiều bác nhầm lẫn rất nghiêm trọng giữa công suất và gain. Kêu to hay nhỏ là do độ lợi của toàn mạch nó quyết định (gain), chẳng liên quan gì đến công suất. Bác chơi loa vi tính thì nó kêu bằng mạch lắp sẵn là đúng rồi :(.

Còn lắp vào cặp loa 3 tấc mà cái mạch nó kéo nổi thì mới liên quan đến công suất nhé bác ;).

22. Xuantunt

Xuantunt Approved Member

Loa mình nó có âm ly ngoài bạn ơi, k phải loại nằm trong loa sub. Mình test là mình bỏ âm ly theo loa ra ngoài và cắm trực tiếp loa vô mạch D200.
    Mình k phải dân chuyên chỉ vọc vạch đâm ra bạn nói mình k hiểu lắm. Bạn có thể giải thích giúp mình theo kiểu nào dễ hiểu đc k? Dùng từ chuyên môn mình chưa đủ trình đọc hiểu. Thank!

23. conchimgia

nói đơn giản như thế này. Con D200 này công suất chung chung 400w chẳng hạn. và con AMP của bạn công suất 200w. Có nghĩa là công suất nó cao gấp đôi con AMP kia. Giả sử 2 mạch này đều có 1 pre khuyech đại tín hiệu cho ra âm lượng ngang nhau thì mạch D200 sẽ kéo được nhều củ loa cùng lúc nều mỗi củ tiêu tốn 200w.

Xuantunt likes this.
  24. Xuantunt

Xuantunt Approved Member

Hôm nay mới có nguồn 56-0-56 và bass 20 để test. Tiếng vẫn bé so với lúc test loa vi tính. Xem đi xem lại mạch + lk gắn chuẩn k sai tý nào.
    Mẹo chống ù hay rè rè là gắn cho nó lõi ferit bé bé hình tròn vào chân giữa fet đơn lẻ bên ngoài. Con fet này ae dùng k biết có nóng k? Mình dùng toàn mạch chỉ đúng con trở 4k7 2w+con Fet lẻ (k biết nó có chức năng gì ) là khá nóng. Khi thêm lõi ferit vào chân D con fet thì hầu như fet nào trên 100V đều dùng đc k bị lỗi về đường tiếng.

25. lengochlong

lengochlong Approved Member

Có cụ nào còn quan tâm đến chủ đề này nữa không. Mình ngồi lướt từ đầu đến cuối thớt này nhưng vẫn không thấy cái schematic của D200 V2. Bác rùa up lên toàn chỉ là PCB với linh kiện. Em thì lại cần mạch nguyên lý để tự vẽ. Có cụ nào có không up lên cho em xe với. Cụ Rùa còn ở đây thì hiện hồn up cho em xin cái Schematic D200 V2 với nhé!!
    Thanks Các cụ

Share This Page

Loading...