PRE AMP 26

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Record, 23/6/08.

1. will

will Advanced Member

Kính các Bác
    Các Bác làm em cảm động quá chừng. Mới ngày hôm kia thôi em cứ lo là không biết có cao thủ nào truyền bí kiếp hay không, nhưng chỉ nội hôm nay thôi thì em hội lỉnh được Bí kiếp quá chừng chừng luôn, xem ra có thể gởi Ngân hàng để sinh lãi được rồi :D . Em sẽ làm từ từ thật nghiêm túc(cái tật em hay ẩu) để không lãng phí thời gian mà các bác đã dành cho em. Một lần nữa xin Cám ơn các bác & lời chúc sức khỏe. Thân
    @ Bác Taito: Em sẽ thử hết Bác ạh. Cám ơn bác
    @ Bác NCC:
    1. vụ xài biến áp em cũng đã lo sẳn hậu sự(em có chừa trống Chassis rồi)
    2 & 3. Em đang tiến hành làm lại bộ võ nguồn khác to hơn + giải nhiệt hoành tráng hơn, cũng là chuyện hậu sự. Nay mai em phải gặp Bác rồi :D . Chúc bác khỏe

2. will

will Advanced Member

Hehe, Bác nói nhỏ với em kiểu này chắc em phải la làng quá :lol: em đọc 1 lèo mà thấy hoa cả mắt :( Có thương em thì bác cứ Nói lớn hộ em tí :D .
    Chúc bác khỏe. thân

3. will

will Advanced Member

Kính báo với các Bác. Sau khi được các bác truyền đạt kinh nghiệm sử lý Hum cho pre DHT #26, em liền quấn 02 cục đốt tim(có màng chắn tỉnh điện) rời cho 02 cây UX226, kết quả là vượt trên sự mong đợi, Hum + ù nền biến đi đâu mất tiêu, chỉ còn tiếng muỗi mòng nho nhỏ thôi(kê tai gần loa cách 1m mới nghe :( ) cái này em nghỉ chắc cũng trị được, bởi vì em đang treo lòng thòng 02 cục đốt tim bên ngoài & cũng chưa làm tới vụ chêm miếng đệm cho đế đèn. Bây giờ em tiến hành làm lại kỹ càng bộ nguồn thật vững rồi tính tiếp, có gì khúc mắc nữa em sẽ lại làm phiền các bác nữa.
    Em mừng quá
    Xin cám ơn các bác

4. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Bạn thử dùng vòng chắn nhiễu che bên ngoài đèn nối với mass chassis xem sao .

5. will

will Advanced Member

Kính Báo với các Bác, con #26 của em chạy ngon lành rồi. Âm thanh trở nên trong trẻo ấm áp hẳn ra. Các chứng bệnh như: Ù nền, Muổi, E, Mid Hi bị dơ, Regular nóng kinh khủng, đã biến mất tiêu. Hiện nay kê tai vào sát loa vẫn không nghe Ù & sôi(1 bên vẫn sôi rất nhỏ, sát tai mới nghe). Regu 317 da bớt nóng rất là nhiều nhờ đấu // 02 con. Microphonic vẫn còn nhưng có giảm khá nhiều(em sẽ thử tiếp chiêu của bác nvduybom).
    Nói chung cho tới giờ phút này em cảm thấy rất hài lòng với chất âm mà đèn 26 mang lại, thật đáng để làm, để vật vã & cuối cùng là Hạnh phúc.
    Một lần nữa xin gởi lời cảm ơn đến các Bác đã hết lòng chia sẽ kinh nghiệm quý báu cho em.
    Chúc các Bác & gia đình luôn Hạnh phúc
    Thân

6. SixL6

SixL6 Advanced Member

Hôm nào đem pre 26 text trên loa độ nhạy trên 110db mới chắc ăn bác Will ơi :)

Chúc cuối tuần dzui !

7. will

will Advanced Member

Bác xúi dại em xài Lowther rùi :(
    P/s: Bác SixL6 nên để ý tới con 26 này đi, không uổng công & phí của đâu bác.
    Chúc khỏe. Thân

8. vua bo cap

vua bo cap Advanced Member

Chúc mừng bác Will nha, em thấy bác vật vã với nó, giờ thì chắc hẳn là bác đang hạnh phúc rồi, em cũng mong được cảm giác như bác (nhưng giờ mới là giai đoạn bắt đầu :lol:, dĩ nhiên là chưa dám mơ đến pre 26). một lần nữa chúc mừng bác !
    Thân.

9. curock

curock Advanced Member

Em lắp theo mạch vt52.com đốt tim tube 26, y chang mạch này thay lm350 bằng lm317, trở sau lm317 là 2 con 3 ohm song song nhưng khi lắp 26 vào thì sụt áp còn 0.13V nên đèn tắt ngúm :cry: . Phần nguồn và tín hiệu em đã làm xong hết, chỉ còn em đốt tim này. Chờ xin ý kiến chỉ đạo. TKS.

10. SonTung

SonTung Advanced Member

2 con 3ohm song song thì đúng hơn bác ơi

11. curock

curock Advanced Member

Sorry em nhầm, phải song song chứ lỵ, chắc tại 2 giờ sáng nên không còn minh mẫm nữa rùi :) tks

12. curock

curock Advanced Member

Báo cáo pre em đã cất tiếng chào đời, nghe ấm áp nhưng không quá suất xắc như mong đợi, hiện tại em đang phối với monoblock 211. Xin các bác chỉ giùm cách phối này có hợp chưa. Em lắp theo 2 sơ đồ sau.

Pre này em quấn 2 cuộn đốt tim riêng trên 1 chassic nhưng vẫn còn hum (cách 2m thì hết nghe), xoa xoa vào 1 bên đèn thì có tiếng ù còn bên kia không bị :roll: , gõ vào chassic thì vẫn còn ít microphonic. Theo ý kiến chỉ đạo em xin tiến hành như sau, có gì xin chỉ giáo thêm:
    1. Cách ly đế đèn và chassic
    2. Mặc áo cho 26 (sợ nó lạnh lại ho thì mệt em) >> xin phép mượn phát minh vòng đánh trứng inox của quangminh
    3. ...

13. SonTung

SonTung Advanced Member

Ù vậy lớn quá bác ơi, thử tách phần nguồn riêng ra 1 chassic khác, lót ron cao su nơi bắt chân đèn 26.
    Còn về chất tiếng thì em đoán: nếu điện áp, trị số linh kiện đã đúng theo mạch, thì chỉ còn lại khâu chất lượng linh kiện thôi ạ, nhất là con tụ xuất .22uf đó bác, bác tìm tụ Jensen nâu gắn thử :) .

14. curock

curock Advanced Member

Ua 120V em nghỉ hơi thấp, chắc tăng lên khoảng 150V. Trở thoát cathote hơi cao 3k, chắc giảm xuống còn 2.2K, để gắn thử tụ jensen vàng xem sao.

15. Bigwall

Bigwall Advanced Member

Em xin biếu bác cái này bác cho chạy thử xem thế nào nhé. Em tính ra thì tín hiệu từ CD => tube 26 tín hiệu vào lưới 26 ít quá => hơi méo :mrgreen:

16. Record

Record Advanced Member

Mình thấy phần nguồn bác làm kỹ hơn em rồi sao vẫn bị ...nên không góp ý gì được .
    Riêng về ghép thì theo ý riêng thì : 26 hợp với 45 và 300B hơn là 211
    Thân

17. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Ra quá nhỏ.
    Ra = điện trở chưa xứng tầm với cặp đèn 26 lừng danh ( cái này dân gian gọi là vợ khỏe chồng yếu).
    hic hic

18. curock

curock Advanced Member

Em đã cho bé nó vài viên thuốc tiên của các bác nên ok rùi, microphonic còn 1 ít nhưng không đụng vào thì đâu có sao :lol: . Em này chỉ có tội là gain hơi thấp :(
    À Em muốn tăng Ua >> thì tăng B+ hay sao >> tăng tụ lọc nguồn hay giảm trở ?

19. curock

curock Advanced Member

Theo Vt52 mạch RC này có đặc tuyến thẳng đẹp lắm mà :roll: . Xin lĩnh giáo cao kiến của bác, em có thủ sẵn 1 cặp choke plate thay vào xem sao (nghe lói là 200H tại 1Khz- made in Mr Kiên xồm) không biết dc không bác.

20. Record

Record Advanced Member

Em cũng đang sữ dụng mạch như vậy .Sẳn ghé qua thì nói giúp cụ thể thêm chút nửa về Ra đi bác ThuyLT ơi !!

21. dachue

dachue Advanced Member

Thay thử đi , chắc chắn sẽ hay hơn .

22. will

will Advanced Member

Đối với con 26 này thì đầu tiên em chạy theo Đặc tuyến 1 của Bác BIGWALL:
    Ra=22K
    Ua=150V
    Ia= 6mA
    Rk=2.2k
    Và hiện nay em cho nó chạy theo đặc tuyến 2 của Bác Bigwall:(em cũng thấy trên VT4C họ cũng chọn đặc tuyến này)Và em thấy khá ổn
    Ra=22k
    Ua=140V
    Ia=5mA
    Rk=2k

Theo em thấy thi Gain không bị thấp, không biết nếu xài Plate Choke thì thế nào vi em chưa thử, còn xài Biến áp thì chắc chắn là thấp rồi. Festival BH kỳ rồi Bác Hải có lấy con 26 của em ghép với 211 của Bác ấy và thấy đánh cũng rất đạt, nhưng em cũng vẫn thích nó chơi với 45 hơn cả :D
    @ Bác Curock: bác xem kỷ lại phần đốt tim đi, vì nó là DHT. hồi đó em bị nó vật vả cũng vì cứ hay quên cái vụ này(lưu ý nhất là nhôm giải nhiệt phải riêng từng kênh & cách ly với mass võ)
    Thân mến

23. tai-to

tai-to Advanced Member

Hi bác Curock.

Thông số bác Wil đưa ra, em đã sài thử khoảng 1 năm, tiếng ngọt lịm. Nhưng nếu muốn có chút cá tính, gồ ghề thì cần tăng cao áp lên khoảng 180V (Bác cứ đúng data sheet mà làm). Thấy khác ngay, và không muốn quay lại chế độ 150v nữa.

Chúc bác vui.

24. will

will Advanced Member

Để em đu theo Bác vụ này, nghe thấy ham quá :D

25. curock

curock Advanced Member

À con pre lại phát ra bệnh này: khi volume lớn, em vịn tay vào biến trở chỉnh hum thì nó im bặt , còn buôn ra thì ré um lên :cry:, vặn volume nhỏ thì hum không đáng kể

Share This Page

Loading...