PRE AMP 26

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Record, 23/6/08.

1. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Không biết bác đã thử hàn nối mass cái vỏ volume chưa ạ?

2. curock

curock Advanced Member

Em toàn làm khuya, , thiếu sót thiếu sót, tks. Tiện sếp tư vấn dùm cái vụ phối hợp trở kháng này luôn nhé (pre 26 và 211). Tks
    Thân

3. curock

curock Advanced Member

Em đã chỉnh và thấy cải thiện, nhưng khuya qua lọ mọ đi lại toàn bộ dây mass thì sinh ra tật mới, khi bật volume nhỏ thui thì 1 bên bị ù xì hum :cry: , còn bên kia im re. Càng vặn to volume càng ré lớn, volume max bên kia hum chút đỉnh.
    Vẫn còn tật "sợ người" :( , chắc phải dùng tuyệt chiêu vòng đánh trứng che em nó lại. Em nghi 1 phần do phối hợp trở kháng sai nhưng sao lại bị 1 bên hỉ :oops:.
    Chờ xin ý kiến chỉ đạo.
    Thân

4. will

will Advanced Member

Có phải bác bị bên nằm gần đèn nắn hay phía bên nguồn phải không? thử lấy tay hay miếng kim loại chặn ngang xem có hết không nhá, rồi tính tiếp.
    thân mến

5. Record

Record Advanced Member

Bác thử thay quách cái chiết áp chỉnh hum bằng 2 con trở 22 ohm (Pre của em cũng không có chỉnh hum ) , Bác Hamcq có phán thêm bàn thờ là thêm con ma đó .
    Thân

6. curock

curock Advanced Member

Sau khi áp dụng hầu hết các chiêu em vẫn bị ù hum đeo bám, em hơi ngạc nhiên :oops:, nhưng vô tình hàn lại cho chắc chắn dây mass nguồn vào chassic thì tự nhiên im re >> bài học sơ khai cho người mới cầm đũa là các mối hàn phải chắc chắn :lol: .

7. tai-to

tai-to Advanced Member

Chúc mừng Curock đã thành công với Preamp26 !

Như vậy bệnh là do chưa cẩn thận thôi :mrgreen: , nhưng nếu mà tháo hết ra đi lại cẩn thận thì ...vẫn bị ù đấy, chả biết đường nào mà lần :D

Chúc vui vẻ

8. nguyenphamhung

nguyenphamhung Approved Member

chào bác curock!!!
    bác cho em cái hình em nó và schematic, em cũng định làm cái rề nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu.
    nguyên ngày mùng 1 em cũng bị ù hum lung tung với cái el34, cuối cùng nhờ ông dượng qua chút tết thấy lui thui lấy hoáy, ổng chỉ cho cách đo ocsilo và cách đi mass, thì phát hiện ra em đi sai con trở do cũng làm ban đêm nên đọc nhầm trị số trời ạh nó hành em hết mấy ngày tết...tháo lung tung hư hết cặp tụ nối tầng và mấy cái volume đúng là cái sự chơi lắm công phu híc.
    đợi tin bác nhé, cám ơn bác nhiều!!

9. Record

Record Advanced Member

Chúc mừng curock

10. curock

curock Advanced Member

Em làm theo mạch lc của vt52, còn cái hình em mới gá thử trên hộp bánh nên xấu lắm hổng dám khoe, nói chung tiếng không quá "thần thánh" nhưng chắc do em ghép với pow không hợp, dự án pow 71a sắp làm, ghép thử xem sao :lol: . À nhưng phải xem bác ghép với pow gì và thể loại nhạc gì không thui lăn tăn như em khổ lắm :arrow: .
    Chúc năm mới vạn sự như ý.

11. curock

curock Advanced Member

1. Theo bác thì topo theo cái nì http://homepage.mac.com/scress1958/.Pic ... preamp.jpg - có phải là lấy tín hiệu từ catot nhung chúng em newbie không biết topo, vậy các bác có thể cho em cái mạch cụ thể pre catot follower dùng tube 26, và có thể nói rõ hơn công dụng của mạch catot follower
    2. Và vụ đốt tim thì dùng 2 nguồn rời cho 4 bóng dc không?.
    Mong chỉ giáo để mở rộng tầm mắt. Thân

12. newpower

newpower Advanced Member

Chào Bác Record! Cái Pre của Bác đã chạy ngon chưa vậy. Sáng nay có gặp Bác chổ Lâm Thanh, bác có chỉ chổ kiếm mấy cái đèn ở ngã tư 4 xã nhưng chiều nay tìm hoài không được. Bác làm ơn chỉ lại chi tiết dùm. Nếu không tiện post lên Bác PM cho em cũng được nguyenhuubinh1970@yahoo.com . Cám ơn Bác nhiều

13. curock

curock Advanced Member

search thử "đấu bà bà" :) ,
    chúc bác tìm dc đèn

14. curock

curock Advanced Member

hic hic, cao thủ như lá màu thu, hổng ai giúp em :(

15. Record

Record Advanced Member

Chào bác Newpower,
    Cái Pre 26 của em xong lâu rồi bác ,nhưng lở mang bịnh ghiền nên lâu lâu phải đi lang thang kiếm đồ ve chai vậy mà ,có nhiều khi mua mà chưa biết làm gì :lol:
    Cái chổ Đấu bà bà nầy nhiều anh em biết lắm mà , Bác nói bác biết đình Nghi Xuân ngã tư 4 xã rồi , vậy thì bác đi vào khoãng 700m quẹo một cái hẻm bên tay mặt ,vào khoãng 10m bên mặt có căn nhà lớn 2 gian ,bác nhìn vào thấy lổn nhổn đồ ve chai thì đúng nó .Thật ra mấy tháng nay em không có ghé không biết có thay đổi gì không ? Các bác nào mới đi thăm Đấu bà bà thì giúp thông tin cho bác Newpower thêm .
    Thân

16. newpower

newpower Advanced Member

Cám ơn Bác, để em đi tìm lần nữa xem

17. will

will Advanced Member

Trở kháng ra anode 26 tubes lớn nên phải dùng 1 trong 2 biện pháp :

2- Thêm tầng ra Katốt Follower để phối trở kháng ra.
    kính báo[/quote]
    1. Theo bác thì topo theo cái nì http://homepage.mac.com/scress1958/.Pic ... preamp.jpg - có phải là lấy tín hiệu từ catot nhung chúng em newbie không biết topo, vậy các bác có thể cho em cái mạch cụ thể pre catot follower dùng tube 26, và có thể nói rõ hơn công dụng của mạch catot follower
    2. Và vụ đốt tim thì dùng 2 nguồn rời cho 4 bóng dc không?.
    Mong chỉ giáo để mở rộng tầm mắt. Thân[/quote]
    hic hic, cao thủ như lá màu thu, hổng ai giúp em :([/quote]

@ Bác Currock
    - Biết tới đâu em phán bừa tới đó, nếu có sai xót thì các bác khác nhào vô giúp tiếp
    1. Mạch trên thì đúng là lấy tín hiệu từ Cathode
    - Mạch cathode follower dùng cho tube 26 thì em chưa thấy, nhưng theo em hiểu thì sẽ thiếu Gain nhiều lắm. Nếu có làm đi nửa thì trước nó chắc phải có thêm Trans Input hoặc lấy nó để mở nó giống như mạch xài 6J5 trên(phải là 4 cây 26).
    - Còn công dụng của Cathode Follower thì em chỉ biết là nó hạ trở kháng thui => dể phối ghép thiết bị(Vd: Bán dẫn), nói rõ hơn & phân tích thì xin mời các Bác khác giải thích giùm
    2. Em nghỉ là không(nếu bác làm pre theo mạch như trên) vì 26 là bóng đốt trực tiếp DHT, trừ khi bác muốn Parallel để làm mạch gì khác cho 1 kênh riêng biệt, lúc này thì Bác đốt chung vô tư, muốn bi nhiêu thì bi.
    Thân mến

18. will

will Advanced Member

Bác Tai to phán đúng thật, ý định làm theo hướng của Bác cách đây đã lâu mà không có dịp, đợi tới hôm nay em mới làm. Quả không sai chút nào khi tăng cao áp lên 180V, tiếng nghe Ok quá chừng. Nói ra nghe có vẽ nghịch lý, em nghe thấy tiếng nó rất căng nhưng lại không mất chất mềm mại.
    Cám ơn Bác đã chia sẽ kinh nghiệm quý báu.

19. tai-to

tai-to Advanced Member

Hi bác Will và các bác!

Em lại vừa găn thêm 1 bo ổn áp nguồn cao áp cho em Pre 26 thấy lại không muốn quay lại chế độ không ổn áp :mrgreen:

có bác nào đã thử chưa ?

chúc các bác vui

20. will

will Advanced Member

Em thấy vụ này lại có lý. Em cũng có suy nghỉ tới vấn đề này nhưng chưa làm, vì còn hơi lăn tăn là: Đèn nào ổn áp cho 26 là đạt nhất?
    1. 6BQ5
    2. 6BM8
    3. 2A3
    Em nghiêng về 6BQ5 nhiều nhất. Các Bác cho em xin vài cao kiến với.
    Kính

21. tai-to

tai-to Advanced Member

Em nghiêng về bóng 10M45S :mrgreen: em đã sài thử ổn áp bằng đèn 6V6G thấy Oki :D vì em có 1 quả 6v6G của mullar rất xịn nên chắc Oki

Chúc các cụ vui
    P/s: Các cụ cứ ới Quanghao là Oki ngay

22. Bluestar

Bluestar Advanced Member

23. 1000chuong

1000chuong Advanced Member

Khai quật trang này lên , chuẩn bị chiến đấu :D

24. minhhoang

minhhoang Advanced Member

E cũng mới xong đây bác. :D

25. nikita

nikita Advanced Member

Khai quật tiếp :)

Mặc dù bắt đầu từ zero nhưng em cũng muốn làm một cái Pre như các bác :mrgreen:
    Các bác cho em hỏi cái Pre Amp 26 có phải dùng mạch này không ah (vì nó cũng có số 26 :D ). Nếu không phải thì các bác cho em xin cái mạch của nó để em nghiên cứu với nhé.

Cám ơn các bác nhiều.

http://www.saigonhifi.com/shop/index.ph ... uct_id=173

Share This Page

Loading...