Pre Bán dẫn và Đèn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by vinasoft, 21/3/13.

1. vinasoft

vinasoft Advanced Member

Em cũng đang tập làm vài đồ DIY để nghe, hiện em đang làm Pre đơn giản và rẻ nhưng đang so sánh hai loại bán dẫn và Pre đèn về chất âm cái nào hay hơn trong 2 mạch này bán dẫn thì êm được biết có mạch này
    còn đèn thì có mạch này .
    Em muốn các bác tư vấn cho em lên làm mạch nào hay mà rẻ , dễ làm.
    Em xin cảm ơn!

Attached Files:

Tags:
  2. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Em nghĩ mạch nào cũng đều dễ làm ạ :mrgreen:

3. vinasoft

vinasoft Advanced Member

Hôm qua đi lên hà nội hỏi mua 2SK79 và 2Sk170 không chỗ nào có bán, có muốn làm thì không biết mua ở đâu nữa các bác nhỉ.

4. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Mua không thấy đâu bác cứ táng PRE đèn cho nhẹ gánh hỏi đâu cũng coá :lol:

5. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

hì hì cái mạch 12ax7 kia không dễ ăn đâu. không tin thì bác cứ thử.
    nếu muốn làm pre ngon rẻ thì kiếm mấy con ic NE 5532,TL072, TL074 cửa hàng linh kiện nào chả có.

6. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Theo cá nhân mình bạn nên làm mạch Preamp ở sơ đồ thứ hai dùng đèn điện tử với các lý do sau đây:

1 . Đèn điện tử bạn có thể dùng đèn bất cứ loại đèn nào của Liên Xô cũ hay TQ, họ ba cực kép (VD các đèn sau: 6H1П, 6H2П, 6H3П, 6H8C... cứ thế đã) rất là rẻ, bằng ly cafe thôi. Mà sản phẩm 100% đèn xịn khỏi lăn tăn trong trường hợp này dùng đèn 6H2П là tương đương tham số kỹ thuật với đèn 12AX7 chỉ khác phần nung sợi đốt . Còn mấy chiếc tranzitor hiệu ứng trường đã chắc gì rẻ hơn đèn điện tử LX.
    2. Độ dễ làm thì đèn điện tử không khó, lắp sai không hỏng đèn ít tèo như bán dẫn, bán dẫn lắp sai là hết phim luôn.
    3. Riêng đôi tụ ra bạn lắp cho bằng loại tụ dầu Liên Xô vừa rẻ vừa hay, loại 2µF/250V hoặc 4µF/160V các điện trở dùng loại nào cũng được vì độ hay hơn nhau ít thôi.
    4. Đôi tụ nối tầng 0.1µ/400V dùng loại gì cũng được nhưng dùng loại màng phim cho nó sẵn.
    5. Đây là loại mạch xuất kathod có trở kháng ra thấp dùng phối hợp với amply có trở kháng vào lớn rất thích hợp, đã được Tây và ta làm nhiều, thậm chí hãng lớn cũng dùng sơ đồ tương tự như thế chỉ khác về đèn và linh kện khác mà thôi.

Tổng chi phí rẻ không ngờ. Mạch này nên lắp nháp để nghe trước, lắp nháp có thể rời rạc, lổng khổng...
    Sau khi đã chạy tốt lúc đó sẽ ngâm nga trải nghiệm sau.

7. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Sao cái mạch pre đèn này ...quen quen :mrgreen:
    Bác cứ làm mạch này đi kết quả khá khả quan :D

8. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Mạch nó nằm ở đây thì phải :mrgreen:

http://www.shine7.com/audio/12ax7_pre.htm

9. vinasoft

vinasoft Advanced Member

Em lại nhờ các bác 1 chút, em thấy trên STAV có bán cái mạch pre 12AX7 và mạch em đưa phía trên thì cái nào khả thi hơn vậy các bác? với lại mới tập tọe muốn ráp mạch sẵn cho chắc, tiện mua thì em mua quả bóng 6N3P-E cũng của bác STAV về lắp vào mạch 12AX7 có được không vậy ? có cần thay cái gì không ạ.

Attached Files:

10. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Mạch này cũng được, về nguyên lý khác mạch thứ hai, dùng mạch này có hồi tiếp để thay đổi trở kháng ra. Nếu dùng mạch này sẽ phải:

1. Chân cẳng đèn 12AX7 giống với 6H1П, 6H2П, 6H6П, ECC81, ECC82, ECC88... Nhưng hoàn toàn không dùng đèn 6H3П-E được vì chân gần như khác hoàn toàn từ nung sợi đốt đến các chân khác, mà bạn định làm bằng mạch in mua ở STAV, như vậy sẽ phải cắt mạch in này be bét thì còn gì giá trị của mạch in nữa.
    2. Với mạch của Schematic này, theo cá nhân tôi thì bạn mua đèn ưu tiên thứ tự: V1 là 6H2П, V2 là 6H1П, nếu mua đèn lấy loại có thêm chữ EB ( như là 6H2П-EB; 6H1П-EB ).
    3. Đã chạy đèn Liên Xô, thì dùng luôn tụ Liên Xô các loại sau: K40Y-9, K75-10 hoặc K75-24. Tụ xuất ra C5 phải có giá trị về điện áp cỡ 400VDC trở lên ( Nếu tụ dầu như liệt kê các loại trên thì 250VAC là được ).
    4. Biến áp nguồn chỉ cần cỡ 50W là được, nếu dùng đèn nắn điện và ổn áp bằng đèn điện tử nữa thì phải cần tới 85W trở lên.

Sau khi làm xong tổng giá thành rất thấp mà chất lượng khá cao, ghép POW điện tử cũng hay, POW bán dẫn cũng tuyệt vì mang chất dịu dàng của đèn, mạnh mẽ của bán dẫn; đây cũng là một trường phái chơi nay đang thịnh hành.
    Tư vấn với bạn thế này nếu làm xong cũng không thất vọng đâu, bảo đảm mang chiếc Preamp DIY này đi thi đấu với các Preamp khác bạn sẽ hãnh diện đấy.

Chúc bạn làm thành công và không phải lăn tăn tí nào nữa.

nghiaquangtran likes this.
  11. vinasoft

vinasoft Advanced Member

Thank you các bác đã giúp đỡ, khi nào sản phẩm hót lên em sẽ có kết quả để thưa với các bác.

12. quangnt

quangnt Advanced Member

bác có thể mua bo của anh thanhlamluan trong topic làm pre hay rẻ dễ chạy 4 bóng 6H1 rất đáng nghe, dễ làm :D
    mời bác ngắm tạm viewtopic.php?f=46&t=78527&start=300
    thân.

13. vinasoft

vinasoft Advanced Member

Em đang thi công mạch pre có hồi tiếp, dùng đèn 6H2П có vài vấn đề mong các bác giúp em là:
    1. đốt tim là 6.3v thì dùng dc hay ac.
    2. bác nào có mạch nguồn cho 300v cho em xin với ( làm lọc nguồn đơn giản có ổn không)
    và tất cả các mạch nguồn có cần phải chính xác về vôn và ampe không? hay thấp hoặc cao hơn một chút cũng được.
    Mong các bác giúp em thi công.

14. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Anh thử dùng nguồn này xem nhé...Nó có softstart nên rất tiện.

Attached Files:

File size:
      37,6 KB
      Views:
      2.357
  15. vinasoft

vinasoft Advanced Member

Với diều kiện khu em ở thì thi công mạch và linh kiện thì quá là tồi tệ, không biết mua ở đâu nữa , bác nào có kit hoặc pcb thì để lại cho em 2 bo nhé( vì em đang thi công 2 chiếc nhưng chưa cái nào xong) đến thiếu vài con trở cũng lại phải đợi có dịp lên hà nội.
    theo mạch nguồn của bác không biết mua linh kiện có khó không?

Attached Files:

File size:
      133,8 KB
      Views:
      88
  16. daothai90

daothai90 Advanced Member

Cái Board của bạn Vinasoft dùng 2 con 12AX7 đấy có bán PCB không? Mình muốn mua 1 board.
    Nếu không bạn có thể cho mình xin địa chỉ đặt board không?

17. cuoico

cuoico Advanced Member

Trời mạch nguồn cho pre thì đơn giản mà,chủ yếu hay hay không là do linh kiện : Choke,tụ thôi. Bác chỉ cần 1-4 con diot,1 cục choke khoàng 5-10H dòng 10-20mmA,2 tụ 47-100uf/400V (Càng xịn nghe càng hay),1 điện trở 220K/2W xả điện,.Đó là nguồn đon giản nhất mà em từng làm , em chỉ làm có vậy đó nhưng pre sôi nhiễu rất bé .

18. hoatieu_2006

hoatieu_2006 Advanced Member

có bác nào phát triển thành công cái pre bán dẫn này chưa? cho em xin nhận xét với. chả là em mới vào nghề k biết nên làm bán dẫn hay đèn nữa. em gặp vài bác có bác bảo đèn hay có bác bảo k nên làm đèn vì bán dẫn cũng k kém mà lại bền... e cũng không biết thế nào nữa. mong các bác giúp đỡ.

19. music-lover

music-lover Advanced Member

Chào bácTuấn
    Em xin lỗi cho em ké tí ạ
    thấy bác tư vấn rất có chuyên môn, trộm nghĩ bác chắc là người có trình độ về đèn đón nên thư cho bác làm phiền bác ạ
    Chả là em đàn dung power Dynakit ST70 với loa của anh, pre cũng của Anh, nhưng em nghe Classsic thấy tiếng chư ngọt và có vẻ thiếu chi tiết, Em nghĩ pre là bộ phận ảnh hưởng rất nhiều đến chất âm vì vậy em đang định tựu làm một chiếc pre để khắc phục nhược điểm trên của ST70.
    Phiền bác cho em xin ý kiến là liệu có thể làm được không và nếu được thì bác tư vấn cụ thể cho em ạ,
    Xin cảm ơn bác

20. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Thật ra tube pre dễ ráp nhưng phần lớn người mới lắp ngại nhất là nguồn cao áp quá lớn (250-300 volt). Nếu ai vượt qua được phần này thì mạch nào cũng làm được :)

Thân chào!

21. daothai90

daothai90 Advanced Member

Chuẩn luôn. Hồi đầu mạch nào em cũng sợ. Nhìn cái 6ak5 có 150v nên úp luôn. Giờ thì 300v cũng chơi.

22. hoatieu_2006

hoatieu_2006 Advanced Member

ui các bác có j mà sợ điện cao thế. e không ngại điện cao nhung ngại tiền :D . không bác nào làm jfet à cho em còn theo với. :mrgreen:

23. Ta-Audio

Ta-Audio Advanced Member

Oh !
    Nghe bác Super phán ...thì ra pre đèn dễ quá mà. Chỉ lo cái nguồn cho xong cho ngon là được cái pre đèn !?

Chà vậy mấy hãng làm pre đèn nổi tiếng sắp dẹp tiệm rồi đây ....! :D ...Thảo nào thấy trên 5giay có mấy tay rao bán pre đèn hơn 2tr cái rao hoài rao mãi.....

thân chào.

24. nab

nab Approved Member

Em định làm 1 cái pre đèn theo mạch này ko biết có đc ko xin các Bác chỉ giáo, vì em mới lọ mọ đèn đóm thôi. Thanks các Bác

Attached Files:

25. Thaitu2068

Thaitu2068 Advanced Member

Em cũng mới thi công xong em nửa bán dẫ nửa đền đây ah

Attached Files:

Share This Page

Loading...