Pre đèn nên ghép với power bán dẫn hay ampli bán dẫn?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by tino, 20/12/09.

1. tino

tino Advanced Member

Chào mấy bác ,mình mới gia nhập audio nên ko rành ,mình có cái pre đèn nhưng mình ko biết phải ghép nó với power hay ampli bán dẫn hay power đèn ,nếu ghép thì chọn ampli nào ?Mình đang xài ca95p loa Diatone 35MBK2
    Cảm ơn

Tags:
  2. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Về kỹ thuật thì không có trở ngại gì khi bác ghép với power bán dẫn hay đèn. Về chất giọng cũng vậy, bác nên ghép thử thấy thứ nào hay thì lấy.

3. hung07

hung07 Advanced Member

làm luôn caí powe đèn cho nó đồng bộ bác à.

4. marshall

marshall Advanced Member

Ghép với pow bán dẫn hay hơn amply bro à.

5. nguyenloi

nguyenloi Advanced Member

amp đèn có ghép với pre bán dẫn được không các bác ? cám ơn trước !

6. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

7. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Lão Vladimir Lamm này chủ chuối nhỉ, pre solid nhưng phần nguồn nắn và ổn áp dùng toàn đèn :eek:

8. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Mấy hôm nay em đang quan tâm vụ này, rất hay, muốn chơi như thế mà chưa có ai đứng ra làm đầu tàu cả Bác ạ.

9. Pr(o_A)

Pr(o_A) Advanced Member

Bác cho em hỏi,phần nguồn nắn dùng đèn tức là xài đèn nắn điện xoay chiều thành 1 chiều phải không ạ?Ổn áp dùng đèn tức là sao bác nhỉ?Bác giải thích dùm em nhé
    Tiện đây e cũng xin hỏi luôn là,em có 1 cái mạch power stereo amplifier,bi giờ em mún DIY nó là lắp thêm cái biến áp để nó thành cục pow,vậy có thể dùng đèn chuyển điện xoay chiều thành 1 chiều hay không?Và nếu được,thì nó sẽ phụ thuộc vào những cái gì.Thanks bác trước nhá,em là newbie mún DIY nhưng vẫn là sv,cả tiền và kiến thức điện tử đều không có nhiều nên bác có chỉ thì chỉ lun những chỗ mua linh kiện rẻ thui nha :wink:

10. ducanhle

ducanhle Advanced Member

hic, bác hỏi sai địa chỉ roài, em cũng mù tịt và chỉ đoán mò thôi :mrgreen:

về lý thuyết thì dùng đèn nắn để cấp vào bo mạch bán dẫn là được nhưng còn phải xem cụ tỉ cái mạch đấy là con sò gì, cấp điện bao nhiêu vol, ăn dòng như thế nào thì mới toán được bác ạ. Em mách nhỏ nhé, nếu bác ở HN thì xin gia nhập HLGA và cứ túm lão ClassA mà củ hành thế nào cũng được :lol:

11. lttuan1982

lttuan1982 Advanced Member

Bác ghép với power bán dẫn sẽ hay hơn amp đó bác.

12. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Pre thì phải đi đôi với POWER là đương nhiên rồi.

Pre nếu ghép với Ampli tích hợp khác thì "Không ổn" vì đường Pre Out không thể nối vào Line In được vì thông số nó khác nhau.

Em ví dụ một thông số của một đường Input của Power Ampli:

Input Impedance 100 kOhm
    Input Sensitivity 911mV rms input for rated output power

Còn đây là thông số của một Ampli tích hợp:

Input Impedance 65k Ohm
    Input Sensitivity 240 mV (for rated power at maximum volume setting)

Có nghĩa là mức tín hiệu OUT của Pre có thể lên đến 900 mV, nếu nối vào đường OUT của Ampli tích hợp thì sẽ không phù hợp vì mức tín hiệu cho phép của đường Line In chỉ đến 240 mV.

Becloan1983 likes this.
  13. Pr(o_A)

Pr(o_A) Advanced Member

Cảm ơn bác,bây giờ nếu muốn bít nó ăn dòng bao nhiu,vào điện áp đặt vào nó là bao nhiu thì mình sẽ dùng đồng hồ VOM để đo phải không ạ?
    Từ trị số U và I của mạch ta sẽ bắt đầu tìm biến áp và đèn nắn phải không?Khó nhỉ,em lại ở hải phòng,k cũng đi theo học hỏi các bác

14. Супер

Супер Advanced Member

Ổn áp dùng đèn có thể dùng đèn Zene hoặc đèn khuếch đại để làm phần tử ổn áp.
    Với mạch power Amp bán dẫn thì không dùng đèn nắn được vì khả năng cấp dòng của đèn nắn rất thấp.

15. tino

tino Advanced Member

vậy là chắc em phải mua cái power bán dẫn rồi ,các bác giới thiêu luôn cho em cái pow nào giá vừa phải mà hay đi ạ ,cảm ơn các bác nhiều

16. mengkut

mengkut Advanced Member

Đèn đóm chi cho khổ vậy bác! lỡ nó nổ nguy hiểm lắm!
    bác cứ nói rõ cái "mạch power stereo amplifier" của bác là loại gì (dùng IC/sò gì, cấp nguồn bao nhiêu volt? anh em sẽ tư vấn bác làm bộ nguồn như ý.
    thân

17. tino

tino Advanced Member

Em mới kiếm được cái ampli pioneer 8800II có cổng power ampli in em cắm cái pre đèn vào cổng đó(ko biết có đúng ko?)thì thấy nghe khá hay nhưng có điều cvolume của pre chỉ nhích nhẹ là nghe khá lớn rồi và cái bóng đèn nắn thấy rất nóng ,nóng hơn rất nhiều so với lúc trước ,ko biết có vấn đề gì ko ,xin các bác chỉ giúp
    Cảm ơn các bác

18. Pr(o_A)

Pr(o_A) Advanced Member

[/quote]
    Đèn đóm chi cho khổ vậy bác! lỡ nó nổ nguy hiểm lắm!
    bác cứ nói rõ cái "mạch power stereo amplifier" của bác là loại gì (dùng IC/sò gì, cấp nguồn bao nhiêu volt? anh em sẽ tư vấn bác làm bộ nguồn như ý.
    thân[/quote]
    Thực ra cái mạch này được lắp ráp và bán sẵn ở nước ngoài,công suất khá nhỏ.E chưa đo nên k bik cụ thể thông số là bao nhiêu,nhưng thấy nó chạy 4 con đèn than nhỏ nhỏ.E tháo từ 1 chiếc amply DIy ra,khả năng cái mạch này đc các DIYer làm bên ấy thui.Khi nào có máy ảnh e sẽ cho bác xem cái "mạch power stereo amplifier" của e :wink:
    to bác cy lép :thực sự thì e chưa bik gì cả,nhưng bác có thể trả nhời nốt cho e 1 câu là:dùng đèn nắn thì cấp được dòng có điện áp bao nhiu thì max ạ(không tính mấy đồng chí sumo bác nha :mrgreen: )
    Thân!!!

19. Pr(o_A)

Pr(o_A) Advanced Member

pow bán dẫn hay pow đèn nếu hợp cũng được hết bác à,chủ yếu là nó phải vừa túi tiền và quan trọng là vừa tai nữa :)
    Để mà tìm đc 1 em như thế chắc có lẽ bác phải "khổ luyện" nhìu đó.Theo ý kiến cá nhân em,đã có pre đèn,thử kiếm pow bán dẫn của Anh xem sao bác à.Chúc bác vui

20. thanh_nam

thanh_nam Advanced Member

E đã thử kết hợp Pre đèn với amp rồi, E cảm nhận thấy kh ok, trung âm thì tốt(là đèn mà) nhưng còn bass thì mất hẳn (yếu), Bác thử với Pow bán dẫn thử xem,E nghĩ có thể khả quan hơn.Bác ở đâu vậy, E ở Hải Phòng, nếu cùng Thành Phố thì khi nào Bác ghép thử thì cho E nghe thử xem sao, 0936394968: Nam

21. tino

tino Advanced Member

thì mình cũng đã kiếm được cái amp có cổng power amp in tức là sử dụng amp đó như pow thấy nghe hay hơn hẳn khi gắn vào cổng cd của amp tích hợp ,có điều ko biết sao cái bóng đèn nắn nó nóng như lửa .cái amp em mới mua rất vừa túi tiền nếu ko muốn nói là khá rẻ .Cảm ơn ý kiến của bác.

22. tino

tino Advanced Member

Bạn kết hợp với pow bán dẫn sẽ nghe hay hơn đó ,rất tiếc mình ở sài gòn ,chứ ko anh em mình giao lưu .
    Sẵn cho mình hỏi luôn nếu cái pre đèn này ko ghép với pow đèn mà ghép với amp đèn luôn được ko ạ?

23. mengkut

mengkut Advanced Member

Đã là ampli đèn rồi thì bản thân nó đã có Pre rồi bác, ghép thêm Pre đèn nữa chi cho tốn điện, có khi nghe còn dở hơn ấy chứ (nhiều tầng: suy giảm độ trung thực của tín hiệu).

huysativttc likes this.
  24. tino

tino Advanced Member

Vậy hả bác?Hix tại gà quá ,cảm ơn bác chỉ giáo

25. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Amplifier bao gồm 2 phần : pre xử lý tín hiệu và pow khuyếch đại tín hiệu.

Share This Page

Loading...