Pre đèn nên ghép với power bán dẫn hay ampli bán dẫn?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by tino, 20/12/09.

1. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Nếu có pow bán dẫn tốt, ghép với Pre đèn, tại sao không? Nhưng Bác nên chọn Pre đèn có gain thấp, dòng ra lớn là ok. Chúc zui.

@Cy nhép: Mấy cái bóng B1..., V1... to tổ bố nắn dòng cho bán dẫn có ok không cụ ui?

2. Супер

Супер Advanced Member

Cụ tra datasheet coi.Bán dẫn đặc trưng áp thấp dòng bao.Cụ cứ kiếm cái bóng nào chịu đc 2A thì chiến :evil:

3. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Nó đây cụ ui, B1-0.1/40, datasheet ở đâu?

4. Супер

Супер Advanced Member

Mấy bóng này đặc trị cao áp thôi cụ.Mà em nghe nói bóng này noise dữ lắm à nghen.
    B1 0.1/40 này của cụ có thông số 100mA @ 40KV

5. Супер

Супер Advanced Member

Muốn mấy bóng nắn hạng sumo này thì cụ kiếm mấy bóng họ EG1 và ZQM1.
    Vị dụ như EG1 1.25/10 : Dòng RMS là 1.25A , dòng Peak 5A , áp 10KV.

6. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Mấy bóng này có phải là loại bóng không có chân gì cả mà có 2 núm gồm 1 núm ở trên đỉnh, 1 núm ở dưới đáy đối xứng nhau phải không cụ?

7. Супер

Супер Advanced Member

Nó có chân có núm như thường ạ.
    Đây là dung nhan em EG1 1.25/10

8. hpham

hpham Advanced Member

Các bác cho em hỏi pre đèn có ghép được với amp bán dẫn Marantz PM94 ko? En thấy amp này có cổng pre-out và main-in nhưng đều có cầu nối.

9. tnm

tnm Advanced Member

Em xúi dại bác là bác cứ đấu vào rồi vặn vol của amp lên khoảng 1-2h, sau đó điều chỉnh âm lượng bằng pre đèn :twisted:

10. atkaudio

atkaudio Advanced Member

thường thì dân diy hay thích sử dụng:
    Pre đèn ghép với Power bán dẫn. Để tạo một cặp,
    vì em thấy họ lý luận:

Pre tube nên âm thanh chậm hơn và mềm mại hơn
    Power bán dẫn có âm thanh nhanh mạnh, uy lực.
    tiêu chí bù trừ, cho một cặp ghép âm thanh hòa trộn cả 2.

Em nói vậy có gì không phải mong được học hỏi! cảm ơn ạ!

11. hpham

hpham Advanced Member

Em đang cần tư vấn các bác nào hiểu biết chỉ em với. Như bác tnm nói em chẳng biết bác nói thật hay đùa. Đang muốn thử ghép pre đèn với amp bán dẫn ma ko bác nào giúp nhiệt tình lam em ko dám thử hic. Các bác có KN rồi cho em vài lời khuyên với

12. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Nếu đã chơi Pre đèn thì bác nên ghép với Pow bán dẫn hẳn hoi luôn, vì khi đó sẽ không bị lãng phí phần Pre của Ampli bán dẫn.
    Còn nếu đủ đạn thì quất luôn bộ Pre Pow đèn lun, nhưng khi đó sẽ thiệt hại thêm 1 máy lạnh 1.5HP nữa. :lol:

13. paul

paul Advanced Member

Khi cắm tín hiệu vào cổng main-in của PM 94 thì volume của nó còn tác dụng gì nữa đâu mà chỉnh hả bác.:D
    @Hpham:dùng pre đèn và lấy PM 94 làm pow cũng tốt bác ạ.Vấn đề pre như thế nào và số tiền đầu tư bao nhiêu để nghe cho hay và hợp lý ko là 1 chuyện khác. :wink:
    Em lúc trước khi xài PM 94 đã từng thử dùng 1 cái pre đèn.Nhưng sau đó bỏ ra và toàn nghe PM 94 ở chế độ direct và tone off luôn cho đơn giản. :D

14. hpham

hpham Advanced Member

Em cám ơn bác Paul đa 4 cho lời khuyên. Em thay MR94 tone of va CD direct nghe dễ chịu nhất. Vậy thôi e ko lăn tăn ghép pre đèn với PM94 nữa để khi nào chán thì lam pre đèn pow bán dẫn luôn.

15. Potus

Potus Advanced Member

Theo trải nghiệm thực tế của em thì pow mới là cái quyết định chất tiếng. Bác nào đã lỡ nghiện tiếng đèn rồi thì ghép pre đèn với pow bán dẫn đố ra chất đèn được. Nhất là tiếng hát của ca sĩ. E đang dùng pre đèn BAT vk3i chạy 4 bóng 6922 và 2 bóng 6v6. Ghép đủ với các loại pow bán dẫn Nhật có, England có, Mỹ có, Canda có nhưng vẫn thấy nó thiếu thiếu cái gì ý. Cuối cùng thì e vẫn phải kiếm 1 con pow đèn thì mới thấy hết thiếu. Để chắc ăn hơn e thử bỏ cái dề đèn kia đi đánh thẳng từ CD vào pow đèn thì vẫn thấy chất âm mình cần. Vì vậy e kết luận pre bán dẫn hay đèn không qua trọng = việc mình dùng pow gì :mad:

16. cuncon68

cuncon68 Advanced Member

Các cao thủ cho em hỏi (em mới vô nghề) tác dụng của pre là gì?

17. Potus

Potus Advanced Member

Tác dụng của pre là pre mà bác. Có nghĩa là tiền khuyếch đại ý. Có 1 topic riêng định nghĩ về pre và các chức năng, tác dụng của pre rồi. Bác tìm đọc xem

18. cuncon68

cuncon68 Advanced Member

Thank bác nhiều!

19. Potus

Potus Advanced Member

@ bác audinvn, khi e nghe thẳng từ cd ko qua pre thì tiếng ko mỏng nhưng có khô hơn. Nhưng cái khô ở đây cũng có cái hay là vì nghe nó rất thật. Âm thanh như lộ ra hết và tiến sát vào mình. Cho qua pre thì nghe rất êm, không bị chói, âm thanh lùi tít ra xa. Mỗi cái có đặc sắc riêng nhưng vì e dùng nhiều nguồn phát quá nên phải chơi qua pre mới tiện. Ah mà e xin nói thêm là với bộ dàn của e thì nghe direct hay qua pre thì âm sắc như nhau

20. alicomtam

alicomtam Advanced Member

Ghép được hết,quan trọng là điều kiện cho phép,và đôi tai cho biết cùng đôi mắt cho thấy bác à. Bác có thể ghép ampli với Pow,pre với ampli,ampli với ampli.v.v hầu hết đều có thể đấu được trừ pow với pow thui. :lol:

21. MrSon

MrSon Advanced Member

Bác Potus phân tích pow quyết định chất âm em thấy rất đúng. Em cũng đang dùng pre BAT VK3i ghép với pow bán dẫn nghe vẫn thiếu thiếu ấy , trung âm nghe vẫn chưa mềm mại , còn nặng tiếng. Em thử chạy qua bạn mượn về cái pow đèn ( pow diy dùng 4 bóng KT88 ) về thử xem sao . Quả thật là chất âm bộ giàn thay đổi hẳn , không gian âm nhạc rộng mở , trung âm ngọt ngào mềm mại , giọng hát nhẹ nhàng thanh thoát , mặc dù tiếng bass không căng bằng nhưng nghe vẫn cảm thấy dễ chịu hơn hahaha. Bác Potus đang ghép pre BAT VK3i với pow đèn gì vậy ? Em không hiểu là do pre đèn BAT không hợp lắm với pow bán dẫn phải không ạ ? Các loại pre đèn hiệu khác ghép với pow bán dẫn thì chất âm sao ạ ? Các bác cao thủ tư vấn giùm em , thanks .

22. tct

tct Advanced Member

Các bác cho em hỏi dốt chút,đang dùng ampli có cổng pow nếu mua thêm pre đèn hoặc bán dẫn thì chất âm có thay đổi nhiều theo pre đó không ạ!thank

23. nhatminh

nhatminh Advanced Member

theo em biết là có thay đổi chút ít nhưng ko nhiều đâu pác ạh . nhưng chơi kiểu đấy thì tốn kém lắm ko hơp lý , tốt nhất là mua cái amp khác gấu hơn là ổn nhất

24. momose

momose Advanced Member

Em không hiểu về kỹ thuật, chỉ thấy:
    Bỏ pre ra, đánh thẳng vào pow: âm thanh không hay, không gian rất tệ.
    Nếu chất âm không thay đổi nhiều theo pre thì các bác bán đèn 12AX7 tele, mull.. phiến ngắn, phiến dài...chắc khỏi bán cho ai :lol:

25. MrSon

MrSon Advanced Member

Bác dùng pre ngoài cắm vào đường pow in của amply âm thanh sẽ hay hơn dùng pre trong amply ( pre của amply tích hợp chất lượng không thể bằng pre rời được ) , bác dùng pre đèn thì bộ giàn có thêm chút hơi hám của đèn nhưng bác nên đầu tư pre chất lượng kha khá tí sau này có điều kiện bác đổi amply lấy pow đèn luôn . Bác đang dùng amply gì ạ ?

Share This Page

Loading...