ProAc Tablette 50

Discussion in 'Loa' started by emotions, 3/10/09.

1. emotions

emotions Advanced Member

Có người bán ProAc Tablette 50 (vẫn còn rất mới) với giá khoảng gần 13 triệu. Mọi người cho em ý kiến là đắt hay rẻ, hay là giá vừa tầm có thể lấy được ạ.

Em xin cảm ơn.

Tags:
  2. highland

highland Advanced Member

Có nguyên một topic hai mươi mấy trang, bác đọc hết cái này chắc chắn bác sẽ quyết định được
    - Dòng nhạc mà bác nghe, ProAC chỉ dành cho một ít đối tượng thưởng thức được nó
    - Loa đảm bảo chính hãng và nguyên bản
    - Kiếm được 1 đôi ProAC 2nd đã khó, chưa nói đến giá
    :D :) :lol: :oops:

3. emotions

emotions Advanced Member

Có thể ở VN thì khó, còn ơ nước ngoài không có khó đâu ạ :)

Thân.

4. highland

highland Advanced Member

Vậy thì bác múc ngay là được rồi, bác vừa mua bose 201 mà nhảy một phát lên tới ProAC :D , em ngưỡng mộ quá, mà bác nghe ở VN hay nghe ở bển vậy??? :lol:

5. Mike

Mike Advanced Member

Bác ơi, em cũng giống bác này phần nào đấy, đang nghiên cứu Proac, mua 2nd ở VN khó quá, sợ rủi ro vì kô rõ nguồn gốc. Em cũng vừa nâng cấp từ Creative 5.1 Inspire nghía luôn Proac Studio 130 cho nó khỏi phải đổi chác bác ah, 5.1 Creative em tặng vợ em xem phim hành động vợ bảo 5 loa hay hơn 2 loa của anh. Em ủng hộ Proac :)

6. emotions

emotions Advanced Member

Thực ra thì 6 năm trước em đầu tư dàn Bose Lifestyle system 48, vừa xem phim vừa nghe nhạc. Cũng mãn nguyện lắm. Sau đó lại thích hát hò nên khuân em Bose 201 từ bên sing này về thôi. Hát được vài bữa thì nhà có thêm em bé, nên dẹp vào phòng ngủ định để nghe nhạc.

Còn ở bên Sing này em tạm thời sủ dụng bộ mi-ni Denon M37 thôi. Giờ muốn bán Bose 201 va Denon M37 đi để đầu tử ProAc. Nhưng em kết dòng 1SC cơ. Mặc dù em Tablette 50 này cũng ok, thằng bán nó tặng cả stands nhưng em nghĩ đã lên thì lên luôn, nên thôi chờ 1SC :D

7. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Tablette 50 trơn em chưa gặp nhưng đã nghe 50 signature, phải nói là một đôi loa rất quý. Trước em lùng mãi ở VN không thấy có, nếu bác bên Sing có đk thử tìm xem. Bác sẽ không thất vọng đâu :D

anhvt1504 likes this.
  8. emotions

emotions Advanced Member

Em này là tablette 50 thường thôi ạ, không phải signature.

Em show hình của nó đây (giá 13 triệu, stands thằng bán cho free, nhưng em đâu có vác được cái stands này về VN, nặng lắm)

Nhưng em quyết tâm rồi, lúc nào về em bê 1SC cơ, em vẫn khoái 1SC nhất, hehe

9. emotions

emotions Advanced Member

Thực ra thì nếu tham khảo ý kiến của các bác đi trước cộng thêm việc bác đến xem các đôi loa ProAc mới bác sẽ không bị nhầm lẫn khi mua đồ second hand đâu. Qua việc tham gia vnav forums và đi xem những đôi loa ProAc chĩnh hãng, em cũng đúc kết được một chút kinh nghiệm để phân biệt hàng thật và hàng giả nên cũng không lo lắm,hì. Điều lo nhất là, bỏ công sức và tiền của ra sắm được em ProAc rồi, thì lại còn phải đầu tư cho em cái amp (giá có khi còn quá em ý), rồi lại đến CD/SACD, mớ dây dợ, lọc nguồn, vân vân và vân vân. Em tính rồi, bèo nhất cũng khoảng 5K mới gọi là tạm ok. Ôi, cái sự thỏa mãn thú nghe sao mà gian khổ thế :( :(

Nguyễn Lôc likes this.
  10. Mike

Mike Advanced Member

Biết là bác thích Proac em thấy bác có ý chí, nếu bác thích có bass 1 tí thì quên 1SC đi, hôm qua em ngồi nghe thử cả buổi ở showroom ở SGN nhưng em chưa bi thuyết phục bởi em 1 SC này, có thể do set up nhưng showroom chơi đồ khủng lắm, toàn naim ko ah. Em lại bị thuyết phục bởi 1 em khác giá rẻ hơn tí mà là loa cột Proac Studio 130, có thể nó hợp phòng khách nhà em, nó được cả 3 dải.
    Bác mua đồ 2nd để ý chút, Sing và HK nó biết Proac có đẳng cấp và nhiều người thích, kô quá đắt nên hàng giả khá nhiều, dễ dính chửong lắm, theo em cứ phải cẩn thận vẫn hơn, chứ hàng mới có vẻ yên tâm hơn. Đánh Proac cũng ko quá khó, mấy dòng amp của Anh và CD ANh đều chơi được hết, có lẽ vậy nên Proac giá cao :)

11. emotions

emotions Advanced Member

Kinh nghiệm của bản thân em khi mua ProAc second hand như sau:
    1. Vân gỗ của cả hai loa phải đối xứng.
    2. Trên màng loa treble có logo của ProAc
    3. Trên viền loa của Bass cũng có dập nổi logo của ProAc
    4. Nếu có thể thì mở bên trong loa ra nhìn drivers phải mạ màu vàng.
    5. Tren crossover phải co in logo của ProAc

Đấy là những đúc kết của em. Không biết có đúng không. Nếu các bác có thêm kinh nghiệm nào thì chỉ thêm cho em với. Em cảm ơn.

Còn về nghe nhạc, em không muốn nghe quá nhiều bass, quan trọng là bass phải sâu và chắc, không ù rền hay vuốt đuôi quá nhiều. Thể loại nhạc em nghe thường là Jazz,vocal và classical. Em dừng nghe pop/rock hay techno từ mấy năm nay rồi, chả hiểu sao giờ không thể nghe nổi các thể loại đó được. Bản thân em nghĩ em 1SC sẽ rất hợp với mục đích và sở thích của em, hihi.

Bác có thể tư vấn cho em một vài cặp pre/power amp hoặc integrated amp và cdp được không ạ? Khổ nỗi trong đầu em giờ chỉ có Musical Fidelity thôi. Em sẽ đầu tư 1SC và amp trước. CDP sẽ là mục tiêu cuối cùng, giờ em vẫn chưa nghĩ đến.

Thân,

PS: Em cũng mới download được thêm 2 album Best Audiophile Voices, mp3 thôi nhưng hay lắm, nghe khác hẳn. Bác nào thích thì vô link dưới download ha:

http://www.alexdang.com/2008/07/va-best ... t-5cd.html

http://music.alexdang.com/2008/02/2005- ... album.html

12. Mike

Mike Advanced Member

Kinh nghiệm về check loa giả hay thật của bác nể đó, nếu bác thích vocal, classic em vote cho 1SC, nghe cho bác thì được và phòng vừa phải, khoảng 12-15m2 thôi nhé, em loa này hát thì thôi rồi, ở VN bán khoảng 2.4k usd, chi tiết lắm. Còn về phụ tùng để kéo em ý thì bác cứ chơi từ Arcam-Naim của Anh Quốc là em ý vào phom liền ah, con rotel thì hơi yếu (yếu thế so với em tiểu thư đài các Proac), bác bán hàng bảo thế :)

13. emotions

emotions Advanced Member

Các bác làm em máu quá. Em có kế hoạch thế này:

Em định lấy em ProAc Tablette 50 (recommended amp 20-150 watt/channel) này với em Integrated amp Arcam Delta 290 (em này 75 watt/channel giá khoảng 4 triệu).

Các bác thấy thế nào ạ. Em mong mọi người tư vấn cho em sớm để em có quyết ôm hay không. Còn sẽ nâng cấp lên 1SC sau. Em là không thể kìm hãm được sự sung sướng.

Thanks các bác.

14. caithang

caithang Advanced Member

Trước em ghép Arcam 290 với Tablette 2000 k ổn bác ạ

15. doanhnhan2000

Quan trọng là bác bảo shop phối thử cho nghe, nếu hợp tai thì bê luôn. Thường Proac cũng không quá khó đánh đâu, bác tham khảo mấy em amp Châu Âu nòi tầm 40-50w là chơi nhẹ nhàng được rồi (Linn, Naim, Creek, Cyrus, Sudgen...)

16. doanhnhan2000

Em cũng chưa thử qua set up này, ko ổn thế nào hả đại ca :mrgreen:

17. emotions

emotions Advanced Member

Em mua của người sử dụng bác à. Một đứa bán loa, một đứa bán amp nên cũng khó. Ra shop thì sợ nó lại không có cả hai dòng loa và amp mà em đang nhắm đó. Hix

Để em nghĩ thêm vậy, hihi

18. emotions

emotions Advanced Member

Không ổn thế nào hả bác. Bác cho em xin chút reviews được không. Em là em cám ơn bác nhiều lắm ý.

Kính,

19. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

chào các bác!

Em đang phối proac 1sc với Creek 5350se, cdp creek 50mkii dây loa kimber 8tc dây inter hero, sau này em mới lấy thêm cặp proac 8sig.
    Cảm nhận cá nhân âm thanh chi tiết đều các dải,mid tuyệt,treble vút cao mảnh mai nhưng không chói,bass dứt khoát....>>>> rẩt vừa ý em, trong khoảng thời gian dài chắc chưa cần phải nâng cấp anp và cdp
    vài kinh nghiệm chia sẻ mong các bác tìm được amp và cdp vừa ý để ghép với proac.
    Đối với em đây có lẽ là bộ tham chiếu (giá rẻ) để trị proac bookshelf, Epos ( em cũng đang chơi cặp epos M12.2)....Và bộ này chắc còn gắn bó với em lâu dài.( amp+cdp chỉ trên 2k một chút).
    Thân mến chào các bác.
    lamsaigon. :D

20. huy_av

huy_av Advanced Member

:([/quote]

Biết là bác thích Proac em thấy bác có ý chí, nếu bác thích có bass 1 tí thì quên 1SC đi, hôm qua em ngồi nghe thử cả buổi ở showroom ở SGN nhưng em chưa bi thuyết phục bởi em 1 SC này, có thể do set up nhưng showroom chơi đồ khủng lắm, toàn naim ko ah. Em lại bị thuyết phục bởi 1 em khác giá rẻ hơn tí mà là loa cột Proac Studio 130, có thể nó hợp phòng khách nhà em, nó được cả 3 dải.
    [/quote]

Bác vui lòng cho em biết địa chỉ showroom ProAc để em đi nghe thử nhé. Tks Bác.

21. Mike

Mike Advanced Member

[/quote]

Bác vui lòng cho em biết địa chỉ showroom ProAc để em đi nghe thử nhé. Tks Bác.[/quote]
    Bác ghé 41-43 Trần Cao Vân, Q1, tòa nhà mới xây, tầng 2, gặp Linh, có cả Thanh Tùng Audio cũng ở đó.
    Thân

22. dungng

dungng Advanced Member

Các bác cho em hỏi giữa PROAC TABLETTE 50 SIGNATURE và RESPONSE 1SC thì em nào "đẳng cấp hơn ạh"? :mrgreen:

23. tuanj

tuanj Advanced Member

proac bookshelf thì rất nhiều bác ghép với creek nên bác có thể tham khảo đc rất nhiều ý kiến.Anh doanhnhan cũng đang ghép với creek , nghe phòng bé tiếng khá ổn
    . Riêng em em vẫn đang ghép với musical . Trc anh ttuananh bảo là dải cao gì đó của proac và musical o hợp nhau , ghép o hợp nhưng o giải thích kĩ lắm . Em thì vẫn thấy dòng A như a200 ghép cũng đc , dòng B thì tiếng o đc tinh tế lắm . Chỉ là ý kiến riêng em thôi , chứ mấy bác khác chưa chắc nghĩ vậy :D
    Còn arcam ghép với proac có vẻ hthaays ít nguwoif ghép , em cũng chưa đc nghe . Mà bác này ở đâu nhỉ ? . Em thấy báo giá cái gì cũng có vẻ re rẻ :mrgreen:

24. doanhnhan2000

Cá nhân em thấy, nếu so với Creek 4040s3 âm cao của A200 hơi yếu, trung trầm bị cộng hưởng nên nghe lâu thấy khó chịu chút. Bác tuanj có thể cải thiện bằng dây loa và dây tin hiệu thì nghe sẽ khá hơn nhiều. Cụ thể là thay VDH bằng kimber 8tc hay better cable premium III xem :wink:

25. tuanj

tuanj Advanced Member

thank's anh đã góp ý rất hữu ích . Em đang ghép với teac 25 cũng nhận thấy những khuyết điểm như anh nói .
    HIện tại bass chưa đc sâu o có lực lắm , hơi đờ đẫn .Trung trầm có vẻ bị cộng hưởng , treble cũng o đc ngân nga vang lắm . Cũng tại em vẫn đang dùng tạm con dây cs122 nên chắc nó thế . Em cũng đang nghiên cứu vụ dây rợ này để nỏ bổ trợ mấy chỗ khiếm khuyết .

Share This Page

Loading...