PSB Fans club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by lionheart88, 27/11/11.

1. lionheart88

lionheart88 Advanced Member

Đây là 1 dòng loa theo em là rất hay của Canada và giá hợp lí cùng chất lượng!
    Thấy lạ là chưa có fan's club trên vnav nên em mạo muội xin lập topic này để anh em gần xa vào chia sẻ kinh nghiệm sử dụng và phối ghép :D
    PSB, nhà sản xuất loa có trụ sở tại Toronto – Canada nổi tiếng với một số sản phẩm đã “ghi dấu” trong tâm trí người chơi âm thanh. Khoảng mươi năm về trước, những bộ loa Stratus Gold, Stratus Silver của PSB một thời đã chiếm những vị trí hàng đầu trong số các loa hi-end cho thị trường đại chúng.
    Cũng như hầu hết các dòng loa khác PSB có đủ các dòng sản phẩm từ low-end đến hi-end để anh em lạm bàn :mrgreen:
    Hiện em đang sở hữu 1 cặp psb century 800i còi ( đời sau của psb 800) đánh cùng amp onkyo 919 cho ra tiếng rất tốt, bass sâu mềm, trung âm rõ ràng.
    Vài dòng chia sẻ phần sau xin mời anh em đàm đạo :)

Tags:
    aaaaaaaaaaaaa likes this.
  2. tranphuong

tranphuong Approved Member

Em cũng đang nghe cặp psb800 và onkyo a919 nhưng nghe tiếng bass chán quá và bass có đuôi nữa,cho em hỏi bác sd dây gì và cdp gì vậy?

3. lionheart88

Em dùng dây van den hul d352!
    Dòng loa này nếu phối dây ko chuẩn là cực dễ gây bass đuôi !
    Đôi của em là psb 800i century ko phải psb 800 bác ạ! Đôi e ra sau đôi bác 4,5 năm thì phải ( 1996 )
    CD arcam 7 bác ạ :D

4. yellowriver

yellowriver Advanced Member

Miềng cũng đang dùng onkyo + psb nhưng còi còi thôi: A925+psb 500, CD thì dùng pioneer pd-2000LTD. Tiếng dầy mềm mại. Phù hợp các thể loại chậm rãi.
    Loa này nhạy cao nên ko cần dùng amp công suất lớn dễ gây bas lùng bùng có đuôi.

Mình đã thử ghép ampli đèn KT88 + teac 25x. Đánh hay hơn nhiều khi ghép với amp onkyo.
    Tuy nhiên chi phí cho bộ đèn thì hơi cao nên cũng ko hợp lý trong tầm tiền loa.

Muốn tiếng gọn gàng và sạch sẽ các bác nên dùng dây Kimber. Tuy nhiên nếu dùng dây kimber thì phần lời lại hơi cứng.
    Thế nên lại phải loanh quanh tiếp. hê hê.

5. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

chào các bác;
    Em cò đôi điều chia sẻvề loa Psb. Mình đã qua nhiều dòng từ Alpha, Stratus 500, 800, đến Sliver (mình chơi lâu nhất) và có vài chia sẻ với các bác
    - Từ dòng Psb500 trở lên, dây dẫn phải tương đối tốt.
    - Amp vừa rẻ vừa hay cho loa Psb là Onkyo (820GTR/RS, 917F/RV2, 927, 929, 919)
    - Cần chú ý nguồn điện.
    Hiện bộ dàn em như sau: Psb Silver + Onkyo 927 + Pioneer DV-S838Ai (có nhiều người bảo 927 đánh Psb Silver sao được?) nhg k ghép nghe thì làm sao mà phán như thế được? Hehehe!

6. revel

revel Advanced Member

Em thì thấy PSB ghép với Onkyo tiếng trung là hay nhất. Còn bass thì mềm và kéo đuôi ầm ì, tuy nhiên xuống khá sâu. Treble thì cứ thấy cụt cụt nghe ko sướng. Ghép với Denon công suất lớn chút thấy cải thiện hẳn những nhược điểm nêu trên.

7. thanhnos2112

Vấn đề của bác là phối ghép chưa tới và cẩn thận thì k nên phán bừa như thế. có dịp bác đến chổ em mà nghe lại.
    Thân.

8. thanhnos2112

Tình trạng của bác nêu tr6n nên xem lại vấn đề dây nhợ.

9. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

thấy các bác khen quá , em cung vua lam cap bookself cua bác VTTV nghe thử xem sao
    :D

10. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Em cũng đang sài PSB 800 với Sansui 607 MR thấy chưa ưng ý lắm. Hôm trước em tắt hết loundness, tone, để mộc nghe thấy phê hơn (không biết có phải do vừa đi nhậu về không nữa)-> PSB cần em amply mộc mạc công suất chỉ cần độ 90w/ch là đủ. Không biết ghép với amply châu âu thì thế nào nhỉ, bác nào ghép rồi cho ý kiến đi ạ.

11. revel

revel Advanced Member

"Vấn đề của bác là phối ghép chưa tới và cẩn thận thì k nên phán bừa như thế. có dịp bác đến chổ em mà nghe lại.
    Thân"

Ko hiểu bác thanhno nói ghép chưa tới là sao, tôi đã ghép công thức Onkyo và PSB và cảm nhận thấy thế nên tôi chia sẻ thôi chứ sao bác lại bảo tôi phán bừa. Theo tôi hiểu phán bừa là mình chưa thử thực tế mà suy đoán. Tôi nghĩ bác nên cẩn trọng trong lời nói của mình.

12. thanhnos2112

Bình thường cứ vác về đặt vào kệ, cắm dây nhợ là nghe? và đưa ra kết luận (như thế là phán bừa đó bác) Thú chơi audio, khi phối ghép và cắm rút, mình phải cẩn trọng, tỉ mỉ từng chi tiết. Và những thứ đồ rẻ tiền này thì mình phải càng cẩn thận hơn nữa thì nó mới mang lại cho mình chất âm vượt trội so với số tiền mình bỏ ra.
    Đối với công thức Amp Onkyo + Loa Psb muốn khai thác hết chất âm của cả 2 mình phải trao chuốc cẩn thận từ dây nhợ, điện nguồn và cần cả thời gian cho các thiết bị nó làm quen với nhau nữa. Riêng amp Onkyo, khi nó chạy khoảng 15-20' cho nó nóng lên thì lúc đó nó mới bắt đầu làm việc bác ạh.

Ghép Amp Onkyo và loa Psb thì hơi bị tốn kém tiền dây nhợ nhé các bác.

Thân

13. thanhnos2112

Mid & Treble cặp này làm bạn ngỡ ngàng, nhg bass thì kém.

14. revel

revel Advanced Member

Bình thường cứ vác về đặt vào kệ, cắm dây nhợ là nghe? và đưa ra kết luận (như thế là phán bừa đó bác) Thú chơi audio, khi phối ghép và cắm rút, mình phải cẩn trọng, tỉ mỉ từng chi tiết. Và những thứ đồ rẻ tiền này thì mình phải càng cẩn thận hơn nữa thì nó mới mang lại cho mình chất âm vượt trội so với số tiền mình bỏ ra.
    Đối với công thức Amp Onkyo + Loa Psb muốn khai thác hết chất âm của cả 2 mình phải trao chuốc cẩn thận từ dây nhợ, điện nguồn và cần cả thời gian cho các thiết bị nó làm quen với nhau nữa. Riêng amp Onkyo, khi nó chạy khoảng 15-20' cho nó nóng lên thì lúc đó nó mới bắt đầu làm việc bác ạh.

Ghép Amp Onkyo và loa Psb thì hơi bị tốn kém tiền dây nhợ nhé các bác.

Thân

Tôi nghĩ bác đang phán bừa đấy chứ. Mà thôi tôi ko tranh luận với bác làm chi cho tốn tài nguyên diễn đàn. Bác cứ vui với mớ lý thuyết của bác đi. Nhé bác.

15. lionheart88

Hic a e vào chia sẻ kinh nghiệm phối ghép! Mỗi ng` 1 quan điểm các bác đừng flame nhau thế mất vui club psb :(

16. MeL_ThemD

MeL_ThemD Advanced Member

Bác đánh với amp gì mà hay đến ngỡ ngàng thía? em có 2 cặp Image (1 thường & 1 SE) thì lại thấy bình thường như cân đường hộp sữa thui :)

@: Hơ, chưa hết 1 trang mà đã có 2 bác pực cái mìn roài :lol:

17. longbungbu

longbungbu Advanced Member

theo em thì bác Thanhnos nói cũng ko có gì sai cả, sao bác ko nghĩ là tại sao mình đánh psb với onkyo lại xảy ra tình trạng đó, bác đã thử nghiên cứu những phương án dây nhợ và thiết bị mà bác Thanhnos nêu ra chưa. Nếu như bác chưa có điều kiện để thử thì đừng nên vội phán xét như vậy, trong lĩnh vực âm thanh này bác nên có thái độ cầu thị chứ em thấy bác có vẻ chủ quan quá mức về phối ghép của mình nên hễ ai nói trái ý mình là bác thể hiện cái tôi của mình ngay. Nếu quả thực vậy thì ko cần bác rút ra cuộc tranh luận thì người khác cũng chán chả buồn nói với bác nữa . Kính...

18. longbungbu

longbungbu Advanced Member

psb mấy dòng các bác ấy đang nói đến thì cũng là dòng bé thôi mà bác, nên trong tầm tiền ấy thì theo chủ quan của em thì có thể các bác ấy ngỡ ngàng với những gì nó mang lại. PSb trước giờ vẫn được đánh giá cao về P/P mà bác.
    @Forum là nơi để trao đổi kinh nghiệm và chia sẻ kiến thức, có nhiều bác trong lúc hăng máu có lẽ quên mất điều ấy. thôi thì một điều nhịn chín điều lành các bác nhỉ :lol:

19. lionheart88

Em cũng đồng tình : 1 điều nhịn 9 điều lành!
    Đây là chỗ a e chia sẻ quan điểm, mọi thứ đều mang tính khách quan thôi! Cái tôi của các bác đều rất lớn nên nhiều điều có thể ko vừa ý . E mở topic này ra mong mọi ng` hòa nhã cùng nhau chia sẻ 1 cách vui vẻ ^^

20. audio-center

audio-center Advanced Member

Mỗi người có 1 cách chơi và cảm nhận. Theo trải nghiệm của em, khi phối ghép các thiết bị với nhau, dây nhợ đóng vai trò như 1 thiết bị kết nối. Khi thiết bị kết nối đạt yêu cầu, khi đó các thiết bị mới phát huy được hết khả năng của chính nó.
    Khi phối ghép hợp lý (có đầu tư cho dây nhợ), mid treble sẽ long lanh k chói gắt; bass sẽ rõ ràng sâu lắng. Riêng dòng loa cột của Canada tiếng bass nghe có tầng có lớp và chi tiết.
    Nói chung các cặp loa cột nhiều bass, phối ghép chưa tới sẽ gặp hiện tượng bass lùng bùng, có đuôi nghe rất mệt, mid treble bị mờ đi (do bass nó đè mất rồi).

21. lionheart88

Công nhận 1 điều là mấy em psb này khoản dây nhợ phải xem xét thật cẩn thận :(

22. tdhau_hb

tdhau_hb Advanced Member

EM có cặp BS PSB image 1B. Em đang tìm âm ly, nhờ các bác tìm giúp âm ly cho em nó. Các bác nói là khoản dây nhợ phải xem xét thật cẩn thận. Vậy nhờ các bác tư vấn luôn ạ. Thanks các bác.

23. lionheart88

Như đã nói ở trên psb rất hợp vs amp onkyo! Rẻ thì bác mua 917F, 820RS,...
    Dây thì cho tiết kiệm bác mua dây đồng OFC hoặc dây chủ lực đều của dũng yes_sir bác ạ! :D

24. MrSon

MrSon Advanced Member

Em cũng đang dùng loa PSB Stratus đánh với Onkyo A-929 , theo cảm nhận riêng em bộ đôi này phối ghép rất hoàn hảo , bass thấp mềm gọn gàng mid ấm dãy cao chi tiết rất phù hợp với thể loại nhạc trữ tình , hòa tấu . Tuy nhiên nếu muốn phát huy hết khả năng trình diễn cặp đôi này thì điều trước nhất là phải đầu tư sợi dây nguồn cho amply vì dùng dây nguồn theo máy thì chỉ đạt được 70-80 % thôi ạ vì amply này hơi kén dây nguồn . Thứ hai là phải thay dây tín hiệu có chất âm thiên ấm vì loa PSB có dãy high mid và treble sáng , dây loa thì không kén lắm chỉ dùng loại trung tính đều 3 dãy là được . Em có chút nhận xét nếu chưa hợp lý lắm thì các bác góp ý thêm ạ.

25. lionheart88

Các bác thêm ý kiến đi ạ! Em up lên cho 1 dòng loa hay mà chưa đc quan tâm nhiều ở VN ( ko up sợ topic lại chìm mất )!

Share This Page

Loading...