Push pull 6AS7 xin tư vấn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by yuzenvn, 1/7/12.

1. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

xin chào cả nhà. e đang tính lắp 6AS7 pusspull theo như mạch bên dưới.vì lắp OTL tốn bóng, tốn điện mà nguy hiểm cho dàn loa quá. nay tính thiết kế lắp lại thành puspull cho an toàn. và học thêm món OPT tự quấn nửa.có vài chổ xin mọi người tư vấn cho.e còn ù ờ lắm.

1. OPT e tính tự quấn theo cách tính toán của bác Teablu. dùng FE 32, dày 50mm để quấn. vì 2 nửa đèn nối chung lại với nhau, vậy trở kháng có phải khoảng 300 R không? e biết để quấn thứ cấp OPT.

2.e tra datasheet thấy bóng này cs max là 13 wat. vậy 2 bóng cho ra max khoản 25 wat phải không các bác. để e còn tính toán cho công suất OPT.

xin cảm ơn các bác nhiều

Attached Files:

Tags:
  2. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

em cũng đang có dự định đánh đu theo bác này vì sẵn đang có 4 bóng 6h13c mong các cao thủ chỉ gáo

3. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

Nên thay ECC82 bằng đèn lớn hơn , tỷ dụ 6H6P của Liên xô cũ , tính lại mạch đi chút , 6AS7 điện áp Anod chiu đựng không cao , kích đèn đẩy bằng dòng lên , tiếng sẽ tốt hơn .

Công suẩt thanh âm mạch này , cỡ xung quanh 16-18W khi áp ak đèn công suất chừng 220-240 Vol , khi chạy đơn , chạy như mạch này , nhân hệ số 1.4 đến 1.6

4. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

thanh kiu bác tư vấn. e thì k có 6h6p nên sài 6n8 . sau khi tính toán lại thì quyết định chạy SE sigle end palalell vì nghe nói bóng này mà lắp push pull thì tiếng giống bán dẫn. lắp SE cho nó lừ đừ để có hơi đèn.

công tác chuẩn bị linh kiện và OPT đã xong. lắp chạy thử và bắt đầu cân chỉnh thì thấy tiếng cũng ổn nhưng k được hay lắm.
    có điều cục nguồn chạy rất nóng. sau khi đo đạt thì thấy dòng đốn tim và dòng công suất vẫn đủ. xin hỏi các bác cách nào khắc phục cho cục nguồn bớt nóng đi.
    và thường những nguyên nhân nào kích nguồn gây nóng. xin cảm ơn các bác.

quocthaint likes this.
  5. Tutaimaxxit

Cậu bị lỗi vội vàng rồi , nguồn cho thứ dòng lớn như 6AS7 , quấn xong , chớ dùng ngay , nhúng cả nó trong sơn cách điện , giữa các lá thép mới thẩm vào , tránh xoáy Fuco.Cậu nhớ cái sắt đang dùng kích thước bao nhiêu không ?

6. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

là Fe lưỡi 36 bác à. sau khi quấn xong e có đem ngâm phần lõi vào verni còn phần Fe vì chưa biết ra đúng votl chưa nên chưa ngâm. có gì tháo ra cho dễ.
    các lớp sơ và thứ điều cách điện rất kỹ.nên chuyện phóng điện là k thể.
    cụ thể cao thế 135 votl dây 0,55 cho pow và 135 votl dây 0,20 cho pre.
    đốt tim 6as7 dùng dây 0.55 chập đôi. tính 6.3 votl mà ra tận 6,9 votl vậy mà chạy vẫn tốt.
    đây là mạch em làm nhờ bác xem giúp.

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Cái bóng ni nó rẻ vậy vì... ráp kiểu gì nghe cũng thường thường thôi hổng được hay lắm, bác yêu cầu em nó cao răng được :)

8. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

Hình em nó đây bác . có tí thay đổi so với mạch là nguồn pow chạy 173 votl ở phần pre thay là 68 votl.

Attached Files:

9. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

hờ hờ chắc tại nó nhà nghèo nên không thể có giọng ca vàng bác nhỉ :D

10. Tutaimaxxit

Cậu ơi , cậu khổ rồi :1 cây 6AS7 tốn 2.5 A , Fill 0.55mm có được 560mA , cả hai mới được 1.2A .Dây cho 1 cây , lèm nhèm cũng cỡ 1.3 .Phóng gì mấy trăm Vol .
    Mạch này vặn to lên , hay vỡ treble , nếu có thêm 1 tầng lái nữa .Cho cao áp công suất cao nữa lên để tránh .Dây Pre chỉ cần 0.07mm cho ca này thôi (khó quấn , ý là 0.2 thừa ) .

11. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

à ra vậy. em dùng hệ số 0.7 nhân nên ra khoảng cỡ dây 1.1 li. chắc bác dùng hệ số 0,8 à.

vậy là dây o,65 chập đôi là vừa đủ phải không bác, mạch này e đã thử thêm một tần lái nữa nhưng khổng thể nào lắp được. chỉ nghe tiếng tụt tụt liên hồi thôi. sài nữa bóng thì ok k vấn đề gì.nhưng lại thiếu gain. k biết làm sao thêm tần lái nữa cho đủ gain.nhờ bác chỉ giúp cho.

công suất em đo khi nhạc tới đoạn cao trào khoảng 12 Vac / 8R => khoảng 18 wat.

12. Tutaimaxxit

Cậu làm tơ cười ngã .Một cậu rất nổi tiếng trong đây , cũng mắc lỗi hệt cậu , đèn hệt cậu năm 2003 , qua tôi vò đầu bứt tai vì lỡ đổ keo đặc xịt vào sau quấn : Cậu phải quấn dây 1.3 cho 1 đèn , 2 đèn là 2 cuộn , không được chia 1.3 cho 2
    Đừng dung 6H2 , dùng 02 cái 6H1 , để đơn giản , mắc giống hệt nhau , nối qua tụ .Cho đèn 6AS7 hoạt động cao lên nữa đi
    Vào PM đi , tránh bình phẩm ngoài ý muốn

rock0em_h_x likes this.
  13. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Đốt tim vậy là không ổn về dòng rồi.
    Ua 6AS7 bác cho lên 250v, Uk tầm 40 - 42v, Rk 1k mới ổn bác ơi? Mà 1 tầng lái là thiếu gain, thêm 1 tầng nữa đi bác.

14. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

thanh kiu các bác tư vấn.
    vấn đề thứ nhất dòng đốt tim sử dụng dây 1.3 li ok.
    thứ 2 nâng áp pow lên . theo em đã thử nghiệm thì khoảng 200v cho mạch trên là an toàn nhất. ( e đã thử nghiệm ua 250v , Rk 1k 10 wat)
    kết quả tiêng thiếu treble bóng hoạt động khá nóng. mặc dù tầng lái đã thêm một tầng nữa. thừa gain .vặn volume to bị vỡ tiếng.sài qua mạch tone chỉnh thì ok.

cái em muốn nhờ các bác chỉ giáo là làm sao tận dụng thêm một nửa bóng 6N1 ở trên để làm thêm tầng lái nữa cho đủ gain. vì theo em thấy mạch trên tiếng rất tốt không sử dụng tụ nối tầng là một ưu điểm.

gửi các bác mạch em đã lắp Ua 250 v.

15. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

Attached Files:

16. Tutaimaxxit

Mạch trên dùng bias cố định ,Rk chỉ để đo , tính dong phát

17. thanhquan hn

thanhquan hn Advanced Member

Bác cho em hỏi xíu ạ , thay đèn kích lớn hơn thì thay đổi được dòng của đèn công suất ạ ?

Nên thay ECC82 bằng đèn lớn hơn , tỷ dụ 6H6P của Liên xô cũ , tính lại mạch đi chút , 6AS7 điện áp Anod chiu đựng không cao , kích đèn đẩy bằng dòng lên , tiếng sẽ tốt hơn .

Em hiểu lờ mờ là dòng thì không qua tụ nối tầng , chắc là chỉ thay đổi điện áp tín hiệu ,
    Mong các bác chỉ giùm.
    Em còn gà các bác đừng cười ạ :wink:

18. lenamit

lenamit Advanced Member

Chào bác chủ !
    Nếu bác lắp theo sơ đồ trên bác phải quấn đúng điện áp AC cho pow lẫn pre không thể tùy tiện được vì nó nối thẵng không qua tụ nối tầng(direct coupling) để dễ hiểu: áp cấp cho đèn tiền KD chồng áp CS làm luôn nhiệm vụ Bias vì vậy bác cấp áp sai tk bóng chạy quá dòng gây nóng Biến áp nguồn . lâu dài sẽ hỏng đèn dù áp thấp .
    mặt khác bác tính toán và xem lại data mà quấn các cuộn nung tim cho đủ dòng
    Vf 6.3 Volts / If: 2.5 Ampere , cho 1 bóng
    ngâm biến áp không tải thì bt nhung có tải mà nóng gắt là thiếu dòng rồi bác .

Attached Files:

19. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

hèn chi em lắp mạch này tiếng nghe rất hay tiếng bass khác hẳn mấy dòng SE, dù chạy vol thấp.nhưng lại thiếu gain. nối vào pre đánh nghe tuyệt vời.loay hoay mãi không biết làm thế nào thêm tầng lái nữa cho đủ gain.
    em tìm được mạch này nhưng tác giả không cho thông sô linh kiện cụ thể. các bác cao thủ đi qua nghó nghiên chỉ giúp em với.
    em cũng đã tự mò ráp thử nhưng không thành công.

20. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

mạch em nó đây các bác.xin các bác tư vấn cho :D

Attached Files:

File size:
      77,5 KB
      Views:
      525
  21. lenamit

lenamit Advanced Member

Sơ đồ gốc bác tham khảo , không cần lắp đẩy thêm đâu bác sẽ bị quá tầng vỡ tiếng , thực tế bác chỉ cần lắp thêm tụ Rk 100mF /16v bóng 6H2 có thể ss thêm 1 tụ dầu 1mf nếu bác muốn nghe chi tiết thiên sáng .
    thông số trong sơ đồ về nguồn cấp PSE Mono block do đó khi DIY làm Stereo bác cần gấp đôi tham số sơ đồ nhé .
    Bóng này rẻ tiền làm nghe khá hay dù sao nó cũng triode thứ thiệt cũng đáng công làm
    chúc các bác thành công
    Mít

Attached Files:

22. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

23. lenamit

lenamit Advanced Member

.

Bác nói thế tức là bác đã biết rõ rồi còn gì ? như nói trên sô đồ này chạy áp chồng áp nen áp rơi trên anot đèn 6n2 thực chất là cấp bias cho 6SA7 do đó khi quấn sai áp phải chỉnh R (100K) đo dòng tỉnh mA ngay K 6AS7 thì biết liền ,cháy hỏng Rk 1omh là quá dòng do sai bias mà thôi nếu quấn nguồn tùy tiện sai tk .
    Bác nhìn lại sơ đồ nó chạy PSE tức là... 2 in 1 cùng song song như vậy không tính 1 đèn như bác dc . lúc này bác phải tính như PP . dòng nung tim FF như data cho biết (xem trên) bác xem sơ đồ 6v3 2A5 sao đủ dòng cho 2 bóng 6SA7 ? chưa tính bóng driver tùy loại bóng bác dùng cũng phải nâng cuộn còn lại chứ 0.5 (500mA) thì bé quá thậm chí không đủ cấp cho ...6H1 (600mA)
    ví áp cấp làm việc B + thấp cần dòng cao , biết P max do đó tính nhẫm bác cũng biết cần có bao nhiêu mA ampli mới làm việc tốt dc rồi .

24. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

cái em biết còn sơ sài và tự hiểu. còn phải nhờ các bác có kinh nghiệm giúp đỡ.
    về dòng và dây đốt tim e cũng tạm hiểu và tính được cỡ dây rồi. cái chính là em vẫn thắc mắc về cao áp cho 6as7.
    6n2 dòng max cũng chỉ 20mA. 1/2 6as7 125mA.

em đang làm SE song song 2 nửa triode 6as7 nối chung lại. như vậy lúc này dòng gấp đôi. em cho 300mA / kênh.
    stereo thì khoảng 600mA là thỏa mái. 0,8 x căn 0.6 = 0,61 em dùng dây 0.6 để quấn cao áp.

như vậy mạch tác giả cho có là chồng áp chồng dòng thì tối đa cũng chỉ 200ma . 360ma 1/2 6as7 mono có phải là quá thừa và không cần thiết không.

25. lenamit

lenamit Advanced Member

Chào bác chủ
    Kễ cả máy hãng cũng phải làm thừa khá nhiều khi chạy mới "xung" SE song song thuật ngữ DIY là PSE (parallel single ended amplifier) do đó nếu lắp PSE sté thì rõ là tính gấp đôi ( ở đây mình nói gấp đôi dòng cần có trên cơ sở tính toán thi công ) , bác dùng dây 0,6 . thì gần gấp đôi rồi còn gì ?
    bác thấy Sansui 1000A cấp dòng cao áp 1A x2 điện áp thực tế chỉ dùng vài trăm mA ngay mạch nguồn pp cho 6AS7 máy hãng cũng 1A đó bác.
    theo sơ đồ trên 6v3 500mA là dòng cấp FF (nung tim) chứ không phải dòng nguồn cho 6N2 vì dòng cấp nguồn trong trường hợp này không đáng kễ.
    tác giả cho 360mA cho 1 PSE là cần thiết , đúng tiêu chuẩn thừa vẫn hơn , ngay các bậc thầy topix " cùng nhau quấn BA nguồn " Vnav cũng dặn dò quấn lớn dòng mới hay . sau này bác làm nhiều sẽ thấy dòng khỏe ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh , công suất đó bác , đề nghị tư vấn thì ae biết gì nói đó nhằm mục đích giúp nhau hoàn thiện DIY cho vui. mình nghĩ có lẽ bác khá giỏi rồi hỏi cho vui (view)mà thôi
    mình stop đây nhé , chúc bác thành công

Share This Page

Loading...