Quadral Fan Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by mtbc, 14/10/16.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Có một số nhà phân phối đã mang Quadral - hãng có trụ sở từ Hannover, Đức - sang Việt Nam vài năm nay, nhưng số người chơi có lẽ chưa nhiều. Em có dịp đi nghe, và bây giờ là đang có 1 đôi dòng bookshelf là cặp Aurum Altan thế hệ 8, xin viết vài dòng review hầu các bác.

Kết luận luôn từ đầu cho gọn:

Pros: đây là một cặp loa hay, âm thanh dạng lùi và rộng, âm hình chính xác (máu Đức), âm thanh có độ phân giải cao, giàu nhạc tính, mềm mại (món này lại không giống Đức), có thể nghe lâu không mệt kể cả với âm lượng khá lớn. Âm trầm vô cùng chất lượng. Mặc dù độ nhạy là 87dB nhưng lại rất dễ kéo. Em đã nghe thử với amp bán dẫn công suất cao, amply đèn chim chích và cả chip amp thì loa đều cho âm lượng không khác gì cặp 90dB cả. Tương đối dễ tính đối với phòng, mặc dù là lỗ thông hơi ra phía sau.

Cons: chống chỉ định cho rock, hoặc các bác thích nhạc cụ có tính gai góc. Tiếng piano hay nhưng không bén như thực, sax đã được làm tròn bớt tiếng khàn, và khó có thể cảm được tiếng đàn xé gió của chị Mutter.

Ngoại hình

Toàn bộ các hình ảnh này là do em tự chụp ngoại thất. Tấm nội thất là lấy trên mạng do không dám mở ra xem :)

Đẹp nhất là màng loa altima (pha trộn nhôm, titan và magiê) ra một màu trắng ngà rất quyến rũ. Nhìn hoài không thấy chán :) Cặp của em là màu đen piano, đắt hơn vân gỗ lạng một tẹo.

nhìn ở một góc khác. Với độ rung động màng loa quan sát được, em nghĩ Xmax cũng phải cỡ 5mm. Phải cỡ đó mới có thể đánh ra bass còn hơn một số loại loa cột nhỏ.

Hãng chăm chút cho từng chi tiết linh kiện, kể cả tụ, trở, cuộn cảm cho đến sợi cáp trong loa (theo em chất lượng phân tần là cực kỳ quan trọng). Các bác thấy đấy, dùng hẳn Real Cables để đi dây nhé.

Lưu ý phần bông thủy tinh nhô ra là do em tune lại lỗ thông hơi một chút. Nếu để trống lỗ thông hơi, bass ra quá nhiều mà phòng em lại nhỏ, để loa theo chiều ngang phòng đâm ra không xa tường đủ được. Dùng 2 cục mousse nhét giảm bass của hãng tiếng quá là đần, kém tự nhiên ngay. Do đó em phải cắt bông thủy tinh (còn sót lại do quá khứ huy hoàng tự làm loa ngày thơ dại) đặt vào.

Tip: đặt nhiều và đặc từ đầu và sau đó lấy ra dần cho đến khi vừa đủ nghe. Điều chỉnh lượng bông khác nhau giữa 2 loa bằng cách mở bài Hotel California và tùy theo tiếng trống lệch về bên nào mà thêm bông vào bên đó nhiều hơn, khi nào đúng ở giữa thì dừng lại.

Thông số thì như thế này

Ôi buồn ngủ quá, mai em lại tiếp ngoại hình và sau đó là review với từng loại nhạc nhé... Chúc các bác một đêm ngon giấc.

Tags:
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

Cầu loa thông thường sẽ được làm từ 2 miếng đồng, nhưng ở bộ này, hãng cẩn thận trang bị cầu nối bằng cáp thật.

Mặt trước loa có ê-căng, có nam châm để hít vào mặt loa để đảm bảo mặt loa được trơn phẳng không bị lỗ khoan nào.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Bây giờ đến phần nghe.

Em bắt đầu với ... nhạc Việt thay vì các đĩa thuốc. Dạo này hình như bắt đầu già đi, nên lại tìm về với những gì của ngày xưa. 2 đĩa em dùng để nghe là Mộc và Thiên Sứ của Hiền Thục, thay vì các bản "tiêu chuẩn" như Hoài cảm (Quỳnh Lan) hay Gởi người em gái (Hà Trần). Cứ nhớ lúc trước cô bé Thục tóc xù hay qua trường trung học của em chơi với nụ cười rạng rỡ, và quậy tưng. Phải nói là cô có chất giọng rất riêng, rất tình cảm. Mộc và Thiên Sứ là 2 đĩa thích nhất của em trong các album mà cô đã ra.

Trong cơn mưa đêm nhẹ như gió
    Trôi qua không gian và nguôi lắng dần
    Những điều em chưa nói với anh

Hôm chia tay cây vừa trút lá
    Hôm chia tay ô cửa vẫn sáng đèn
    Hát gì lên đi đêm quá yên

Trôi theo cơn mơ dòng sông trối trăn
    Trôi theo cơn mơ niềm đau rất thật
    Có bình yên nào không xót xa

Anh nơi đây hay còn đâu đó
    Cô đơn xa xăm từ giây phút nào
    Đến vô cùng...

Tiếng guitar căng tròn và lan tỏa. Cặp loa điều khiển tốt từng chút ngân nga của dây đàn, và giọng hát mượt mà êm ái như nhung. Đã lâu rồi từ khi chuyển qua lossless mới có thể nghe một mạch hết album này đến album kia mà không loay hoay đi đổi bài ở giữa - mặc dù bộ giải mã của em cũng thuộc loại rẻ tiền (TEAC UD503). "Dung dăng dung dẻ, dắt trẻ đi chơi..." - giọng bé Gia Bảo thì thào thật đáng yêu. Không phải là loại âm thanh "thực" mà có vẻ đã được làm đẹp thêm, nhưng em thích loại âm thanh này :) Một cặp loa hay theo em không phải là một cặp loa rất căng, rất khò khè hay rất bén, mà là một cặp loa có thể giúp mình đến được những cung bậc cảm xúc thường bị những mệt mỏi ngày thường giấu đi. Nghe nhạc với em bây giờ là để đi trốn, nơi mình khép cửa lại, âm nhạc mở ra, và mình biến mất. Quadral Aurum Altan viii giúp em được điều đó.

Và đây là bài em thích nhất trong album: Trăng chiều.

Bóng em ngời sáng,
    đóa hoa màu trắng,
    khi trăng chiều lên
    Đến đây thầm kín,
    giấc mơ màu tím,
    bước chân buồn vui

Cầm tay em nói,
    hàng mi trầm ngâm,
    chiều dâng trong mắt,
    vầng trăng dịu êm

Cầm tay em nói,
    mùa thu thần tiên,
    vầng trăng trong vắt,
    lời ru bình yên

quangtuong likes this.
  4. BeHe

BeHe Advanced Member

Vãi cả rì viu...sao bác kg thêm vụ thi BS em này về nhất, rồi loa này từ đâu bác có...hi..hi..

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Em có ghé nhà bác ấy, thấy đang để cặp JBL, nhưng không biết là sẽ để đó lâu hay mau ;)

Có phòng nghe riêng thật là thích. Chắc bác ấy phải đầu tư lâu lắm mới có đủ thứ chi tiết khắp phòng. Em khoái nhất là mấy cái đèn spotlight có ánh sáng đẹp quá! Chỉ sợ nhất là nhìn đồng hồ điện chỉ 232V, và hình như có lúc gần 240V, hi hi

Dần dà em sẽ trả bài thêm với các loại từ jazz, alternative, world, guitar/piano/violin solo, hòa tấu đến giao hưởng. Chừ công việc rượt quá.

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Hết ta tới Hoa, chị Ling Ren xuất hiện thật là nũng nịu trên tiếng đệm đàn tranh dìu dặt. The Singer Sing luôn là bài em ưu tiên để nghe thử. Trong một số bài khác, loa cũng hợp với tiếng sáo ta và sáo tây. Quay về bài Hotel California kinh điển, em để ý thấy sự ngân nga rõ ràng của dây guitar. Diễn tả thô thiển như là nghe bình thường là "beng..ng..ng..g", nhưng nếu được thể hiện đúng mức sẽ là "beng..ng..en...ng..en..ng...g". Cây guitar này giá chắc mắc, chưa có cây nào em nghe ở thực ở ngoài mà phê như thứ tiếng thu được trong bản thu này. Cây cello được thể hiện ổn, nhưng giọng violin cũng được làm mềm đi một chút so với nghe thực bên ngoài (thế nào cũng có chút gì đó gắt gắt chút... hay là em chưa được nghe mấy cây thực sự đỉnh bên ngoài nhỉ?).

Em cũng có thử với giọng nam và giọng nữ phe Tây tiếp. Aurum đúng là loại làm cho mọi thứ dễ nghe, nhưng không quá áp đặt màu âm nên giọng nam vẫn ra nam, nữ vẫn ra nữ :) Khổ cái là được cái này thế nào cũng mất cái kia. Như bữa trước em cực mê bộ giọng bộ full MBL chơi piano, rất thực, rất phê... nhưng đồ rằng nghe nó liên tục thì chắc là phải chăm chú lắm chứ không phải thư giãn. Bộ khác thì cực kỳ thư giãn nhưng lại mất thực. Aurum nằm đâu đó giữa giữa, hơi ngả về phía thư giãn hơn. Ước mà nó khô hơn một tí xíu xiu nữa thì tuyệt. Cũng có thể là em chưa có amp phù hợp để ghép.

Đó cũng là lý do nó chống chỉ định với rock. Ngay đối với dàn trống, em ý hát tốt tiếng trống đại nhưng tiếng trống con không được căng nẩy. Và có lẽ cũng chống chỉ định đối với coi phim. Thể hiện tiếng đạn bắn hay lựu đạn nổ hay bom nổ chắc cũng hơi dịu dàng chứ không thể tàn khốc được :p

Tóm lại, với khả năng rất hạn chế về phòng ốc, đồ ghép, nguồn điện và vân vân... những ý kiến của em là hết sức chủ quan. Trong sự hạn chế đó, em vẫn liều mạng đưa ra một số nhận định tóm gọn:

Điểm mạnh

(+) Độ chi tiết, độ động, sân khấu âm nhạc tốt
    (+) Tình cảm, thư thái dễ chịu
    (+) Chơi được đa dạng thể loại nhạc
    (+) Dễ phối ghép, không yêu cầu nhiều công suất
    (+) Dễ kê kích, không quá kén phòng nếu chịu khó tinh chỉnh
    (+) Quá đẹp!

Điểm yếu
    (-) Hơi mềm một chút để thể hiện những bài cần gai góc
    (-) Dễ với phòng nhưng để kê đúng rất chi là cực
    (-) Cặp chân Stativ G chính hãng khó ráp, mà có vẻ không được nặng đủ (có thể tại em bị ám tượng là chân phải nặng gấp đôi loa mới được)

Kết: 9.5/10 điểm. Rất hay trong tầm giá.

Các bác có thể tham khảo thêm mô tả từ hãng (http://www.quadral.com/en/loudspeaker/r ... rum/altan/) và đánh giá từ Tech Radar (http://www.techradar.com/reviews/audio- ... 082/review)

quyennguyen likes this.
  7. giaphongn

giaphongn Advanced Member

May quá đọc được bài của bác. Em cũng mới đầu tư cặp loa này, nhưng có lẽ do đồ phối ghép chưa tương xứng nên nghe thấy treble thiếu chi tiết. Hỏi các bác bên hdvietnam.com nhưng hình như ít người chơi loa này nên k có bác nào cho em lời khuyên về phối ghép cả. Em dùng DAC Modi Multibit ghép với amp CXA80. Xin hỏi đồ phối ghép chi tiết của bác và khoảng cách bố trí loa ạ

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Quên tấm nội thất tìm được từ connect.de. Em nhác thấy tụ của Audyn-cap, Elko, trở công suất chất lượng cao, còn cuộn cảm thì không thấy rõ dùng gì. Với cấu hình crossover này, em nghĩ củ tweeter sẽ được cắt với độ dốc 24dB - hứa hẹn cho âm thanh chính xác. Đoạn cáp gắn vô củ loa có lẽ (95% chính xác) là Real Cables dòng BM (bi-metal).

Kèm vô một số đánh giá mà em tìm ra

Hi-Fi Choice: "Wide dynamic range and fine coherence; sweet and smooth top end... Though not the cheapest, this speaker has a warmth that belies its size, and a laid-back character."

What HI-FI: "Its performance can challenge the best amongst the high-end class."

Fedelta: "... the final conclusion: There is nothing more to say — an extremely clear tweeter with outstanding analytical capacity. However, one that precisely filters out less worthwhile elements as they come in has yet to be invented. One would be justified in wondering if this will ever happen..."

Sau này có phòng lớn hơn chắc em cũng thử cặp Orkan. Nhìn dễ thương quá (hình copy từ internet)

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Altan VIII có cặp ribbon không thể thiếu chi tiết, DAC và amp đó thì cũng không có khả năng thiếu chi tiết.

Đơn giản nhất bác quay cặp loa hướng về người nghe nhiều hơn, hoặc là quay thẳng về phía tai nghe nếu là phòng nhỏ, khoảng cách gần (near field). Âm cao có độ nhạy lệch hướng (off-axis) rớt rất dữ.

Nếu không bác kể giúp em là đang dùng dây tín hiệu/dây loa/dây USB gì? dài bao nhiêu?

Em nghi nhất chỗ đó vì nếu C của sợi dây interconnect mà cao thì chỉ cần dây dài chút cũng toi dải cao.

Nếu có amp của chính Quadral luôn ghép chắc là hay, nhưng tiền amp đắt quá em chạy luôn.

10. giaphongn

Em dùng dây USB Schiit PYST dài 1m, dây RCA của MIT dài 1m, loa AudioQuest CV-4 dài 2.5m bác ạ. Nếu em nghe qua tai nghe HD598 qua cổng headphone của amp CXA80 thì lại không bị như vậy, nhưng giọng ca sỹ không tiến và nổi bật như nghe qua loa. Nếu em thay bằng dây loa 2.5m của Sommer (đầu dây trần) thì nghe treble rõ hơn nhưng bass lại nhẹ, mid cũng không nổi như phương án hiện tại.

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Dây của bác em nghĩ là không có vấn đề gì. Dây Sommer không so được với CV-4.
    Có thể quay lại vấn đề chính là phòng (bác xem có quá nhiều vật liệu tiêu âm không?) hoặc kê loa hướng về người nghe nhiều hơn (toe-in) xem sao.

Nếu không thì xem lại em DAC, cái Modi đó có vẻ không được xứng tầm với cặp loa lắm. Bác nghiên cứu thêm mấy em DAC tầm $1000. Nguồn phát không ổn thì khó mà nghe nhạc số được (dải trên thường khô và kém duyên với tất cả các DA đời mới không dùng đèn làm buffer mà em có dịp nghe qua).

Nếu bác ở đâu đó gần gần Q3 thì qua tháng 11 em xách mớ dây với DA và trans của em qua nhà bác thử nghiệm. Mai đến cuối tháng em đi tìm lá đỏ mùa thu ở xa rồi ;)

12. giaphongn

:oops: Có lẽ do phòng ốc bác ạ. Do có con nhỏ nên hầu như không có thời gian nghe, em bỏ tạm dưới sàn, đồ đạc lỉnh kỉnh. Em có biết gì về tiêu âm đâu
    Con DAC đó em mua chống cháy, vì lúc đó cạn quỹ đen rồi. Em cũng đang ngắm mấy con DAC khác để từ giờ tới Tết sẽ đổi.
    Để em làm cái kệ kê đồ lên rồi mời bác qua căn chỉnh giúp em, chứ để như bây giờ bác nhìn thấy chắc bỏ về luôn. (Em ở Q.9 lận. Nếu bác bận rộn để qua tháng em qua chỗ bác tiện hơn)
    Em đang rất do dự không biết có nên đầu tư con Singxer F-1 hoặc SU-1 không nữa hay để mua DAC khác rồi tính. Bác cho em lời khuyên.

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Theo thiển ý của em là cứ để vậy. Nâng cấp 1 lần một bước tương đối lớn có tác dụng hơn hẳn mua-chán-bán-mua, và cũng đỡ cháy túi hơn nếu cộng dồn.

14. giaphongn

Vâng. Cám ơn bác đã tư vấn. Bác chia sẻ phối ghép của bác cho em tham khảo được không ạ?

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Em ghép đơn giản lắm: Sony Flip (RemixOS 3+UAPP bit perfect mode, cổng USB bên trái), Furutech Formula 2, Teac UD-503, VDH 310mkII, Cambridge Audio AM10/EL84, Supra Rondo biwire (bỏ cầu nối), Quadral Aurum Altan VIII

16. giaphongn

Cám ơn bác. Tạm thời em đành khắc phục treble bằng equalizer (dùng phần mềm JRiver) :oops:

17. giaphongn

Sau khi tổ hợp những thông tin, em nghĩ có lẽ thiếu treble là do dây loa cũng nên. Các bác biết shop nào cho mượn (một số loại) dây về nghe thử giới thiệu cho em với. Bác nào có nhã ý cho mượn càng tuyệt :mrgreen:

18. giaphongn

Cuối cùng thì cũng tìm ra nguyên nhân rồi bác @mtbc. Do lúc đầu em chọn Audio Device (JRiver) là ASIO Generic USB Device [ASIO]. Nay cài driver cho DAC Modi Multibit và chọn lại là Shiit USB Gen 2 [WASAPI] thì treble đã lung linh hơn rồi. Cố gắng luyện tai từ giờ đến Tết đổi sang DAC cao cấp hơn xem loa hót hay đến cỡ nào. Cám ơn bác đã tư vấn tận tình. :D

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy thì chúc mừng bác :) Đúng driver thiết bị mới chạy đúng được.

Trước khi đổi DAC bác thử vài phương án đổi hệ điều hành và phần mềm chơi nhạc thử xem sao nhé. Khi nào còn hài lòng thì chưa cần nâng cấp, em thì cứ từ từ :D

20. giaphongn

Em nghe nhạc bằng phần mềm JRiver trên laptop và USB Audio Player PRO thấy khá ổn bác ạ. Cũng vừa mua sợi dây RCA Inakustik NF-202 thay cho sợi MIT Avt3. Không rõ có cải thiện gì không
    Con DAC Modi Multibit em nghe nhạc trữ tình khá hợp, nên có xu hướng nâng cấp lên dòng cao hơn của Schiit nếu có điều kiện :D

21. mtbc

mtbc Advanced Member

@giaphongn bác còn dùng loa này không?

Sau thời gian dùng thì em thấy đánh giá của bác là đúng. Muốn long lanh hơn phải thêm super tweeter. Em cắt ở 13Khz. Vụ thay nối cầu loa cũng vậy, mặc dù em không có điều kiện dùng Kulaba như bác nên tác dụng nhỏ hơn :D

IMG_5495.jpg IMG_5538.jpg

giaphongn likes this.
  22. giaphongn

Ặc. Bác đúng là tay chơi.
    Em vẫn nghe em nó hót hàng ngày. Nó ngọt ngào, nghe nhạc Việt hợp với em, tuy rằng cũng muốn trải nghiệm con chị nó (WotanVIII hoặc Orkan VIII), nhưng đang dồn lực xây nhà nên không dám nghĩ tới nữa. :p
    Bác muốn thử cầu loa Kubala Emotion thì qua em lấy về trải nghiệm mấy hôm, nhưng bị nghiện là em không chịu trách nhiệm đâu đấy :D:D:D

Last edited: 22/4/18
    mtbc likes this.
  23. longnv72

longnv72 Approved Member

Em cũng chơi loa Quadral Montan 8 , muốn giao lưu với các bác. Nếu đc thì các bác cho em số đt. Số của em la : 093.212.5566!

giaphongn likes this.
  24. mtbc

mtbc Advanced Member

Em có pm bác ạ. Hay là mình đổi tên topic thành Quadral Fan Club quách bác nhỉ?

giaphongn likes this.
  25. longnv72

longnv72 Approved Member

Như vậy thì hay quá. Mình thấy ở VN số người biết và chơi loa Quadral còn ít nhỉ, riêng mình có 03 đôi loa Quadral (do có người nhà ở bên Đức): Aurum Montan8, Montan6 và Aurum9.

Share This Page

Loading...