Quản Lý Thư Viện Nguồn Nhạc

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by syen+, 24/3/17.

1. syen

syen Advanced Member

Về cơ bản, xong Bước 4 ở trên là chúng ta đã hoàn thành việc gắn tag cho Album của mình thành công. Đến đây Jriver hay bất kỳ một trình player nhạc số nào cũng quản lý được.
    Tuy nhiên các bác muốn làm kỹ thì thêm 1 thao tác nữa cho thật hoàn thiện.
    Chỗ này em xin nói lại một chút về Tag của file nhạc số: Cái này em đã viết một lần rất chi tiết ở topic quản lý nhạc số. Vì ở đây dành cho các bác chơi phần mềm là đĩa CD hoặc LP nên có thể các bác là những đối tượng ít lưu tâm đến nhạc số nên viết dài dòng các bác sẽ khó hiểu, em chỉ trích đoạn cái liên quan của nhạc số để quản lý kho dữ liệu thôi. Bác nào muốn tìm hiểu sâu hơn thì quay lại topic trước đây theo đờng link:
    http://vnav.vn/threads/su-dung-itunes-de-choi-nhac.33304/

Giờ quay lại chủ để chính là Tag, em trích đoạn sau để các bán nắm sơ bộ

Tag là gì? Vì sao lại cứ phải có Tag?
    "...Mấy trang trước, em đã nói qua về Tag, bản chất Tag là "gi nhãn". Đối với file audio, Tag là 1 đoạn mã được quy chuẩn hẳn hoi. Nó sẽ gắn thêm vào cấu trúc của file audio để bổ sung thêm những thông tin cho file đó mà không hề ảnh hưởng gì đến thuộc tính của file. Tag có rất nhiều trường để gán thông tin như:
    Album: Tên của Album
    Artists: Tên Nghẹ sỹ trình bày bản nhạc đó
    AlbumArtist: Tên Ngêh sỹ trình bày cả Album đó (nếu là Album đơn)
    Genres: Thể loại nhạc của Album
    Year: Năm phát hành
    ......... Và còn rất nhiều thông tin khác

Ngoài ra một điều đặc biệt là Tag cho phép gắn hình đại diện cho từng File nhạc số ví dụ như front cover hoặc back cover của Album. Điều này sẽ rất hữu hiệu. Ngoài việc tạo 1 giao diện sinh động nó còn giúp ích trong việc duyệt tìm Album bằng hình. Điều này nói tưởng như đùa nhưng luôn đúng trên thực tế. Đó là khi các bác liếc nhanh trên đống đĩa các bác vứt dưới sàn, các bác sẽ rất nhanh chóng nhận ra đâu là Album mình cần tìm, việc nhanh chóng nhận ra nó không phải nhờ tên tuổi được ghi trên Album mà chính là nhờ cái bìa đĩa. Thử hình dung cả đống đĩa giống nhau như đúc được vứt dưới sàn nhà,chỉ khác nhau tem nhãn thôi thì việc lục tìm 1 Album không hề đơn giản. Nếu cụ nào thường "oánh chắn-tổ tôm" thì rất nhiều cụ nhận ra con chắn-tổ tôm đó nhờ chính cái hình vẽ chứ không đọc chữ đâu ạ :lol:

Tất cả những thứ lằng nhằng ở trên gọi là Tag...."

Như vậy, việc ta dùng phần mềm Tag&Rename để làm tag như đã trình bày thì nghĩa là nó chỉ ghi thông tin trên file thôi, còn tên file PM3 của ta thì hoàn toàn không đổi tên, tên file MP3 sẽ do Windows quản lý, còn phần mềm Jriver sẽ chỉ quản lý theo Tag mà thôi. Vì vậy sau khi làm xong tag, tên file vẫn giữ nguyên. Như vậy về mặt view trong Windows Explorer sẽ trông khá buồn cười vì toàn là Sample copy.mp3; Sample copy1.mp3.....
    Để khắc phục điểm xấu này, phần mềm Tag&Renam nó cũng giup chúng ta một cách tự động luôn. Cách làm như sau:
    - Các bác quay lại Bước 3. Lúc này các bác sẽ thấy ngay thông tin đã được liệt kê đầy đủ (khung màu đỏ) so với lúc đầu chưa gắn Tag ở bước 3.
    - Tại góc phía trên bên trái, chọn thẻ Rename Files.
    - Tại ô File Name Mask có nhiều tùy chọn cách đặt lại tên file MP3. Phần mềm Tag&Renam nó sẽ lấy luôn thông tin trong Tag để tự động sửa tên file cho mình. Có rất nhiều lựa chọn kiểu đặt tên file được định sẵn trong bảng Rename Variables. Lúc này tùy muốn đặt tên file kiểu ghì cũng được. Với em, em chọn đổi tên file gồm
    + Số thứ tự file
    + Tên track (tên bài hát)
    Vì vậy tại ô File Name Mask em gõ %6.%2. Với ký hiệu này phần mềm sẽ lấy Track làm số thứ tự, sau đo điền dấu "." và tấy Title làm tên file. Ngoài ra còn rất nhiều lựa chọn cho tên file nhé.
    Cuối cùng click vào Preview sẽ ra cửa số sau:
    Các bác sẽ thấy bên trai là tên file ban đầu, bên file sẽ là tên file sau khi đổi theo mask %6.%2 . Cuối cùng click Renam. Kết thúc hoàn toàn phần tạo tag và chỉnh tên file

Ở đây em xin nhắc lại là việc rename này chỉ phục vụ cho việc hiển thị đẹp trong Windows Explorer thôi chứ hoàn toàn không có giá trị gì cho Jriver quản lý. Đến hết bước 4 là đã hoàn tất rồi. Nên phần này làm cũng được, không làm cũng không ảnh huơng gì.

Hôm nay em lại dừng ở đây.
    Ngày mai sẽ trình bày tiếp phần quản lý tại Jriver và một số trục trặc trong quá trình làm Tag có thể xảy ra.

Cuongdv likes this.
  2. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Topic khá hay cho các bác có kho phần mềm lớn cần quản lý.
    Theo em nếu chỉ có vài trăm LP hay CD thì còn có thể nhập bằng cơm được chứ trên nghìn thì em dùng thẳng trên trang của Discogs nhàn hơn nhiều mà vẫn có thể chỉnh sửa thêm bớt dữ liệu được. Vấn đề kết nối mạng giờ hầu như bác nào dùng đt cũng đều có sẵn internet. Ngoài ra khi tạo lập xong bộ st trên Discogs các bác cũng có thể download file dữ liệu về máy tính ở mục "Export" để phòng lúc server trục trặc hoặc lưu backup. (Tất nhiên file này chỉ có các chỉ mục đĩa chứ không phải là file cơ sở dữ liệu trên server).

3. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

+ Em còn có cách quản lý nguồn đĩa nhạc, đang thiết kế và dần hoàn chỉnh :
    Nguồn đĩa trong quá trình sử dụng bao bì bên ngoài bong tróc khó đọc, nhất là danh sách list bài nhạc vừa in nhỏ vừa dài, khó nhớ tên cả chục bản trong đám đĩa chất đống kia. Vả lại chữ đôi khi gần màu nền lúc đọc được, lúc không. Nhất là khi nghe nhạc du dương với ánh sáng dỉu dịu.
    Thôi thì có sáng kiến tới đâu làm tới đó.
    Nhân tiện có con laptop kế bên, mua thêm máy quét scan nhỏ, và làm luôn chương trình quản lý đĩa bằng tem mác mã vạch dán lên hộp. Thế là quản lý nguồn nhạc rất tốt.
    Này nhé, chỉ cần cầm hộp đĩa và dùng máy quét scan. "Click" một cái đã có cả chủ đề của đĩa, danh sách các bản nhạc một cách chính xác rõ ràng, mà còn có thể biết rõ chi tiết nội dung, thông tin ..... bản nhạc. Thích bản nào cứ thế là "Play". Khỏi phải nhớ cho nhẹ cái đầu.
    Tiếp theo là đang tìm hiểu dùng Smart Phone với chức năng chụp tem cái xoẹt là xong.
    Thế các Bác quản lý nguồn dữ liệu nhạc như thế nào ?

Cuongdv likes this.
  4. nhquang

nhquang Advanced Member

Chủ đề này hay. Em note một phát để thử triển khai một cách nào đó của các bác. Cảm ơn các bác đã chia sẻ thông tin.

5. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Tôi cũng đang dùng Jriver 23 + TagRename (Portable) để quản lý các files nhạc số trên Nas và PC, Laptop của mình. Bác Syen và các bác thạo Jriver xin hướng dẫn cụ thể hơn về cách dùng Library (tối ưu) so với Open Media File (trực tiếp) ra sao? Cách Play nhạc Library trong Jriver có những ưu điểm gì về chất lượng (ngoài việc quản lý) so với các cách khác hoặc phần mềm khác?

6. hotienchuc

hotienchuc Approved Member

Các bác ơi. sao em dùng Tag and rename. Đã add tag và save lại rồi mà file nhạc vẫn chưa được cập nhật thông tin hix

Share This Page

Loading...