QUY NHƠN - AC: Chia sẻ đam mê Audio

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Lonelywolf, 12/10/11.

1. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Ối giời, sao bác toàn nghiện mấy món mình ghiền không zậy. Tiếc là bác ở xa, chứ gần chắc phải gặp bác mổi tuần. Mong sớm có dịp gặp lại bác. Cám ơn bác đã ghé thăm dàn cỏ nhà mình.

2. langthangvn33

langthangvn33 Approved Member

Nghe anh Nghĩa kể về anh , và chuyến ra Quy Nhơn giao lưu cùng anh ...

Em là bạn của anh Nghĩa ,có dịp em ra Quy Nhơn rất vui được giao lưu cùng anh Lonelywolf

3. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Chào bác langthangvn33,
    Rất vui được làm quen với bác, thêm một người bạn từ bác Nghĩa! :D
    Mong bác có dịp ra Quy Nhơn để em cùng anh em QN-AC được đón tiếp và giao lưu! :D

Brgds.

4. xtqn

xtqn Approved Member

Ôi!!! Thú vị và ngưỡng mộ quá! Bữa giờ bận không gặp BC được, BC nhớ để xin 1 ấm thôi nhé... Hi vọng không ngỏ lời chậm quá để chỉ được ngắm hộp...kkk..

5. Lonelywolf

He he. Nếu TL2 mà cứ bận........nhậu mãi, không gặp anh em thường xuyên, thì...có khi là chỉ còn cái hộp để ngắm thật! :D
    Sẵn đây báo cáo với TL2 là em có một hộp đang xài - hộp màu đỏ - là hộp trà rất đặc biệt của JP. Loại này đòi hỏi người uống phải khá thâm hậu "nội công trà pháp" thì mới lĩnh hội và thưởng thức được :D : Trà Rong Biển.

Hy vọng sớm được đón tiếp TL2 ở hàn xá để cùng thưởng lãm!

6. thanh0610

http://www.hdvietnam.com/threads/tong-h ... 33.342297/
    Anh em xem qua vài thông tin về bác Langthang, rất nổi tiếng bên HDVietnam, người hay chia ngọt sẽ bùi với cộng đồng anh em yêu âm nhạc.
    Trọng Nghĩa

7. Lonelywolf

Khối lượng nhạc mà bác langthangvn33 chia sẻ cùng anh em quả là rất đồ sộ! Một người rất có tâm! :D

Brgds.

8. langthangvn33

Rất vui được giao lưu cùng anh em Quy Nhơn ... anh em nghe thử 1 số cd em làm xem có nghe được không ...

Cám ơn anh Nghĩa đã giới thiệu , giao lưu học hỏi là niềm vui của anh em audiophile ....

9. truongbathoi

truongbathoi Advanced Member

Chào bác langthangvn33, mình cũng thường theo dõi topic chia sẻ nhạc của bác bên HDVN và tải khá nhiều album chọn lọc của bác. Nhiều album được tuyển chọn kỹ, chất lượng bản thu rất tốt.
    Rất mong có dịp nào bác đi Quy Nhơn anh em gặp mặt giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm về phối ghép, bố trí phòng nghe và chia sẻ nhiều thể loại nhạc cùng bác.
    Trân trọng.

10. langthangvn33

Thì ra bác ở Quy Nhơn ... hihihih ... trái đất tròn nhỉ ... rất vui khi thấy bác Truongbathoi thích cd mình post ...

Mong có dịp gặp anh em , ngồi thảo luận và cùng nghe 01 cd nhạc ... thú vui của anh em audiophile....

trân trọng

11. Lonelywolf

Lan man một tí về phần "nhìn".
    Một trong những con ĐH mấy chục năm tuổi của JP mà em ưa thích và sở hữu. Design rất ư classic và simple.

Và biết được thông tin là Seiko đã sản xuất lại model 44KS/GS này sau 50 năm và đã tung ra thị trường năm 2011. Có nhiều sự lựa chọn hơn về màu sắc nhưng giá cả thì ..... :shock:

The 44GS Limited Edition

The new Limited Edition replica of the 44GS is as faithful as can be to its predecessor. It uses a hand-winding movement, carries the emblem on the case back and is the same size. In the stainless steel execution, the dial, hands and indexes are identical.

There are four models in the collection. All use the 9S64 caliber, first launched in 2011. It is a high-accuracy 8-beat caliber (+5 to -3 seconds a day) with a 72 hour power reserve and 24 jewels. Three pieces are in gold (white, yellow and rose) and one is in stainless steel. The cases are 37.9mm in diameter and the sapphire crystals have Seiko's proprietary anti-reflection coating on the inner surface.

Thanks to the precision of Seiko's latest machining and polishing techniques, to hold and to study the new 44GS is to experience the quiet perfection of traditional craftsmanship re-invented for a new era. A classic is re-born.

White gold SBGW043 Euro 20,000

Yellow gold SBGW044 Euro 19,000

Rose gold SBGW046 Euro 19,000

The Grand Seiko 44GS replica is available in three tones of 18 carat gold.

Specifications: SBGW043, 044, 046, 047
    ·Caliber 9S64
    Driving system: Manual winding type
    Vibrations: 28,800/hour (8/second)
    Power reserve: over 72 hours (when fully wound)
    Jewels: 24 jewels
    Loss/gain Mean daily rate*: -3 to +5 seconds
    ·Case
    18K White Gold (SBGW043), 18K Yellow Gold (SBGW044), 18K Rose Gold (SBGW046), Stainless Steel (SBGW047)
    Diameter: 37.9 mm, Thickness: 11.5 mm
    Water resistance 3 Bar, Magnetic resistance 4,800 A/m
    ·Band
    Crocodile with buckle 18K White Gold (SBGW043), 18K Yellow Gold (SBGW044),
    18K Rose Gold (SBGW046), Stainless Steel (SBGW047)
    ·Glass
    Box shaped sapphire crystal with anti-reflection coating on inner surface.
    *Mean daily rate: a mean value of daily rates in a condition where the movement before assembly in a case are measured in 6 positions in a fixed manner under artificially controlled environment for 17 days.
    Remarks
    Approximate recommended retail price range in Europe:
    18K White Gold (SBGW043) Euro 20,000, 18K Yellow Gold (SBGW044) Euro 19,000, 18K Rose Gold (SBGW046)
    Euro 19,000, Stainless Steel (SBGW047) Euro 5,700

Brgds.

12. langthangvn33

13. Lonelywolf

Cảm ơn bác!
    Em đã download và burn ra để thưởng thức...

Ngoài phần tuyển chọn nội dung, thì việc bác Rip từ LP để có được âm thanh thế này thì quả là rất công phu và kỹ thuật: chất lượng LP, Tone-arm, Cartridge, kỹ thuật rip, v.v. Đã từng Rip từ LP rồi thì mới thấy hết giá trị công sức của một album như thế này! Chất lượng audio của album là rất tốt!

Nghe cả album, hầu hết các bài đều tốt. Đặc biệt, có một số bài tạo cho em cảm xúc, ấn tượng và suy nghĩ:

Bài "Tiễn Em", ca sĩ hát rất tốt, truyển cảm, và nếu không vì mấy chữ "chưa bao giờ buồn thế" và hai chữ "Pa-ris" thì có thể tạm gọi là hoàn hảo! :( Sau đó mở máy xem lại list nhạc thì ra là Quang Dũng. Quả là mình đã không sai!

Bài kế tiếp là một bài lạ với em. Tuy nhiên, ca từ, giai điệu khá thú vị! Đặc biệt, em rất có ấn tượng với giọng ca của nữ ca sĩ: mạnh mẽ , truyền cảm và có một tí gì đó, một tí thôi, thô ráp. Khi xem lại List nhạc thì biết đó là Lệ Quyên! Một giọng ca, theo em, ngày càng lên và có nhiều triển vọng!

Bài gần cuối là một bài "kinh điển" trong kho nhạc của em. Giọng ca nam khoẻ, trầm và truyền cảm thật sự. Mọi thứ đều diễn ra tuyệt vời như mong muốn và đột nhiên ca sĩ lên giọng vài từ cuối khi kết thúc . Có thể là ca sĩ muốn tạo nên sự khác biệt với các ca sĩ thế hệ trước, nhưng có vẻ không ổn! Mấy âm cuối mỏng và khô! Hơi đáng tiếc cho Trần Thái Hoà với phần cuối bài này, Gửi Gió Cho Mây Ngàn Bay!

Và cuối cùng là ca sĩ hát bài cuối và bài trước bài của TTH. Một giọng ca nghe được theo cách nghe "thông thường" của chúng ta! "Nghe được là được rồi!" Người nghe có cảm giác ngay là ca sĩ này có vẻ bị "đớt" (lưỡi ngắn), theo cách nói của dân Miền Trung. Cuối cùng, khi xem lại List thì đó là Thuỳ Dương. Lẽ nào là Thuỳ Dương, ca sĩ hải ngoại mười mấy năm trước? Nếu thế thì chính xác rồi!

Em có thói quen là chỉ xem List nhạc sau khi đã thưởng thức xong album. Những cảm nhận trên là của riêng em. Cảm nhận của chúng ta có thể khác nhau hoặc hoàn toàn khác nhau! :D

Một lần nữa, cám ơn bác langthangvn33 đã gửi cho anh em QN-AC một album hay để thưởng thức cuối tuần, và cũng cám ơn bác đã bỏ ra rất nhiều công sức và cả trí tuệ để có những album như thế chia sẻ cùng cộng đồng!

Nice weekend!

14. langthangvn33

Trước em up trên hdvietnam , không mong người nghe hiểu cd em làm được như bác ...
    Phần lớn cảm nhận của bác lại khá giống em ....

Trước hết bác hiểu được nổi khổ của người rip Lp ...

Phần cảm xúc âm nhạc thì bác lại làm em giật mình , vì anh em hay bàn nhau dải cao ,dải thấp , treble mid mà ít ai để ý ca sỹ hát gì, chất giọng ,hòa âm phối khí ....

với em thì đôi tai giỏi và con tim cảm nhận trước khi nói đến thiết bị , nghe tốt chọn mới được thiết bị tốt .... với em đôi tai và kiến thức âm nhạc quý hơn và là số 1 ...còn thiết bị nằm sau đó rất nhiều...

nói về Quang Dũng ... một số câu chữ Quang Dũng hát khá phô ,"chưa bao giờ buồn thế" là ví dụ , nên một số anh em nghe là biết Quang Dũng ngay , và anh em cũng lựa chọn Sỹ Phú ,Vũ Khanh ,Thanh Long Bass, Tuấn Ngọc ... cuối cùng QD hát tốt, truyển cảm nghe tạm thôi chứ ... cho chọn họ sẽ chọn thế hệ đàn anh QD ....

về Lệ Quyên , Trần Thái Hòa thì bác nói rồi , ....

nhưng đến Thùy Dương thì quan điểm bác giống em ... cái lạ lạ hát đớt đớt "lưỡi ngắn" lại là nét rất đặc biệt không lẫn với ai ,giống như Elvis Phương .... thế là em thích Thùy Dương vì cái lỗi lưỡi ngắn đó ...

và còn rất nhiều như Hương Lan , Thái Châu ngọt ngào tình cảm ....

Nhìn chung CD mang chất âm analog của LP làm cho chúng ta dễ cảm nhận hơn ... chất âm chậm rải ấm áp của Lp vẫn còn

Cám ơn bác về cảm nhận ... Âm nhạc là vậy ... nó sẽ mang chúng ta lại gần nhau và có điểm tương đồng ... cảm xúc âm nhạc sẽ có tiếng nói chung ....

P/S : Em còn khá nhiều cd hay ... như VOl 5

http://www.hdvietnam.com/threads/langth ... le.927351/

15. Lonelywolf

16. truongbathoi

Bẵng đi một thời gian khá lâu, em quá bận rộn cho một số công việc nên không có thời gian viết bài giới thiệu album. Hôm nay mới sắp xếp tranh thủ làm vài dòng hâm nóng không khí nghe nhạc cho sân nhà :).

Rất vui khi hội nhà có thêm một người bạn phương xa nhưng gu nghe nhạc khá giống với anh em hội nhà. Xin phép bác Langthangvn33 được chia sẻ một album cổ điển được bác tuyển chọn và chia sẻ. Hôm nay mình muốn giới thiệu album “The best of Classical Music – Classics and Friends”.

Một album được tuyển chọn khá kỹ, gồm nhiều bản cổ điển nổi tiếng và khá quen thuộc với nhiều người. Cách hòa âm và trình diễn của dàn nhạc giao hưởng có đôi chút khác biệt so với những bản em đã nghe tạo nên nét cá tính riêng của album. Hầu hết trong album đều là những bản có tiết tấu nhanh, rộn ràng và diễn tấu đầy bất ngờ. Có bản nghe như nhạc hiệu của một buổi duyệt binh hoành tráng, có bản nghe như những cơn sóng ào ào ập vào bờ. Nghe đoạn giữa của bản “Carmen Habanera” tiết tấu đang chậm rãi bỗng chuyển rất mạnh và nhanh làm người nghe thật sự bất ngờ nhưng là bất ngờ thú vị :) và em có cảm giác như hai tuyến nhân vật trong vở nhạc kịch đang có tâm trạng đầy giằng xé nên có sự chuyển biến mạnh trong diễn tấu vậy. Theo em nếu xen giữa những bản nhạc tiết tấu đầy mạnh mẽ và dồn dập này có thêm 1 vài bản chậm, sâu lắng để cân bằng giữa hai trạng thái nữa thì album tuyển chọn sẽ càng tuyệt vời hơn :) .

Rất trân trọng khi bác Langthangvn33 kỳ công thiết kế bìa đĩa cho collection của mình như một đứa con tinh thần.

Một album rất hợp với gu nghe của em, phần đánh giá em xin nhường cảm xúc cho người nghe.

17. thanh0610

Nghe bác truongbathoi bình luận thật là...mát lòng. Cái quí giá của âm nhạc là tạo cảm xúc cho người nghe, mà lạ là hôm nay nghe thấy cảm xúc thế, ngày kia lại khác, nhất là nhạc cổ điển, nên ...nghe tới nghe lui, mấy sắp nhỏ cứ thắc mắc sao ba nghe mấy bài này hoài zậy. Mong có dịp anh em cùng ngồi lại và...cùng nghe thì ....sướng biết mấy.

18. Lonelywolf

Em đã xem qua những collections của bác, chọn và download một số album về để burn và nghe sau.
    Có vẻ như gout nhạc ngoại của bác và em giống nhau hơn là nhạc Việt ! :D

Brgds.

19. truongbathoi

@quoctuan1973: Hổm giờ Tuấn còn nghiên cứu tape deck nữa không :)? Không có V9000 thì nghiên cứu tạm V7000 hoặc V-6030S cũng được nè:
    Level không bằng V9000 nhưng tất nhiên giá chỉ bằng 1/2 thì khó đòi hỏi nhiều hơn... :)

20. quoctuan1973

quoctuan1973 Advanced Member

Con 7000 đẹp quá anh ơi. Tiếc là chưa đủ trình để thẩm âm thể loại này :roll: .

21. langthangvn33

cd em làm cũng lâu rồi mục đích để người mới nghe sẽ cảm nhận được nhạc cổ điển không khó nghe đến như vậy ....

vì cứ nghe những trích đoạn hay trước nếu sau này tìm hiểu thì mới nghe đến cả chương được ....

rất vui khi thấy em và bác cùng ghu nhạc .... chúc mọi người thư giản với cd này ....

cám ơn bác truognbathoi làm bài review hay và hấp dẫn quá ...

22. langthangvn33

em nghe nhiều thể loại , từ nhạc pre 75 đến nhạc trẻ hiện nay ... nên có thể khác bác

chúc bác cuối tuần vui vẻ

23. langthangvn33

Giới thiệu đến anh em một nhạc sỹ mà mình yêu thích

Cố Nhạc sĩ Hoài Linh tên thật là Lê Văn Linh, người gốc miền Bắc, sinh khoảng năm 1925, thuộc nhóm nhạc sĩ nhạc Vàng.

Bắt đầu sáng tác vào năm 1955, Hoài Linh ảnh hưởng bởi lời ca các bài hát lãng mạn . Ca khúc nổi tiếng nhất của ông giai đoạn này là Nếu Đừng Dang Dở (tiếng hát Lệ Thu).

Đầu thập niên 1960, ông chuyển sang dòng nhạc Vàng và nhanh chóng nổi tiếng với nhạc phẩm Sầu Tím Thiệp Hồng (tiếng hát Hà Thanh). Ca khúc đã trở thành bài hát lý tưởng dành cho các cặp song ca như Chế Linh – Thanh Tuyền và sau này là Tuấn Vũ – Giao Linh, hay gần đây nhất là Quốc Đại – Cẩm Ly.

Từ đó cho đến 1975, ông liên tục cho ra đời những tác phẩm được thính giả khắp nơi yêu thích. Nhạc của Hoài Linh mang nhiều chủ đề, từ tình cảm đôi lứa như: Áo Em Chưa Mặc Một Lần, Thiệp Hồng Anh Viết Tên Em, Về Đâu Mái Tóc Người Thương, Giọt Lệ Vu Quy, Căn Nhà Màu Tím, Hai Đứa Giận Nhau, Nhịp Cầu Tri Âm ……, ông còn có những tác phẩm mang đề tài về quê hương, ca ngợi thiên nhiên như Khách Lạ Đò Xưa, cũng như ca khúc về Xuân như Xuân Muộn.Tâm Sự Nàng Xuân,…

Lời ca của Hoài Linh được đánh giá là đơn bay bướm, văn hoa, có vần có điệu. Mỗi lần soạn nhạc, ông viết ra giấy cả một lô danh từ hay tính từ cùng vần với câu trên để ông để lựa chọn. Hoài Linh thích sử dụng từ Hán Việt. Nhiều nhạc sĩ đã nhờ ông viết lời nhạc của mình như Minh Kỳ, Tuấn Khanh, Tấn An, Song Ngọc, Mạnh Phát, Văn Phụng, Nguyễn Hiền...

Không chỉ nổi tiếng bởi những bài hát với giai điệu dễ nghe, ông còn có biệt tài đặt lời hát. Theo lời kể của NS Văn Giảng, hồi đó hầu như nhạc sĩ nào cũng muốn Hoài Linh đặt lời cho ca khúc của mình, vì bài nào có bút của ông đặt vào là rất ăn khách. Ca từ của NS Hoài Linh bay bướm, văn hoa, có vần, có điệu, và súc tích.

Ông là người giản dị, ăn mặc xuề xòa, thường chỉ thấy ông có một kiểu ăn diện là áo sơ-mi bỏ ngoài quần. Thế nhưng khi ôm đàn, cầm bút viết lời ca cho các sáng tác của mình hoặc của các nhạc sĩ bạn, Hoài Linh đã trở thành một con người khác hẳn.
    --------------------------------------
    Phía dưới là cảm nhận của người bạn già chơi chung audio với nhau

Vol.61 mang nặng chủ đề kỉ niệm cho một nhạc sĩ lừng danh thập niên 1960~70 : Hoài Linh (Lê Văn Linh 1920- 1995), để tưởng nhớ lại tài năng người nhạc sĩ tài hoa này...

~ Đầu tiên xin nói đến một trong những bản nhạc đầu tiên của ông '' Nếu đừng dang dở '' với điệu Tango huyền ảo trong thập niên 60 đã đưa ôNg lên ngọn cờ đầu trong dòng nhạc trữ tình boléro, bài hát đã được Lệ Thu trình diễn xuất sắc trong những phòng trà Sài Gòn thời đó.

~ Đầu thập niên 1960, ông chuyển sang dòng nhạc Vàng và nhanh chóng nổi tiếng với nhạc phẩm
    -- '' Sầu tím thiệp hồng '' là chủ đề của album này. Ca khúc đã trở thành bài hát lý tưởng dành cho các cặp song ca như Chế Linh ~ Thanh Tuyền và sau này là Tuấn Vũ ~ Giao Linh, hay gần đây nhất là Quốc Đại ~ Cẩm Ly.

-- '' Chuyến tàu hoàng hôn '' với đỉnh điểm tứ trụ thời đó thay phiên nhau trình diễn là pHương duNg, hoÀng oAnh, giAo liNh, thAnh tuYền ... đã đưa sự chia ly day dứt của cặp đôi thanh niên nam nữ iu nhau lên tầm nghệ thuật đỉnh cao.

--'' Nỗi buồn gác trọ '' với Nhạn trắng Gò Công Phương Dung kể lể về sự khắc khoải nhớ nhung nỗi cô đơn của người thiếu phụ năm xưa thật là huyền ảo...

~ Từ đó cho đến 1975, ông liên tục cho ra đời những tác phẩm được thính giả khắp nơi yêu thích.
    ~ Nhạc của Hoài Linh mang nhiều chủ đề, từ tình cảm đôi lứa như: Áo em chưa mặc một lần, Cô bé ngày xưa, Thiệp hồng anh viết tên em, Về đâu mái tóc người thương, Giọt lệ vu quy, Căn nhà màu tím, Hai đứa giận nhau, Nhịp cầu tri âm, Quán nửa khuya …,
    ~ ông đã bị một cơn tai biến não, nằm bại liệt khá lâu và mất vào ngày 30/4/1955 ở tuổi 71.

Gửi anh em 01 cd hay nữa

Link

http://www.fshare.vn/file/3HVRVS4WXPGV

link bên hdvietnam

http://www.hdvietnam.com/threads/langth ... v.1268995/

http://www.hdvietnam.com/threads/langth ... v.1268983/

24. Lonelywolf

Cảm ơn bác langthangvn33 đã cung cấp những thông tin súc tích về nhạc sĩ Hoài Linh, cũng như những cảm nhận của bác và các vị "bạn già" của bác! :)

Chưa nghe album này mà đã thấy là hay rồi! :D Download và enjoy thôi!

Rất mong có dịp gặp bác để mạn đàm về audio và thưởng thức, cũng như những điều về âm nhạc VN, như dòng chữ em highlight mầu xanh dưới đây từ câu nói của bác:
    Hẹn gặp bác một ngày gần đây.
    Thanks again!

25. langthangvn33

Cám ơn bác hẹn gặp bác một ngày gần đây ... nhất là dịp avshow hàng năm ở HCM

Share This Page

Loading...