Quyết Cai Thuốc Lá

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TonyKay, 6/4/14.

1. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Hút điếu thuốc, cảm thấy phê phê, tê tê, làm cái đầu đê mê, bay bay...nếu vẫn còn bám víu, ham thích cái cảm giác đó thì khó từ bỏ nó, khi vẫn muốn tìm kiếm cái cảm giác ấy.

Chỉ khi nào Tự thân nhận thấy sự kiếm tìm cảm giác đó là vô nghĩa, là sự lệ thuộc vào cảm giác của chính mình... sẽ từ bỏ dễ dàng, không cần động tâm, động não....

Hút thuốc đạt đến trình độ cao là thích hút cứ hút, mà không cảm thấy bị ràng buộc vào nó, như ăn cái kẹo, cái bánh, có cũng được, không có cũng chả sao, không cần thiết phải giữ kè kè trong túi gói thuốc, hộp quẹt... tâm không lệ thuộc vào bất kỳ cái gì, không thấy thiếu thiếu khi không có điếu thuốc...

Tâm sự của người từng bỏ thuốc.... hút thuốc ....rồi lại bỏ thuốc ... :mrgreen:

2. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Điếu cuối cùng tới giờ này là bao lâu rồi anh Năm ơi. :)

3. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Không tính được ...vì không hút ở nhà, mà đi uống cafe, khi hút khi không, dứt khoát không mua thuốc, mà ai mời thì vẫn hút ! :lol:

4. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Đúng là ... :lol: :lol:

@Em ngưng hút qua 4 ngày. Đang ngày thứ 5. Chưa biết khi nào hút lại. :mrgreen:

5. hoang964

hoang964 Advanced Member

Hồi em còn học 12 thầy giáo dạy môn tiếng anh phải làm 2 điếu trong 1 tiết dạy.Thầy nói thầy nghèo không có điều kiện để đi du lịch,hay những thú vui tốn kém khác.Giờ mà bỏ thuốc nữa thì cuộc sống của thầy nhàm chán quá.Hút hay bỏ cũng tùy hoàn cảnh của mỗi người.CÁ nhân em thấy thích thì cứ hút tới,một ngày 20điếu thì cảm giác thích 20xX=? (phút) thích.Người không hút thuốc thì cũng sẽ tìm cảm giác thích này bằng giải pháp khac thôi!

6. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Phải tập ....tái nghiện đi, tái nghiện lại cho cơ thể mình thích ứng với sự thay đổi ....khi hút, khi không, tới khi nào nó cảm thấy chán thì thôi :lol: nói chơi, chứ giờ không hút vài ngày cũng thấy bình thường, mà có hút 1,2 điếu với anh em bạn bè cũng chả thấy gì.

Thuốc lá ư ! Nó là nó, đừng xem nó là 1 phần của mình là không lệ thuộc nó !

Chúc anh em tiếp tục mạnh mẻ cai nghiện ! :lol:

7. vinasons

vinasons Advanced Member

Bỏ thuốc lá, chơi ống zdố đi mấy bác.

Attached Files:

8. kamikaze

kamikaze Advanced Member

báo cáo các cụ .. em đang bỏ thuốc từ khi đọc cái page 1 đến giờ .. và đang trong tình trạng của bác chủ ỏ trang số 1 :oops:

9. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Em đã ngưng qua ngày thứ 5. Đang ngày thứ 6. Vẫn chưa biết khi nào hút lại. :mrgreen:

10. Nguyễn Thắng

Nguyễn Thắng Advanced Member

Các bác cứ làm điếu thuốc lào là bỏ thuốc lá ngay ý mà.Em thử rồi e biết :mrgreen:

11. lanviet

lanviet Advanced Member

Lâu quá rồi không biết Bác chủ còn bỏ thuốc không, hay lại hút gấp đôi rồi...

12. trai168

trai168 Advanced Member

Em cũng bỏ được nữa năm rồi, nhưng cách thì hơi phát xít chút, bỏ ngay và luôn không từ từ gì cả, cố né ngồi chung với mấy người hút thuốc, giờ hết ghiền rồi ....

13. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Nửa năm mà hết gì. Với lại né hoài cũng đâu có được. :)

14. trai168

trai168 Advanced Member

Thì em nói là không đơn giản mà, phải phát xít với bản thân mới mong thành công

15. jamachoi6x

jamachoi6x New Member

cố gắng rồi quyết tâm cũng sẽ thành công

16. ThinhPQ

ThinhPQ Advanced Member

Chào các bác!
    Tôi cũng hút thuốc lá (khoảng 5-10điếu.ngày). Đã nhiều lần muốn bỏ hẳn thì bạn bè khuyên hạn chế thôi vì phổi của ta đã quen với nicotin rồi, nó giống như cái thùng phi đã được đựng nước không dùng nữa thì rỉ hỏng nhanh lắm. Hôm qua, tại Sầm Sơn tôi có câu chuyện không thể nào ngủ được, 3h thèm thuốc lá quá mà tìm không ra lửa, lang thang mãi rồi về phòng vò nát bao thuốc ném vào sọt rác và nghĩ nghiện thuốc cũng như nghiện audio không biết có bỏ được không đây. Cho đến giờ này ăn sáng xong ngồi uống cafe ngửi thấy mùi thuốc lá thấy hơi khó chịu các bác ạ.

17. tuanphv

tuanphv Advanced Member

em đâu có thấy khó gì đâu . lúc đi học dh tụi bạn rủ hút em cũng hút, chơi bida, nhậu, đánh bài có khi cả gói ngay nhưng giờ có gd có con thì nghĩ đơn giản mình hút con bệnh thế là bỏ, có khó chịu chừng 1 tuần là hết ah. vấn đề là có khi gặp bạn mời thuốc cũng bập 1, 2 điếu chơi vậy nhưng ko phải ghiền đến mức ngày nào cũng phải hút thuốc. khi có con ẳm ku nhóc mà thấy nó bịt mũi vì khói thuốc ở wan cafe mới thấy thương nên tuyệt đối ko có hút thuoc trong nhà . bỏ audio thì ko dc chứ bỏ thuốc dễ ẹt

18. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Từ lúc chuyển sang hút mấy loại này em thấy khó bỏ thuốc lắm! Nghiện mất rồi. :((

19. sonex

sonex Advanced Member

Thân chào các bác đang có ý định cai thuốc lá và những bác đang còn do dự. Em bỏ thuốc từ tháng 11/2013, ngày 06/04/2014 em có post bài về suy nghĩ của mình về việc bỏ thuốc lá. Đến ngày hôm nay dù trải qua rất nhiều chuyện, vui có, buồn có, tuyệt vọng có, rượu say bét nhè có. Nhưng tuyệt nhiên từ hồi đó tới giờ em chưa hút lại dù chỉ 1 hơi. Kể cả khi vào bar mọi người gọi shisa ra hút nhưng em không hút. Năm 2011 xây nhà xong e nặng 56kg và cứ duy trì cân nặng đó cho đến cuối năm 2013, thời gian này em vẫn đang hút thuốc và sáng ra vô cùng khổ sở với cái họng. Đánh răng cứ cảm giác có rất nhiều đờm trong cổ nhưng ko tài nào khạc ra được. Và tất cả đã thay đổi kể từ khi e ko hút thuốc lá nữa. Từ giữa năm 2014 e nặng 70kg và vẫn duy trì như thế cho đến bjo. Sáng ra ngủ dậy không mệt mỏi và cũng không phải khạc khạc như trước nữa. Đó là tình hình của em ạ. Mời các bác tiếp tục chặng đường dài phía trước. Chúc các bác thành công ạ!

20. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Tạm xem như bác đã ngưng hút được 2 ... ngày.

Chúc bác không phải khạc khạc. :mrgreen:

21. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Chú sắm cái điếu cày ra cụ Lý để anh em bỏ thuốc lá nhé :lol:

22. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Em bỏ thuốc lá 10 năm nay rồi, cũng kể từ đó em hút thuốc lào, giờ không biết làm sao để bỏ được các bác ạ, khoảng 2 tiếng ko hút, người em cứ đơ đơ, nuốt nước miếng ừng ực :(

23. viethung888

viethung888 Advanced Member

Vào Miền Nam hoặc ra nước ngoài sống đi bác. :D

24. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Đợt em vào miền nam công tác 1 tháng, em mang theo 1 lạng thuốc và 1 cái điều cày, trong giờ làm việc mọi người đứng ở hành lang hút thuốc lá, em vác điếu cày ra đổ nước vào hút sọc sọc, mọi người nhìn em như người ngoài hành tinh :(

25. snel

snel Advanced Member

Hehe tại...bác hút làm người ta ...thèm.

Share This Page

Loading...