Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. bazokaster

bazokaster Approved Member

Hiện em đang setup hệ thống như sau:
    Mainboard: raspberry B+: https://www.raspberrypi.org/
    DAC: DurioSound Pro https://www.kickstarter.com/projects/46 ... urio-sound
    wifi dongle: Tplink w725n v2
    Hiện em đang chạy hệ thống trên bằng cục sạc điện thoại HTC 5v 1A. Đang tính nâng cấp lên nguồn tốt hơn. Có thể là ắc quy 12V hoặc adapter laptop 19v. Mạch DAC này khá hay, có thêm mạch nguồn với đầu vào là AC hay DC đều tốt.
    Nguồn nhạc thì nghe qua usb, em đang tìm cách nghe nguồn nhạc từ NAS. Chất âm có khá tốt đối với tai trâu và nhà nghèo như em.
    Thiệt hại tạm tính:
    Raspberry: 900k VND
    DAC durio sound pro: $75 chưa tính ship
    wifi dongle: Tl-w725n: 200k
    Tổng cộng: ~2tr6 VNĐ.
    Có bác nào cũng chơi volumio hay quan tâm giống em thì cùng chia sẻ nhé!

Tags:
  2. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Re: Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Bác bazokaster có thể chia sẻ cách setup và thiết lập Raspberry được không ạ? Bác xuất tín hiệu qua cổng USB sang DAC?

3. bazokaster

Em xuất qua DAC bằng giao thức I2S. Thông tin thêm về giao thức I2S và tại sao I2S lại tốt hơn USB mời bác tham khảo qua link sau https://volumio.org/raspberry-pi-i2s-dac-sounds-so-good/
    Còn đây là video clip em test trên dàn máy nhà em. Hệ thống rẻ tiền các bác đừng chê nhé :D
    https://www.youtube.com/watch?v=lzefQJEE7Uc
    Còn cách setup thì bác có thể xem tại đây https://volumio.org/get-started/.
    DAC em mua tại đây http://www.gravitech.us/duriosoundpro.html
    Thân!

nhomkinhthanhphat and haidangle like this.
  4. dpthu

dpthu Advanced Member

Bác bazokaster ở HNI hay ở đâu vậy, e qua học tập tí có được ko nhỉ :)

nhomkinhthanhphat likes this.
  5. bazokaster

Dạ em ở Huế bác ạ. Nhà nghèo nhưng ham mê công nghệ nên phải tự tìm tòi thôi. Hihi Không hiểu sao em không post bài mới được, có lẽ chưa đủ số bải viết. :D

6. bazokaster

Em xin chia sẻ về dự án Music Player mà em đang thực hiện dựa trên nền tảng Raspberry Pi .
    Phần cứng phục vụ cho dự án bao gồm 2 phần chính là bo mạch chủ và mạch DAC. Vì mục tiêu hướng đến là gọn nhẹ, rẻ tiền và tiết kiệm điện. Ngoài ra, việc cài đặt trên Raspberry khá dễ dàng và được sự hỗ trợ lớn từ cộng đồng sử dụng sản phẩm này. Nhược điểm của Raspberry có thể kể đến là chậm, chất lượng jack cắm thấp. Nhưng những nhược điểm này có thể bỏ qua do Volumio chạy khá nhẹ và dự án này sử dụng DAC rời.
    Hình minh họa Raspberry Pi B+ (nguồn internet)​

Về mạch DAC, em sử dụng mạch DurioSound Pro vốn là một dự án được cấp vốn thành công qua Kickstarter và nó được sản xuất tại Mỹ. Đây là 1 DAC 24bit sử dụng con chip PCM5102. Theo thông tin trên trang web Texas Instruments thì nó hỗ trợ tới 32 bit, tần số lấy mẫu 384 khz. Tuy nhiên, quá trình sử dụng em thấy nó chạy ổn định ở 24bit – 192khz. DurioSound được thiết kế để kết nối vừa vặn với Raspberry Pi B+ thông qua các chân Pin trên bo mạch của Raspberry. Kết nối giữa hai thiết bị này là I2S (Inter-IC Sound, Integrated Interchip Sound) theo như trên trang web của volumio kết nối này tốt hơn USB vì nó ngắn hơn (gắn trực tiếp không dùng cáp) và chi tiết như thế nào mong các cao thủ giải thích rõ hơn vì em chỉ biết ngang đó.
    Hình minh họa DurioSound DAC (nguồn Internet)​

Điểm đặc biệt của mạch DAC này là nó có tích hợp mạch ổn áp, hỗ trợ cả AC lẫn DC và nó cấp luôn nguồn cho mạch Raspberry. Đầu vào hỗ trợ đối với nguồn AC là 7-12v và DC là 9-15 V. Đây là một trong những điểm em thích ở mạch DAC này.
    Hình minh họa (nguồn Internet)
    Về hệ điều hành, qua tìm kiếm thì hiện có một số hệ điều hành nhỏ gọn cho Raspberry như Volumio, Runeaudio, Archphile … Về cơ bản các hệ điều hành trên khá giống nhau. Có thể nói là xuất hiện đầu tiên là anh Raspyfi (tiền thân của anh Volumio). Sau này do bất đồng quan điểm trong phát triển sản phẩm nên thành viên của Raspyfi tách ra. Một nhóm tiếp tục phát triển Raspyfi thành Volumio như ngày nay. Nhóm còn lại thì phát triển một hệ điều hành khác là Runeaudio, hiện vẫn ở giai đoạn beta. Điểm đặc biệt là Volumio và Runeaudio có giao diện gần như tương đồng do nhóm phát triển của Runeaudio chính là nhóm đã thiết kế giao diện UI cho Raspyfi và từ khi tách ra thì Volumio bê nguyên xi giao diện cũ vào hệ điều hành sau này. Nhóm Runeaudio cũng vậy, họ cho rằng giao diện này do họ tạo ra nên họ tiếp tục sử dụng. Còn Archphile thì nói chính xác là phiên bản hệ điều hành Archlinux đã được cài trước phần mềm chơi nhạc… dựa trên ý tưởng của Volumio và Runeaudio. Về cơ bản thì các hệ điều hành trên đều là mã nguồn mở, Runeaudio và Archphile thì dựa trên Archlinux còn Volumio thì dựa trên Debian và tất cả đều miễn phí. Vì mấy bản kia đều là beta và volumio là chính thức nên em chọn Volumio, ngoài ra em thấy rằng Volumio được hỗ trợ nhiều hơn từ nhà phát triển và cộng đồng sử dụng .
    Hình minh họa giao diện của Volumio (nguồn Internet)​

Một số tính năng của Volumio và các hệ điều hành còn lại:
    - Hỗ trợ Raspberry, Cubox, Udoo, Beaglebone Black
    - Chơi nhạc chất lượng cao như FLAC, Mp3, Wavs, AAC, ALAC … và nhiều hơn nữa qua USB, NAS, webradio
    - Được điều khiển thông qua giao diện website hoặc phần mềm hỗ trợ MDP (music daemon player)
    - Hỗ trợ airplay (đã test chạy tốt với iOS 8)
    - Hỗ trợ USB DAC, I2S Dac
    - Hỗ trợ wifi (gắn ngoài)
    - Và nhiều tính năng khác …

Trên đây là một số thông tin về DAC DurioSound và Volumio. Em xin trình bày sâu hơn vào dự án của mình. Thông tin chi tiết về các thiết bị được sử dụng:
    1. Boarch mạch chính: Raspberry Pi B+ (giá trị tại VN vào khoảng từ 800-900k)
    2. Durio Sound Pro (giá site là 75USD – Có thể mua tại gravitech.us, giá ship về khoảng 28USD)
    3. Wifi dongle: Tplink w725n v2 (giá tầm từ 180k-200k)
    4. Nguồn điện: do đang chạy test nên em dùng nguồn là cục sạc HTC 5v 1A. Hơi yếu nhưng vẫn chạy được. Sau này đóng case rồi tính tiếp

Link youtube test của em: https://www.youtube.com/watch?v=lzefQJEE7Uc
    Hiểu biết của em còn hạn chế, đôi khi chưa chính xác mong các bác cùng đóng góp và chia sẻ kinh nghiệm.
    Em sẽ tiếp tục cập nhật tiến độ dự án trong thời gian tới!
    Thân!

7. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Re: Hệ điều hành cho Music server

Tks bác chia sẽ chi tiết quá, rảnh e quất luôn cái BerryBoot vào test mấy cái một lần, con Pi 2 này mà kết nối được với con Kindle Paper thì đỉnh luôn bác nhỉ? à mà bác dùng nguồn gì cho con RaspPi2?

8. bazokaster

Em dùng nguồn là sạc điện thoại HTc bác ạ, 5v dòng 1A. Hơi đuối so với yêu càu nhưng vẫn kéo được 1 em DAC, 1 usb, 1 dongle wifi và tất nhiên là cả em rpi. Sắp tới em sẽ test bằng nguồn ắc quy và adapter laptop. :)
    Nếu con kindle nó vào cùng mạng wifi và duyệt web được thì em nghĩ là ok đó bác.
    P/s: trên diễn đàn của volumio.org đã có nhiều người DIY em raspberry chạy volumio có màn hình LCD nhỏ nhỏ hiển thị bài hát và nút bấm để chuyển bài :D cũng hay nhưng em thích điều khiển qua ipad hơn :D

9. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

@bác bazokaster: Con Pi2 này nếu chạy 1 mình có xuất tín hiệu qua cổng usb vào DAC được không ạ?

10. bazokaster

Dạ có bác à. Nhưng còn tùy loại DAC nữa. Bác tham khảo danh sách này nhé. :D https://volumio.org/forum/usb-dac-compatibility-list-t2151.html

11. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Cám ơn Bác bazokaster. Đọc thấy hay quá, cũng muốn làm một cái để thử nghiệm. Nhờ Bác inbox chia sẻ cách đặt mua DAC . Thanks

12. NGHP

NGHP Advanced Member

Em cũng dùng Pi 2 làm nguồn phát + Volumio hồi đầu nhưng nay chuyển qua RuneAudio chạy rất mượt, index nhanh chứ không bị đơ như Volumio.

Bác thử Rune coi. http://www.rpimusicplayer.com/

13. bazokaster

Em có chạy thử rồi. Runeaudio có những ưu điểm như sau (có thể nói là hơn volumio):
    - Hỗ trợ wifi dongle rất tốt (cắm là nhận luôn ko cần cài bằng tay).
    - Hỗ trợ kết nối wifi tốt, quét rồi chọn mạng, ko như volumio phải nhập tên và pass bằng tay ko rà được.
    - Giao diện đẹp hơn, hỗ trợ hiển thị cover. Có lẽ là do giao diện của tác giả của volumio và rune là một nhưng hiện tác giả này đã chuyển qua rune nên volumio không còn được phát triển thêm,
    Vấn đề duy nhất là runeaudio không chạy một số file wav chất lượng cao (chưa rõ nguyên nhân luôn). Chắc là để em post lên để bác chạy thử trên hệ thống của bác như thế nào (không biết Pi2 có ổn hơn không).
    Hôm vừa rồi em mới tự chế jack nguồn để cắm chạy ắc quy thấy có vẻ khá tốt. Cuối tuần em sẽ post video test lên :D

14. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Giải pháp Pi+DAC khá hay khi chạy tắt qua I2S. DAC cho PI cũng có nhiều loại, cái chính là anh em cho chia sẻ cảm nhận về chất âm, so với PC -USB - DAC thế nào

15. bazokaster

Re: AGC -Xây dụng cấu hình máy tính tối ưu cho Audio

Có nhé bác.
    https://volumio.org/volumio-1-5-best-vo ... ayer-ever/
    P/s: Mới vô tình xem được cái clip này https://www.youtube.com/watch?v=x0VJkhg6y70
    Có vẻ hay nên tối nay em sẽ thử
    link tham khảo
    https://myprota.com/en/index.html
    https://myprota.me/

16. NGHP

NGHP Advanced Member

Bác post mấy file khó chơi lên em thử, em chạy Pi 2 nó không ngán file nào, DSD, WAV 192, đều chơi được hết. Pi B có lẽ cần overclock lên 900, 950 thì chạy mới mượt được.

Ngoài Pi 2 ra em còn sưu tầm thêm được Odroid C1, Cubox i4Pro nhưng Volumio chạy kém, Rune chưa hỗ trợ, em lại lười, tính post qua nhưng ngại quá.

em post tí ảnh setup nguồn sạc ĐT 2A + Pi 2 +RuneAudio + USB card reader + 64GB microsd + HRT microstreamer DAC + NAD D3020 Amp + Q Acoustics Concept 20.

17. minhhoang

Đây bác ơi..
    http://vozforums.com/showthread.php?t=3634011

18. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Thanks bác minhhoang,
    Em cũng đang chơi Raspberry PI 2 (chạy HĐH Playback RuneAudio xuất tín hiệu USB sang DAC). Vì em nó chỉ yêu cầu nguồn DC 5V - 2A nên đang dùng cục sạc điện thoại của ASUS 5V - 2A. Em đang băn khoăn phần nguồn là dùng cục sạc vậy là okie, hay nên chơi cục pin dự phòng của điện thoại, hay làm hẳn 1 cục Linear PSU?

Mong các bác tư vấn :)

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Pin là đỉnh cuả linear rồi anh

20. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Thanks anh, để em kiếm 1 cục sạc dự phòng làm thí nghiệm xem sao :)

21. minhhoang

Sạc dùng nguồn rung noise và có cảm giác tăng treble. Nguồn trên dùng càng lớn dòng càng tốt bác ah. :)

22. toymaker

toymaker Approved Member

Cục sạc dự phòng vẫn có mạch converter từ 3.7V sang 5.0V nên vẫn là 1 loại switching thôi bạn.

23. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Hic, tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa :(
    Cá nhân em dùng thử pin dự phòng điện thoại thì thấy có hay hơn dùng cục sạc, tuy nhiên tiếng bass vẫn bị mềm quá mức, có lẽ vẫn bị ảnh hưởng của nguồn switching.

24. ds2k

ds2k Advanced Member

5V thì bác thử bộ ifi iUSB power xem có cải thiện không nhé. Nó cấp nguồn 5V 1A, PI 2 bác ko cắm đủ các thứ Wifi, USB storage, bàn phím/chuột thì chắc là thoải mái.

Em đang dùng 1 bộ, nếu muốn các bác có thể mang PI sang thử và giao lưu :)

25. Pointed

Pointed Advanced Member

Em chạy thử file nhạc DSD128 trên Pi 2 trực tiếp từ thẻ nhớ cài OS Volumio 1.55, CPU load lúc nào cũng mấp mé hoặc hơn 100% :x , còn flac thì muỗi, kể cả 192/24b :lol:

Attached Files:

Share This Page

Loading...