Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Omaixup

Omaixup New Member

Hi các bác,

Em mới tập tọe chơi mấy cái đồ này. Hôm nay em nghe thử cặp JBL LC310-1 với Amplier Sansui 5000A thấy cũng bùi bùi. Tuy nhiên em vẫn không có tự tin lắm vơí khả năng thẩm âm của mình nên để không phải hối hận sau này, các bác cho em vài lời nhận xét về 2 sản phẩm trên riêng lẻ với.

Many tks.

2. viethung888

viethung888 Advanced Member

Bác nên đi nghe thử nhiều đôi khác, khi nào nghe cảm thấy từ bùi bùi sang cảm giác khó tả, người sởn gai ốc thì bác xúc luôn bộ đấy cho em... :D

3. yeunhacvang79

yeunhacvang79 Advanced Member

Vấn đề thẩm âm đúng sở thích hay không là do mình, đừng nên phụ thuộc vào người khác nhiều quá mà làm sai lệch đi niềm đam mê của chính mình. Bạn thích nghe chất âm tươi trẻ mạnh mẽ nhưng ông bạn cứ khuyên mua loa Tannoy, Altec .... rất hay thì sẽ tốn thêm khá nhiều học phí đấy. Nếu có điều kiện thì nên đi nghe và thưởng thức nhiều bộ giàn rồi mới xác định là mình thích chất âm? chủng loại thiết bị Audio nào mình thích? Lúc mới chơi thì đa số rất thích âm thanh bass trép bùm chát nghe như là muốn nổ tung nhà nhưng càng về sau thì tư tưởng có thể sẽ khác đi và muốn tìm chất âm trầm ấm êm dịu, chi tiết hơn... mà đây cũng là một quá trình chơi lâu dài rất khó để đốt cháy giai đoạn được mà nó tiến triển theo từng bước và phải chấp nhận tốn nhiều học phí.

Bạn nghĩ sao nếu bạn đang chơi một bộ dàn gồm loa Tannoy, ampli Accphase, CD Philips giá bộ dàn hơn 100 chai nhưng đang muốn khoe bộ giàn hay thì thằng bạn phán ngay là nghe quá dở phối ghép không hợp đánh bass trép chán phèo lại không dám mở to nữa thua xa bộ Paramax nhà tao, bữa nào đến nhậu tao bật cho thưởng thức nó oánh mà hàng xóm phải ganh tị luôn. Nghe nó phán mà muốn lên máu điên luôn nhưng đành phải ngậm miệng cười thôi khà...khà... Như thế mới gọi là nghe nhạc phải đúng sở thích mới hay chứ....

4. loa xịn

loa xịn New Member

em là mem mới.các chú các bác các anh cho em hỏi.em có đôi Fisher cổ ste-f2.loa này ghép với con receiver cổ nào tầm 10t cho ra chất âm hay.em nghe nhạc jazz.nhạc nhẹ nhànddooem xin cảm ơi ah

5. minhducco

minhducco Approved Member

Nhân topic này, em ké ít receiver khủng: SS 9090, Pi SX3900, Pi QX9900, Marantz 2330B, MC intosh 2100, và ít loa Bose 10.2, Bose 701, bose 501 V, bose 301 III, loa AR2a, AR3a. Ngoài ra còn 1 số receiver nữa đang về: SS G7700, G8000, G8700DB. Bác nào có nhu cầu alo em : 091 2362706 - 0129 5120154. emaiL: minhducco2003@yahoo.com. Nhà em ở HP.

6. oldschool

oldschool Advanced Member

Sansui 5500 thì em ít thấy, chứ Kenwood KR 9400 em vẫn thấy trên ebay mà bác. Chỉ ngại ship về chết tiền ship thôi. :)

7. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Có dịp ghé Hà Nội ngày 6 tháng 12 và về SG ngày 8. Có bác nào muốn giao lưu với tôi thì PM nhé. Rất muốn biết anh em audio ở đó nghe thế nào.

8. huumiu

huumiu Advanced Member

Em không có receiver khủng, nhưng sở hữu một chú của những thập niên trước đây. Bật em nó lên mỗi tối mới càng thấy ngày trước người ta làm hàng trau truốt và kỹ lưỡng, không như đồ ngày nay.

9. duyhienserver

duyhienserver New Member

Re:

Bác cho em hỏi con Sansui G-7500 Sản xuất năm nào? Ghép loa nào hay?

10. quang_211

quang_211 Advanced Member

chào các bác hội receiver cổ .
    em mới mua cặp loa ar3a bass thường , sau khi mua em nó về xong em đau đầu quá , không biết mua ampli gì để ghép với nó hết , mọi người cứ đồn là mua fisher 800t khỏi lăn tăn , nhưng em thì không thích chút nào , chất âm thì thường thôi mà giá cao quá .
    các bác có kinh nghiệm ghép với ar3a bass thường cho em xin vài lời chia sẻ . Em xin cảm ơn !

11. Music fan

Music fan New Member

Mình xin góp 1 vài tấm hình chưa cổ và khủng lắm nhưng hiếm

Attached Files:

12. a nang

a nang Approved Member

Tôi thì thấy em 1050 là ưng nhất bác a

nguyentoan_qn likes this.
  13. naks

naks Advanced Member

Receiver cổ hay ampli cổ thập kỷ 70 và đầu thập kỷ 80 đều được làm kỹ, các loại sau do áp lực cạnh tranh và giảm giá để bán được nhiều mới có chất lượng tồi hơn.

Đa phần các Receiver cổ được phần nhìn rất ấn tượng nhưng phần tiếng muốn tốt thì cần phải restore lại( thay tụ điện phân, làm sạch các công tắc chuyển mạch, cân chỉnh lại dòng Bias current hoặc cả DC offset nếu là loại DC amp) mới nghe OK.

Em thì lựa chọn giải pháp mua ampli cổ Nhật nội địa 100V thời kỳ này + 1 tuner rời = receiver nhưng dễ sửa chữa hơn sau khi từng dùng 1 chú Kenwood KR-7070 điện 120V/60V, dùng lúc nào cũng bị thiếu điện do tần số 60Hz ở Hoa kỳ mà ở VN là 50Hz nên máy rất nóng!

Phương án này giúp giảm chi phí rất nhiều, ví dụ 1 ampli Trio gấu KA-9300 aka model 600 hay Trio KA-9900 aka KA-907 in USA khoảng 5 tr. + 1 tuner tầm 2-3 tr. -tổng thiệt hại khoảng 8-9 tr =1/2 so với giá bán khá đắt ở VN cho Marantz 2335, Sansui 9090, Kenwood KR-9600, Eleven, Super eleven khoảng 18-20tr ( trong khi bên Mỹ họ bán 350-400 USD cho 1 chú 9090 và 400-500 USD cho 9090DB còn ngon đẹp ).

Chất lượng âm thanh, công xuất không có gì kém hơn.

Tất nhiên nghe hay hay dở của từng con, từng phương án là cảm nhận cá nhân nên không nên so sánh, bàn luận.

14. yeunhacvang79

yeunhacvang79 Advanced Member

Bác đã ghép thử với Marantz 1250 chưa? theo em là ngon bổ rẻ đó.

15. Nghengngang

Nghengngang Advanced Member

Em mới rước em này (Heathkit AR-15) về cặp đôi với Pioneer CS 77A, đánh với CDP Marantz 94, nghe nhạc vàng, trữ tình, vocal...
    Em nó chắc chưa cổ cũng chẳng khủng, có bác nào đã chơi xin cho em vài dòng review

Attached Files:

16. oldschool

oldschool Advanced Member

Em này là cổ lắm rồi mà bác!

17. Nghengngang

Chắc tơi lưng, cũng gần cổ :D .
    Em vốn nông dân, loay hoay đẽo cày giữa đường, bắt đầu định hướng theo DL-50 II của Thi Văn...thì gặp em Receiver cổ Heathkit AR-15 thế là bê về, em vốn thuộc trường phái Retro, thấy bộ này hạp với dòng nhạc xưa, chậm rãi, trầm ấm... nên thấy phê quá. Tuy nhiên giải cao hơi mờ và cụ này không chịu nhảy đít-cô :oops: ...chơi nhạc nhanh là cụ hơi bối rối. :lol:
    Chúc các bác vui với các cụ cổ và khủng!

18. Nghengngang

Mây hôm trước ngồi nghe nhạc cứ có cảm giác loa bên phải tiếng lớn hơn :roll: !? Có hôm bật cụ lên nghe thì không thấy...Hôm qua nằm nghe, rồi ngủ thiếp đi, cụ và em CDP vẫn bật nguồn, sáng dậy định nghe 1 bản nhạc lấy hưng phấn thì chỉ nghe được một bên loa phải :twisted: ....hic...Như vậy em phát hiên ra hiện tượng: "chạy nóng là tiếng loa trái nhỏ dần". Bệnh này có khó chữa không các bác? Bác sỹ nào mát tay để em đưa cụ đi trị bệnh. :mrgreen:

19. Nghengngang

Em đã cụ đưa bệnh viện. :oops:
    Bác sỹ gọi điện:" cụ bị hư 1 cái tụ, giờ em thay nhé?"- "Nhiêu?" -"500K cả công" :roll: . Hic em chẳng biết đắt rẻ, nhưng thương cụ quá :oops: ..."ờ, thay đi! Nhưng đúng trị số nhé!"-"Dạ".
    Tới chiều em tới trả cho tiếng "dạ" nhẹ nhàng ấy: 500K và cầm cái này về. :oops:

Các bác cho em hỏi thay tụ, cùng trị số thì nó có thay đổi chất âm không? Em mang về nghe, test thì tai trâu em chẳng thấy khác gì ? Hay phải mua tụ zin thay lại? Có cần thay cả cặp cho đều không? :?:

Attached Files:

20. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Chào bác Hai, em dùng pioneer sx780, thèm giao lưu với bác quá nhưng lại không ở Hn mà cũng không thu xếp về Hn được. Chúc bác Vui Khoẻ nhé.

21. a nang

a nang Approved Member

( DucMcIntosh 0 hà nội cụ ở chỗ nào tôi cũng đang dùng 1 em 780 đẹp leng keng.mà cụ nghép em 780 với loa gì vậy cụ.chứ tôi nghép với bose 601 trơn.nge cũng tạm cụ ah

22. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Thưa các bác, em là kẻ hậu sinh, chơi lossless, xem phim nghe nhạc gì cũng đều trên máy tính cả. Đâm ra khái niệm receiver cổ của em chỉ đơn giản là cái receiver đó nó không có... cổng HDMI. Em thấy nhiều receiver rất gấu, nhìn rất mê, nhưng nó không có cổng HDMI thì làm sao xem phim hoặc nghe nhạc đa kênh trên máy tính đây?

Với ampli 2 kênh thì chỉ một jack 3.5mm là xuất qua được, hoặc chuẩn hơn thì chơi DAC rời. Còn đa kênh thì phải làm thế nào? Em chưa thấy có con DAC nào đa kênh cả, mà nếu có chắc tiền đấy em dư sức mua được receiver mới và khủng! Còn nếu ghép 1 receiver cỏ nhưng có HDMI tiếp nhận tín hiệu đa kênh từ máy tính, rồi xuất qua cổng pre-out để chuyển qua cho receiver khủng xử lý, thì như vậy âm thanh phải đi qua đến 2 tầng pre, nghe có vẻ không ổn.

Vậy giải pháp nên là thế nào, nhở các bác chỉ điểm giúp cho em. Cảm ơn các bác!

23. Đức Sơn Tây

Tôi ở S tây, Sx780 của tôi cũng đẹp lắm. Nhờ người mua sau đó mang về bằng đường hàng không nên không bị ảnh hưởng như đi đường biển. Tôi ghép với jbl 4800 sau đó là bose 301s4 để nghe thuý nga và xem phim. Bây giờ tôi nghe nhạc bằng bộ khác rồi nhưng vẫn giữ bộ cũ lại bác ạ. Buổi tối bật lên nghe radio cứ như mình đang ở vùng đồng quê bác mỹ nào đó he he...

24. Đức Sơn Tây

Bác nghe với bose 601 cũng hay phết đấy. Tôi cũng nghe thử như vây rồi nhưng vì cặp loa đó không còn nguyên nên tôi không thich, đành lấy 301.

25. haithu7983

haithu7983 Approved Member

Các bác cao nhân ơi, e đang có cặp onkio monitor 2000, bác giúp e ghép ampli hoặc receiver nào thì hợp với ạ. :D :)

Share This Page

Loading...