REGA CLUB - NHỮNG CHÚ BÉ TÍ HON

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by baohun00, 11/10/09.

1. bidovn

bidovn Advanced Member

bác baohun00 đã review về các bé chính xác zồi!

2. Mike

Mike Advanced Member

Em có vinh dự được tham gia vụ đọ CD và em chỉ review về Rega nhé vì chúng ta đang trong fan Rega: Chất âm từ tốn, chi tiết nhưng không bị khô và sạch sẽ, chắc hôm nào cho ghép thử với Amp Arcam FMJ A22 xem thế nào? :) Giọng hát Rega tựa như Khánh Linh, cao mà ko chói gắt, ko mỏng như Thùy Chi, hát có hồn mà ko lạnh lẽo, trung âm tạm được, vocal chưa được dày nhưng đủ và ko rườm rà, bass hơi yếu cần thêm chút Basso thì tuyệt hay nhưng lúc đó giá sợ lên ... :lol: và ko còn hay trong tầm giá nữa.
    Thân

3. skyrider

skyrider Advanced Member

Giá mà em ở trong đó để em đến tham gia cùng các bác nhỉ :D Em thấy Rega cho bass tốt đấy chứ bác. Có nhiều review cho Apollo là một trong những CDP rất hay trong tầm giá, bass tốt (bản thân em thì chưa được nghe Apollo). Saturn thì cho tiếng bass chặt chẽ, 3 dải khá đều, dải cao không bị gắt, nhưng trội hơn hết vẫn là Mid. Em cũng tai trâu nên rất thích được nghe tham chiếu nhiều đồ cùng 1 lúc mới nhận ra được cái hay cái dở của mỗi thứ đồ mình định chơi :roll:

4. tungh

tungh Advanced Member

Rega nghe làm gì anh ơi, chuyển khẩu cho nó hộ em đi :wink: Mà không thì chuyển cho em A1 hoặc Corad Johnson :mrgreen:

5. skyrider

skyrider Advanced Member

Toàn đồ cổ ý mà chú chơi làm gì, mệt lắm :( Cứ Dyn. với Linn mà chơi cho lành, có chuyển đổi nâng cấp nó cũng dễ :lol:

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Cá nhân em cũng thấy Rega là 1 CDP cho tiếng bass rất tốt và cũng thấy rất nhiều review của tụi Tây cũng nói vậy.Có lẽ em chưa khai thác hết được cái hay của CDP này trong cách phối ghép cùng những thiết bị đi kèm của em như loa , Ampli , dây dợ thậm chí là cả phòng nghe.
    Thân.

7. hungtcl

hungtcl Advanced Member

Dân mình ít dùng đồ REGA quá nhỉ.
    Cái topic này thấy có mỗi bác bunhun solo buồn quá em vào bình loạn mấy câu cho thêm phần vui vẻ.
    Cách đây gần 2 tháng trong lúc tìm mua CDP để dùng em có được bác Phong Khâm Thiên mượn cái Jupiter về nghe thử,
    bác ấy bán 850 đồng. Sau gần một tuần dùng em có mấy cảm nhận thế này:
    Ngoại hình: chắc chắn nhưng hơi thô, đặc biệt không thích kiểu khay để đĩa.
    Âm thanh: giàu nhạc tính, chi tiết, tương đối đều các dải, em thích tiếng mid và bass của em này nhất. Em này em thấy nghe vocal khá hay.

8. Mike

Mike Advanced Member

Hình thức là 1 phần chính em kô chọn Rega, tiếng nó hay nhưng mở nắp trên là em thấy trở ngại, có thể em chưa yêu hết mình chăng nên còn tính toán như vậy, vài dòng chia sẻ các bác :) kô thì topic mở ít người hưởng ứng quá ah.
    Thân

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Các chú bé tí hon đang ngon giấc nồng nàn thì các bác lại oánh thức dậy..Thôi thì em cũng lóp ngóp bóp nặn vài dòng về chủ đề này dù cũ nhưng có tẹo teo mới.
    CDP Rega Apolo của em hiện vẫn sử dụng nhưng có thay đổi chút cấu hình ghép chung với Apolo hiện tại là cặp Pre - Pow Musical Fedelity.
    Chỉ là sự tình cờ lựa chọn cặp Pre - Pow này vì thích vẻ ngoài của nó cùng với dàn đèn màu đỏ hợp với Apolo thế nhưng sau 2 tuần ghép chung và nghe thử thì em thấy CDP phát huy được đúng sở trường của nó là tiếng Bass.
    Sở dĩ em nhận xét thế vì em thấy các Fan của Musical Fedelity đánh giá tiếng bass của MF không mạnh nhưng mềm và sâu tuy nhiên khi em ghép với Apolo thì dường như Apolo đã bổ sung được phần khuyết này cho MF. :)
    Em vẫn thích và yêu Rega với sự mảnh mai nhưng không yếu ớt , đơn giản mà không tầm thường , nhỏ bé mà không dễ bị ăn hiếp... :lol:
    Khi oánh những dòng này là em đang nghe 2 bản nhạc :
    - A Groovy Kind Of Love - Jheena Lodwick
    - Loving You - Marcela
    2 bài này tiếng bass , tiếng trống hay hơn hẳn so với khi ghép Apolo cùng cặp Magnum trước đây :)
    Không biết SG mình có ai dùng loa Rega chưa các bác nhỉ ??? Nếu có cho em xin đi nghe ké...hihihi

10. abvlowend

abvlowend Approved Member

Báo cáo các bác, số là em do tập tành muốn chơi thêm đĩa than nhưng chỉ muốn tốn thêm ít tiền thôi, nên sau một thời gian tham khảo, xem review (của khoai tây What HiFi và Stereophile là chủ yếu) đã vác về mâm Rega P3-24. Quả thực xứng đáng, âm thanh thực sự rộng mở, các nhạc cụ và giọng hát có thể định vị rõ ràng, âm gì trái, phải, ở giữa, trước, sau rõ ràng nhận biết ngay. Ngoài ra, chất âm dynamic, rất chi tiết nhưng tự nhiên và sạch sẽ làm em mê quá chỉ muốn nghe đĩa than thôi.

Nhưng mà chẳng lẽ bỏ đi một đống CD đang có, thế là lại tham khảo, review xem CDP của Rega như thế nào (vì em nghĩ triết lý thiết kế của 1 công ty nhỏ như Rega cho các sản phẩm của mình chắc là giống nhau), thì thấy Rega Saturn được khen quá trời. Khoái nhất là review từ một khoai tây trên tạp chí Jazz times magazines cho là "Mr. Gandy (giám đốc Rega), luôn là một tay chơi LP rõ ràng sẽ muốn CDP của mình tạo âm càng gần âm thanh analogue càng tốt. Với Rega Apollo, ông ta rất gần mục tiêu này rồi. Với Saturn, ông có lẽ đã đến đích (nguyên văn: hit the bullseye)". Khoái nhất là vì em thích nhất là jazz hạng nặng và âm thanh analogue của Rega P3-24 vừa mới được nghe. Lại thêm review của Stereophile xếp hạng A cho Rega Saturn. Thế là em vác về luôn 1 chú bé Rega Saturn.

Quả là đáng công sức, thời gian, tiền bạc, Saturn quả thực nghe quá sướng vì em đạt được mục đích tìm kiếm CDP của mình về chất âm, số tiền bỏ ra cũng vừa phải không phải nghiến răng cắt sữa các cháu ở nhà. Hơn nữa là với CDP này, các loại nhạc khác (vocal, classic,....) bây giờ em bắt đầu nghe được rồi (không chán nhanh như trước nữa).

Vài dòng chia sẻ cùng các bác

11. baohun00

baohun00 Advanced Member

Chúc mừng bác có 1 em CDP đẳng cấp.Em thấy điểm mạnh của dòng CDP này là sự sạch sẽ , trong trẻo rất phù hợp với thể loại Vocal đặc biệt là Vocal nữ.
    Sao thổ của bác nặng gần 8kg ( gấp đôi so với phi thuyền Apolo ) với thiết kế DAC riêng biệt cùng linh kiện chọn lọc chắc sẽ phải hay lắm lắm.
    Thân.

12. baohun00

baohun00 Advanced Member

Chào cả nhà !
    Đầu xuân Canh Dần xin kính chúc các bác yêu mến Rega 1 năm mới Vạn Sự Như Ý , Tân Niên Vạn Lộc...
    Em tranh thủ đầu xuân nộp đơn đăng ký cho cháu nhỏ nhà em tham gia cùng hội Rega cho vui cửa vui nhà :D
    Thành viên Rega mới của em đây ạ :

Attached Files:

13. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bữa giờ em tìm mỏi mắt mà chưa thấy được thông số của cặp loa Rega Ela này.
    Dòng loa Rega Ela hình như là dòng loa đầu tiên được làm của hãng Rega và cho đến tận bây giờ vẫn duy trì Model này cùng với Rega Ela 2000 ( Giá sách hình như trên 3.000 USD )
    Phát triển lên từ dòng Rega Ela đầu tiên này còn có Rega Ela Mk1 , Rega Ela Mk2.
    Cặp Rega Ela của em là Rega Ela đời đầu được sản xuất vào năm 1989 ( Nghe nói lúc đầu được sản xuất tại Đan Mạch nhưng ngay sau đó đã được đưa về sản xuất tại quê nhà )
    Với thiết kế kiểu bass đánh vòng chui từ dưới chui lên , driver bass chỉ là 13cm nhưng tiếng bass lại rất người lớn , chắc gọn.Nói chung Rega Ela được thiết kế khá lạ mắt và hình như sau này đến dòng Rega Ela 2000 thì thiết kế này vẫn được giữ nguyên ( kiểu bass đánh vòng chui ngược lên trên )
    Các bác nào biết thông số về loa Rega Ela này xin giúp em với ạ !
    Thêm vài hình ảnh của Rega Ela Speaker :

14. Mike

Mike Advanced Member

Review chất âm tí đi bác chủ ơi? Chắc là trep tơi nhuyễn không chói gắt, mid ngọt ngào Ăng Lê huyền thoại và bass sâu nhưng kô nặng, nghe lâu không mệt, rất hay trong tầm tiền, bạn không thể đòi hỏi gì hơn được nữa từ cặp loa này :?: :lol: :mrgreen:

15. baohun00

baohun00 Advanced Member

Cảm nhận riêng của em về cặp loa này khi ghép chung cùng hệ thống CDP Rega Apolo + Pre Pow MF rằng tiếng rộng rãi , độ động khá tốt nhưng thiếu sự mượt mà và có vẻ hơi sáng tiếng so với Monitor Audio.
    Nếu thích tiếng ấm , mềm mại và mượt hơn chắc phải sử dụng Ampli khác hoặc giải pháp....Đèn :D
    Dù là loa cột nhưng trọng lượng cũng không quá nặng ( khoảng trên 10kg tẹo teo )
    Tra trên Google thì thấy khoai tây khoái ghép loa này với Naim nhưng Naim mắc tiền quá nên trước mắt em vẫn mơ về Ampli Rega Brio chẳng hạn để đủ bộ sưu tập Rega :)
    Nhưng có lẽ đúng là ở Việt Nam mình ít người sử dụng thương hiệu Rega này thật nhưng bên Sing và Hongkong lại thấy nhiều người ưa thích Rega.
    Em chộp được 1 tấm hình của 1 tay chơi Châu Á chơi Rega nhưng phát hiện được mỗi cặp loa Rega Ela Mk2 còn lại chả biết tay chơi này ghép nó với cái gì nữa..hihihi

16. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác nào muốn soi mói ruột gan của CDP Rega Apolo thì...đây ạ :D

17. kickker

kickker Advanced Member

Cho em nhập hội với! Em sắp rinh em này về Amp Rega Elicit ver1 nha chứ không phải ver3 nha (ver3 mắc quá không kham nổi) mà hình như dòng này chỉ đứng sau dòng preference hả các bác nhìn kiểu cọ thì hơi cổ lỗ sĩ mà em chưa chơi dòng ampli này bao giờ, bác nào đã chơi qua thì nhận xét hay có kinh nghiệm phối ghép gì thì tư vấn giúp em với nhìn ruột gan cũng gấu lắm mà không biết ra sao nữa.
    http://imageshack.us/photo/my-images/18 ... 5.jpg/sr=1

18. kickker

kickker Advanced Member

Tình hình là em vác được em nó về rồi mà chua có loa để đánh nhờ các bác tư vấn cặp bookshelf nào tầm 10 triệu đổ lại hàng 2nd thôi nha, em hay nghe nhạc hải ngoại, tuấn ngọc, lệ quyên, lê hiếu... thỉnh thoảng có nghe hòa tấu.Thanks trước nha :D

19. kickker

kickker Advanced Member

Fan rega đâu mất tiêu hết rồi? hội mình vắng vẻ quá nhỉ

20. kickker

kickker Advanced Member

Em thấy ở nước ngoài họ so sánh rega với naim, mà naim lại hợp với proac không biết có bác nào ghép rega với proac chưa nhỉ,nếu có thử rồi thì cho em vài nhân xét về sự phối ghép này với

21. phuctx

phuctx Advanced Member

Em xin được tham gia với Rega Kyte speaker ...

22. kickker

kickker Advanced Member

Hôm chủ nhật vừa rồi vác rega elicit qua chỗ ông anh ghép thử với quad 22l2, công nhận tuy amp nhìn nhỏ gọn nhưng kéo cặp quad khỏe luôn bas mềm sâu treb thì long lanh.....Có bác nào trong fan muốn ghép thử thì hú em, rảnh em vác qua nghe thử giao lưu luôn.

23. hungtcl

hungtcl Advanced Member

Đang định làm 1 em ampli REGA hàng cỏ úa bác nào có tư vấn em cái nhé
    Em đánh bw 684 ạ :)

24. kickker

kickker Advanced Member

Cỏ úa cỡ nào vậy bác, ampli rega thường thì cs không lớn lắm muốn đánh 684 thì phải cần cs chút muốn ngon thì chơi pre-pow nhưng cái đó hơi khó kiếm vời lại không rẻ đâu :lol:

25. AudioSonHa

AudioSonHa Shop

Tiếp.............................................

Share This Page

Loading...