Review 2807 catalogue và đấu bi-amp để nghe hay hơn

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by sound absorbent, 23/11/09.

1. sound absorbent

sound absorbent Advanced Member

Có vài người muốn biết về thông tin dùng Receiver để nghe nhạc khi ko có đk sắm 2 dàn riêng biệt nên tạm dùng chung. Mình review đôi điều việc này để các bạn nào có cùng thông tin thì cùng trao đổi.
    1. Mình dùng Denon AVR-2807, đánh chung với front Jamo C605. Trước đây chưa đọc kỹ catalogue nên chỉ đấu bi-wire, có khá hơn chút ít so với thông thường. Vừa rồi setup lại phòng nghe (không thay đổi tán hút âm, chỉ kê lại bàn ghế để nằm cho thoải mái) nên phải xem lại cat, thì con Denon này cho đấu bi-amp để nghe được “truly hi-end performance” như trong catalogue của Jamo C605. Đúng là hay hơn hẳn so với bi-wire. Mình dùng dây VDH
    2. Khi đấu như vậy thì mình buộc phải “hy sinh” 2 kênh surround back, chỉ chạy 5.1 do thấy mọi đĩa DVD đều chỉ ra 5.1 thôi. Đv mình thì nghe nhạc là priority. Khi xem HD thì tiếng vẫn ầm ầm như thường, ko suy giảm gì rõ rệt cả. Do đó thật xứng đáng khi hy sinh 2 em SB.
    Các bác có gì thì trao đổi thêm nhé. Mình đọc rất kỹ catalogue của cả 2 con này cùng các review của Tây viết, nên bác nào cần biết gì tương tự thì mình sẽ giúp.
    :)

Tags:
  2. sound absorbent

Con Denon 2308 có bác nói rằng cho đấu bi-amp cả A và B, nghĩa là thế này:

1. Kênh suround back nằm riêng, có thể được gán cho 1 trong các loại: suround back trong chế độ 7.1 khi ở speaker A hoặc B, hoặc gán cho speaker A (amp A), hoặc gán cho speaker B. Như vậy, thoạt tiên khi muốn nghe nhạc 2 kênh thì cần gán mục này vào A hay B. Có thể có receiver cho gán kênh này vào Zone 2, tức là dây loa phòng nghe khác nối vào cùng Receiver này.

đỗ thịnh likes this.
  3. sound absorbent

Tiếp theo

2. Dây loa kênh suround back (SB)này nếu đã đấu cho 2 loa SB thì không thể dùng bi-amp được, vì muốn bi-amp thì phải gán (assign) hay còn gọi là cài đặt 2 kênh SB cho Speaker A hoặc B tùy theo muốn nghe bi-amp kênh A hay B. Bi-amp chỉ sử dụng 1 trong 2 kênh A hay B, chứ ko thể đồng thời cả 2. Nếu đã đấu bi-amp mà bật cả 2 kênh A+B thì cũng ko sao, nhưng lúc đó cả loa bi-amp và loa kênh kia cùng chạy cho dù kênh ko bi-amp kia có bật 5.1, vì lúc đó SB đã ko kích hoạt (nên khi đã đấu bi-amp thì Receiver chỉ ở 5.1 do SB đã hy sinh)

4. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Thank bài viết khá thú vị :)

5. sound absorbent

Tiếp theo , hồi chiều mạng bị gì đó

3. Cần nhớ là : SBR/SBL đấu vào cọc DƯỚI, FR/FL vào cọc trên. Phải dùng dây giống nhau cả 4 sợi cả vế độ dài , nhãn hiệu, type, chất liệu, ... toàn bộ tất tần tật thông số để Receiver chạy đồng bộ và không bị lệch trễ gì cả. Ko nên cho rằng dây đánh cọc dưới (bass) thì xài dây đồng, còn cọc trên thì xài dây ... bạc vì là treble. Ngoài ra ko nên bật A+B vì... chẳng hay ho gì, nghe loạn cả lên, nhất là bởi Receiver khi A+B thì trở kháng đánh loa đã khác nhiều so với chạy 1 kênh loa. Ví dụ A hoặc B thì từ 4 (hay từ 6) Ohm trở lên, còn A+B thì phải từ 6 (tương ứng là từ 08 Ohm) Ohm trở lên

Nhớ phải check kỹ loa có cho đấu bi-amp hay ko, vì thiết bị bên trong cái loa cũng phải được thiết kế chạy bi-amp. Bi-wire thì dễ hơn, ko cần phải check gì cả, cứ có từ 4 trở lên là OK cho bi- hay tri-amp
    :arrow:

binhxitrum likes this.
  6. sound absorbent

bác bt99 có loa c607 đấu bi-amp là quá ngon, vì con này có 3way bass xuống rất sâu tới 32Hz. Bác ở SG thì cho mình đến nghe ké nhé :lol:

Các tài liệu audio nước ngoài nói rằng multi-amp connection ở Home consumer ít phổ biến, nhưng pro-audio lại là ... minimum requirements, vì sân khấu pro bắt buộc từng amp đánh riêng cho từng loại dải tần cho space rất rộng. Do đó, việc cân chỉnh all-in-one cực phức tạp và cũng phải .. pro. Do vậy, nếu amp dân dụng nào cho phép đấu bi-amp thì cũng nên tận dụng tối đa để nghe hay hơn.

7. sound absorbent

Tài liệu nước ngoài cũng nói rằng, bi-wire ko có tác dụng gì rõ rệt, thậm chí còn kém hơn cả dùng cầu(bridge plate). Do đó nếu có bi-amp thì xài, ko nên dùng bi-wire làm gì tốn kém. Sợi dây dài cũng góp phần làm ... bi-wire tăng sự lệch pha trong tiếp nhận tín hiệu từ amp đến loa, như thế cũng góp phần làm ... loạn âm thanh tổng thể của loa. Mình thấy như thế cũng ... rất đúng.

Các bác vào các 4rum nước ngoài, ng ta comment rất hay, phân tích từ ... trong ruột loa ra ngoài , xem xong thật tâm phục khẩu phục luôn.

8. Binhtn99

Binhtn99 Advanced Member

Thanks bác sound absorbent, để mấy hôm nữa rảnh em thử xem thế nào, hiện tại em đang đấu bi-wire thì thấy âm có tách bạch hơn, tuy nhiên khi đấu bi-am không biết sự cải thiện đến mức nào. Nếu dùng 2 kênh backsurround thì khi nghe phải ở chế độ 5ch Stereo hay Stereo vì bình thường khi để ở chế độ Stereo thì chỉ có 2 loa main hoạt động, còn lại là tắt hết. Em cũng chưa đấu 2 kênh SB bao giờ vì hệ thống loa của em chỉ có 5.1.

9. sound absorbent

Khi bác Dùng SB đấu bi-amp thì hiển nhiên bác chỉ nên nghe ở 2 kênh ở 1 trong 3 chế độ: CD direct, CD stereo, Pure Direct. Chứ nghe ở 5.1 thì chẳng ra sao cả.

Nên nhớ là: đã đấu bi-amp, tức SB và front vào MỘT loa thì ko được nghe 7.1, tức là không được gán Assign cái SB thành Surround back

Loa bác C607 nó đã được thiết kế cả bi-wire và bi-amp rồi, nên đấu bi-wire sẽ hay hơn, nhưng vẫn sẽ thua bi-amp

Mình nói đến nghe ké chỉ đùa thôi, vì mình chưa nghe C607 bao giờ nên chỉ gợi ý. Ko có gì phải ngại nhé nếu ko thể. :lol:

10. hipyvn

hipyvn Approved Member

Hi !!!
    hiện tại mình đang dùng ampli SC-LX83 và Speaker B&W CM1 mình muốn đấu bi-amp nhưng không biết cách setup trong ampli như thế nào? mình đã connect speaker như hình. còn setup trong ampli như thế nào thì mình chưa biết cách. nhờ bạn chỉ giúp
    cảm ơn
    sơn

Attached Files:

File size:
      175,6 KB
      Views:
      109
    binhxitrum likes this.
  11. nghia2014

nghia2014 Approved Member

Bác đấu đúng như trong hình là ok, nếu có micro setup bác gắn vào cho máy tự đo+cấu hình. Nghe 1 thời gian thì bác chỉnh bằng tay. Dòng Pi đấu bi-amp nghe khá phê (em đang nghe con lx-53), bác xài lx83 thì còn gì bằng.

12. hipyvn

hipyvn Approved Member

Hi Anh!!! cảm ơn thông tin của Anh, sau khi đấu dây cho speaker như hình nếu bình thường thì chỉ có nghe loa tép thôi và mình đã chỉnh lại trong system speaker là bi-amp thì nghe cả bass và tép !!! nhưng âm thanh mình thấy cũng không hay hơn khi đấu bình thường. không biết là có cần phải chỉnh sửa gì nữa không?
    cảm ơn Anh

Share This Page

Loading...