Revox hay Studer

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Liam, 17/9/09.

1. Liam

Liam Advanced Member

Em đang có chổ bán Studer A725 và A727, không biết mấy em này so với Revox B225 hay B226 thì như thế nào, vì bên ngoài giống nhau y hệt, cùng một hãng. Bác nào kinh nghiệm chơi mấy em này, xin giúp em với.

Tags:
  2. andy

andy Advanced Member

Em đã từng chơi qua 3 con B225- 226 và Studer 727. theo đánh giá của riêng em thì giữa 2 con B225 và 226 không chênh lệch nhau nhiều, nhưng B225 thì tiếng mộc mạt hơn.và k thể khẳng định được em nào hơn em nào, chỉ phụ thuộc vào gu nghe nhạc của từng người thôi. Còn studer 727 thì thuộc đẳng cấp khác rồi ah. nó thuộc đồ chuyên dụng cho phòng thu. phải nói là nó hơn 2 con kia nhiều lắm, và tiền cũng hơn gần gấp đôi luôn ah, đến giờ em vẫn thèm nghe lại em nó, chỉ có 1 khuyết điểm mà em phải chia tay nó là k có remote. nghe nhạc mà đang nằm phê lại phải bò ra chuyễn bài riết em k còn cảm nhạc được nữa nên đành fải cho em nó ra đi luôn .
    Còn con A725 thì em chưa chơi qua nên em k biết ah.
    chúc bác sớm chọn được CDP vừa ý.

3. Liam

Liam Advanced Member

Thế chất âm của Studer như thế nào vậy bác? em hay nghe nhạc giao hưởng, không biết có hợp với gu của em không?

4. medaidom

medaidom Advanced Member

Studer 727 rất hợp với nhạc cổ điển vì không gian rất tốt.Bác cứ yên tâm mà mua,chúc bác vui

5. andy

andy Advanced Member

Theo tai em thì con 727 cho chất âm rất thật và chi tiết, độ động tốt,tạo không gian sân khấu âm thanh rất tốt, nếu bác nghe giao hưởng thì em nó chắc chắn đáp ứng yêu cầu của bác, k biết hiện nay giá cả ntn? chứ trước đây giá em nó khoảng 11 - 1200$, trong tầm giá đó em thấy nó ít có con nào hơn nổi nó lắm ah.

6. gianker

gianker Advanced Member

Lý do của bác hay nhỉ, hìhì. Em nghĩ ko có bản nhạc nào chán đến nỗi phải bị bỏ qua, nếu bác có hệ thống tốt. :D :D

----

Đồ Đức mà nghe giao hưởng thì ok quá rồi bác chủ topic ạ. Vấn đề là bác ghép như nào thôi.

Tuỳ điều kiện của bác, Studer thì chuyên nghiệp hơn Revox, nhưng cũng tuỳ vào gu nghe của bác thôi. Bác cứ nghe thử kỹ đi, xem có quen và hợp ko đã.

7. Niagara

Niagara Advanced Member

Chất tiếng Studer A 727 thuộc hàng đẳng cấp cao rồi bác ơi, B225 và B226 (kể cả B226 Signature) không so chất tiếng với nó được, giá nay 1200 usd giờ không biết có mua được không, có điều kiện rước em nó về bác sẽ không hối hận chất âm em nó mang lại so với mức tiền đầu tư.
    Revox và Studer là một nhưng Revox là thương hiệu sản xuất cho phổ thông, Home còn Studer là thương hiệu sản xuất cho đồ chuyên dùng, chuyên nghiệp, phòng thu.
    Trọn bộ Revox em đã từng được nghe, phải nói là thôi rồi, em chết đứ đừ nhạc cổ điển và đĩa nhựa từ dạo lỡ dại qua nhà đại gia này.

Loa : Revox BX-350
    CDP : Studer A 727
    Amplifier :Revox B-750 MkII
    Turntable : Revox B790
    Cassette Decks : Revox B-710
    Reel to Reel Recorders: Revox B-77

8. TuanCD

TuanCD Advanced Member

A 725 và B225 dùng 2 giải mã 1540.
    A 727 dùng 1 giải mã 1541 A, B226 dùng 1541 trơn, B226S ( không phải signature) dùng 1541 S1 ( 1 vương miện).
    Mạch A725 giống B225, còn A727 giống B226, tuy nhiên ngoài việc Studer A727 được lựa chọn linh kiện kỹ hơn thì nó còn có thêm 1 vỉ nhỏ và có kết nỗi balanc thật chứ không phải balanc "giả vớ" :lol: vì có cả mạch và biến áp cho đường balanc. B225 và 226 không có kết nối này.
    Chất tiếng: A725 có phần giống B225.
    Để nghe cổ điển, nếu có điều kiện thì bác nên chọn 727 nhưng giá nó gần gấp rưỡi 725.
    Những cái khác thì theo cá nhân tôi, bác Niagara và các bác khác nói đúng đấy.
    Lưu ý với bác: Nếu chót nghe được 727 thì sau này rất khó nâng cấp vì phải nhảy lên thẳng A730 chứ 731, 732 đắt gấp rưỡi 727 nhưng tiếng không hơn nhiều. Mặt khác, những ai nghe quen âm chất Nhật (trừ Teac) thường chê 727 khô và đục. Nếu bác thích đĩa than thì có thể mua 727 tạm thay, nếu chưa thích đĩa than thì hãy nghe kỹ rồi mới quyết không lại khổ.

9. Liam

Liam Advanced Member

Cám ơn các bác, em sẽ nghe thật kỹ rồi sẽ quyết định.

10. otovaogara

otovaogara Approved Member

Hôm nọ em qua nhà bác Phong "drum" ở Phố Yên Bái có em A730 đẹp long lanh , bác nào có nhu cầu qua đó nghe thử rồi quyết, em nghĩ A730 không làm các bác thất vọng, em cũng nghe nói em này mắt mũi hiếm thì phải ???

11. electro

electro Advanced Member

cá nhân tôi với tầm tiền ấy kiếm cái Esoteric nghe sướng hơn nhiều

12. cuongaudio

cuongaudio Advanced Member

E cũng thấy thế! Esoteric ...w

13. Liam

Liam Advanced Member

Sướng là sướng thế nào vậy bác? Bác đã nghe qua Studer 727 hay 730 chưa? Sao em nghe mấy bác chơi lâu cứ khen là Studer bóp chết mấy em đời sau này chứ???

14. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Mấy bác đó cũng hơi có phần chủ quan, thích Studer A730 thì nó có thể hay hơn mấy Esoteric cỡ ngót chục ngàn, người không thích thì nói nó thua cả Teck 7, mỗi người nghe 1 kiểu nên cùng lúc mới có nhiều hãng tồn tại.
    Bác chơi cho bác nên tham vấn chỉ là phụ, cuối cùng chỉ có đôi tai bác mách bảo bác thôi.
    Có phải ai cũng nghe được âm thanh đúng đâu. Chủ đề là Revox hay Studer thì cứ 2 anh này thôi, lan man ra dễ hiểu lầm lắm.

15. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

ô hô, bây giờ em mới thấy có bác bảo không nghe được âm thanh đúng

Mà đúng vậy đúng thì nghe thía nào được nhỉ ?
    Revox Studer cũng vì đúng mà nó chỉ chủ yếu nằm trong đài phát or studio chứ dân chơi ko nhiều người thích, lại càng không dễ nhai nuốt được cái chất cương trực của nó .
    Chỉ có người chót nghiện như em thì không bỏ được thôi.

tv_76 likes this.
  16. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Cái này có gì là lạ đâu?
    -Âm thanh đúng thì không hay mà âm thanh hay thì không đúng. Hay thì vô chừng mà đúng thì cũng chỉ là tương đối. Bộ dàn cả triệu đô cũng chưa dám nói là đúng.
    -Đồ Studer để nghe nhạc chứ không để nghe âm thanh.
    -Mua đồ để nghe nhạc thì không cần đầu tư quá nhiều.
    -Mua đồ để nghe âm thanh cần đầu tư nhiều hơn.
    -Mua đồ để sưu tầm thì bao nhiêu cũng ít. :lol: :lol: :lol:

tiendat likes this.
  17. tai_trau

tai_trau Moderator

Vẫn về Studer, xin chia sẻ với các bác 1 câu chuyện có thật nhưng hơi ngoài luồng.

Chiều nay 1 ông bạn em ở Hà Nội alo, mếu máo nói là chiếc Studer A727 ông ấy đã bán cho 1 ông bạn ở Quảng Trị. Sau 1 thời gian chiếc CD này có vấn đề về mắt đọc, kén đĩa.
    Ông bạn đã đưa ra 1 quyết định là bán chiếc A727 với giá....500k cho đồng nát.
    Em nghe xong mà thấy bực bội trong lòng từ tối đến giờ.

Có bác nào ở Quảng Trị để ý vụ này thì tốt quá. Chứ người ta rã ra bán ve chai thì ác độc quá đi. Hic hic hic.
    :( :( :(

18. Liam

Liam Advanced Member

Em cũng nghe nói là mấy dòng này hên xui lắm, mắt đọc khó kiếm vô cùng. Sau khi nghe thử và so sánh giữa Studer 727 và Revox B226, em có nhận xét như sau:
    Về ngoại hình 2 em này rất giống nhau, chỉ khác là Studer có cổng balance còn Revox thì không có, Studer nặng hơn một tý.
    Về nội thất, em thấy khá giống nhau, cùng xài một loại giải mã, mạch cũng giống nhau, nhưng linh kiện của Studer có vẻ tốt hơn, có thêm phần biến áp của cổng balance.
    Về chất âm, thực sự em không thấy khác biệt nhiều lắm, tổng thể cả 2 khá cân bằng, chi tiết, đúng chất âm của châu Âu, không nịnh tai, phải nói là bản thu âm thế nào thì thể hiện đúng như vậy, kể cả cái dở của bài hát. Dải trung thì cả hai khá ngang nhau, thể hiện rất xuất sắc, mượt, chi tiết, nghe càng lâu càng thấy thích. Dải trầm Revox có phần mạnh mẻ hơn, tiếng bass có vẻ hơi quá một chút. Dải cao Studer lại vượt trội hơn hẳn, ở một số bản nhạc dải cao của Revox có vẻ hơi mờ, trong khi đó Studer lại thể hiện tôt, khá sắc sảo, bén, có chiều sâu và chi tiết hơn, Xét tổng thể thì Studer nhỉnh hơn Revox một chút, độ chi tiết tốt và thể hiện bản nhạc thật hơn. Có thể Studer dùng cho phòng thu còn Revox dòng Home nên có sự khác biệt một chút như vậy chăng.
    Nhận định của em có thể chưa được chính xác lắm vì vẫn chưa sử dụng cổng balance của Studer,mong các bác góp ý thêm.
    Cấu hình thử nghiệm gồm amp Exposure XX, loa JM Lab profil 7, dây AV XLO Signature, dây loa XLO ultra 12.
    Em vẫn chưa tìm được dàn cơ và mắt đọc cùa 2 em này là loại gì, có bác nào biết không ah?

tv_76 likes this.
  19. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Bán được giá quá.
    Mình có ông bạn mua con A730 được 1 tuần chết con IC gì đó, thợ họ bảo là bộ não của A730, không thể mua được. Mình mua cái loa con tý và vỉ khuyếch đại 200000 về nghịch, còn lại ông ấy bán được 35000.
    Chả biết chết mắt và chết não, cái nào là chết nặng hơn? :lol: :lol: :lol:

20. musique

musique Advanced Member

Bác nói chí lý quá đi :D

21. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Cơ và mắt là Philips CDM1, hay có trong các đầu Philips, Marantz. Hiện nay cơ mắt tháo máy trong nước còn ít nên giá khá cao chứ không phải khó kiếm vô cùng. Thấy thợ họ bảo là mắt đúc nên rất bền. Nếu bác lấy 1 trong 2 con trên thì phải lưu ý chọn mắt còn tốt. Đa số hàng cũ nhưng nếu mới nhập từ châu Âu về thì mắt còn tốt. Chỉ có hàng nhập từ Sinh về thì chất lượng kém hơn nhiều và giá cũng dễ chịu hơn. Kể cả hàng châu Âu thì vẫn nên kiểm tra kỹ. Riêng A727 quartz thường không còn đẹp và về VN 1 thời gian sau hay bị mờ. Thợ Hà nội khắc phục được.
    Nghe bác dì viu chứng tỏ bác đã nghe kỹ và nhận xét tương đối đúng. Chỉ xin tham gia với bác thế này: Bass của B226 không sâu bằng A727, do B226 kiểm soát bass kém hơn nên tưởng nhiều bass chứ thực ra thì bass A727 không ít mà do sâu và chắc tiếng nên hay bị nhầm là ít. Bác cũng nên xét đến không gian và nhạc tính, để nghe giao hưởng thì không thể thiếu cái này. Theo tôi thì A727 còn đĩnh đạc và người lớn hơn, cao trào lên thì B226 sẽ rối hơn A727. Pre. hoặc am. của bác mà không có cổng balanc ( balanc thật chứ không phải loại giả vờ) thì nối qua cổng balanc nghe còn tệ hơn nhiều.

22. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Revox & Studer là cùng 1 mẹ đẻ ra 2 mác thương mại (revox là studer ở đức ) mà sao bác để Studer ở bên trọng thía nhỉ ?
    Revox xem ở trên thì ở gần bên khinh mất rùi... hic

23. CafeBlue

CafeBlue Approved Member

Hoàn toàn đồng ý với bác về luận điểm này. Phải là người nghe, cảm thụ một cách nghiêm túc và có trải nghiệm nhiều mới rạch ròi được "bass nhiều" "bass ít".
    Ông bạn e cũng hay phán đùa: bass hay là thế nào? là lúc cần thì nó xuất hiện kịp thời đúng lúc, đủ lượng theo yêu cầu... xong việc thì té đi chỗ khác chơi đợi đến lượt mình diễn tiếp, cấm lảng vảng lại gần gây ảnh hưởng khôgn tốt cho thằng khác :D

24. tai_trau

tai_trau Moderator

Em thấy hơi ngạc nhiên khi bác so sánh 226 với 727. Trong thực tế 727 ở 1 đẳng cấp cao hơn hơn 226 nhiều, mặc dù giá tiền không quá xa nhau.

25. Cominup

Cominup Advanced Member

??? Bù thêm bao nhiêu thì từ 226 lên được 727 anh ơi?

Share This Page

Loading...