Rogue - Giá trị đến từ thương hiệu Mỹ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by dcdk, 1/11/15.

1. dcdk

dcdk Advanced Member

Thấy bên Mỹ mọi người hay dùng pow của hãng này ghép với pre hãng khác đánh với loa Tannoy đời lớn rất hay. Bên VN mình cũng có nhà phân phối và nhiều bác dùng ampli này. Mọi người vào chia sẽ cẩm nhận và cách phối ghép của mình nhé. :)

Tags:
  2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình đang xài power Rogue Audio + pre cũng Rogue Audio = ngon cơm lắm

3. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Không biết ampli Rogue Sphinx II có hợp nghe vocal không các bác

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Con ampli Sphinx là con ampli hay nhất trong tầm tiền 1400- 1500 US .Vấn đề là bạn đang xài loa nào ??
    Có nhà báo hỏi Mark O'brien -kỹ sư trưởng của hãng - là bán rẻ như vậy thì làm sao hãng tồn tại ??
    Ông trả lời là con ampli Sphinx dành cho người yêu nhạc nhưng ít xèng và chủ trương của hãng là không ăn lời con này .Hãng sẽ ăn lời ở các sản phẩm khác nhưng chủ trương vẫn là giá thành thấp nhất nhưng chất lượng cao nhất .
    Mình đang xài con power MEDUSA giá 4000 . Có nhiều tạp chí đánh giá nhiều power giá cao gấp 2 , thậm chí gấp 3 lần tiền vẫn không qua mặt được nó . Mình cảm thấy họ nói " hơi bị đúng "..
    Rất cám ơn Audio Choice đã mang hãng này vào VN

CuongAcoustic and pqhung2005 like this.
  5. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Cám ơn bác, mình đang dung loa Dynaudio, loại này hơi ăn công suất nên mình muốn tìm ampli khỏe để kéo, tuy nhiên thấy Sphinx còn ít người dung ở VN mình nên hơi băn khoăn, và thấy phần Pow của nó chạy class D nên sợ rằng sẽ kém hơn so với class AB. Chắc bác đã dùng qua hàng của hãng này, mình xin bác vài lời khuyên. Có thể trong tương lai mình đối loa sang dùng loa Anh (Spendor hoặc Proac) thì không biết con Sphinx này có hợp không. Mong tin bác

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Class A & class AB là có trước tiên , mãi 30 - 40 năm sau mới có class D . Lý do là class D độ méo tiếng cao nên lúc đầu chỉ sử dụng trong khuếch đại kỹ thuật số .Từ năm 2008-1010 bắt đầu có cuộc chạy đua của các hãng Audio trong việc chế tạo ampli class D .Người chế tạo ampli class D thành công nhất chính là kỹ sư trưởng của hãng Rogue Audio và các tạp chí audio danh tiếng ca ngợi ông là kỹ sư tài năng TALENT
    Bạn nên xài loa Spendor hoặc ProAc .Loa này nghe du dương hơn loa Bắc Âu.
    Loa Dynaudio chỉ có con Excite X44 là hay và dễ đánh vì con này có độ nhạy 89 dB tuy nhiên giá hơi chát

Last edited: 24/10/17
    Dung nongdan and pqhung2005 like this.
  7. hn1804

hn1804 Advanced Member

Em xin góp vui một tí .
    Có bác bảo amp rogue splinx ghép với loa totem rainmarker như cậu với mợ . Em cũng vác một cặp về thử , sau vào lần nghe có một số thắc mắc nhờ các cụ chỉ giáo :
    1) volume chỉnh ở mức 11~12h mới nghe rỏ các nhạc cụ cũng như giọng bè phía sau ca sỹ chính.
    2) dùng nguồn là LP phát khi để ở mức volume như trên đôi khi tiếng bass có đuôi , không dứt khoát
    3) nghe nhạc số phải để volume ở mức 13h nghe mới rỏ nhạc và lời.
    - có phải loa totem rainmarker ăn công suất không , vì em này 4ohm chẳng lẽ amp không kéo nổi em loa này .
    Mong các bác chỉ giáo.

8. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Con loa Totem giá khoảng 1000$ ,độ nhậy là 86 dB .Với loa có độ nhậy thấp , giá thấp như vậy thì tìm ampli hợp để đánh cho hay là 1 vấn đề gai góc .
    Để đánh con loa này người ta sử dụng hệ thống sau :
    - pre Audio Valve Eklipse giá 4200$
    - power Audio Research VT 100 Mk 2 giá 4995 $
    -thời điểm sản xuất các đồ trên là năm 2007 .
    Trong khi con ampli Spinx mặc dù công suất là 100W/kênh nhưng giá có 1200-1400 $ .Từ đây ta hiểu tại sao đánh con loa Rainmaker không hay .
    Tài liệu tham khảo ; Stereophile.com ;Audiorevew .com ; Hi-Fi Choice .com

Ha Do Viet and pupil like this.
  9. tuanj

tuanj Advanced Member

Trước thấy nhiều bác khen cặp đôi này là cậu mợ với cả hết thuốc tầm tiền cơ mà. Rainmaker cũng chỉ là chiếc nhỏ trong dòng họ của Totem mà cũng ko khiển đc nhỉ?

10. Haolq

Haolq Advanced Member

~10k$ để đánh con loa 1k$ ?

11. hn1804

hn1804 Advanced Member

Vấn đề là để tiết giãm chi phí và tìm cách tối ưu hệ thống theo dòng nhạc mình muốn nghe , thì bộ đôi rogue splinx & totem rainmarker có điểm cộng cho dòng nhạc nào không ạ , vì các cao thủ trước đã bình chọn cho cặp đôi này là cậu & mợ . Mong các cao thủ cho em xin chút ý kiến và lời khuyên . Đừng khuyên em bỏ hết làm lại từ đầu nhé . :D

12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình chưa nghe Totem nhưng đã nghe Sphinx đánh với Chario Syntar 520 và Neat Motive SX 3.
    Kết quả ngon cơm
    Theo một số người thì con Rainmaker hay nhưng khó đánh

13. vkmart

vkmart Advanced Member

Cho hỏi: con rogue splinx này ghép với Tannoy revolution xt 6f được không ?

14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đánh được vì con Tannoy có độ nhạy 89 dB

Bmc688 likes this.
  15. CuongAcoustic

CuongAcoustic Advanced Member

hi bác, em đã từng chơi rainmaker 6 tháng trước khi bán cho bác hn1804 và đã từng ghép qua nhiều amp. cá nhân em thấy em này khá dễ đánh, marantz, denon, moon đời mới cs 60-80w/ 1 kênh đều thổi được em nó hót hay và hay nhất là khi em đánh với rogue sphinx. ( moon cũng rất hay nhưng em chon rogue sphinx vì rẻ hơn khá nhiều ).

16. CuongAcoustic

Nếu em nhớ không nhầm thì bác chơi Dyn DM 2/10, cặp loa cũng không khó đánh lắm nên "em nghĩ" sphinx sẽ đủ sức đánh em nó, còn hay hay không thì lại thử và tủy gu bác ạ. em đang có cả sphinx và dyn x36 khá dễ đánh nhưng thấy cặp này không hợp nhau lắm.

Last edited: 1/11/17
  17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Hy vọng sẽ có nhiều người chơi Ampli ; Pre của Rogue Audio .
    Đồ của hãng này theo mình đúng là ngon , bổ & rẻ vì đây là triết lý của chủ hãng kiêm kỹ sư trưởng

pupil and giatmin like this.
  18. CuongAcoustic

Không biết có bác nào đã chơi sphinx và nâng cấp bóng chưa nhỉ? nếu có mong các bác cho em xin một ít chia sẻ nhé. Em đang tò mò vụ này :D

Em cảm ơn!

19. hn1804

hn1804 Advanced Member

Bác cường tham khảo xem trong bài này ,
    https://vnav.vn/threads/can-ban-amply-rogue-audio-sphinx.40995/
    hay anh em mình tháo tem hãng , sắm mỗi người 1 bộ bóng thay thử sau đó đổi giao lưu thử tiếp nhỉ .:D

CuongAcoustic likes this.
  20. CuongAcoustic

hay đấy bác, em đang tìm cặp 12au7 phiến 17 của mullerd hoặc 12au7 Tungsol black glass (hun khói) phiến 17 square getter mà giá lung tung quá, về tube em không rành lắm.

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Con pre Metis xài 2 bóng 6SN7 Nga . Mình thay 2 bóng Psvane Trung thấy ngon hơn hẳn . Sau đó mua tiếp 2 bóng Psvane loại hun khói thì độ phân giải còn tốt hơn . Đặc biệt treble lên rất mạnh . Hiện đang xài 2 bóng hun khói giá 3,5 triệu .Loại không hun khói giá ~2 tr
    Con power Medusa xài 2 bóng 12 AU7 . Mình hỏi hãng thì họ nói nếu thay bằng 2 bóng Gold Lion sẽ hay hơn . Đã thay rồi và đúng hay hơn thật .
    Sau đó hãng còn nói nếu thay bằng Telefunken còn hay hơn nữa . Tuy nhiên hãng khuyến cáo phải là Tele chính hiệu , nơi bán uy tín .Mình thấy Tube Depot bán 2 bóng Tele chính hiệu giá ~ 500 đô / 1 bóng nên thôi không mua .
    Hiện tại thỏa mãn 99%

22. CuongAcoustic

Cặp totem bác đã có setup gì mới chưa ạ? Các vấn đề của bác nêu trên em nghĩ là do phòng, nguồn phát và thiếu chân loa bác ạ. Trước em đánh với sphinx trong phòng 18m thì chỉ để volume ở tầm 9h là đủ nghe, khi nào cao hứng mới test ở mức 10-11h và em nó kêu rất to. Vấn đề chân loa cũng rất quan trọng, đối với đa số các cặp bookself em nghĩ chân loa tốt sẽ quyết định ít nhất là 20% khả năng trình diễn. Hiện bác để trên kệ thì cho dù có đủ độ cao thì vẫn không thể tốt bằng để trên chân loa được ạ.

23. hn1804

hn1804 Advanced Member

Theo ý kiến cá nhân em thì amp splinx ghép với rainmaker nghe tốt nhiều thể loại , nhưng chưa thật Chi tiết , các bản nhạc tiết tấu nhanh đáp ứng chưa tốt .
    Em đang xem thay 2 bóng pre để cải thiện vấn đề này .
    Do em chơi nguồn đĩa than nên cũng cần thêm sợi dây từ phono box ra amp nữa . Lúc trước có sợi dây tốt thì lại bán mất rồi :( . Em đang chờ sợi dây mới về.
    Vài điều cảm nhận cá nhân chia sẽ với anh em.

24. CuongAcoustic

Vâng, cũng có thể 1 phần do các phụ kiện bác phối ghép, còn về phần ăn volume thì không biết có phải do bác đang chơi đĩa than và cắm qua cổng phono không? trước đây em chỉ nghe CD, Dune HD và cắm trực tiếp từ Box tivi để nghe qua youtube thấy đều ổn. Tks!

hungnx78 likes this.
  25. hn1804

hn1804 Advanced Member

Em đang định lấy cặp 12AU7 Telefunken về thay , bác nào có kinh nghiệm chơi qua cặp này cho em tí thông tin.

Share This Page

Loading...