Room EQ Wizard - xin được hướng dẫn

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by mtbc, 9/12/12.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Em vừa cài REW v5 vào rồi, nhưng không biết xài, hì hì. Em đọc hướng dẫn thấy phải có mấy thứ thiết bị lằng nhằng, trong khi trong tay chỉ có mỗi cái laptop. Có cách nào tiện nhất để dùng không các bác?

Attached Files:

Tags:
  2. tricu

tricu Advanced Member

Bác mua thêm 1 mic xịn, 1 sound card gắn ngoài loại có mic in (thường loại có mic input là cổng balance và có khả năng vừa record và vừa play) và một bộ phát (dùng loa có dải tần càng rộng càng tốt). Thiếu một trong các thiết bị trên thì em nghĩ cái REW không dùng được đâu ạ. Và nếu bác dùng mic và sound onboard thì em nghĩ không được đâu ạ.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Cảm ơn bác, em có dùng Beh UCA200 làm soundcard gắn ngoài nhưng chưa có mic xịn. Liệu em có thể dùng mixer pro của Beh với micro hát kok (loại khá, dùng cổng canon)? Loa thì em có rồi đấy ạ.

Em chạy thử generator thấy hầu hết dải tần dưới 110Hz đều làm phòng em rung bần bật và ù khủng khiếp.

4. soz

soz Advanced Member

Chúc mừng năm mới cả nhà!

Em lập topic này để ghi lại công cuộc tìm hiểu và sử dụng Room EQ Wizard (REW) để tối ưu phòng nghe.

Em không có phòng nghe riêng, sử dụng ngay phòng khách chung cư để nghe nhạc. Em sẽ up cái layout lên đây sau. Vì vậy đặc tính âm học của phòng là lởm, sẵn có đủ đồ chơi, em khởi động dự án cho 2016 là tối ưu cái phòng nghe bằng cách sử dụng REW và ROOM corection.

Dự kiến sẽ làm theo các bước sau:

- Tìm hiểu cách sử dụng REW để đo và xác định đặc tính âm học của phòng.

- Dựa từ kết quả REW, thực hiện tiêu tán âm. Vì là phòng khách nên sẽ có hạn chế về mặt thẩm mĩ, không thể muốn làm gì thì làm, tuy nhiên sẽ làm hết sức có thể. Cái này hi vọng nhận được sự đóng góp của mọi người.

- Cuối cùng, khi đã không thể làm gì hơn cho cái phòng, em sẽ sử dụng Room Correction Software để hoàn thiện. Dự định sẽ mua Dirac hoặc Amara Symphony iRC (có bác nào mua chung với em không ;-)).

Em biết vnav chúng ta nhiều người có kinh nghiệm trong các vấn đề trên, mong được các bác đóng góp ý kiến.

1. Khởi động với REW:
    Đồ chơi em đã có đủ:
    - Macbook
    - Ext soundcard EMU 0404
    - Calibrated MIC: EMM-6

5. xbackarowana

xbackarowana Advanced Member

Trên diễn đàn em cũng thấy có bàn về vấn đề này nhưng em thấy vẫn chưa tới nơi, thiếu khá nhiều thông số. Vote một phiếu mong bác chủ tích cực nghiên cứu.
    .
    Vấn đề này em nghĩ rất rộng, để lập ra sơ đồ âm thanh chúng ta cần phải có bảng tra đặc tính đàn hồi của vật liệu, môi trường, kích thước phòng nghe. Gồm có vật liệu nền, vật liệu sàn, vật liệu tường, vị trí các cửa, các lớp phủ sơn, lớp cách âm, thảm nền, độ ẩm không khí, nhiệt độ trung bình, dài rộng cao, các vật bài trí. Phần Rew đó hỗ trợ tốt không bác ? Vấn đề chuyên sâu và có nhiều biến số quá, em xin lót dép hóng !!!

6. Planets

Planets Advanced Member

Mình cũng đang đánh vật với room correction. Đã xài qua DEQ2496, có hiệu quả nhất định về cân bằng dải bass nhưng cái này nó làm cho đường truyền tín hiệu trở nên hơi phức tạp, có thể bị ảnh hưởng của jitter.

Phần mềm của Dirac cũng hơi đắt mà không rõ có support asio hay không? Mình đang tìm phần mềm EQ có support asio (trên PC) mac thì không rõ.

7. Planets

Planets Advanced Member

hôm nào bác soz cho mình mượng cái sound card đo lại phòng nghe xem thế nào. ĐO bằng DEQ2496 thì trên 200hz thì rất ổn nhưng có vấn để lớn ở dải trầm cụ thể thể 55-60hz do cộng hưởng room mode , phải giảm 12db tại khoảng này nghe mới ok về bass. có tiêu tán âm rồi không cần sửa tần số trung và cao.

8. tricu

tricu Advanced Member

Bên em hay dùng phần mềm này để cân chỉnh cho dàn âm thanh xem phim, chủ yếu là sử dụng kết hợp với EQ digital tích hợp sẵn của receive và volume của sub thôi. Vì sử dụng ở mức cơ bản nên quy trình thực hiện cũng không phức tạp gì lắm. Hôm nào em sẽ làm 1 cái clip up lên youtube để anh em cùng thảo luận. Hiện em đang sử dụng mic và pre của audiocontrol và sound card gắn ngoài. Tuy nhiêu em đang test với các mic đi kèm của receiver và sound card gắn trong của laptop. Hiện cũng chưa thấy khác biệt gì nhiều (em chỉ làm vớ vẩn với âm thanh xem phim thôi ạ, còn với hi-end thì em tai trâu mù tịt). Hy vọng là sẽ có thể ra được một phương pháp đơn giản sử dụng mic sẵn có kết hợp với iphone cùng app sound meter.

9. soz

soz Advanced Member

Em chạy xong rồi, để em upload lên anh em bàn luận xem sao.

Bác Planet cần thì ới nhé

10. ds2k

ds2k Advanced Member

Up lên đi bác ơi.

Em có cái mic Dayton iMM-6, có dùng vào việc đo đạc được không hả bác.

11. Scorpio

Scorpio Moderator

anh @soz khởi động lại chương trình REW cái nhể :)

12. Planets

Planets Advanced Member

Một option khác là dùng sp của minidsp. Cần nghiên cứu thêm xem chạy room correction bằng software trong máy tính so với hardware bên ngoài lợi hại thế nào ạ.

Em rất quan tâm việc làm room correction bằng software.

Vụ này chống chỉ định với ai yêu cầu bit perfect :)

13. Planets

Planets Advanced Member

Theo kinh nghiệm của em thì chạy room correction xong nên reset toàn bộ dải trung cao về phẳng đét. Chỉ cần xử lý giải trầm thôi. Dải trung và cao nếu correct lại sẽ làm thay đổi mất chất âm đặc trung của loa và dàn máy.

Scorpio and DanielTran like this.
  14. Scorpio

Scorpio Moderator

MiniDSP version cao nhất dùng dirac ( dỉrac.se)

- Dirac có thể đăng ký chạy thử phần mềm trên máy tính PC, MAC... đo đạc, chạy target curve, tạo ra một sound card ảo và chọn được 4 dsp filter tùy tai
    - Tích hợp vơi bản Amarra chạy trên MAC ( chạy không ngon lắm)

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Thích :)
    Dạo này EQ software có vẻ khá hơn xưa chút chút

16. nntien

nntien Advanced Member

Em cũng đang tính mua cái MiniDSP 2x4 HD về chạy phân tần chủ động 2 đường tiếng. Các bác dùng rồi cho em xin tí review xem dễ dùng và DAC của nó có tốt không ạ?

17. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em cũng vừa nhờ REW mà ghép loa được nhanh

Attached Files:

18. Scorpio

Scorpio Moderator

Với loa fullrange thông thường sẽ có độ nhậy cao hơn các loa khác, vẫn phải dìm dải mid bớt đi ...

Với 2x4 HD hỗ trợ FIR (Finite impulse response) ta có thể làm phẳng đường đáp tuyến hơn nữa mà không ảnh hưởng đến phase

19. Planets

Planets Advanced Member

Scorpio likes this.
  20. Scorpio

Scorpio Moderator

21. tran_quoc_tuan

tran_quoc_tuan Approved Member

........................................................................
    cháo các bac
    trước đây em đã chơi Biamp nên cũng quan tâm chủ đề này, hiện nay thì không biamp và em chưa chơi MiniDSP 2x4 HD tuy nhiên em đã đọc qua về nó, em cũng thấy bọn tây lông chơi Hybrid tức là dùng MiniDSP 2x4 HD cho phần dải bass và hòa các Sub vào để tránh room mode
    nếu ở level high end audio thì em hơi lo là MiniDSP 2x4 HD hơi còi để chơi cho cả 3 dải LF MF HF, bản thân em chơi lossless trên Aurender lại thêm Sub rel G2 nên em đang quan tâm vụ room correction, đang nghĩ đến 3 giải pháp sau:
    - Roon + Convolution => DAC => AMp (bỏ aurender chuyển sang fanless PC)
    - MiniDSP 2x4 HD cho Subs => giữ nguyên câu hình
    - Dirac
    mời các cụ tư vấn

22. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác đang dùng cặp OB Trio15 Beyma passive crossover thiếu bass và định gắn thêm Rel để cải thiện phần dải trầm ?

23. tran_quoc_tuan

OB thì hơi thiếu bass, tuy nhiên khi thêm Rel G2 là bị room mode ạ, khi dùng Carma4 đo phòng thì thấy lỗi lõm quá, cần làm cho nó 'phẳng"

24. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác thử thay amply hoặc bê thử một con B5 active crossover về thử... con đó có bass boost . Tụi pureaudioproject cũng có phiên bản B5 mod.

Chơi minidsp cho OB sửa được dải bass cho phẳng ( và các dải trên nếu cần) nhưng bắt buộc phải convert analog sang digital để xử lý rồi convert lại analog... nhiều bác không thích điều này

25. tran_quoc_tuan

Em tin là DSP sẽ làm cho trải nghiệm nghe tót hơn, đúng là DSP kiểu AD-DA sẽ ko còn bit-perfect được nữa. Không tránh được distortion. Chắc là sau này em phải dùng Convolution plug-in trên roon PC, Room EQ chỉnh tín hiệu số trước khi ra DAC!

Share This Page

Loading...