Rủ rê Lang thang Mỹ hè 2015

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by thutruong70, 27/10/14.

1. thutruong70

thutruong70 Advanced Member

Thể theo yêu cầu của 1 vài anh em nhóm Vinylphile Club tại cuộc gặp trưa hôm qua lúc tiếp Bác Hiệp Falcon Japan (Walkman, Mike, Aries, Phucbeo), em mở topic này rủ rê vài Bác hè 2015 lang thang sang Mỹ.

Trước là du ngoạn coi cái nước tư bản to nhất chỉ huy cả thế giới nó to thế nào (theo Bác Phucbeo :mrgreen: ) sau nữa là nếu có thể thì kết hợp lang thang loa đài ở các Flea Markets hoặc Thrift Stores rất nhiều đồ linh tinh có thể mua được :D visa vào Mỹ giờ cũng dễ hơn rất nhiều rồi, nhà em vừa rồi lấy được tổng cộng 4 cái :D

mấy đợt rồi em sang đi theo kiểu lang thang đến đâu thuê xe tự lái ở đó nên có khá nhiều kinh nghiệm. Ngoài tiền vé máy bay khứ hồi 1000-1200 usd, ăn ngủ thuê xe đổ xăng ở Mỹ chỉ tầm 50-100usd/người/ngày tùy Sở thích và túi tiền các Bác. Đi Đông thì sẽ càng rẻ hơn. Mấy đợt trước em đi toàn ngủ nhờ nên không tốn tiền khách sạn :oops:

em dự định sẽ đi khoảng 1 tháng (6 hoặc 7), mời các Bác. Các Bác có thể đi 1-2 tuần tuyền điều kiện thời gian và tài chính.

Tags:
  2. tai_trau

tai_trau Moderator

Em không theo được. Bác chủ topic nhớ có tí phóng sự cho anh em hóng nhé.

3. bv

bv Advanced Members

BV thì chưa từng được đi Mỹ. Không biết phụ nữ độc thân có dễ xin visa không vậy các bạn? BV thì có thể xin được thư mời từ mấy hãng cung cấp hàng.
    Cảm ơn.

4. thutruong70

Đợt rồi em xin tự xin visa qua mạng, thư mời có thì tốt, chả quan trọng gì đâu chị BV ạ. Nói chung độc thần thì xin visa khó hơn đã có gia đình. Quan trọng là Lý do mình đi hợp Lý, ở đâu làm gì, đi trong bao lâu, nhất là mặt mũi mình lương thiện, đàng hoàng (mà em thấy anh em VNAV ai cũng ngon khoản này :D ), chứng minh được mình không ở lại (còn tài sản, gia đình, công việc ở VN: nhưng cái này cũng hên sui, em đi phỏng vấn nó không hề hỏi tài liệu chứng minh tài chính dù em chuẩn bị 1 sấp dầy)

5. bv

bv Advanced Members

Thật là mừng cho anh ThuTruong xin visa thật là suôn sẻ. BV xưa nay cứ nghe nói là xin đi Mỹ rất khó, mà lại là nữ độc thân thì như lạc đà chui lổ kim. Nên cứ chần chờ hoài, tới giờ cũng không biết thế giới bên ngoài nó ra làm sao. BV toàn là đi mấy nước Châu Á không à, nên thấy buồn chán. Như anh nói thì thật là tốt quá. Thôi, mình cứ xin đại, còn lại thì phó mặc cho ông Trời. Nếu xin được thì mình cùng nhau làm một chuyến đông đông thì vui và tiện biết mấy ha..

Cảm ơn anh.

6. rongbay

rongbay Approved Member

Em nghĩ các bác hẹn nhau đi Mỹ hơi khó, người có điều kiện thì chưa gì có thời gian, người có thời gian chưa gì có điều kiện :lol:
    nước Mỹ là nước rộng lớn nếu đi du lịch 1 đến 2 tuần em nghĩ hơi phí với số tiền mình bỏ ra vé máy bay và xin vía.
    nhờ topic này em mới biết được bác Thutruong xin được visa đi Mỹ, em xin chúc mừng bác và có chuyến đi thật vui vẽ.

7. thutruong70

Tại vì chưa làm các Bác đã nghĩ là khó rồi cho nên sẽ lười, trên diễn đàn này em biết nhiều Bác đi Mỹ như đi chợ, còn visa bây giờ thực sự em không tưởng tượng được là nó dễ đến thế, trước giờ nhiều người Hù dọa lẫn nhau, chỉ béo mấy thằng cò. Em tự xin visa lần đầu mà 1 phát ăn ngay cho cả nhà. Các Bác phải thử mới biết nó thực sự là ntn.

Còn đi 1-2 tuần ở Mỹ thực ra là đã đủ cho lần đầu tìm hiểu, sau đó có visa rồi, sắp xếp được thời gian đi bao lâu là tuỳ mình. Khoong có gì là ghê gớm lắm đâu các Bác :D cả triệu thằng nước khác nó làm được, cả trăm ngàn thằng Việt Nam khác nó làm được, không lẽ vài trăm anh em VNAV, thật sự phải gọi là thuộc giới tinh hoa ở 1 lĩnh vực mà lại không làm được việc sang Mỹ du lịch hả Trời :roll:

8. thutruong70

Thái độ phó mặc cho ông Trời khi đi xin visa là rớt ngay chị BV. Nói là thế nhưng mình phải chuẩn bị kỹ lưỡng, luyện tập kỹ năng và có thái độ tốt thì mới đậu được :wink:

9. bv

bv Advanced Members

Rất mong anh ThuTruong chia sẻ những kinh nghiệm mà anh đã có khi đi phỏng vấn để giúp cho BV và các anh chị em có thể vượt qua. Và cả những gì cần phải chuẩn bị, xin anh chia sẻ cùng mọi người với. Xin cảm on anh.

10. thutruong70

Đầu tiên là phải biết cách điền application form cho hợp Lý, để em tìm lại cái form em đã làm pót lên đây cho các Bác tham khảo.

11. thutruong70

mời các bác xem 1 application form của 1 người bạn do nhà em làm giúp, cũng đã nhận được visa gia hạn, để các bác tham khảo. Mời các bác bóng bàn, em sẽ tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm theo các câu hỏi của các bác. Have a nice day!

12. thutruong70

mời các bác xem 1 application form của 1 người bạn do nhà em làm giúp, cũng đã nhận được visa gia hạn, để các bác tham khảo. Mời các bác bóng bàn, em sẽ tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm theo các câu hỏi của các bác. Have a nice day!

Attached Files:

13. thutruong70

Điền application form thì thông tin quan trọng nhất quyết định 99% việc đậu visa hay không là Lý do các bác đi Mỹ làm gì, kinh nghiệm là các bác khai càng gần với lý do thật sự càng tốt, và phải hợp lý, hợp hoàn cảnh :)

14. thutruong70

"Các Bác đi Mỹ làm gì" cũng là câu đầu tiên nhân viên Lãnh sự sẽ hỏi các Bác sau câu Hello :) thái độ, thần thái của các Bác và sự hợp Lý trong phần trả lời của các Bác sẽ quyết định 99% các Bác đậu visa hay không. Nếu câu này mà hợp Lý, nghĩa là không làm phát sinh những câu hỏi khác từ phần trả lời của các Bác, thì các phần Liên quan đến tài chính và linh tinh khác sẽ hoàn toàn (trường hợp của em) hoặc chỉ còn chiếm 1% :D

15. thutruong70

Ví dụ cho các Bác dễ hiểu về Lý do đi Mỹ khi xin visa của em: tìm trường phổ thông cho con. Lý do này sẽ là hợp Lý khi các Bác đã có con trong tuổi đi học gần cuối cấp 2, dự kiến sang Mỹ học cấp 3-lớp 9 ở Mỹ (vì người Việt rất ít khi cho con đi học cấp 2), nên nếu con các Bác đang học tiểu học sẽ bị nghi ngay :?: dự kiến đi đến vùng có nhiều trường học tốt (nếu có giấy mời thì còn tốt hơn), thời gian các Bác đi trước thời gian nhập học khoảng 2-3 tháng, không vào thời gian nghỉ hè và nghỉ Lễ của các trường, nếu các Bác làm công ty thì thời gian đi phải trùng với thời gian nghỉ Tết .... :mrgreen:

16. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Khoái chỗ đậm kaka, bác đi nhiều thì nó cho đi thôi. Còn dầy mỏng o quan trọng, dầy càng có khả năng đi luôn cao hơn tất cả :lol:

17. thutruong70

Còn trường hợp độc thân như chị BV thì đi business Trip theo thư mời của các công ty Mỹ là xác suất đậu cao nhất. Lưu ý: thư mời của Công ty càng to, càng nổi tiếng thì càng dễ đậu. Ví dụ chị xoay được thư mời của JBL mà người phỏng vấn chị đang xài 4344 thì bảo đảm sẽ đậu :lol:

18. thutruong70

Nhầm, lại nghe cò nói rồi :mrgreen: đi nhiều chỉ là điểm + nằm ở 1% sau thôi, cái 99% kia mà không xong để nó mở passport mình ra coi để biết đi nhiều hay ít

19. bv

bv Advanced Members

Chào anh ThuTruong,

Vậy, anh thấy BV nên chọn một trong các lý do sau để thu gọn, không làm cho người phỏng vấn hỏi thêm từ những gì liên quan sinh ra trong câu trả lời của mình, để càng cô đọng, ngắn gọn thì càng khỏe, càng gọn. Hay là nên kết hợp hết các lý do đi Mỹ sau đây:

- Thương mại: Tham quan hãng đối tác (Velodyne, Oppo - California - San Jose)
    - Thăm bạn bè: San Jose - California
    - Thăm thân nhân: gia đình cô út có con trai làm Linh Mục bề trên của nhà thờ ở Virginia, Washington
    - Và du lịch tham quan nước Mỹ, để biết Mỹ to và cường ra làm sao.

BV cảm ơn mẫu đơn của anh TT.

20. bv

bv Advanced Members

@ Anh TT:
    Cái sấp dầy mà bạn huycobac nói đó là cái giấy in bản mặt Bác Washington đó anh. Hổng phải vé máy bay đâu ạ. :D

@Bạn Huy:
    Văn hóa này có từ Trung Quốc, Châu Á. Mỹ ít chơi cái này lắm. Nhiều khi còn bị họ ký đầu. :D

21. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Cò gì a ơi. Một tháng e làm cái sấp dầy cho biêt bao nhiêu người mà. Câu chuyện ở đây là hên xui thôi, nếu hộ chiếu a đi nhiều khả năng cao. Sấp dầy chưa chắc (Có người sấp dầy lắm gấp cả trăm lần sấp của a đó (sấp thiệt nhá o phải e làm)) vẫn ở lại thôi :D

22. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Thấy các bác bàn em cũng ham !
    Em thấy mấy bác lý lịch người HP, QN, nói chung là khó xin viza đấy nha :))

23. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Em cũng mới tổ chức 1 chuyến cả bờ đông và bờ tây cho 5 người nhà em, trong đó có 1 single mom. Đúng là trước khi đi phỏng vấn thấy lo lắm, vào đến nơi mới thấy rất thân thiện. Cuối buổi phỏng vấn là chúc mừng :mrgreen:
    Các bác đi đông nên thuê cái xe thế này đi nhé, đường bên đó rộng lắm.

Attached Files:

24. bv

bv Advanced Members

Trời ơi, nghe sao thấy ham quá dzậy ta!

25. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Người HP đi mạnh, người nhà em 100% được cấp visa sang Mỹ du lịch bác ơi. Nhìn cái hộ chiếu đóng chi chít dấu đi cả Âu lẫn Phi em nghĩ không khó lắm bác ơi.

Share This Page

Loading...