Rủ rê Lang thang Mỹ hè 2015

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by thutruong70, 27/10/14.

1. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Tôi cần phải cung cấp các loại giấy tờ nào tại buổi phỏng vấn?

Chúng tôi không đề nghị đương đơn mang theo thật nhiều giấy tờ cá nhân. Hầu hết các loại đơn xin thị thực đều chỉ yêu cầu cung cấp hộ chiếu, phí phỏng vấn và trang xác nhận mẫu đơn trực tuyến DS-160. Đối với tất cả các loại thị thực, chứng từ duy nhất được yêu cầu bổ sung thêm là các giấy tờ được chính phủ Hoa kỳ cấp cho đương đơn, các chứng từ này đương đơn thường đã có sẵn và mang đến tại buổi phỏng vấn.

Theo luật pháp Hoa Kỳ, điều kiện được cấp thị thực phụ thuộc vào cuộc phỏng vấn, do hầu hết các thông tin yêu cầu cho việc cấp thị thực đã được cung cấp đầy đủ trên mẫu đơn. Ngoài các câu hỏi xác nhận thêm thông tin của đương đơn tại buổi phỏng vấn, các viên chức thông thường sẽ không yêu cầu xem thêm chứng từ nào khác cho việc quyết định cấp thị thực.

Chúng tôi không yêu cầu xem thư mời, chứng minh tài chính hoặc giấy xác nhận việc làm, quyết định cấp thị thực không hoàn toàn phụ thuộc vào việc trình các chứng từ này tại buổi phỏng vấn. Tuy nhiên, rất nhiều đương đơn tin rằng việc cung cấp thêm chứng từ về tài chính và việc làm là cần thiết. Viên chức thông thường không xem xét các chứng từ này, do các thông tin này đã được viên chức biết trước hoặc các thông tin và chứng từ này sẽ không thay đổi được tình trạng cơ bản mà đương đơn đã khai báo trên mẫu đơn.

Xin lưu ý rằng các dịch vụ làm giấy tờ giả thường kiếm cách thu lợi nhuận cho họ bằng cách thuyết phục đương đơn mua giấy tờ giả mạo để cung cấp tại buổi phỏng vấn. Theo luật Hoa kỳ, hình phạt từ việc cung cấp thông tin giả trong quá trình xin thị thực sẽ dẫn đến hậu quả bị cấm vĩnh viển nhập cảnh vào Hoa kỳ.

2. thutruong70

thutruong70 Advanced Member

Cám ơn Bác đã chia sẻ thông tin cho anh em :D

3. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Nếu các Bác muốn đi vào mùa hè thì nên tham dự T.H.E Show ( là hiend show tổ chức thường niên tại miền Nam California ) Tại Newport Beach . Hè 2015 show sẽ tổ chức vào ngày 29-31/05/2015 . Show này khá là hay , quy tụ hơn 330 hãng Audio trên toàn thế giới và các nhà phân phối lớn tại Mỹ . Show này tổ chức tại 2 khách sạn là : Hilton Hotel và Atrium Hotel . Em có đã 2 lần tham dự show này
    -Còn nếu các Bác đi vào tháng 12 đến đầu tháng 01 : thì nên tham quan CES và T.H.E show tại Las Vegas ( Em cũng có đi 1 lần tại show này ) . Hai show này tổ chức cùng ngày tại Las Vegas , nhưng Em thích T.H.E show hơn CES : vì CES rộng và bao quát nhiều quá đi không nổi .
    -Còn nếu đi chợ trời thì bây giờ không còn đồ nữa rồi , đi chơi cho vui thôi . Ngoài những tiểu bang ít người Việt có thể còn kha khá chứ những tiểu bang nhiều người Việt thì cũng không còn. Bắc California có chợ trời De Anza mỗi tháng họp 1 lần chuyên về hàng điện tử ( vì San Jose là thủ phủ của nghành này mà ) nhưng nay cũng không còn đồ có giá trị cao :D

4. thutruong70

Cu con em ngày 12/6/2015 nghỉ hè nên em dự định khoảng giữa tháng 6 sẽ sang Mỹ 4 tuần, trong đó 1 tuần cho bờ Tây (Cali, Las Vegas, Grand Canyon), 1 tuần cho vùng Houston hoặc vùng Ngũ hồ (Chicago), 2 tuần cho bờ Đông (từ Boston đi dài xuống Florida đến Key West). Để em sẽ lên cái chương trình cụ thể, các bác có thể tham gia 1 tuần, 2 tuần hoặc 4 tuần tùy điều kiện thời gian và tài chính.

Cá nhân em thì không thích tham gia các Hi-end show lắm vì tham gia chẳng biết để làm gì (với em thôi nhé). Em thì chỉ thích lang thang, nếu may thấy đồ audio thì mua chứ đó không phải là mục đích chính :D Là em chỉ muốn hướng dẫn các bác đi theo kiểu tự mình sang đó, tự thuê xe lái đi chơi, gặp được bạn bè, audio show thì quý, không thì cứ hưởng thụ thời gian tự do đi du lịch thôi, còn gì sướng bằng :lol: còn sau đó thì tùy các bác, các bác có visa rồi thì muốn đi lúc nào cũng được mà. cảm giác mà đi chơi không phải phụ thuộc vào ai nó tuyệt vời lắm, cả thế giới họ đi du lịch vậy mà :mrgreen: muốn hiểu về đất nước, con người các nước chỉ có cách này là nhanh và trực tiếp nhất

5. Lui Bee

Lui Bee Advanced Member

Em thì ko có đk du lịch Mỹ. Chỉ đi du lịch qua sách báo thôi.
    Xin giới thiệu với các bác 1 tuyệt phẩm của John Steinbeck, mang theo khi du lịch Mỹ cũng thú vị lắm.

tựa gốc "travels with Charley - in search of America

em mơ có 1 ngày được rong ruổi khắp chốn với chiếc camper truck như thế này.

6. thutruong70

Chương trình Lang thang Mỹ hè 2015:

- Tuần 1: vùng bờ Tây, California, Las Vegas, Grand Canyon:
    + Khoảng 15/6: bay đến LAX (California). Đây là vùng tập trung rất đông người Việt nên có rất nhiều chỗ để chơi, thức ăn ngon mà rẻ, lại có Hollywood và Disneyland. Chị BV có thể thăm bà con ở Cali. Các bác có thể thuê hẳn con Q7, lái ngược lên San Francisco tham quan cầu Golden Gate và thử tay lái lụa của các bác trên con đường dốc nổi tiếng Lombardo. Vùng này cũng có nhiều bar "cuổng trời", bọn nó thuê Nguyễn cái biệt thự, đóng kính cửa rồi tổ chức bán vé cho ae vào chơi, nhưng phải "cuổng trời" :mrgreen: Các bác sẽ có điều kiện lái qua đường cao tốc 101 - Pacific highway, 1 trong những con đường cao tốc đẹp nhất thế giới, nhất là đoạn đi qua Malibu, nơi rất nhiều các siêu sao điện ảnh Mỹ ở. Vùng này rất nhiều người giàu có, nên nếu ghé qua các Thrift Stores sẽ có rất nhiều đồ độc với giá bất ngờ, do các gia đình ở đây tặng làm từ thiện. Sau đó có thể đi Las Vegas thử vận may, từ Las Vegas có thể đi máy bay trực thăng tới Grand Canyon (chỉ khoảng 100usd/người tùy mùa). Cảm giác ngồi trên trực thăng bay giữa khe vực, các bác có khi chỉ được trải nghiệm 1 lần trong đời;

- Tuần 2: vùng Houston hoặc vùng Ngũ hồ Chicago:
    + Vùng này thực ra em cũng chưa đi, nhưng nghe nói cảnh cực kỳ đẹp, đa số các đám cưới ở Mỹ đều đến đây để chụp ảnh

- Tuần 3, 4: vùng bờ Đông, bắt đầu từ Boston, đi dài xuống New York, Washington, Florida, Miami cho đến tận đảo Key West (có thể nhìn sang thấy Cuba)
    + Đợt sang Mỹ vừa rồi em định đi chơi khu vực này mà không sắp xếp được thời gian, nhưng vùng này phong cảnh và kiến trúc cực kỳ đẹp. Boston thì có Harvard và MIT để các bác ngó nghiêng trường cho con (em đang xây dựng ước mơ cho con em vào trường này :lol: ), New York thì cực kỳ sôi động và lộn xộn, là thành phố không ngủ như TpHCM (là em nghe nói thế). Washington thì là thủ đô hành chính, an bình và rất đẹp. Chị BV có thể thăm Linh mục bề trên ở Washington. Xuống Florida, các bác sẽ có dịp lái xe trên con đường cao tốc dài gần 300km trên biển nối liền Miami và Key West, đi xe ô tô mà như đi cano vì 2 bên là biển cả. Đến Key West thì là thành phố của du lịch, nơi có ngôi nhà của Hemingway, nơi ông viết tác phẩm Ông già và Biển cả (món này phải dành cho bác nào hồi trẻ có đọc cuốn này rồi, còn không các bác có thể đi tìm các Cô gái và Biển cả :lol: )

Đại khái thế các bác ạ, nếu các bác tham gia tuần 1, thì sẽ về lại Việt Nam từ LAX (Cali), nếu về sau tuần 2 thì từ Chicago bay sang New York để về, nếu đi cùng em sau 4 tuần thì sẽ bay ngược về Cali để về từ LAX. Di chuyển thì đến sân bay thì thuê xe ô tô Q7 (khoảng 50-70usd/ngày) hoặc xe Camper Truck như bác Lui Bee mơ ước rồi tự lái, không phải phụ thuộc ai cả. Ở thì kiếm các hotel khoảng 50usd/ngày/phòng 2 người. Ăn uống thì cũng đơn giản, người Mỹ chỉ ăn 2 buổi ngày, nếu các bác muốn ăn đồ Việt Nam thì vào Bistro B hoặc Lee Sandwich hoặc chợ Việt Nam, 1 bữa ăn khoảng 10usd/người, còn mà ăn được hamburger thì vào In & Out burger, chỉ 3usd là các bác no luôn :D Máy bay nội địa Mỹ nếu các bác thống nhất lịch trình và sau khi các bác visa em sẽ mua giúp, loanh quanh 50usd ah, như đi xe bus :)

Tạm thời em chỉ nghĩ được đến đó, đơn giản lắm các bác. Hãy hưởng thụ cuộc sống theo cách của mình I did it MY WAY

7. thutruong70

các bác thích chơi kiểu này cũng ok, mình có thể thuê 1-2 chiếc như thế này rong ruổi, lại tiết kiệm được tiền thuê khách sạn để mua bia uống vì trên xe có giường ngủ, bàn ăn, phòng WC kể cả bếp nấu trên xe. Ơ Mỹ mỗi tiểu bang đều có rất nhiều các khu vực đậu xe này, bia rượu thì cứ mua để sẵn trên xe, mình có thể dựng bàn ra, tự làm đồ nhậu trong bếp rồi nhậu cả đêm giữa trời thôi, không khí trong lành, mát mẻ lại rất vui nữa. Hay mình chơi kiểu này đi các bác :D :oops: em bắt đầu máu rồi đấy

8. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Em đi lần đầu nên cũng đã hỏi thuê ô tô ( khoảng 300 USD / 4 ngày, xăng tự đổ), nhưng chưa tự tin lắm nên chới cách nhà quê.
    Tự mua vé máy bay đi - về, đặt khách sạn ở vài chặng dừng chân chính: Thành phố nơi thằng cu nhà em học, New York và San Francisco và vé máy bay giữa các địa điểm đó. Sau đó mua các tour nội địa đường bộ, khoảng 4 - 5 địa điểm trong khoảng 6 ngày. Thấy cũng tiện. Chỉ ghét trong đoàn chủ yếu người hoa :(
    Các bác nhớ đi Universal studio và xem Transformers 3D nhé, cảm giác rất khác so với xem ở nhà:mrgreen:

Attached Files:

9. bv

bv Advanced Members

Trời ơi, tuy chưa có thời gian để nghiền ngẫm đọc hết mục này. Nhưng topic này thật vô cùng bổ ích.
    Xin cảm ơn các bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu này. Mong là các tinh hoa, mánh khóe... sẽ tập trung về đây cho chúng ta cùng nhau học hỏi! :mrgreen:

Rất cảm ơn các bạn!

10. tranguyennguyen

Nói đến Mỹ lại thèm hoa quả bên đó quá, tuyệt ngon và giá dễ chịu.
    Mấy món luôn có trong tủ lạnh nhà em khi bên đó

Attached Files:

11. thutruong70

Em thuê xe 4 ngày thì chỉ 150usd thôi Bác, em cũng lần đầu sang là đi thuê xe luôn. Em đã book trước trên mạng. Đến sân bay, bỏ hành Lý cả nhà lên xu shuttle bus đi đến chỗ thuê xe, bỏ đồ lên cốp là đi thôi. Nhưng đúng là lần đầu sang thì phải có thằng em thổ địa nó ngồi bên cạnh lái khoảng 1 tiếng đồng hồ, để chỉ cho mấy tips khi lái ở Mỹ, sau đó là phi thôi. Lái xe ở Mỹ dễ hơn ở VN nhiều, nhất là với các Bác ở VN lái xe cẩn thận. Em lái ở Mỹ 2 lần 3 tháng trời mà chưa hề bị Police thổi và va quẹt, trong khi mấy thằng bạn Việt kiều Mỹ bên đó đi chung hết va quẹt đến bị police thổi tùm lum hehe

12. tranguyennguyen

Thành phố đông đúc thì vẫy taxi rất dễ dàng, thành phố vắng gọi taxi bở hơi tai. Đoàn nhà em tuổi trung bình của đoàn trên 60 nên nhu cầu taxi nhiều, sau lại phải chơi bài lấy số điện thoại của tài xế, chơi direct luôn không qua tổng đài nữa :mrgreen:

13. thutruong70

Dạ vâng, ở Mỹ taxi chỉ để cho dân du lịch, chết tiền. Nhưng ở những vùng có nhiều người Việt, có dịch vụ taxi Việt Nam, của mấy đ/c chống cộng về hưu, chịu khó ngồi nghe ừ à tí là được giảm giá :lol:

14. thutruong70

Xác nhận với các Bác không chỉ có trái cây, đồ ăn gì ở Mỹ cũng ngon, tươi an toàn vệ sinh thực phẩm. Đi kiểu này mà có Bác biết làm mồi nhậu ngon: làm mấy cân thịt bò, tôm hùm, cua, ghẹ mực ... Có mà nhậu tối ngày :oops: hè lại đúng mùa crawfish rất ngon tha hồ mà ăn nếu các Bác không sợ bị gút :mrgreen: ra ngoài rồi mới thấy dân ta nó "sướng" :(

15. doug77

doug77 Advanced Member

Em cám ơn các bác đã chỉ giáo cho em.Nhưng có điều em muốn hỏi, khi thuê xe tự lái thì mình phải thế chấp những gì và bằng lái VN Mỹ nó có chấp nhận k ạ?

16. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Không hẳn thế đâu Bác , thực phẩm bên đó nói chung là an toàn vệ sinh , cái gì cũng to , cũng tươi nhưng so với thực phẩm của ta thì thua xa về mùi vị . Mỗi lần Em sang đó , khi về lại Việt Nam thì như người bị bỏ đói , ăn gì cũng ngon . Có lẽ Em không hạp khẩu vị bên đó .
    -Tô phở ở Little Sài Gòn ( trùm về phở VN ) Em ăn cho có ăn thôi chứ ngon lành gì , giống như fast food thôi : thịt không thơm , bánh phở thì không phải bánh tươi , gia vị thì không đậm đà ,thịt bò thì nhiều bằng bánh phở , ngán lắm . Tô phở tại VN ngon làm sao .
    - Do vậy mỗi khi sang đó Em đều mang gia vị từ VN để nấu ăn cho cả gia đình , ai cũng thèm và nhớ hương vị quê nhà .

17. tranguyennguyen

Em cũng thấy phở tại Mỹ được cái rất to, nhiều thịt nhưng không hợp khẩu vị với dân Việt, đặc biệt dân bắc kỳ lắm.
    Nhưng sang đo thì ăn đồ ăn bên đó mới chuẩn chứ bác. Thí dụ beefsteak mềm và ngọt, pizas đầy đặn và đầy hương vị. Tránh xa gà nướng ra,...
    Sang đó các bác nhớ kiếm lá cờ VN cho khí thế nhé, em nhờ được nhân viên nhà trường cầm cờ làm tấm ảnh kỷ niệm mà thấy cảm giác có cờ VN trên đất Mỹ cứ lâng lâng :mrgreen:

Attached Files:

18. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Bằng lái VN , Mỹ không chấp nhận ( đó là luật của tiểu bang California , các tiểu bang khác thì luật khác ), ngoài ra bạn phải có bảo hiểm , khi bạn thuê xe thì nơi cho thuê xe sẽ hỏi bằng lái và số bảo hiểm mua tại Mỹ , sau khi họ vào mạng kiểm tra hợp lệ mới tính tới việc làm hợp đồng thuê :D
    - Vì vậy nếu Bác nào thích lái xe chỉ còn cách nhờ người thân tại Mỹ đi thuê giùm . Ngoài ra nếu Bác nào thường xuyên qua Mỹ cũng có thể nộp hồ sơ thi lấy bằng lái tại DMV của tiểu bang

19. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Đúng rồi Bác , Em cố lắm chỉ ăn hết to nhỏ thôi :D , ngoài ra còn nhiều món cũng tệ chứ đâu chỉ có phở : Hủ tiếu Nam Vang , mì Quảng , bún bò Huế ( Em ăn ở quán Sông Hương của Nhạc sĩ Diệu Hương mà tệ không thể nói ) , bún mắm , chả cá lã vọng ... Chắc Em ăn uống phải có phụ gia và hoá chất quen rồi nên mới thấy vậy :lol:

20. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Bác quá chuẩn qua đó mà ăn hải sản và món Tây và Mỹ thì rẻ hơn ở VN nhiều quá , nhưng ăn hoài cũng ngán và dư đạm cũng sợ
    - Bác xúi dại :lol: ở tiểu bang nào thì được chứ ở Little Sài Gòn như Em thì gây hoạ vào thân :lol:

21. thutruong70

Luật Cali 2012 thay đổi rồi Bác, em đính kèm đây bằng tiếng Việt. Bằng nào lái xe ở Mỹ cũng được, em dùng bằng VN (bằng nhựa mới) thằng cho thuê xe nào cũng gật gù. Em bảo tao từ VN sang, VN này là VN thắng Mỹ chứ k phải VN ... :mrgreen:

22. thutruong70

Các Bác nói sao chứ em ăn tôm hùm ở Tân Cảng - Cali, ngon ngọt mà rẻ bằng nửa VN, 5 pounds mà có 1 vé :D

23. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Thì Em nói ăn hải sản ở Mỹ rẻ mà , nhất là : tôm hùm , King crab Canada ( cua nhện canada ) , hào , cá hồi , cá tuyết , tôm càng xanh ,....
    - Bác nói sai rồi tôm hùm ở nhà hàng Tân Cảng mà rẻ bằng nữa VN :lol: chỉ bằng 1/5 giá VN thôi :D

24. thutruong70

Bác cứ làm em thèm :p

25. thutruong70

...................................... :D

Share This Page

Loading...