Rung và chống rung cho hệ thống âm thanh.

Discussion in 'Phụ kiện' started by superfarmer, 30/11/15.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Đọc lại mấy page gần đây các bác có bàn về chống run cho thiết bị, có bác nói thiết bị nặng ký thì chống run kg cần hoặc ít hiệu quả......Em thấy ngược lại hoàn toàn, thiết bị càng nặng càng nên có chống run, đặc biệt là loa càng nặng thì nên lắp chân chống run tốt. Còn vì sao lắp chống run lại có hiệu quả là vì các linh kiện bên trong thiết bị đặc biệt là tụ điện mà bị ảnh hưởng run chấn từ loa, môi trường bên ngoài thì sẽ hoạt động kg đúng như thiết kế nữa nên nghe sẽ kg hay bằng việc hoạt động ở trạng thái tĩnh lặng. Nếu các bác để ý, những hãng thiết kế kỹ thông thường tụ điện sẽ được đổ keo cố định hoặc rút dây để hạn chế run do chân tụ yếu. Còn chống run cho loa thì kg cần nói ai cũng hiểu nhưng quan điểm trải nghiệm là loa càng nặng càng nên có chống run tốt.

Tiếp đến dây nguồn, lọc nguồn, biến áp tốt mà bác nào cắm vào kg thấy hiệu quả thì em chẳng cần xem cũng đoán hệ thống ấy và người nghe chơi như thế nào.

Thân chào!

Tags:
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Nên chống rung luôn cho hộp lọc nguồn, BACL, dây nguồn, dây loa thì hiệu quả sẽ lên tới nóc!

3. tuanphv

tuanphv Advanced Member

ặc....như bác nói thì em nghe nhạc vừa lắc lư vậy là...em rung. Sau đó em chống rung cái lỗ tai là em sẽ lên đến thiên đường luôn còn gì :mrgreen:

4. hoangtrong

Nếu bác có đi AV Show 2015 TPHCM sẽ thấy dàn dây Odin 2 (tiền tỷ), hãng chống rung tất cả mọi thứ từ nguồn tới dây !!!

5. ADN

ADN Advanced Member

Có 1 cái rèm, che đi bộ dàn đang bật.
    Có 1 người, đứng sau cái rèm.
    Hỏi :
    Anh ấy đang làm gì :
    a. Bê cái đầu CDP nghiêng bên Phải
    b. Bê cái đầu CDP nghiêng bên Trái
    c. Bê cái đầu CDP nghiêng về phía trước
    d. Bê cái đầu CDP ngửa mặt lên trên
    e. .....
    f. .....
    .......
    z. ..... Đặt trên kệ, có chống rung

Các bác có thể nhận biết đc đầu CDP đang hoạt động............ trong trạng thái nào ko ? :lol:

may22 likes this.
  6. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Bác vui tính thật :) Em nghĩ chỉ có Thánh may ra mới trả lời được thôi kkkk

7. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào đ/c , những điều về chân chống rung anh em đưa ra ở trên dựa trên cơ sở từ sự trải nghiệm thực tế. Điều này xét cho cùng cũng chỉ là chia sẻ, tuyệt đối khong phải là đề tài tranh luận , lại càng không phải là dựa trên lý thuyết ( vấn đề này đã có reviews ). Đ/c chưa đồng ý, thì nên trải nghiệm và rút ra cảm nhận cho mình hay hơn là đưa ra câu hỏi mà biết chắc những người có một chút hiểu biết không bao giờ trả lời :shock:
    Theo mình những đ/c đã chơi rồi thi nên tập trung chia sẻ nên dùng chống rung nào cho thiết bị nào phát huy tốt nhất nâng chất lượng từng thiết bị , từ đó nâng chất lượng của cả hệ thống :arrow: :D

maitrang1217 likes this.
  8. ADN

ADN Advanced Member

Một mớ lý thuyết.

9. ADN

ADN Advanced Member

Bọn em đã test thử, nhưng đúng là .............. chỉ có thánh mới phân biệt đc. :(

10. ADN

ADN Advanced Member

Bác lenamvl có thể cho em xin cái đường link của cái tạp chí như bác nói kia ko ạ. Tks,

11. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Bác ADN chắc cũng có kinh nghiệm nhìu nhìu....bác có nghe vụ vật chất tối trong audio highend chưa :lol:

12. ADN

ADN Advanced Member

Em chưa nghe. nhưng nhờ cụ GUC em có hiểu thế này : " Vật chất tối
    Trong vật lý thiên văn, thuật ngữ vật chất tối chỉ đến một loại vật chất giả thuyết trong vũ trụ, có thành phần chưa hiểu được. Wikipedia"

Quay lại vấn đề như em đề cập ở trên.
    Nếu các bác cảm nhận thấy hiệu quả tích cực của chân chống rung (thậm chí chống rung cho BACL, ổ cắm..... ) vậy tức là các bác phân biệt được tình trạng hoạt động của thiết bị, vậy, với ví dụ của em các bác cũng phải phân biệt đc chứ. Còn, nếu ko trả lời đc thì xin lỗi các bác, các bác chỉ là cảm tính..............
    Thực tế, khi setup cho thiết bị chủ động ưng ý (tạm hài lòng) thì người chơi sẽ tiến đến đầu tư cho các phụ kiện khác cho "vừa con mắt" chứ "vừa cái tai" thì chưa chắc. :mrgreen:

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Nếu bác ADN là người đứng bê đầu CD là bộ Accuphase DP-80/DC81 và mỗi tư thế nghe hết 1 bản giao hưởng số 9 của Beethoven hoặc bản giao hưởng số 5 của Mahler, em nghĩ sẽ nhận ra ngay. Sure luôn!

14. ADN

ADN Advanced Member

Sếp chơi khó em quá, em giờ già yếu rồi............. :lol:

15. superfarmer

Cái gì đúng thì sẽ tồn tại và phát triển, cái gì sai thì sẽ bị đào thải điều này ai cũng hiểu. Dây nguồn, lọc nguồn và phụ kiện, cả dây loa, dây tín hiệu thì ngày càng phát triển và hiện diện ở nhiều hệ thống của những người chơi có kiến thức và cả khả năng tài chính.

Cái cdp mà cầm lắc tới lắc lui khỏi cần bàn đến người nghe cảm nhận sao, chỉ cần biết cái hãng phát minh ra nó đã kg hài lòng rồi vì họ đã rất cố gắng phát triển sản phẩm được chống run ngoại vi tốt điển hình là Cambrigde audio, Esoteric, Wadia......hãng mà biết kg có tác dụng làm chi cho tốn phí. Chống run cho CDP, Pre và ampli......là điều nên làm, ai chưa làm một là bảo thủ kg chịu học hỏi để phát triển, hai là hệ thống chỉ tới đó thôi, có gắn kim cương hột xoàn vào thì cũng chẳng lấp lánh được!

Thân chào!

NMHai2003 likes this.
  16. tuanphv

tuanphv Advanced Member

dạ em có đi hết ah , em cũng tin hãng nó có lý do để làm điều đó nhưng để làm gì khi nó ko dành cho số đông bác ah.
    Ví dụ của em là những gì gần gũi và thực tế , có thể nghe và cảm nhận dc chứ còn những thiết bị cao cấp giá vượt số đông rồi đến khi xin phát 1 bài nhạc Tuấn Ngọc để nghe thì lại ko có, dàn tỷ tỷ mà toàn phát ra thể loại ko phải tiếng người thì với em ko có giá trị gì ( xin lỗi nếu em có đụng chạm ).

Dong bui and khongbietgi like this.
  17. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Đọc 1 số bài post của Bác ở đây e đoán Bác có trải nghiệm thực tế. Em chưa từng biết về Bác nhưng e nghi he thống của Bác chắc khá tốt.
    Nếu có thể cho em trải nghiệm cùng Bác, em có thể đoán được HT của Bác khi mở lên, nhắm mắt lại có thể cảm nhận không còn là căn phòng đó nữa mà là 1 không gian rất rộng.
    Xin lỗi nếu em làm phiền Bác

18. ADN

ADN Advanced Member

Bác nói đúng, hãng sản xuất CDP không phải để cầm lắc tới lắc lui, mà đó là em đưa ra VÍ DỤ cho 1 cách để test cho những đôi tai siêu phàm bác ợ. :mrgreen:
    Em đồng ý với 1 comment của bác ở trang trước là, nếu thiết bị hạn chế đc tối đa rung động tác động đến, thiết bị sẽ hoạt động ổn định hơn hệ quả là sẽ kéo dài tuổi thọ hơn. Còn tác động đến chất âm, nghe thấy khác, thấy hay hơn thì không có chuyện đó đâu bác, nếu bác CẢM NHẬN ĐƯỢC, lại xin mời bác thử làm theo ví dụ của em. :lol:

Đọc câu "Hệ thống chỉ tới đó thôi" như bác nói, vậy hệ thống của bác superfarmer tới đâu : Có đc gọi hay nhất VNAV ko ? Có đắt nhất VNAV ko ? Có xứng đáng là hệ thống tham chiếu cho các thiết bị cao cấp nhất cho các hệ thống các thành viên VNAV ko ?
    Theo bác nói em hiểu : bác đang chơi là chơi như các hãng khuyến cáo cách chơi và bác cho là đúng, nên học hỏi, còn ngược lại tức là bảo thủ, ko phát triển................................ vậy bác superfarmer có thể nói cho em biết hệ thống nhà bác (bao gồm toàn bộ từ thiết bị, phòng ốc.....) như thế nào để em học hỏi đc ko ạ ? Trong ngắn hạn, có thể em chưa có tiền đầu tư, nhưng trong dài hạn, em cũng "cố" để chơi giống bác, xem sao. :wink:
    Khi bác superfarmer phát biểu câu này thì bác có vẻ rất coi thường những người chơi ít tiền và không đi theo hướng của bác đã và đang đi (trong hiện tại).
    Em có quan điểm ngược lại bác : Lắng nghe những gì hãng nói và làm theo quyết định của mình (dù đúng/ dù sai, đó là quyết định của mình) và quan trọng nhất là túi tiền của mình và các điều kiện khác có liên quan có cho phép ko.........

P/s : Nếu giả dụ, có người có khả năng tài chính tốt hơn bác, đầu tư bộ dàn tốt hơn bác... túm lại mọi thứ ở level cao hơn bác và người ta nhìn bộ dàn của bác ng ta cũng khinh bỉ nói một câu " hệ thống của bác cũng chỉ tới đó thôi", bác sẽ nghĩ sao ?

húp sùm sụp and Tiger 55 like this.
  19. superfarmer

Bình thường thôi bác, nếu có ý cầu tiến sẽ kg bao giờ bưng bê hệ thống của mình là nhất. Bác đã rất cố gắng lèo lái post của em vào con đường mờ ám mà bác đã nghĩ ra, em chỉ nói thẳng là những hệ thống tốt, hay mà em nghe qua đều có sự hiện diện của những thứ mà em nêu trên, và sự tiến bộ của những bộ dàn trước kg có mà sau này có đầu tư nguồn và phụ kiện (kể cả những hệ thống đã cố a dua theo fan nguồn và phụ kiện mả chả ăn thua rồi quay lại nói nguồn và phụ kiện chả tác dụng gì hết , mà quên rằng hệ thống mình có hay lên được nữa đâu).
    , em chẳng có ý khinh bác bất cứ ai, bác chắc chuyên ngành gắp lửa bỏ tay người bác nhỉ? Nên toàn hiểu vấn đề theo hướng "mất lòng nhau".

Thân chào!

20. dunghd

dunghd Advanced Member

Nhìn lên thì mình chẳng bằng ai, nhìn xuống chẳng ai bằng mình, các bác nên xác định mỗi cá nhân là chỉ là một trong số hàng nghìn viên gạch xây lên tháp VNAV....

21. ADN

ADN Advanced Member

hix... hix.... có thể em đọc hiểu sai ý của bác, nếu sai thì em sẽ suy nghĩ lại.
    Bác có thể chia sẻ bộ dàn của bác lên đây cho ae học hỏi đc ko ah ? Nếu ko thì mật thư cho em cũng đc. :wink:

P/s : Em cũng đã đc nghe ở nhà bác chủ có bộ dàn như hình dưới, rất đáng học hỏi, tuy nhiên.............. hệ thống nhiều tiền quá, nhất là cái phòng nghe lý tưởng như phòng này chắc chỉ có 1 vài bác trên VNAV có.
    Đặc biệt, với hệ thống như của bác chủ đây nhưng bác chủ lại là người rất khiêm tốn.

(mượn hình của bác He_Te)

Attached Files:

22. tuanphv

tuanphv Advanced Member

bác ADN nói hay quá luôn. Thực tế là có đủ hết các thể loại từ đồ chính cho đến phụ kiện từ loại dở đến tốt , đến cực tốt gọi là ultimate hay ultra highend ( em biết đến thế ) nhưng mà ôi...thôi cái túi của em đâu có chịu nổi cái tai của em nên em nhất quyết là chỉ dám cảm nhận cái tai theo cái túi thôi ah.
    Vụ vật chất tối em ko dám bàn đến nhưng diễn đàn mình có đó bác ADN, cái vụ cái miếng gì đen đen của scientist crazy ( bác học khùng điên ) nói là đến gần là dàn thay đổi tiếng như là lực hút từ trường hay vật chất tối đại loại vậy. Khả năng vượt hiểu biết và cho em cũng ko dám thử vì vật đó ( nếu có ) mà làm dàn em bị tiếng khác mà ko có tác động trực tiếp gì theo em có nghĩa là nó làm hư dàn em hơn là làm hay dàn em.
    Em có đặc ra 1 câu hỏi : nếu nó hay vậy thì giả sử cái dàn năm trước đại gia thái nguyên mua 21 tỷ loa Avalon số 1 Việt Nam để cái miếng đó lại gần dàn nó thay đổi tiếng thành....cái gì!? số 1 thế giới hay số 1 vũ trụ!?

23. ADN

ADN Advanced Member

CDP Esoteric nhà em cũng có chân chống rung, nhưng có cho vào hoặc ko cho vào khi nó hoạt động em thấy nó cũng chả khác gì nhau (có 1 thời gian, vì cái kệ trước của em hơi thấp, em còn cất ở trong thùng).
    Khi đọc các bác ở trên này "rì viu" có chân chống rung nghe hay hơn, quan điểm của em thì cho là các bác "nói phét cho vui thôi".
    Chứ, bác nào cảm nhận đc chân chống rung nghe hay hơn, hãy làm như ví dụ em nêu, xem có phân biệt đc thiết bị đang bê/ kê trên kệ/ kê trên chân chống rung/ đặt dưới đất....... không. :mrgreen:

Loa của em nặng gần 100kg, rung vào đâu đc nữa mà chống với chả rung đây bác superfarmer ? :wink:

24. hoangtrong

Bác chưa hiểu đúng ý em muốn nói. Cho dù dây hàng tỷ đồng, cho dù dây thật hay đi nữa, nhưng họ cũng phải chống rung cho nó. Dây mình xài cho dùng vài trăm nghìn hay vài triệu đồng thì cũng nên chống rung cho dây, chứ không phải dây tiền tỷ mới chống rung. Chống rung tự chế thì chỉ vài chục nghìn, bằng 1 tách cafe Trung Nguyên mà thôi, có gì đắt đỏ đâu mà không làm, mà không dành cho số đông!!! Riêng em đã bắt chước họ, chống rung thêm cho hộp phân tần, BACL, hộp lọc điện... theo túi tiền hạn chế của mình và kết quả rất tốt.

Đây là hình ảnh cục chống rung cho BACL nặng 25 kg của em: cục nhựa chân máy thêm 1 hòn bi ve của trẻ con vài trăm đồng/hòn !

Attached Files:

25. tuanphv

tuanphv Advanced Member

ah vậy em hiểu ah. nhưng hiệu quả em chưa biết sao mà nhìn gọn gàng , đẹp là oke trước rồi.

Share This Page

Loading...