Rung và chống rung cho hệ thống âm thanh.

Discussion in 'Phụ kiện' started by superfarmer, 30/11/15.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào đ/c , thoại đầu đọc bài viết của đ/c thấy có vẻ chi tiết, sâu sắc, khách quan nhưng đọc kỹ thì thấy nhận định của đ/c có vẻ cảm tính được dựa trên sự đong đếm về lượng ( giá cả ) chứ không phải về chất ( khi setup thêm phụ kiên ). Sau khi đã setup được một hệ thống cân bằng ( tương đối ) phù hợp với sở thích nghe nhạc của mình việc nâng cấp bằng cách thay đổi thiết bị thì hệ thống của bạn đã chuyển qua một hệ thống mới không cân bằng ( thay đổi chất âm, thay đổi cách nghe ....) và để setup cân bằng lại là một viêc phải trả giá rất nhiều cho thời gian và tiền bạc. Không đơn giản hiểu là thay thiết bị đắt tiền hơn là nâng cấp cả hệ thống đâu. Tóm lại theo trải nghiệm của mình, và theo cách lý luận của đ/c thì minh hiểu hệ thống của đ/c vẫn chưa phù hợp với sở thích nghe của bạn thì việc thay đổi phối ghép thiết bị để tìm ra chất âm đúng với sở thích là cần thiết. Việc setup hệ thông chống rung, cầu chì, dây nguồn chỉ được tiến hành khi bạn đã có hệ thống phù hợp với sở thích nghe nhạc của bạn. Việc setup phụ kiện ( đương nhiên là phải thử nghiệm, chọn lọc ) sẽ làm sâu sắc hơn , làm hay hơn chất âm ( nhạc tính ) mà đ/c đã mất nhiều công sức và tiền của tạo dựng. Trong thực tế, việc nâng cấp thiết bị không đúng dẫn đến sự đổ vỡ hoàn toàn hệ thống trươc đó.
    Đó chính là sự khác biệt về sự hiểu trong vấn đề setup phụ kiện. Chào đ/c :D

2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chào Huynh .
    Mình không phải là chuyên gia về âm thanh .Mình là người mê nhạc nhưng do thay đổi dàn máy khá nhiều nên có chút kinh nghiệm góp vui . Đã là kinh nghiệm thì có thể đúng với trường hợp này nhưng không đúng với trường hợp khác .
    Bạn nào đọc thấy hữu ích thì áp dụng , thấy không hữu ích thì cho qua . Một vài kinh nghiệm góp cho chuyên mục thêm rôm rả .
    Hiện nay mình rất mỹ mãn với dàn máy của mình nên không lăn tăn gì nữa .Do không mua phụ kiện nên để dành được khá tiền và trong năm 2015 mình mua thêm được gần 50 cái CD mới

3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Bác lenamvl cho em chiêm ngưỡng hệ thống bác với ạ!

Thân chào!

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Loa Chario Pegasus - power Rogue Audio Medusa - pre Metis - CDP Yamaha S 2100 - Dây Furutech & Vandehul

5. Vinhoankiem

Chào đ/c, dây furutech và vandehul cụ thể là những dây gì , mình không hỏi model mà hỏi cho những kết nối nào hả đ/c. Đọc qua phần thiết bị của đ/c, mình nghĩ đ/c là " em út " của bác Khanh Audiochoice rồi :D . Mình tham khảo một chút, với hệ thống này tiếng Bass của cặp Chario thế nào?. Trong một lần giao lưu mình đã được nghe cặp loa này: tiếng rất rộng, giải từ midhigh trở lên thì quyến rũ rất phù hợp với những bản nhạc NANA MOUSKOURI , tấu đàn tranh của Trí Nguyễn ( nhiều ánh sáng ) Mình nghĩ phối ghép thành công cặp Chario là phải làm cho tiếng Bass, đ/c có nghĩ vậy không? :roll:

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Dây trong tầm 500 đô trở lại và do quen nên bác Khanh cho mang về rất nhiều loại dây để thử . Hôm mang con dây loa 1200 đô về thử thì bass mạnh hơn nhưng do nhạc mình nghe là Metal nên thừa dư bass do vậy mình xài con dây rẻ hơn nhưng thiên về treble 1 chút .
    .. Dây tín hiệu thì trước xài con dây Analysic loại 500 đô , loại này đều và ấm . Sau đó phát hiện ra bác ấy có dây Furutech bằng bạc tiếng sáng hơn nên mình bán lại dây cho người quen rồi lấy dây bạc .Nhạc Metal rất mù mịt , bass nặng và đặc nghẹt nên mình xài dây bạc
    . Tiếng bass của Chario không nặng , nhẹ nhưng đủ sâu và nó chỉ tới 45 Hz thôi nhưng tai mình nghe thấy rất ổn . Trúơc đây mình quen nghe tiếng bass của loa Bose rất nặng nhưng hơi tức ngực . Bây giờ nghe bass của loa Ý thấy sướng hơn nhiều , nghe 2 ,3 giờ không mệt ..
    Bác ấy có nhiều phụ kiện như cầu chì , dây nguồn to như ngón chân cái , ổ cắm và nhất là các cục chống rung đẹp như kim tự tháp Ai Cập nhưng mình thấy quá ổn rồi nên dừng

Về phối ghép thì khi phối ghép ở tiệm thấy con loa này hợp với ampli & pre của hãng Rogue Audio . Riêng CDP thì do mình không khoái CD châu Âu nên mua ở tiệm khác Tóm lại loa châu Âu + ampli Mỹ là giải pháp tốt

7. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em nên đổ cái gì vào trong chân loa để chống rung cho ngon bổ rẻ. Em chỉ nghĩ dễ nhất là cát nhưng sợ nó không sạch, lại chứa nấm mốc trong đó thì khổ.

8. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Bạn ơi ! Thùng loa phải giữ nguyên , không được tuỳ tiện mở ra là hỏng thiết kế của hãng . Chân loa do hãng làm rỗng để đổ cát và họ đã làm sẵn chỗ để gắn ốc và họ bán riêng . Bạn có thể mua 4 con cao su tổ ong loại 1triệu hoặc xịn hơn là loại 150 đô /4con ở Audio Choice .
    Tuỳ loại loa mà kê . Có loa ép phê , có loa không . Tốt nhất mượn của bạn bè về kê thử . Thấy ngon trả tiền , không ngon thì đãi chầu cafe rồi trả

Nếu CD cao cấp thì không cần nhưng loại vừa vừa tiền thì nên mua cao su chống rung . Mình có thấy ép phê

9. artpro

artpro Advanced Member

e mách a nước này, cuối tuần rảnh a cho 2 nhóc nhà a đi lên t5- vincom Nguyễn Chí Thanh! khi đi a nhớ mặc quần thể thao, loại quần nào nhớ có dây thắt ở cổ chân ý! cho 2 đứa vào cái khu chơi cát ý ( cát cực trắng và mịn, sạch), a ngồi xuống xúc cát cùng đứa nhỏ, nó xúc đổ vào xô, a xúc vào quần! Chân dài như a đảm bảo thừa cát luôn!!hêhhe, cuối tuần e fun tí, mong ae thông cảm..!

10. PhanTran

PhanTran Advanced Member

@artpro: đổ đầy 2 cái chân loa bây giờ của anh thì phải đi 2 lần. Sợ bị phát hiện lắm.

@Lenamvl: Em dung chân loa theo hang luôn, nó thiết kế để đổ cát bác ạ, không phải mở loa. Các bác Tây đổ bột sắt hay cái gì đó không biết, nếu kiếm được cát sạch thì tốt quá, nhưng ko theo kiểu của artpro được :D

11. Vinhoankiem

Chào đ/c, khi đ/c đổ vật liệu khác nhau sẽ mang lại chất âm khác nhau. Đ/c có thể mua đá thạch anh làm vụn rồi lược qua để lấy khích thước đồng đều, rửa sạch cho vào chân loa. Đá thạch anh có nhiều đặc tính hay lắm, Chúc đ/c thành công :D

12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Bạn đã đi du lịch tới Bình Thuận bao giờ chưa ??
    Ở đó có vùng đồi cát vàng có lẫn kim loại nặng quý hiếm . Bạn có cát đó đổ đầy vào là hết ý

13. Vinhoankiem

Chào đ/c, nếu sở thích là nghe nhạc metal đ/c đã thử dây nguồn oyaide dòng V2 chưa? Kết nối với amp sẽ thấy sự khác biệt rõ nhất đ/c

14. Audiothienha

Audiothienha Shop

Đồng quan điểm với bác ạh hiện nay phụ kiện chống rung tốt nhất em thấy có Stillpoints,Finite,Synposium,Nordots......
    Hiệu quả không ngờ khi có thêm chân chống rung ạh hiện nay các kỹ sư đã phát minh ra các loại bi gốm nhằm giải phóng rung nhiễu theo phương ngang và phương dọc,rồi phóng thích thans nhiệt lượng với tốc độ chóng măt

15. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Chào các Bác!
    Em đang đặt đóng cặp chân loa theo kiểu harbeth,
    em định mua chân đinh, nhưng không biết nên gắn 03 hay 04 chân đinh/01 chân loa, Mong các bác có ý kiến cách nào hiệu quả hơn, loa em 35kg/thùng.
    Cám ơn các Bác rất nhiều
    Em mượn hình của bác kệ xinh ( cặp của em tương tự nhưng kích thước khác cặp này)

Attached Files:

16. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Thích 3 là làm 3, thích 4 thì làm 4. Tuy nhiên nếu làm 4 chân đinh thì nên có 1 chân đinh có thể vặn để điều chỉnh được.

17. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em nghĩ 3 hay 4 đều có mục đích riêng. Khảo sát Tannoy Canter GR và Westminster GR Royal thì đều có 3 chân đinh chén hứng điều chỉnh độ cao được dù loa đã có 4 chân thiết kế mặc định. Canter thì 2 trước 1 sau, Westminster thì ngược lại và chân đinh chén hứng đều giống nhau.

Đố các bác chén hứng làm bằng vật liệu gì :)

Thân chào!

Attached Files:

18. artpro

artpro Advanced Member

Aluminum..

19. kicking bird

kicking bird Advanced Member

Chào các bác

Bác nào có bản vẽ bộ chống rung cho em xin cái bản vẽ ( cả loa và đầu CD thì tốt)
    Em cảm ơn!

20. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Cám ơn Anh Trọng nhiều nha.

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

22. Vinhoankiem

Chào đ/c , về nguyên tắc 3 điểm tạo được mặt phẳng nhưng quan trọng lai là mặt phẳng có " cân bằng không?! Do vậy nhiều hãng dù setup 3 chân những vẫn có tăng giàm các chân :arrow: :( Tóm lại theo mình dùng 3 chân dễ cân chỉnh hơn ( tương đối ) đ/c.

23. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Thế thì bác lại hơi bị nhầm rồi đấy ,4 chân đinh chống rung tốt hơn 3 chân vì nó đầy đủ 4 góc ,điều chỉnh được mặt nghiêng vì sàn nhà của bác chắc gì đã phẳng.3 Chân không điều chỉnh được độ ngiêng
    Thứ 2 , 4 chân chống rung có ren điều chỉnh độ cao ,mà cái độ cao đó lại quyết định đến âm trường, âm hình, vị trí khẩu âm của ca sỹ.Điều này chắc nhiều bác chưa hẳn đã biết cái vòng ren đó có tác dụng như nào đâu nhỉ.
    3 chân điều chỉnh thì nó sẽ mất cân đối và đương nhiên sẽ rung, mà rung thì cần đến chân đinh nữa làm gì
    Vững như kiềng 3 chân chỉ khi vòng tròn chia cung 3 góc cân bằng 60° thôi

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Nếu bạn chịu chơi có thể mua Stillpoints Ultra SS một bộ 3 cái giá 16 triệu . Nếu thích 4 chân có thể mua thêm 1 cục giá 250 USD .
    Loại rẻ hơn có cấu tạo y như trên nhưng làm bằng nhôm giá 1 bộ 3 cái là 11 triệu . Nếu thích có thể mua thêm 1 cục giá 125 USD ..
    Xin nói thêm các cục chống rung trên đẹp như kim tự tháp .
    Bạn tới Audio Choice - shop sẽ có nhiều đồ chơi ngon lành

25. Vinhoankiem

Chào đ/c, nếu là mình mình sẽ làm 3 chân: trước một sau hai vì lỗ " MŨI " ở phía trước....cố gắng 3 điểm tạo thành tam giác đều là ổn :wink:

Share This Page

Loading...