Sử dụng loa Sub điện như nào cho hiệu quả !?

Discussion in 'Loa' started by TrueHD, 28/9/23.

1. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Các bác đã dùng loa Sub điện cho hệ thống stereo (2 kênh) cho em hỏi chút kinh nghiệm. Trong 2 phương án dùng sau, phương án nào hiệu quả hơn ?

1. Sử dụng 1 loa sub xịn: Ví dụ REL S/812 (80 triệu)

2. Sử dụng 2 loa sub kém: ví dụ REL T9x (40 triệu x 2 = 80 triệu)

Tags:
  2. newceco

newceco Advanced Member

Em thì chưa chơi 2 loa sub cho hệ thống 2 kênh nhưng nếu cặp loa chính của bác tiếng bass có thể xuống tốt tới 60-50hz chẳng hạn thì có lẽ chơi 1 con sub xịn sẽ dễ canh chỉnh hơn 2 con sub kém hơn. Và điều quan trọng nhất khi ghép sub vào dàn 2 kênh là không được "tham" lấy tần số giữa cặp loa chính & loa sub chồng lên nhau nhiều quá. Nếu có điều kiện thì bác cảm thấy cặp loa chính chơi không tốt ở dải nào (VD từ 50hz trở xuống) thì mạnh dạn cắt bỏ phần đó không cho nó "kêu" nữa & phần đó để cho sub phụ trách. Chúc bác có 1 phối ghép hay.

Levanhuy and mikaelknudsen like this.
  3. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Hình như trên trang Web của REL có hướng dẫn thì phải !

4. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cách đấu nối, setup...array... các kiểu thì em biết. Vấn đề là ngân sách eo hẹp bác ạ, nên phải chọn một trong 2 phương án như trên

Wilson Fans likes this.
  5. BuiThang92

BuiThang92 Approved Member

Tất nhiên là phương án 1 rồi. S812 cho tiếng trầm xuống sâu hơn nhiều T9x, công suất hơn tội gì chơi dòng T phổ thông

quocdat likes this.
  6. quocdat

quocdat Advanced Member

Một SUB khó ghép hơn → tốn nhiều công tinh chỉnh. Nhưng kết quả chắc chắn ngon hơn 2 SUB kém rồi.
    Có điều bác chủ phải lưu ý là SUB không dùng để tạo tiếng bass mà là tạo tiếng bass sâu. Nếu dàn tiếng bass đanh cụt thì ghép SUB vào khó có khả năng thành công được. Dàn phải có tiếng bass chuẩn đã, chỉ bị thiếu độ sâu thôi, thì bổ sung SUB vào mới có khả năng thành công cao.
    Dùng 1 SUB thì tìm vị trí SUB đúng tốn khá nhiều công. Mất vài chục ngày là bình thường.

Last edited: 30/9/23
    BuiThang92 and TrueHD like this.
  7. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Khó với ampli bình thường thôi bác ạ. Kết nối high-level input (Neutrik speakON), line-level RCA mới khó chỉnh chứ ampli có kết nối LFE sẵn thì quá đơn giản, gần như cắm phát ăn ngay, chỉnh mỗi volume sao cho ko bị chồng lấn dải trung, cao là được. Với các ampli có sẵn phân tần DSP kiêủ Trifield của Meridian thì còn đơn giản hơn nữa.

Ngoài ra, loa có bass rồi thì càng khó chỉnh sub điện vì dễ bị lệch pha và khó tránh khỏi chồng lấn. Loa ít bass chỉnh sub dễ hơn và hay hơn.

BuiThang92 likes this.
  8. BuiThang92

Em không biết bác chơi Rel chưa nhưng nó hay ở chỗ bass của sub rất dễ để cùng phase với loa chính. Em chưa có tiền chơi những dòng S chỉ tạm hài lòng dòng T mà đã hay lắm rồi. Kinh nghiệm từ các bác chơi sub gần trăm củ là cứ 1 sub Rel S chơi ngon hơn 69 lần 2 sub T

9. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Vâng, REL đc cái kết nối Neutrik speakON của nó rất dễ trùng pha như bác nói nên ko cần chỉnh nhiều. Em đang nói các loa sub loại khác vì bác quocdat nói phải chỉnh chọt nhiều... Em đưa lên hỏi là hỏi các bác đã thực nghiệp các phương án 1 loa, 2 loa như trên chứ em ko định hỏi vấn đề đấu nối, chỉnh chọt..

BuiThang92 likes this.
  10. BuiThang92

Quan điểm của em cứ đời cao cấp mà giã. Vote S812

11. Vo Hoàng

Vo Hoàng Approved Member

Sub thường có ngõ vào high level input là lấy tín hiệu từ ngõ ra của amply. Nếu đấu kiểu này đồng pha hay như thường giống kiểu cổng nutrik speakon sub rel

12. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Bass không xuống sâu sao không đổi loa khác mà phải ghép sub nhỉ? nhiều loa có bass cộng hưởng như jbl L150 hay jbl L220 tiếng bass từ loa bass cộng hưởng xuống rất sâu mà hãng cân chỉnh sẵn cho mình, chỉ mua về xài!

13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Không đơn giản như vậy đâu bác ! Nếu nghe nhạc chậm (tốc độ dưới 100 nhịp/phút - adante) thì không vấn đề gì vì sai số gần như ko cảm nhận được. Trên tốc độ đó là khác nhay đấy, kể các đầu vào nutrik. Trường hợp trên là với 1 trống cái chứ đụng tới 2 trống cái trở lên như các bản giao hưởng của Mahler và/hoặc 2 bè sub bass (piano, contrabass, Tuba, Organ ...) trở lên thì còn tệ nữa

Có 2 vấn đề ở đây :

1. Tốc độ đáp ứng - như trên. Các loa bự của JBL còn thấp hơn chút, chỉ tầm 80 nhịp/phút thôi (adagietto)

2. Lãng phí công suất ampli, từ đó tốn tiền ko cần thiết (kém hiệu quả)

Last edited: 2/11/23
    lethientamtlnq likes this.
  14. tidesign

tidesign New Member

phương án 2 nha bác..

15. BuiThang92

Phương án 2 bass dày thêm chứ không xuống sâu hơn được nữa. Tiếng trầm xuống sâu mềm nghe cảm nhận rất sướng. 2 sub T9x chỉ làm cho tiếng trầm lớn hơn chứ độ sướng thua S812

tidesign likes this.
  16. tidesign

tidesign New Member

đúng như bạn nói.. nhưng ý mình là dùng 2 sub thì nền âm nhạc cụ sẽ hay hơn rất nhiều !

BuiThang92 likes this.
  17. BuiThang92

Chắc tùy gu đó cụ. Như em thì em sẽ xúc 812

18. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Chơi nhạc sàn mà dù loa có khủng cở nào cũng phải thêm sub mới đủ độ phê các bác ah! Ở nhà Em đã dùng cặp JBL L222 Disco bass 40 nhưng vẫn đang muốn tìm thêm quả sub nữa cho đủ độ phê, không biết trong tầm 50 củ thì sub nào ghép hợp với loa JBL này nhỉ?

19. BuiThang92

Cụ chơi lớn quá. Sub 50 củ mà chơi nhạc sàn thì để các tiền bối tư vấn. Chứ em chưa chơi tới đó nên không dám múa rìu

20. Levanhuy

Levanhuy Approved Member

Lời tư vấn rất chân thành - em cũng cùng quan điểm với bác !

Share This Page

Loading...