(Sài gòn) Trao đổi về giải pháp chơi nhạc lossles, đợt 3

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by quocdat, 14/2/14.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Được sự giúp đỡ về bộ đánh pre-pow + loa + dây nối của Atlantic Store, em xin tổ chức đợt 3 với nội dung như sau:

1. Xác định giải pháp cho nguồn phát PC:
    1.1. Phần cứng PC: giải pháp chống nhiễu, cấu trúc phần cứng và vật liệu phù hợp cho audio.
    1.2. Phần mềm:
    1.2.1 Trên Mac OS X: Amara, Audirvana Plus, Itunes,...
    1.2.2 Trên Windows: Jriver, xxHighend, HQPlayer, Jplay,...
    1.2.3 Trên linux: DeadBeef...
    1.3. Các bác chủ trì: kusanagi, thelonelyone, dgnguyen và các bác khác em chưa biết :) Đề nghị các bác ghi danh.
    1.4. Hình thức test:
    1.4.1 Phần cứng: Rất khó tạo ra một cuộc test đầy đủ và khoa học cho các máy PC vì thời gian ít và các PC sử dụng xuất âm khác nhau. Do vậy, chỉ có thể để các bác chủ trình diễn và nêu lên những kinh nghiệm của mình khi build các PC này để các bác tham gia tham khảo và chọn hướng đi phù hợp. Phần DAC và phương pháp xuất digital các bác tự lựa chọn, có thể của mình đem theo, có thể sẽ mượn của các bác khác. Em sẽ mang con DAC32 của em đi cho các bác nào có nhu cầu mượn dùng trong cuộc test.
    1.4.2 Phần mềm: Việc test phần mềm không phải để xác định phần mềm nào nghe nhạc hay nhất mà là để xác định đặc điểm chất âm của từng phần mềm, từ đó xác định ra hướng chọn phần mềm phù hợp với bộ dàn của mình. Em sẽ đem máy để bàn của em đi. Đây chỉ là máy thường, chưa có tối ưu gì cho audio cả. Trên máy này có cả 2 hệ điều hành Mac OSX 10.7 (hackintosh) và Windows 8 64bit (thuốc). Trên Mac OSX có Amara 2.5 (thuốc), Audirvana Plus (thuốc), Itunes. Trên Windows có Jriver, HQ Player (trial), Jplay (trial). Máy em không cài được xxHighend do không tương thích với Windows 8. Do vậy, bộ PC này phải phát qua USB conveter YellowTEC PUC2 và DAC32 Quang Hào của em để tiện cấu hình (hoặc DAC khác nếu có bác nào có DAC gấu). Các bác nào sử dụng linux hay có xxhighend có thể đem máy tới để tham gia nhưng phải bảo đảm đưa ra được tín hiệu SPDIF dạng AES, Coaxial RCA hoặc BNC.

2. Xác định giải pháp xuất digital trên cho lossless: so sánh xuất digital giữa các Conveter sử dụng cổng USB, 1394, PCI, PCI express, HD Player, Wifi (Airport Express...) và các bộ phát lossless khác của các hãng.
    2.1. Hình thức test: do liên quan đến driver, lắp đặt nên các bác tham gia phải bảo đảm thiết bị của mình xuất ra được tín hiệu SPDIF qua cổng AES, Coaxial RCA, BNC. Tức là các bác phải cấu hình sẵn cho thiết bị của mình để đưa ra được tín hiệu digital ra qua ngõ ra như trên (có thể mượn máy tính của các bác tham gia hôm đó nhưng chủ nhân thiết bị phải chịu trách nhiệm cấu hình trước).
    2.2. Mục đích cuộc test: Theo nhận thức thô thiển của em, nguồn digital SPDIF vẫn có thể có đặc trưng như tiếng dày - mỏng, nhạc tính - khô, tiếng trong - đục, cân bằng 3 dải hay nhấn mạnh một dải nào đó, không gian rộng hoặc không gian hẹp... Khi phối ghép với DAC thì vẫn phải có DAC phù hợp thì nó mới thể hiện được hết tính năng của nó. Do vậy, việc test cũng chỉ để xác định đặc tính của bộ conveter như em mô tả ở trên để các bác tham gia định hướng được mình nên chọn loại nào cho phù hợp với đồ của mình. Do vậy, chỉ cần dùng 1 DAC để so sánh.
    2.3. DAC sử dụng cho cuộc test: Tốt nhất là phải dùng DAC gấu, DAC này sử dụng cổng input SPDIF là Coaxial RCA/BNC để có thể nhận tín hiệu digital được nhiều thiết bị nhất. Do vậy, bác nào có lòng thì mang DAC gấu theo. Nếu không có DAC gấu thì em dùng tạm con DAC32 của em.

Kính nhờ các bác góp ý cách thức thực hiện và đăng ký danh sách thiết bị. Khi đăng kí thiết bị các bác vui lòng cho biết sẽ tham gia ở mục test nào luôn.

Thời gian tổ chức: 9h sáng ngày 23/02/2014. Với nội dung như trên có thể sẽ kéo đến 1h hay 2h chiều.
    Vị trí: ATLANTIC STORE high End audio & coffee (3/15 Đồ Sơn, Phường 4, Quận Tân Bình)

Các bác lưu ý ghi chú tên nick lên thiết bị của mình + tự mang dây nguồn + dây tín hiệu digital phù hợp.

Tiếp theo 2 đợt trước
    Đợt 1: http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=26&t=82579
    Đợt 2: http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=60&t=82765

Tags:
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

Em nghĩ bác quocdat mở topic rồi thì đứng mũi chịu sào luôn

1. quocdat: ?
    2. mtbc: PC máy bộ NEC dùng Win 7 32bit, xuất SPDIF card PCI.
    3. kusanagi: ?

thành viên tham dự sẽ có phần nêu cách chọn, dựng PC/laptop của mình và hướng cải tiến về sau

Phần DAC em nghĩ nên mượn con DAC của bác Tic (nếu còn để sẵn ở đó). Dây nguồn và dây tín hiệu digital cũng mượn luôn (hic, xin lỗi vì mượn nhiều thứ quá). Sử dụng chung để có thể tách phần ảnh hưởng của dây/nguồn điện. Chỉ thay đổi chỗ converter thôi.

Việc test phần mềm chỉ sử dụng trên cùng 1 máy/1 hệ điều hành thì dễ phân biệt hơn...

Nguồn nhạc: sử dụng wave 24-96 vì kho nhạc HD thường dùng hình như loanh quanh ở đây, nếu sử dụng 192khz hay 384khz chắc có nhiều converter không tham dự được do hạn chế phần cứng.

Bác vnckien đâu rồi? ;) Có bác mới có đại diện PCIe với Lynx AES lừng danh.

Bác longbungbu chắc là Berkeley Alpha USB?

Bác thelonelyone mang theo cái màn hình nhé? Em chưa có điều kiện hỏi bác về nguồn 100% linear...

Mời các bác tiếp...

3. DominoHiEnd

DominoHiEnd Advanced Member

Em nghĩ phải dùng 1 file 32 bit thì mới thấy được cái hay của máy tính Bác ah. File 32 bit pc nào yếu là chịu không nổi

Attached Files:

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Vấn đề là sự phổ dụng nữa bác... 32 bit hay DSD thì chẳng có mấy album để chơi, và nó cũng không liên quan lắm đến phần cứng PC nếu dùng các loại card native ASIO (CPU trên card xử lý hết thay vì sử dụng CPU chính) chẳng hạn...

Đặt yêu cầu 32bit là ai dùng Lynx One, Two, L22; RME DIGI/HDSP, V-link,... bị loại từ vòng gởi xe hết :roll:

Mà bác Domino mang máy đến luôn chứ ạ?

5. DominoHiEnd

DominoHiEnd Advanced Member

Em chỉ có con DAC 32 bit của Bác Quang Hào. Em chơi bằng máy tính thì các định dạng 16 bit, 24 bit, thì cũng bình thường thôi. Nhưng chơi 32 bit mới thây hay, Con laptop của em yếu quá kéo không nổi file 32 bit. Em đang tính xây đưng cái máy pc nhưng chưa có giải pháp nên em chưa có gì để giao lưu ạh. Chắc bữa đó em tới nghe ké thôi ạh. Thanks

6. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em đề nghị chỉ thực hiện so sánh 2 thiết bị bằng phương pháp test mù ABX.
    Người nghe nghe đi nghe lại nhiều lần 1 bài trên 2 thiết bị với thứ tự ngẫu nhiên, chuyển qua chuyển lại.
    Câu hỏi đánh giá:
    Bác thích âm thanh của thiết bị nào hơn? đánh dấu 1 trong 3 lựa chọn dưới đây
    1. Thiết bị A
    2. Thiết bị B
    3. Thiết bị nào cũng thích, không thấy cái nào hơn cái nào.
    Tổng hợp lại kết quả chúng ta sẽ có nhiều điều thú vị, hi hi....
    Và điều quan trọng nhất, sau buổi nghe thì không nên thông báo người nghe thiết bị A là thiết bị nào, thiết bị B là thiết bị nào.

7. longbungbu

longbungbu Advanced Member

Vâng, em có con converter usb berkeley và pc. Em sẽ dùng nó để xuất digital thay vì dùng soundcard. Còn DaC thì em sẽ ko mang berkeley đi vì bác tic có rồi.

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Về bài hát em đề nghị có

1 vocal Việt - giọng nữ
    1 vocal Anh Mỹ - giọng nam
    1 giao hưởng thể loại dễ nghe

mỗi lần nửa bài cho gọn

9. Mike

Mike Advanced Member

10. vnckien

vnckien Advanced Member

Các bác "làm nhanh" quá.

@ bác mtbc: Combo Lynx AESe16 + Aurora mới chỉ là .... niềm mơ ước của em thôi bác nhé. Hiện tại em chỉ có mỗi cái NEC PC như của bác, nhưng chạy card Lynx L22 (hoặc LynxOne) thôi.

Vì vậy em chỉ đăng ký dự thính thôi.

@ bác linh99992001: Em đề nghị bác linh9992001 đem theo PC của mình có Lynx L22 xuất digital ra DAC gấu của các bác để anh em trải nghiệm với ạ.

11. tranman

tranman Moderator

Vẫn còn lăn tăn nhiều về các giải pháp chơi nhạc lossless, hôm đó em xin đăng ký làm thính giả với mong muốn giao lưu với các bác để học hỏi thêm.

12. mtbc

mtbc Advanced Member

@Mike: 2 bài trên ok rồi, còn bài dưới chọn luôn đi bác - nhưng né bài Requiem cho em nha, nghe nó hơi ... xui :p

@vnckien: bác đem theo máy luôn cho gọn, máy cụ 4 số 9 cũng L22 mà?

13. kusanagi

kusanagi Advanced Member

Em sẽ setup đủ 3 máy chạy Win, Linux, Mac với các phần mềm bác quocdat yêu cầu.
    Về phần cứng em xin mang lên
    - PC: AGC Atom + nguồn linear, Macbook
    - Converter: AudioGD Digital Interface, Gustard U10
    Còn DAC chắc sẽ chọn DAC gấu nhất tham chiếu vì 2 lần đã test DAC khá nhiều
    Các bác lưu tâm vấn đề về thời gian sợ ko kịp để so sánh hết các cấu hình phần mềm + thiết bị converter mang lên, test mù lại càng bất khả thi bởi lý do em vừa nêu :(

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Các bác thân mến,trước khi góp ý vào topic mình xin mạn phép kể lại hai câu chuyện của mình,nó cũng giống như là một kinh nghiệm nhỏ về audio:
    1.Lần đó mình mua một sợi dây loa,khi mua cũng ra điều kiện với người bán là tiền trả hết nhưng cho nghe thử 3 ngày nếu không ưng thì trả lại.Mới bật nốt nhạc đầu tiên OK liền ba giải tách bạch hơn đặc biệt là bass sâu ,gọn,rõ ràng hơn,nghe một lúc thì cảm thấy có vẻ sao sao ấy nhưng nghĩ là chưa burn in nên cứ mở máy nghe suốt ba ngày đêm. Bây giờ nghe tiếng đã dịu hơn,hay hơn rõ ràng.Thấy cái "Loa To" của mình lại gần mình bèn mở bản nhạc yêu thích của nàng trong bụng nghĩ rằng nó sẽ cất lên bài ca thán phục,ai ngờ nó lại thỏ thẻ "sao hôm nay em nghe nó gắt thế".Mình chỉ nghĩ thầm "Tai Trâu"rồi đổi bản nhạc khác.Nhưng hỡi ôi,tai mình mới thật là tai trâu vì mình cố gắng nghe thêm ba ngày nữa nhưng cuối cùng vẫn phải đem đi nài nỉ trả lại và chiu lỗ một phần ba giá mua.
    2.Chuyện thứ hai là hai thằng quí tử nhà mình:Số là mình có thời gian chơi đàn,nhạc nhưng chẳng tới đâu nên quyết chí truyền đam mê kiến thức cho chúng biết đâu? ngay từ lúc bà xã mới có bầu mình đã bắt nghe nhạc cho nó thấu vào bụng ,rồi khi chúng bắt đầu chào đời mình cũng cho chúng nghe đủ thể loại nhạc chọn lọc.Và kết quả là bây giờ hễ chúng nó về nhà là bố phải tắt nhạc cho chúng nghe bằng phone,bằng điện thoại vì nhạc của bố nghe không được.
    Những câu chuyện trên làm mình cảm thấy rằng cái hay,dở của âm nhạc,âm thanh nó rất tương đối,hay với người này nhưng dở với người khác là chuyện bình thường.Người thì thích nhạc giao hưởng,kẻ thích cải lương,hát chèo,người thì thích Rock,dance kẻ thì thích nhạc sến,nhạc trữ tình.Người thì thích bass hay kẻ thì thích treble nhiễn,lung linh.Người thì thích bóc tách,âm hình,kẻ lại thích ngọt ngào mềm mại nên mình thấy tất cả mọi hình thức đánh giá,chấm điểm cũng chỉ là tương đối thôi.
    Vậy nên buổi giao lưu này mình xin có vài ý kiến sau:
    01.Vấn đề phần mềm và hệ điều hành nên trình bày ngắn gọn và chọn một khúc nhạc ngắn demo là đủ.chỉ gói gọn trong một hoặc hai máy thôi vì thực sự phần mềm và hệ điều hành mỗi người đều có thể tự thử nghiệm và lựa chọn theo ý riêng của mình(bản thân mình vẫn đang xài foobar 0.8.3,foobar 1.3,XXhighend,JRiver nhưng vẫn chưa chọn một phần mềm duy nhất mà vẫn phải xử dụng tùy theo bản nhạc)
    02.Còn về thiết bị thì nên tập trung vào nguồn phát Digital trước (PC soundcard,USB,1394,wifi,hd player v.v...)nếu nhiều thiết bị mình xin đề nghị hai vòng test,vòng 1 mỗi thiết bị phát một bài sau đó bầu chọn bằng giơ tay để chọn hai hoặc ba thiết bị giao lưu cùng cơ của bác Tuấn.Mục đích chính là để mọi người có cái nhìn tổng quát và chọn hướng đi phù hợp cho mình thôi.Còn cái nào hơn cái nào thì chỉ tương đối là được rồi

15. atlantic

atlantic Advanced Members

Bên mình hỗ trợ toàn bộ thiết bị từ amply đến dây, đến loa. Còn tất cả thiết bị nguồn phát và dac các bác đem đến cho đồng bộ nhé. Sẽ không có bộ tham chiếu nữa để tránh hiểu lầm, và các bác tham dự cũng có sẵn bộ tương tự nên tham gia sẽ tuyệt vời hơn.
    Mình có góp ý nhỏ là toàn bộ dây usb hoặc coaxial chỉ thống nhất dùng một nhãn hiệu một loại dây cho toàn bộ các thiết bị tham để đảm bảo tính thống nhất, giúp các bạn dễ so sánh công bằng hơn

16. quocdat

quocdat Advanced Member

Bài vocal nữ em nghĩ nên chọn bài Cô đơn của Nguyễn Ánh 9 do Quỳnh Lan trình bày.
    Bài này em nghe hôm test đợt 1 do bác dgnguyen mở mà vẫn còn ám ảnh đến giờ này. Cô Quỳnh Lan hát bài này quá cảm xúc, khi nghe hầu như em chẳng còn để ý đến kỹ thuật trình bày của ca sĩ nữa, mà chỉ có cảm xúc dâng trào cả khi nghe và sau khi nghe. Các bác có thể nghe thử ở zing, chiasenhac... Lưu ý là ở trang này các file đã được chỉnh sửa lại nên âm thanh nghe sẽ bị gai gai.

Các bác tham gia lưu ý là đợt 3 mình có 2 đợt test thiết bị: PC và Converter. Do vậy, khi đăng ký máy tính + thiết bị các bác nên ghi rõ là tham gia ở mục nào. Đối với PC em nghĩ chỉ các PC có chỉnh sửa về phần cứng hoặc tối ưu phần mềm mới tham gia. Đối với converter thì bao gồm soundcard, usb, 1394, wifi đều được.

Phần test phần mềm nghe nhạc: dự định dùng desktop của em, nhưng nếu kusanagi đã setup sẵn macbook pro và audio PC thì em sẽ dùng 2 máy của bác ấy. Phần linux chỉ là để cho các bác nào tò mò muốn tìm hiểu thêm (tùy tình hình mà sẽ có demo hay không), chủ yếu sẽ là trên hệ điều hành Mac OSX và Windows.

Phần DAC chắc nhờ bác longbungbu mang thêm con Berkeley của bác ấy! Nếu bác ấy không mang được thì mong sự hỗ trợ của các bác khác. Còn không có ai mang gấu theo thì lấy con DAC32 Quang Hào của em (tự tin ớn :mrgreen: )

Bác vnckien thì mang con PC có card Lynx22 của bác theo nhé! Rất nhiều người rất mong đợi nghe thử tiếng của em nó.

Dây nguồn + dây nối nội bộ thì các bác tự mang. Dây tín hiệu USB, coaxial RCA, AES thì các bác tự mang đồ của mình cho chắc. Tuy nhiên, bác Tuấn Atlantic đã có sẵn sợi USB Furutech GT2 và Coaxial Kimber D60 nên em hy vọng bác Tuấn cũng sẽ cho mượn thêm hai sợi dây này để test.

17. Mike

Mike Advanced Member

Em biết nhiều bác bị thuốc bài này, nhưng em nghe bài này nhiều lần và lý do em ko chọn là vì sao:

1- Bài Cô Đơn ca sỹ hát rất tình cảm, thu âm thì mộc mạc nhưng đoạn sau uýnh ghita hơi bị rối, và giọng bè lấn khá cao phần cuối có cảm giác rối hơn, dù tình cảm thì vẫn có ở ca sỹ, thêm nữa là tiếng do mộc nên hơi khô nữa.

2- Bài Ngẫu Nhiên của Thanh Lam - Hà Trần. Với cá nhân em đây là đĩa thu âm acoustic hay nhất từ trước đến nay của nhạc Việt. Đơn giản 10 năm trước Thanh Phương đánh ghita dây nilong quá tuyệt, Hà Trần lúc đó mới 27, mới yêu bác ở bển thì phải. Thanh Lam lúc ấy mới...35 cái xuân xanh mà cả 2 đã được phong là Diva. Thu âm xuất sắc, giọng ca hòa quyện mà ko rối rắm, bè có chất học thuật cao, bài hát nổi tiếng của cố nhạc sỹ TCS lại được cover ko thể chê được, tiếng ghita căng mọng chứ ko bị khô, mixed, master bên Mỹ, tất cả hoàn hảo (với cá nhân em).

Chỉ duy nhất 1 điều là đĩa này ko có tái bản và bản đời đầu đã hết từ lâu (out of print), khó tìm còn hơn Chuột Mù, hức. May mà em nghe phong phanh sẽ tái bản, nhưng chất âm chắc sẽ mai một nhiều... :oops:

18. longbungbu

longbungbu Advanced Member

DAC thì nếu ko có em sẵn sàng mang theo thôi, còn không thì em mượn con PerfectWave chơi cũng dc.... chơi cái khác một chút cho vui

19. kusanagi

kusanagi Advanced Member

Cái này hay nè , phiền bác vậy, em muốn thử con đó lắm :wink:

@bác quocdat: Hệ thống linux thì em đề xuất thử chú này, em cũng chưa được test linux trên dàn lớn bao giờ cả, mà win mac các bác chơi cũng chán cả rồi :lol: Em nghĩ chỉ cần 1 lần test là đủ, test 3 OS trên 1 hệ thống tham chiếu trước. Thằng nào các bác thấy hay nhất thì dùng test tiếp converter, DAC như vậy cũng ko mất nhiều thời gian lắm
    http://www.ap-linux.com/

20. vnckien

vnckien Advanced Member

Dear các bác,

Em có chút góp ý về "chuyên đề" của lần 3 này:
    Như các bác đã biết, một hệ thống lossless được đánh giá tốt phụ thuộc vào nhiều phần cứng.
    - Soundcard + PC (bất kể xuất digital/ analog qua bất kỳ giao tiếp nào).
    - Phần mềm nghe nhạc trên PC.
    - DAC rời nếu soundcard chỉ xuất digital.
    Có lẽ đây là 3 "chuyên đề" lớn để chúng ta tìm ra hướng đi cho anh em.
    + Với PC thì em cho rằng, ngoài những tiêu chí như "im lặng, giải quyết tốt can nhiễu....." thì bộ nhớ RAM lớn sẽ cho âm thanh ngọt hơn. Một soundcard xịn mới có thể cho âm thanh hay được. Vậy ta định hướng cho anh em dòng soundcard nào? Theo em thì chúng ta chỉ cần dùng một cái PC tối ưu nhất để chọn soundcard hay nhất.
    + Tương tự như vậy, phần mềm nào tối ưu nhất? (trong cái PC đã tối ưu nhất kia).
    + DAC rời nào tối ưu nhất? Khi so sánh DAC, chú ý thêm tiêu chí khả năng giải mã?

Vì vậy, em đề nghị các bác nên khoanh nhỏ "chuyên đề" lần này lại cho một đối tượng thôi. Lần sau ta tổ chức tiếp "chuyên đề" cho đối tượng phần cứng khác. Nếu không, thì thời gian không thể nào đủ đâu các bác à.

Một đề nghị thêm nữa là: Phải là test mù + chấm điểm (cho các thiết bị A, B, C..... như bác nào đó đã đề xuất) thì mới khách quan, như em thì hay nghe âm thanh "bằng mắt" lắm đấy, vì tai em chưa audiophile mà là "tai trâu" các bác ạ.

21. luuly

luuly Advanced Member

Các bác tổ chức test thì cho em xin một chỗ ngồi nghe ké nhá

Sẵn tiện, em định mua cái sound card Onkyo SE300PCIE để ráp vào HTPC chơi lossless, các bác đã chơi qua hay biết về cái sound card thì tư vấn giúp để sớm có đồ chơi đi giao lưu đợt này

Thanks

22. vnckien

vnckien Advanced Member

Về Sound card thì bác vào đây: viewtopic.php?f=104&t=71810
    và vào đây: viewtopic.php?f=104&t=76063 để xem ý kiến các bác trên này.

23. quocdat

quocdat Advanced Member

Các bác vui lòng chọn nhạc giúp em đi ạ!
    Cho đến nay có bác Mike và em đề cử nhạc, như dưới đây:

Vocal nữ tiếng Việt:
    1. Ngẫu Nhiên của Trịnh Công Sơn do Thanh Lam - Hà Trần trình bày.
    2. Cô đơn của Nguyễn Ánh 9 do Quỳnh Lan trình bày, album Kỷ niệm.

Vocal Nam tiếng Anh:
    1. I Am Just A Country Boy do Don Williams trình bày.
    2. OLD FASHIONSATURDAY NIGHT do Mike Silver trình bày, Album B&W Very Audiophile New Recordings

Nhạc giao hưởng hòa tấu:
    1. Festival Coronation Match, trình diễn State Symphony Orchestra of Russian Federation / Evgency Svetlanov, trong Album Audiophile Test CD 2005
    2. Dvorak Slavouic Dances No. 7 in C major Kolo, trình diễn State Symphony Orchestra of Russian Federation / Evgency Svetlanov, trong Album Audiophile Test CD 2005

Có bác nào bổ sung thêm không?
    Và cuối cùng là chốt lại sẽ chọn những bản nhạc nào?

24. luuly

luuly Advanced Member

25. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

phiền bác upload cái file mp3 lên đc ko, tại nhiều album có thể e ko có hoặc nhiều quá lục ra ko nhớ nổi :)

Share This Page

Loading...