SÀI GÒN - và những điều sắp quên

Discussion in 'Thiên nhiên, phong cảnh' started by lamlylam, 10/10/12.

1. hookman

hookman Advanced Member

2. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em cũng thích "ký ức của tương lai" ạ!

3. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Đúng như anh Hookman nói, SG là một chủ đề quá rộng. Em lập topic này cũng muốn chia sẻ những điều Rất Sài Gòn, nó không giới hạn ở ảnh kiến trúc, bởi vì trong đời sống cũng có những sinh hoạt đời thường mà chỉ có ở SG chúng ta mới bắt gặp. Những điều sắp quên, tuổi đời, cũng như tuổi cầm máy của chúng ta chắc cũng chưa đủ để có những tấm ảnh mang giá trị lịch sử. Tuy vậy, SG chuyển mình rất nhanh, những điều vừa trông thấy đó, nay đã khác hẵn rồi. ví dụ như nhìn ảnh của cụ Chip chụp lại nhà hát TP và một góc đang xây dang dở của vincom, em cứ tiếc mãi là e không có cái ảnh nào của eden. Hoặc có những điều rất nhỏ nhặt như cái quầy điện thoại bàn, gọi trả tiền, mấy bà bán chuối nướng ở trước nhà sách Nguyễn Huệ...hay cảnh ngồi ăn gỏi khô bò, bò bía ở lề đường công viên Lê Văn Tám không biết sẽ còn tồn tại đến khi nào.
    Có lẽ bác Hook hiểu em nhiều, chụp ảnh có chủ đề, có cảm xúc sẽ rất thú vị và hơn hết là anh em có thêm một tý điểm chung,...giao lưu.

4. hookman

hookman Advanced Member

Vậy thì anh em mình cứ tiến hành săn lùng đi nha, việc sắp xếp và phân chia các topic thì tiếp tục nhờ bác LLL.
    Thân

5. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Phà Thủ Thiêm
    Bến đò Thủ Thiêm xuất hiện vào khoảng năm 1912.

Theo Đại Nam nhất thống chí, một quyển sách địa lý được soạn bằng chữ Hán dưới triều Tự Đức có đoạn viết về vùng đất Thủ Thiêm: “Ở thôn Giai Quý, huyện Nghĩa An có chợ tục gọi là Cựu Thiêm; trước chợ có sông Bình Giang, đối diện tỉnh Gia Định. Tàu biển, thuyền sông tấp nập, dân sở tại làm nghề chở đò ngang, đò dọc và theo dòng nước đem bán thực phẩm như cá, thịt, rau, quả”. (Huyện Nghĩa An, nay là quận 2 và quận 9. Sông Bình Giang tức sông Sài Gòn.) Như vậy, có thể nói trước thời Tự Đức nơi đây đã có hoạt động của một bến đò.

Theo PGS TS Tôn Nữ Quỳnh Trân – giám đốc Trung tâm Nghiên cứu đô thị TP.HCM – năm 1911 bến phà Thủ Thiêm mới được “danh chính ngôn thuận” khi lần đầu tiên bến được đánh dấu trong tấm bản đồ Environs de Sài Gòn, tỉ lệ 1/50.000 do chính quyền Nam kỳ vẽ

Cùng với sự phát triển kinh tế ngày càng cao và năng động của TP Hồ Chí Minh, cầu Thủ Thiêm rồi hầm vượt sông Sài Gòn hoàn thành và đưa vào sử dụng, đồng thời việc triển khai công tác di dời, giải tỏa để thực hiện dự án khu đô thị mới Thủ Thiêm nên số lượt hành khách qua lại ngang sông tại bến phà đã giảm rất nhiều. Chính vì thế, Theo Sở GTVT TPHCM từ 0 giờ ngày 1-1-2012, phà Thủ Thiêm sẽ chính thức ngừng hoạt động, kết thúc sứ mệnh lịch sử chuyên chở hành khách và hàng hóa qua sông Sài Gòn gần 100 năm.

Có thể nói, phà Thủ Thiêm đã hoàn thành xuất sắc sứ mệnh mà lịch sử đã giao phó, góp phần không nhỏ vào công cuộc xây dựng và phát triển TPHCM ngày một văn minh, hiện đại, nghĩa tình

Đâ là tấm ảnh em và nhóm bạn tranh thủ trong ngày hoạt động cuối cùng của Phà Thủ Thiêm. Chuyến đi thật ý nghĩa.
    Mỗi lần đi bên này sông, nhìn qua phía bên bờ Thủ Thiêm em vẫn bồi hồi. Thời Sinh Viên, cứ cuối tuần em lại sang Thủ Thiêm bằng chính những chiếc Phà này, và những cây Bàng,dọc bờ sông là do chính tay em trồng, bây giờ nó to, và che rợp cả một khoảng to.

6. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Với em, loanh quanh khu này, từng ngôi nhà, góc phố đều gợi nên những cảm xúc nhất định! Vài nằm nữa, các tòa chung cư cũ, các cột điện ngả nghiêng kia chắc sẽ chẳng còn.

0120_Saigon New and Old 23 by Soul Labyrinth (Chipvn), on Flickr

Pentax LX | 28/2.8 | Kodak200​

7. 3nitroT

3nitroT Advanced Member

Em định chụp hình cưới ngoại cảnh loanh quoanh các góc phố Sài Gòn, các bác có thể tư vấn cho em vài địa điểm không ạ? Rất mong được các bác giúp em.
    Tks

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

9. 3nitroT

3nitroT Advanced Member

Góc này thơm mùi cá kèo nướng phải không bác :D

10. Teablue

Teablue Advanced Member

Trường Minh Khai sắp bị giải toả hả bác? :?:

11. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@cụ Tea: thế theo cụ thì cái khung sắt hoen gỉ, cái mái ngói liêu xiêu ấy liệu nó sẽ tồn tại vĩnh hằng chăng! Góp ảnh đi cụ ơi! Còn "bàn" thì em có post bên kia nữa đấy, cụ sang đấy cho nó vui!

12. Teablue

Teablue Advanced Member

Thế mà e tưởng là giải toả chứ. Mà nếu có gì thì chắc trùng tu lại nguyên bản thôi, cụ đừng lo.

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đến cái chợ Bến Thành mà người ta còn năm lần bảy lượt dọa đập hay như cái khu Eden cũng đã lên đường để nhường cho cái Vincom mới lắm tiền hơn thì cứ gì đến cái trường Minh Khai! :p

Còn chuyện nếu có trùng tu thì chắc cũng như chùa Trăm Gian ngoài kia thôi ấy mà!

Cụ cứ khéo ôm việc cho mấy ông ở "trển" làm gì!

14. Teablue

Teablue Advanced Member

Ok ok, không ôm nữa, không sì pam nữa :mrgreen: :lol: mệt wa

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Chụp cái mặt tiền Vincom 2 đi các bác, em ngó thấy nó xấu tệ, kệch cỡm và hợm hĩnh, chắc sắp đổi :p

16. lamlylam

lamlylam Advanced Member

ng mai tụ tập đi chụp ảnh, đạp xe không các bác ơi.

17. triphuc

triphuc Advanced Member

Tụ ở đâu vậy bác? Cho em theo với...

18. 777

777 Advanced Member

Quả này bác chụp màu độc quá :D

19. nhattruong

nhattruong Advanced Member

:D Thank Bác, quả này em dùng kem đánh răng PS xoa lên cho nó vintage chút ạ.

20. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D một toà nhà cũng sắp đi vào dĩ vãng

góc đường Trương Định - nguyễn Đình Chiểu

một toà nhà cao tầng hiếm hoi trước 1975 - là nơi trực thăng hay lượn lờ thả lính xuống sân thượng ...
    -- không hiểu sau ngày nay có rất nhiều khách du lịch , Mỹ già , Mỹ con , việt có ...chụp hình toà nhà này với nhiều góc cạnh , đứng dưới đường phóng máy chụp lên . chắc lưu lại kỉ niệm khó quên ?? :D họ chụp rất nghiêm túc chứ không phải vác balô chụp vớ vẩn vài bô lấy hình ảnh văn hoá

21. nhattruong

nhattruong Advanced Member

ấy...ấy cái nhà bị nghiên sắp đổ rồi sư huynh ơi, chắc do bên kia đường nó nhồi cọc quá hớp chứ không phải do ông chụp ảnh đâu heheheeeeeeeeeeeeee.

p/s: Mà em thấy Phan khang nó mới mướn bán hàng mà, chắc hợp đồng 6 tháng quá!

22. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

Topic này hay lắm Bác LLL, mong Bác hay Bác nào đó có điều kiện chụp lại dùm 4 cây cầu nghe nói sắp đập bỏ, để thay bằng cây cầu mới hơn, to hơn, đẹp hơn. Tuy nhiên những cây cầu cũ đã gắn bó không biết bao nhiêu kỷ niệm, của nhiều thế hệ người dân Sài Gòn. Em thì ở xa quá e rằng tới khi về để chụp thì cây cầu cũ đã không còn. Chân thành cảm ơn.
    4 cây cầu đó là: cầu Bông, cầu Kiệu, cầu Lê Văn Sỹ (TMG), cầu Hậu Giang (Q6)
    Xin đọc link sau: http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2013/05/ ... -o-tp-hcm/
    Chúc cả nhà khỏe, vui.
    Thân. :D

23. saovietqn

saovietqn Advanced Member

Sao không bác làm phát chợ Bến Thành nhỉ tiếc thật em ở xa mất...

24. saovietqn

saovietqn Advanced Member

sorry các bác em hiểu nhầm ý topic rồi...

25. vietkar

vietkar Approved Member

ban ngày bụi khói, kẹt xe nhưng ban đêm có lẻ TPHCM là đẹp nhất...em thích nhất là uống cafe trên lầu cao ngắm đường phố...

Share This Page

Loading...