sân khấu, âm hình phụ thuộc nhiều nhất vào cái gì?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by moonbeam, 27/12/09.

1. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Em là em không muốn vào nơi dầu sôi lửa bỏng này!

Em không hiểu với những bản thu âm mới,thiết bị điện tử hoàn toàn thì sân khấu thể hiện bằng cái gì trong khi cầm mic hát thì đứng ở đâu cũng như nhau,chơi ghi ta điện thì đứng đâu mà chả vậy...Vì sợi dây micro có dài hay ngắn đi vài mét cũng không làm cho tín hiệu điện đến sớm/chậm...

Nếu có cái gọi là sân khấu khi nghe nhạc thì có thể nó phải được ghi âm bằng cách dùng 1 micro cho tất tần tật thứ,khi đó có cái xa micro,có cái gần,có cái bên phải,trái...Mà ghi kiểu này thì ù xì,tiếng vang của phòng...đều vô tất tần tật->Không khả thi.

Hiệu ứng stereo là em không bàn cải,tiếng hát 2 kênh giống hệt nhau nên nghe sẽ thấy nó nằm giữa(giống như 1 nguồn phát ra),cái gì khác nhau của 2 kênh LR thì sẽ nghe được do loa nào kêu thì nghe loa đó,khác nhau thế nào giữa 2 kênh thì nó chính là cái nghề của anh Mixer ở phòng thu,anh này muốn đưa nhạc cụ nào vào loa nào,biên độ lớn hay nhỏ...là chuyện khó như trở nguyên cái bàn tay :lol:

Em không hình dung nổi sân khấu rộng mở với hẹp là ý các bác muốn nói đến cái gì?,cái này có thực không hay do ta tưởng tượng ra...?

Âm hình lùi/tiến là lấy cái gì làm chuẩn để biết nó tiến/lùi...

Mà sao em thấy chỉ là nghe nhạc để giải trí mổi khi căng thẳng,giảm xì trét,... mà các bác phải căng óc ra thế... :lol:

Em cũng trả lời ké câu hỏi của bác chủ: Sân khấu,âm hình phụ thuộc vào trí tưởng tượng của chủ bộ giàn ạ.

Cầu trời cho em được bình an trong topic này. :lol:

2. khivang

khivang Advanced Member

Ko muốn mà chơi bài dài giữ vậy Dì ? :)
    .........................

Chờ đấy, bước chân đi cấm kỳ trở lại. Làm trai đã chót dấn thân vào nơi gian khó thì cấm than thở :lol:

3. Loving

Loving Advanced Member

Theo em thì bác chủ topic lấy đường thẳng nối giữa 2 loa làm ranh giới để phân biệt tiến lùi ạ...

4. Ultraline

Topic có nội dung nghệ thuật trừu tượng thế này thì em cũng kinh qua,kết cục thì như Chị cũng thấy nó đi đến chổ 1 phe đưa ra luận điểm kỹ thuật bằng toán-vật lý...để giải thích hiện tượng,sự việc... nên nó khá vong dài và có nhiều mớ lý thuyết được đưa ra.Phe còn lại chỉ dựa vào cảm nhận cá nhân nên không có nhiều lý lẽ để phản biện nhưng niềm tin là bất di bất dịch.

Không ai chịu ai trong đề tài cần tranh luận thì chuyển qua đấm nhau ở đời tư...Kết quả là anh em mất lòng,tan đàn sẻ nghé...

Trước đây mấy đề tài này còn khá vui nên anh em tranh luận nảy lửa mà vẫn giữ được hòa khí nhưng gần đây nó không được như vậy nữa,nhiều bác ngại va chạm nên không vào tranh luận,1 số bác bức xúc quá tự ban nick luôn...

@Chị Khỉ: Coi như em liều đi,chơi tiếp... :wink:

Hix,em nhớ cụ Dê quá. :(

5. khivang

khivang Advanced Member

- Cái sân khấu nó rất quan trọng đối với người biểu diễn và khán giả. Mục tiêu của âm thanh Hiend là "mang" sân khấu về nhà người nghe, làm cho người ta hình dung ra cái sân khấu càng nhiều càng tốt. Việc này chỉ trông đợi vào dàn máy ko thôi thì chưa đủ mà còn cần sự hợp tác của mấy ông làm mix, SX băng đĩa và....trình độ của người nghe nữa.
    - Dì đã đi nghe giao hưởng chưa ? Dì có để ý thấy người ta thu âm live thế nào ko ? Chỉ là hai cái mic treo tòn ten chĩa về hai hướng trên đầu dàn nhạc ở phía trước sân khấu. Đài truyền thanh, truyền hình họ vẫn thu như vậy đấy và cũng chả thấy ông nào kêu ca, phàn nàn về mí cái ù, xì, vang vọng...chi chi hết. Hôm rồi dàn nhạc Nĩu ước sang biểu diễn ở HN, mấy hôm sau có đĩa thu live hôm đó tuồn từ nhà đài ra, tranh nhau, đánh nhau vỡ đầu mà còn chả kiếm đc cái nào đó Dì :wink:

Dì dịch cái từ xì te ra tiếng ta nó có nghĩa là chi vậy hộ em với.
    Dì luyện công môn KHKT thần chưởng ko đúng phương pháp nên có khả năng bị tẩu hỏa nhập ma roài. Trong khi Dì chê người ta là căng óc này kia thì Dì lại đang tưởng tượng mấy gã làm mix kéo kéo gạt gạt mấy cái cần, thử hỏi ai tẩu hơn ai ? :lol:

Câu này thì hoan hô Dì :)

6. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Âm hình là do mấy cái cần kéo lên kéo xuống này tạo ra phải không ạ ? muốn cho ca sỉ đứng chổ nào trước sau lồi lõm, nhạc cụ chỗ nào đứng chổ nào cũng xong he he... âm thanh nào lớn nhỏ tới trước tới sau, trái phải .... kính thưa các loại sân khấu rộng hẹp thế nào...cũng xong tất tần tật....vậy mà bấy lâu nay cứ phải chống đối nó, cứ bảo mấy cái cần này là vứt đi ...

7. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Đúng là âm hình bắt đầu từ đây!!! :wink:
    Chơi Equalizer đi các Bác, mà loại xịn có đủ các loại effect nhé (hơi mắc chút chút thôi). :)

P/S:Nhưng đụng vô mấy cái đồ này thì học cân chỉnh hết cả thời gian nghe nhạc :(

8. Ultraline

Thế em hỏi ngược lại là đại đa số bản thu âm không dùng phương pháp thu bằng micro như trên thì sân khấu nó thể hiện bằng cái giề? :roll:

Em là em không cần tưởng tượng nhá,em vừa gỏ vừa nghe nhạc vẫn thấy bùm xẻng nó chạy qua chạy lại do mấy cha Mixer chơi ác lúc cho qua phải lúc để bên trái,không cần nhắm mắt lại vẫn nhận ra dể dàng cái hiệu ứng xì tê.Không căng óc để suy nghĩ xem Hắn đang kéo cái cần 1 Khz về phía nào,cần 300hz đang ở chổ nào,kênh phải Hắn đưa cái quái gì vô,kênh trái Hắn đang ém cái nhạc cụ nào,... nhưng vẫn nghe ra dể dàng.

Em cũng hoan hô Chị. :lol:

9. cong_nong_dau_ngang

cong_nong_dau_ngang Advanced Member

Oh la la bác này lại nhầm nhọt giữa equalizer và mixer rồi, cái mixer của thằng cha kỹ sư âm thanh nhìu cần gạt lắm, equalizer nếu có thì chỉ là một cấu thành nhỏ của nó thôi!
    Topic này e là lại giống bass tô bass con thôi
    Đúng là phải có bác Dze vô đây mới xôm được

10. khivang

khivang Advanced Member

Có chi đâu Dì, bên nương nhờ KHKT thì có các công thức, định luật, định lý...làm chỗ dựa để lập luận, chứng minh (phe này ta coi là đế quốc Mỹ đi :lol: ). Phe còn lại thì ko dựa hơi của ai đc (vì KHKT chưa nghiên cứu ra) nhưng họ dựa vào cảm nhận của bản thân, họ thấy và ngộ đc những thứ mà KHKT ko đo đc mặc dù đó là những sản phẩm KHKT đẻ ra(phe này coi như VN ta đi :lol: ). Nếu là một nhà KHKT thật sự thì phải thấy đây là một cơ hội để tiếp tục tìm tòi nghiên cứu xem những ĐL của mình còn thiếu cái gì, sai cái gì để bổ xung, sửa chữa thì phe đế quốc ra sức phủ nhận, cười cợt chế giễu cái sự cảm nhận của phe kia vì coi mình là chân lý.

Hic, Dì quan trọng hóa vấn đề quá rồi. Tranh luận trên tinh thần giao lưu học hỏi, nếu mình có sai thì nên công nhận là sai, đúng thì bảo rằng đúng, đấy mới chính là tinh thần, thái độ của người làm KHKT đó Dì.

11. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Hix.
    Em thấy vụ này cũng trừu tượng quá.
    Theo em thì âm hình phụ thuộc nhiều nhất vào bản thu âm. Thứ đến là phòng nghe và cách đặt loa máy.
    Còn chuyện có bác nói chạy bản thu ở bộ dàn này thì âm hình tiến, chạy ở bộ khác thì âm hình lùi.
    Thế thì âm hình chính xác và đúng đắn nó sẽ như thế nào ạ? (Trong khi bộ dàn nào cũng đắt tiền cả).
    Không khéo léo lại chẳng bộ nào đúng với âm hình sân khấu thật, và cũng chẳng bản thu nào giống âm hình sân khấu thật.
    (Chém gió)

12. khivang

khivang Advanced Member

Dì chả chịu đọc kỹ gì cả, cái dòng đỏ em đã nói rồi mà
    Vậy mấy ông nghe nhạc thâm niên rồi họ cũng đâu cần căng óc nọ kia để nghe, cái âm hình nó lồ lộ trước mắt họ đó. Ngon thì Dì vác máy ra mà đo :lol:

13. Ultraline

Em ác thế sao?Ác như đế quốc Mỹ :lol:

Chị thấy KHKT nó cũng chính là những quy luật tự nhiên được con người hệ thống lại và mang nó ra để phuc vụ đời sống của con người,chắc chắn nó không nằm ngoài thế giới tự nhiên,cái thuộc về tâm linh(không thuộc tự nhiên mà nó thuộc vào ý chí chủ quan của 1 cá nhân) thì khoa học cũng đang vươn tới nhưng nó khá rời rạc vì không hệ thống lại những điều nó không lặp đi lặp lại một cách thường xuyên...

Miển sao đừng lấy chuyện đời tư của ai ra để đấm box là em chơi đến cùng. :wink:

14. cong_nong_dau_ngang

cong_nong_dau_ngang Advanced Member

Uầy, bác này cố tình hay ko hiểu đây
    Làm gì có âm hình, nếu có là từ hai anh bạn nhạc sĩ biên tập và kỹ sư ngồi bàn trộn cố tình bóp méo sự thật (thêm mắm bớt muối ấy mà)

15. dungext

dungext Advanced Member

Tới 99% là như thế mà bác, còn nếu đặt oạch cái micro trước mặt ca sĩ và dàn nhạc và thâu thẳng vào A->A or D, eem e khó nuốt lém như ăn Phở mà có mỗi bánh phở :lol:

16. phuongthu

Em biết Bác, Mixer là Ông Cố còn EQ là chắc chút chít cùng 1 giống nòi mà ra...Em hỏng nhầm đâu Bác...

17. Ultraline

Em sure là cái anh mixer với đồ nghề là cái bàn mixer trước mặt chẳng thể đẻ ra cái âm hình để người khác tưởng tượng.

Nếu trình độ người nghe cao hơn cái anh Mixer( nghe ra nhiều thứ hơn anh Mixer) thì có thể nghe ra nhiều thứ nữa, nhưng bản chất vấn đề là âm hình hay sân khấu âm nhạc ở đâu ra? Không có cái nguồn gốc này thì lấy gì làm đối tượng để mà tranh luận.

Nhưng vấn đề là chỉ họ mới thấy mà đại đa số người khác không thấy???
    Đo cái gì khi em không xác định được cái đối tượng cụ thể.

18. phuongthu

Cái âm hình đầu têu là do cái thằng Mixer tạo ra , bộ dàn chỉ có thể thể hiện lại thôi, nhưng sau cùng lại có cái thằng EQ cũng có thể can thiệp cho ra hiệu ứng âm hình như ý các Bác chủ ... cái EQ XTC Crosstalk Cancellation nó cũng có khả năng Delay làm trể âm thanh một gốc độ nào đó khi âm tới tai nghe như đẩy âm thanh ra 2 bên sân khấu làm cho sân khấu rộng ra tùy ý....Còn cái loa góp phần tạo ra âm hình là do lệch phase chút ít mà ra, mổi phân tần mổi hãng lệch khác nhau vì do sai số của các tụ và cuộn cảm khi làm Passive xover nên âm thanh khác nhau cái thì mid đi trước cái thì tép hoặc Bass tới trước tạo nên dòng loa đặt trưng của mổi hãng ....

19. moonbeam

moonbeam Advanced Member

bớt nóng bớt nóng các bác ơi, cứ đà này thêm vài trang nữa khéo em lại ngửi thấy mùi khét mất :cry:

Em chỉ có ý so sánh các bộ dàn với nhau khi chơi cùng 1 bài trên cùng 1 CD, và tìm cách can thiệp vào bộ dàn để cho ra mục đích thôi. Còn bản thu là cái mà chúng ta chỉ có thể...chấp nhận, đằng nào thì cái CD trong tay em nó cũng thế rồi.

Em lập topic này chỉ muốn tham khảo ý kiến của những người tin rằng (và tự cảm thấy rằng) nếu chơi cùng một bài trên cùng một CD, những bộ dàn khác nhau sẽ cho ta cảm nhận về cái sự tiến, lùi, rộng, hẹp của âm hình và sân khấu khác nhau thôi.

Còn những bác không tin rằng mỗi bộ dàn có khả năng thể hiện âm hình hay sân khấu gì thì rõ ràng là bất đồng quan điểm với em và một số bác khác rồi, đã bất đồng thế thì không nên tranh luận, cứ thử khăng khăng nói với bà ngoại em là không có đức Phật ở trên đời này thì biết :wink:

20. Ultraline

Em thấy chưa thuyết phục ạ.

Nói đến âm hình thì ngay lập tức người ta hiểu nó là sự sắp đặt vị trí của từng loại nhạc cụ khi thu và khi phát ra thì người nghe lại nghe được đúng cái cách sắp đặt ấy

Thế nên nguồn gốc nó phải rò ràng,nghĩa là phải là hiện hửu,với cách thu âm bằng 1-2 micro cho toàn bộ các thiết bị âm nhạc và giọng hát thì em thừa nhận là có thể cảm nhận được vị trí

Nhưng với các bản thu âm bằng điện tử trong phòng thu âm nhiều khi chỉ có vài nhạc cụ phối âm trước,sau đó ca sĩ hát trên cái nền nhạc có sẳn đó kiểu như KOK nhưng cao cấp hơn là các nguồn âm vẫn còn rời nhau nên anh Mixer tha hồ phối chúng lại theo đủ cách sao cho theo anh ta là hay nhất,với cách này thì âm hình đúng là viển vong gì đâu có cái gì là không gian thực để mà sắp xếp...

Quan trọng nhất là đại đa số bản thu hiện đại đều dùng phương pháp này.

Mixer có thể thay đổi được biên độ tín hiệu theo kiểu tách rời từng tần số để gia giảm,nhưng nó tuyệt đối không tạo cho người nghe cảm giác không gian được sắp đặt theo 1 kiểu cố định nào đó.

Em cũng hay nghe từ sân khấu âm thanh rộng mở hay bị hẹp...và cũng bó tay với cái thuật ngữ này vì không thể hiểu nó muốn nói cái gì?

Tạp chí nghe nhìn nói đầy ra nhưng xem đó như là 1 chuẩn mực thì bó hai cái tay vì nó là vô hình với đại đa số người nghe.

Trong chúng ta bất kể ai,dù nhỏ xíu hay rất nhiều nhiều tuổi thì cũng từng nghe nhạc nhưng thật sự cái cảnh giới để nghe được âm hình và sân khấu âm nhạc với các bản thu điện tử thì chỉ có ở những bác có giàn máy khủng hoặc các tạp chí audio, mà 2 nhóm đối tượng này không phải là số đông cũng như chịu sự chi phối của nhiều yếu tố khác như sự thành công của bản thân,địa vị xã hội,kinh tế tốt,...riêng tạp chí thì họ là người đánh giá theo kiểu ăn cơm chúa thì múa tối ngày nên trong phát biểu của họ nó không công tâm hoặc vì sự thành công của bản thân nên tạm coi như mình có thể nói ra những điều mà người khác không nghỉ đến và nếu có nghĩ đến cũng lấy đâu ra bộ giàn như vậy để kiểm chứng.

Em biết chơi audio là để tự sướng nhưng cái sự tự sướng này nó sinh ra khối rắc rối bởi những tuyên bố sau đó của người chơi.

Em có vài dẩn chứng như thế này 1 anh DIY amatơ vừa xong 1 sản phẩm anh ta tuyên bố nó ăn đứt những sản phẩm hàng ngàn $(tuyên bố trên có thể chưa đúng hoặc đúng) thì sẽ nhận câu bàn tán theo kiểu nhếch mép cười cợt...

Nhưng anh DIY khác có kinh nghiệm và nhiều người biết đến cũng DIY ra 1 sản phẩm chưa biết thực hư ra sao và cũng tuyên bố y như anh kia hoặc ấn tượng hơn là so với sản phẩm chục ngàn $ (cũng có thể đúng hoặc chưa đúng như anh kia) nhưng sẽ có 1 số người tin là thật..

Do đó em thấy vấn đề là ai nói ra những điều này.

-1 anh thành đạt,có địa vị xã hội,đáng kính nói là có âm hình và sân khấu âm nhạc nếu thu bằng thiết bị điện tử khi nghe với bộ giàn của anh ta,chúng ta tin vì không tin cũng lấy gì đối chứng vã lại thân phân anh ta như vậy thì...đáng tin.

-1 tạp chí đẹp đẽ,sang trọng chuyên quảng cáo giúp cho mấy cái thương hiệu audio nói cũng y như vậy và nhiều người trong chúng ta cũng tin theo một cách mù quáng ...

Người này tin lại tuyên truyền cho người khác cũng tin nên riết rồi chúng ta cứ mặc nhiên xem đó là sự thật hiển nhiên.

Em chỉ muốn được an lành :wink:

Tuilaai likes this.
  21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hi, hi theo em cái topic này có mùi khét là do lỗi của bác. Giá mà bác hỏi một vấn đề nho nhỏ và cụ thể hơn thì nó sẽ dễ dàng giải quyết còn bác hỏi quá mông lung, quá trừu tượng thì em nghĩ các bác trên đây có bàn đến vài ngàn trang cũng chưa hết chuyện. Topic này rùi thì cũng có hồi kết sẽ giống như các topic kiểu như bass to và bass nhỏ, âm hình, cầu chì, ..... :wink: :D

Thôi em bay khỏi chốn dầu xôi lửa bỏng chứ dây vào kẻo dính chưởng thì toi :D

22. dtt

dtt Advanced Member

Em cũng trót tin cho đến khi bị thuyết phục bởi sự thật qua ý kiến của bác.
    Xin cảm ơn bác, bác Ultraline!

23. Ultraline

He he,bác nói vậy thì em lại lấy thêm ví dụ nữa. :D

Các định lý trong toán học nó cũng làm cho người ta tin là đúng,nhưng thực hiện bằng phương pháp chứng minh chứ không phải bằng cách nhờ 1 ai đó phát biểu hay nhờ công cụ tuyên truyền.

Vấn đề nằm đúng ngay đây vì âm hình hay sân khấu âm nhạc nó không thể được công nhận do không thể chứng minh được sự tồn tại mà phần lớn người ta tin là do người ta bị tuyên truyền... :wink:

24. khivang

khivang Advanced Member

Tiếp khách xong roài, chơi tiếp với Dì đây.
    Sao lại ko đẻ đc hả Dì, có cả đống đĩa để test cái món này mà, nó ko là sản phẩm của mấy ông phòng thu thì của ai hả giời ?
    Cái âm hình, sân khấu này rất quan trọng đối với những người quen nghe nhạc giao hưởng hòa tấu. Như ở trên em đã nói, nguyên tắc diễn tấu và thu âm thể loại nhạc này chủ yếu là nhạc cụ acoustic nên họ rất tránh can thiệp kỹ thuật điện tử trong quá trình thu âm, mix...mà nghe nó vẫn ra âm hình đó Dì.
    Dì chơi thử thí nghiệm này đi, đơn giản lắm. Nếu máy điện thoại của Dì có chức năng ghi âm thì Dì bật lên thu thử tiếng xe máy của bất kỳ thằng nào chạy qua rồi nghe lại xem âm thanh của cái xe máy đó nó chạy từ xa đến gần, gần nữa, gần hẳn rồi lại xa dần, xa dần đến lúc mất hút. Nếu có trí tưởng tượng bình thường thì dì hoàn toàn có thể hình dung cái xe đó chạy như thế nào, tốc độ nhanh chậm ra sao (tất nhiên chỉ là tương đối). Nhưng lúc đó Dì lại mang KHKT thần chưởng ra phân tích thì lại thấy nào là tiếng vọng từ mặt đất, tiếng vọng từ hàng cây, tiếng vọng từ các căn nhà hai bên đường nó cộng đại số với cái âm thanh chính từ xe mà ra cái cảm giác di chuyển đó. Vậy nghe/phân tích theo kiểu của Dì và của mấy ông tai già thì ai sướng hơn hả Dì ?
    Dì dám làm một phát thống kê xem trên diễn đàn ta có bao nhiêu % nghe ra sân khấu, âm hình và bao nhiêu % ko nghe ra âm hình ko ? Em cá với Dì là ít nhất cũng 50/50 đó, đừng có ngồi đó mơ "đại đa số" nha :lol:
    Ko xác định đc thì có 2 hướng giải quyết :
    - Tiếp tục nghiên cứu bản chất của âm hình, sân khấu là gì rồi làm ra cái máy đo, đo xem nó dài ngắn rộng hẹp ra sao
    - Kệ bu nó, nghe nhiều vào đến một lúc nào đó tự nhiên khai thông huyệt đạo, âm hình nó lồ lộ trước mặt :lol:

25. Ultraline

Em không phản đối vì sân khấu là có thực,và sắp đặt vị trí cũng là có thực,nhưng bản thu điện tử thì khác hoàn toàn và nhiều bác cũng nói có âm hình? Em đang nói cái bàn mixer không tạo ra được âm hình.

Tất cả các kiểu phân tích trên là không sai và nó là căn cứ khoa học để giải thích cho các bác tai già thỏa mãn được nếu các bác ấy hiếu kỳ và muốn đi đến tận cùng của cái bản chất vấn đề.Còn nếu các bác ấy nói không cần hiểu thì...thôi :roll:

99% số người không biết VNAV là gì thì cũng không biết âm hình luôn.

50% số người trên VNAV tin là có âm hình và số này sẽ tăng lên nhanh chóng do được tiếp cận với nguồn tin liên quan đến âm hình,nhưng quan trọng nhất là họ thấy thần tượng của mình( nhiều bác có bộ giàn khủng) nói là có âm hình và sân khấu âm nhạc.

2 phương án này em đều thử và thất bại.

Phương án 1 không tìm ra đối tượng để đo đếm.
    Phương án 2 là em không có niềm tin nên kiểu gì thì cũng nghe không ra và nghe không ra thì lại không tin...

Kết quả là em không tin nó có thật.

Share This Page

Loading...