sân khấu, âm hình phụ thuộc nhiều nhất vào cái gì?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by moonbeam, 27/12/09.

1. ly hung

ly hung Advanced Member

Đây là topic âm hình tập 2 mà bác Chim ơi :D

2. baohun00

baohun00 Advanced Member

Các bác nói " âm hình " là do ta tưởng tượng ra em thấy không thuyết phục bởi nếu chi do người nghe tưởng tượng ra cái âm hình lùi or tiến thì tại sao người ta khi xây nhà hát lại có kết cấu , kiến trúc hoàn toàn khác với..nhà ở...tại sao mái nhà hát lại phải hình vòm...tại sao tường nhà hát lại phải sần sùi ??? và tại sao các Audiophile trên toàn thế giới đều chú trọng & quan tâm rất nhiều đến cách xử lý phòng nghe ??? Sao họ không bỏ qua hết những thứ này để rồi nhắm mắt tưởng tượng ra cái âm hình đó hay tại trí tưởng tượng của họ bị...Cụt :lol:
    Sân khấu có phải chính là cái cảm nhận rõ ràng về vị trí nhạc cụ được thể hiện trong bản nhạc khi nghe không ạ ? Để nhận biết rõ hơn về cái sân khấu thì có thể nghe 1 bộ giàn dân dụng và 1 bộ giàn = loa vi tính...điều này có cảm nhận rõ cái sân khấu mà 2 bộ giàn đem lại không bác ?
    Phải chăng " Âm hình " & " Sân khấu " chính là hiệu ứng stereo do phòng thu đem lại khi thu âm 1 bản nhạc là cái cố định của kỹ thuật phòng thu nhưng khi được tái hiện qua bộ giàn nghe nhạc thì bị chi phối và ảnh hưởng bởi các thiết bị và phòng nghe...Việc tái hiện lại hiệu ứng này hoặc làm sai lệch nó ( nếu có ) tùy thuộc vào gu nghe , sở thích của từng người cho việc chọn lựa thiết bị , bố trí giàn máy & tiêu tán âm.
    Mong các bác kinh nghiệm có thêm ý kiến ạ :)
    Thân.

3. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Nhà hát nó khác hoàn toàn với thu âm điện tử,em có nói là nếu nó có sắp đặt và để cách sắp đặt nhạc cụ đó vào bản ghi âm qua phương án ghi âm bằng micro trực tiếp tại nhà hát thì nó có thể có âm hình.Nhưng ghi âm hiện đại ít dùng phương án này gì rất khó đảm bảo chất lượng.

Phòng nghe nó là 1 cái hộp,sóng âm di chuyển trong cái hộp này nó phát sinh vấn đề phản dội,chồng âm,tiếng vang,cộng hưởng...trong đó có những yếu tố gây bất lợi rất lớn cho âm thanh gốc như cộng hưởng,tiếng vang...nên buộc lòng phải loại bỏ chúng.Phương án loại bỏ có rất nhiều chiêu như hút âm,tạo mặt phản dội sần sùi,đa hướng bằng cách tạo góc phản dội khác 90 độ...

Em khẳng định anh mixer với đồ nghề là 1 cái bàn mixer không thể làm cho âm thanh xa gần hay tiến lùi,hiệu ứng stereo chỉ cho biết 2 loa có hát giống nhau không? nếu giống thì nó nằm ngay giữa,nếu khác thì mạnh loa nào loa ấy hát,chẳng có liên quan gì nhau cả.Bác nghe âm thanh nó chạy qua chạy lại 2 loa là do anh này chuyển LR khi mix thôi,nó khác xa với sân khấu thực do không có không gian thực để di chuyển...

4. moonbeam

moonbeam Advanced Member

số lượng các tín đồ Thiên Chúa giáo vẫn sẽ tăng lên nhanh chóng do được tiếp cận với nguồn tin liên quan đến chúa Jesus, nhưng quan trọng nhất là họ thấy thần tượng của mình (các linh mục, các Hồng y giáo chủ và cả Giáo hoàng) nói là chúa Jesus vẫn nghe thấu lời cầu nguyện của họ.

Đến đây thì em lại phải nói lại với bác Ultraline: rõ ràng em và một số bác khác đang bàn luận trong topic này không có cùng quan điểm với bác, tranh cãi mãi cũng thế thôi, chẳng khác gì Israel và Palestine chiến tranh bao nhiêu năm, đàm phán bao nhiêu bận mà có bao giờ tìm được tiếng nói chung đâu. Em nghĩ nếu bác muốn tranh luận về quan điểm của riêng mình thì nên mở riêng một topic mới.

5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Híc, đến lượt bác chủ topic đi quá xa thật là xa chủ đề rùi kìa. Trở lại chủ đề chính đi các bác ui :wink: :D

6. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Sorry bác chủ nhưng bác tạo Topic có chủ đề như thế này thì không thể tìm được sự tư vấn đúng nghĩa vì nó quá mông lung dù em thấy bác đang gói gọn nó lại trong việc chấp nhận cái CD đã hòa âm hoàn chỉnh nhưng nó cũng không đem lại hiệu quả nhất định được.

Thôi,em trả Topic lại cho bác chủ và các bác khác,em đi ngủ đây,chúc các bác thảo luận vui vẻ. :wink:

Thân.

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ là bác chủ thớt nên bê cái topic này về nghiên cứu một mình thì tốt hơn.chứ để đây là nhiều chiện bàn lém :lol:

8. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em thấy vụ âm binh... à không âm hình này cũng đơn giản mà, không hiểu sao tranh luận hoài, gặp âm binh hay không đúng là... tùy duyên nhưng em thấy chỉ cần tìm hiểu sơ qua về các effect mà ông mixer áp vào để tạo hiệu ứng về không gian là hiểu rõ liền.

Còn tái tạo lại được bao nhiêu phần chăm, đào kép đứng ngồi tới lui có đúng y choang như trong video clip hay không là chuyện khác nữa rồi, cái này chắc chỉ có chủ dàn mới biết... :D

9. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

he he he - âm thanh "stereo" từ 196.. người Vn đã dịch được ra thành "âm thanh nổi " - sau đó thì có bổ sung thêm là âm thanh "đa chiều" ...
    đúng là do hiệu ứng của phòng thu - ý đồ của người dàn dựng , họ sử dụng KHKT để tái tạo không gian nhằm gây ra sự khoái cảm của người nghe vì không có điều kiện đi nhà hát ... vậy thì hà cớ gì mà mình không nghe theo ý họ , các bác chú ý là hấu hết các chủ đề cd trên TG ít quan tâm đến điều này - chỉ có những phòng thu lớn , những phòng thu chuyên dành cho các con bệnh audio mới thấy rỏ rệt các hiệu ứng này
    riêng em thì em rất thích nghe stereo , nghe âm thanh "nổi" :mrgreen: hừm ! không thấy "nổi" thì ... nắng ngủ, mưa nghỉ , mát trời đi chơi tới tối :lol:
    nếu em thích nghe nhạc thì "nổi "hay không chẳng thành vấn đề
    nếu em thích audio thì phải "nổi " là cái chắc , không "nổi" - coi lại cái âmly và cặp loa - "nổi" rồi mà thấy không hay , coi lại cái cd có đủ tầm hay chưa ... "nổi" rồi mà văng tứ tung , coi lại cái phòng có hổn hông , "nổi" rồi mà 3 dải mạnh đứa nào đứa ấy ghào thét - cói lại dây nhợ , coi lại cái âmly ..hãng nào :mrgreen: coi chừng bị cấu véo nội thất , mất nguyên bản em ấy kêu ngộ lắm :lol:
    em rất mê âm thanh cổ điển , nhưng em ..cóc biết về nhạc cổ điển . ông khách của em rất mê nhạc cổ điển , nhưng cũng khoái âm thanh cổ điển ,thành thử ...em sống được :mrgreen:

10. baohun00

baohun00 Advanced Member

Tìm suốt hơn 100 pages về cái từ gọi là " Âm hình " trên ông Gu gồ thì hoàn toàn không thấy có bất cứ khái niệm nảo về thuật ngữ " Âm hình " này trong âm học cũng như các thuật ngữ của âm học.
    Âm hình là gì ???
    Âm là âm thanh , hình là hình ảnh...vậy âm hình là hình ảnh của âm thanh chăng ??? mà điều này hoàn toàn không có cơ sở bởi âm thanh không có hình.Trong hơn 100 trang tài liệu hỗn độn về âm học em cũng không thấy nhắc đến âm hình mà thuật ngữ âm hình này chỉ được nhắc đến trong những bài viết về Audio trên các tạp chí nghe nhìn , và có chăng là của các Audiophile nào đó được dịch ra tiếng Việt.
    Vậy có phải " Âm hình " thực sự chỉ là thuật ngữ của người chơi Audio tạo ra nhằm nói đến hiệu ứng của âm thanh stereo , hiệu ứng phòng thu được tái tạo lại qua bộ giàn ???
    Đúng là " âm hình " nên ta không thấy được , sờ mó được mà chỉ là cảm nhận...Giá mà nó là " Dương hình " có phải đỡ khổ cho em biết bao nhiêu... :lol:
    Hay là em tẩu thật rồi.... :mrgreen:

11. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

:D Bây giờ em mới nhớ lại lâu rồi, có ông bạn em làm makerting nói là người dân Việt Nam mình vẫn tin vào báo - đài lắm, nên các hãng SX hàng tiêu dùng vẫn thuốc người sử dụng đều đều: đại loại như trong kem đánh răng có ngọc trai, vitamin E trong nước rửa bát với dầu gội đầu :mrgreen:

Em nhớ lại tiếp, hôm lên KS Horrison xem Hanoi AudioVisual & ElectronicEquipments show 09, trước khi bật bộ Anh xì tanh + loa Acapella, bác măm xi của Mộc Thủy có rì viu bằng mồm trước là : "quí vị sẽ thấy 5 ca sĩ đứng ở 5 vị trí khác nhau". Thế là khi bật nhạc lên, mặc dù em đứng nghe lệch ở gần cửa ra vào nhưng vẫn thấy rõ 5 ông ca sĩ đứng hát ở 5 vị trí khác nhau thật, không ông nào trèo lên đầu ông nào cả. :lol:

12. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Bác baohun00 xem tạm cái này nè: http://www.integracoustics.com/MUG/MUG/ ... ssary.html

13. baohun00

baohun00 Advanced Member

Đó có phải là của tay chơi Audiophile nào nào đó đó không bác :lol: :lol: :lol:

14. musique

musique Advanced Member

Nếu em không sai thì Âm Hình tiếng Anh thường gọi là Soundstage đó bác, em trích dùm bác một đoạn từ Wikipedia, bác có thể lên đó tham khảo thêm :D

http://en.wikipedia.org/wiki/Sound_stage

Soundstage also refers to the depth and richness of an audio recording (usually referring to the playback process). According to audiophiles, the quality of the playback is very much dependent on how one is able to pick out different instruments, voices, vocal parts, etc. exactly where they are located on an imaginary 2D or 3D field. This can enhance not only the listener's involvement in the recording but also their overall perception of the stage.

Cái này cũng na ná như bác YS giải thích ở trên :lol:

15. Schumacher

Schumacher Advanced Member

And Gu gờ Chan-xờ-lết:

16. Loving

Loving Advanced Member

Công nhận đang rét vào topic này nóng hẳn lên. Như bác chủ topic có PM nói chuyện với em, bác ấy chỉ muốn tìm hiểu về việc làm thế nào cho nhạc công, ca sĩ biểu diễn lùi lại đằng sau đường thẳng giữa 2 loa thôi, và có thể mở thêm một chút về chiều ngang thì tốt, vì bộ dàn nhà bác ấy đang cho ca sĩ và nhạc công hơi tiến lên phía trước 2 loa (cùng ca khúc đó, trên CD đó, sang một bộ dàn khác thì người hát và nhạc công lùi xuống sau đường thẳng giữa 2 loa). Cái này thì em cũng đã từng trải nghiệm qua nên hoàn toàn thông cảm với mong muốn của bác chủ topic và mong các bác chỉ cho bác ấy một con đường sáng, nếu không, khoan 1 cái lỗ để bác ấy thấy ánh sáng cuối đường hầm, không nữa, tìm cho bác ấy một cô bé bán diêm để ít ra bác ấy cũng mơ được một số giấc mơ lập lòe.

Em xin hết ạ!

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

He, he tại bác chủ hỏi không rõ ràng nên các bác trên đây trả lời kiểu nào cũng đúng cả. Em đề nghị bác chủ chỉ hỏi một hoặc hai vấn đề nhỏ thui chứ hỏi mênh mông thế này chẳng có bác nào có thể trả lời thoả mãn cho bác chủ cả. :wink: :D

Phòng nghe và các phụ kiện, các thiết bị âm thanh và các loại dây, vị trí loa, ...... đều có thể ảnh hưởng đến âm hình. Dưng có một điều nghiệt ngã là có bao nhiêu yếu tố ở trên ảnh hưởng đến âm hình để có thể liệt kê ra và không ai có thể biết hết được. Đơn cử như những thiết bị âm thanh đơn giản nhất là CDP, ampli, loa thì có biết bao nhiêu hãng sản xuất và mội hãng có bao nhiêu loại. Ôi em chỉ viết tới đây thui vì viết thêm em sẽ lên cơn thèm mất. Vị trí đặt loa và các loại tiêu âm tán âm thay đổi cũng ảnh hưởng đến âm hình. Và rất, rất nhiều thứ khác ảnh hưởng đến cái âm hình này, v.v....... và v.v.....

Vì thế, em đề nghị bác chủ đừng đặt câu hỏi khó cho anh em mà tập trung hỏi một hoặc hai câu thật ngắn và cụ thể để còn bóng bàn chứ hỏi kiểu này thì chẳng có hồi kết vì bác nào nói cũng đúng cả

Thân

18. threeblindmine

threeblindmine Advanced Member

Topic này bị rối rồi đọc một hồi em chóng mặt luôn....... chắc phải uống thuốc hạ huyết áp quá. Chủ topic này chơi ác đưa ra vấn đề này làm mọi người tẩu luôn :) :) :lol:

19. musique

musique Advanced Member

Bác Gu gờ Chan-xờ-lết buồn cười quá xá :lol:

20. Mike

Mike Advanced Member

Bác Music hôm nào cho em ghé thử âm hình bộ dàn nhà bác nhé :), tiện em thăm quan và vớt ít phần mềm và xem âm hình của dây nữa. Em ở Fan Xích Long ạ. :lol:
    Thân

21. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Em mặc áo cộc tay đọc từng chữ trong topic này mà mồ hôi vẫn cứ drop đều đều...
    Em thì không mong muốn có câu trả lời xác đáng cho chủ thớt, để các bác thoát dương cho cái âm hình này hết đi.
    Cái anh giác quan cảm nhận, cảm giác này phức tạp thật, sự kết hợp lỏng lẻo giữa vật chất - niềm tin cho ra cái thứ sản phẩm... hix, em chỉ muốn khi nghe một bản giao hưởng từ giàn còi nhà em thì nó biến em như đang ngồi trong nhà hát, khi nghe bản nhạc vàng, jazz nó biến em như đang ngồi trong phòng trà... mơ ước của em nhỏ nhoi thế thôi...
    PS: em không thấy bóng dáng ông caithang đâu, topic khác hay thấy ông đấy lắm mà. Hôm qua em mới xem bình bầu nhân vật điển hình trong năm xong
    Chúc các bác tai già năm mới an khang thịnh vương, vạn sự như ý

22. thanh huy le

thanh huy le Approved Member

Tất cã mọi thú trong hệ thống hifi dều ãnh huõng tói âm hình và sân khấu {cách gán ghép cdp+preamp+amp+interconnect cable+speaker cable+speaker, room dimension (phòng nghe dóng vai trò quan trọng), cách thâu âm của kỷ sủ âm thanh, vân vân và vân vân}. Tóm lại nếu bác cãm thấy thoải mái vói âm hình và sân khấu của âm thanh trong phòng nghe nhạc của bác là tốt rồi vì cái giá phải trã cho sound stage and stereo image thì không có giõi han (10,000 USD - 1,000,000 USD). Ngay cã dàn hi-end trị giá 50,000 USD hoạc 500,000 USD nếu nghe trong 2 phòng nghe khác nhau thì chãc chãn là sẽ có 2 âm hình và sân khấu khác nhau . Just Enjoy Your Music

23. asas

asas Advanced Member

Âm hình như bác nào giải thích là hình ảnh và âm thanh thì có nghĩa ta giải thích ngắn gọn là nghe mà hình dung được độ rộng sân khấu và vị trí ,hoạt động của nhạc công và ca sĩ :lol: Bác nào mà trí tưởng tượng kém dễ thiệt thòi lém :mrgreen: Còn ước mơ đon giản của em là chỉ thấy ca sĩ đứng trước mặt thổi vào tai em :oops:

24. Vũ Khắc Duy

Vũ Khắc Duy New Member

Âm trường (soundstage) và âm hình (image hoặc imaging) thường được dùng để định nghĩa khả năng của loa trong việc tái hiện không gian ba chiều thực tế và vị trí của từng âm thanh riêng biệt trong không gian đó.
    Khái niệm âm trường dùng để đề cập đến chiều cao, chiều rộng và độ sâu của âm thanh mà đôi loa thể hiện. Khi nhắm mắt lại và nghe nhạc, người nghe sẽ gặp hai trường hợp, thứ nhất là họ cảm nhận âm thanh khác nhau đến từ đúng vị trí mà đôi loa được đặt trong phòng, thứ hai là họ sẽ tưởng tượng ra một trường không gian khá rộng, giống như sân khấu và âm thanh phát ra từ “sân khấu” ấy. Những cặp loa với âm trường tốt, khi được đặt vị trí đúng cách sẽ tạo nên trường hợp thứ hai. Khi ấy, đôi loa sẽ như biến mất và thay thế vào đó là một không gian ba chiều, với từng nguồn âm thanh ở các vị trí khác nhau cùng phát ra tiếng nhạc.

Kích thước của âm trường do loa tạo ra sẽ quyết định đến khả năng tái hiện từng bản ghi khác nhau với độ thực tế khác nhau. Những cặp loa với âm trường nhỏ thường có khả năng tái hiện thực tế không gian xung quanh của một buổi diễn quy mô nhỏ, chẳng hạn như phòng trà hay quán café, nhưng không thể nào truyền tải được trọn vẹn cảm giác về không gian rộng lớn của một nhà hát với dàn giao hưởng đang biểu diễn.

Mỗi cặp loa khác nhau sẽ có khả năng tái hiện lại không gian khác nhau (các yếu tố chiều cao, chiều rộng, độ sâu). Chẳng hạn, một đôi loa có thể tái tạo ra âm trường rất rộng và cao, nhưng âm thanh vẫn khá phẳng, tạo cảm giác đều đều không có điểm nhấn, đó là vì đôi loa này bị hạn chế trong việc tạo ra độ sâu âm trường.

25. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Tất cả các thành phần tham gia vào đường truyền dẫn tín hiệu ( thiết bị,dây dẫn,loa),băng đĩa,phòng ốc,vị trí loa đều ảnh hưởng ít hay nhiều tới Sound Stage. Sound stage là cảm nhận không gian 3 chiều,k phải hình ảnh thấy bằng mắt. Cảm nhận sound stage rõ hay k,ngoài thiết bị tốt,setup tốt cũng cần luyện tập nghe,k phải ai cũng cảm nhận rõ ngay được !

Nguyennhatduy likes this.

Share This Page

Loading...