SCD1 SACD, Transport + DAS R1a, Transport +DAS R1 chất âm?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by pktuong, 3/12/11.

1. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Re: SCD1 SACD, Transport + DAS R1a, Transport +DAS R1 chất â

đã rẻ roài thì mua để đó đầu tư dài hạn! Đua đòi chi châu au bác ơi, eurozone sắp đai roài :lol:

2. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Em hơi ngạc nhiên, đọc đến trang 7, các bác đi so sánh 2 sản phẩm digital cách nhau tận 20 năm, lại còn so sánh khi nghe sacd trên scd1, rồi rút ra nhận xét về chất âm mà đương nhiên nó phải thế (khác nhau trời vực), rồi kết luận hay dở là do gout (cũng 1 dạng "chân lý" mà k ai muốn bàn cãi) thì topic này sinh ra để giải quyết vấn đề gì ah?

3. Mike

Mike Advanced Member

Nghe là do gu nhạc, còn nhìn thò cả ba con đều đẹp (theo em)... :oops:

4. pktuong

pktuong Advanced Member

Rất cảm ơn bác đã góp ý

Topic này được lập để giải quyết vần đề sau bác ạ!

Bác có chia sẻ gì không ạ?

5. huyvuacobac

nhiều khi mình phải đi lòng vòng nó mới ra bác ah

6. secooto

secooto Advanced Member

Bác chủ topic giải quyết vấn đề gì thì đã có bác pktuong trả lời rồi.
    Ở đây em chỉ trả lời cho bác vấn đề mà các bác khác muốn giải quyết thôi, đó là: DÌM HÀNG ạ :lol: :lol:

7. pktuong

pktuong Advanced Member

Hàng gì ạ? SONY? hay dìm hàng châu âu? :lol:

8. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

Cái này, em xin trả lời bác như sau :
    1/ Ý bác : so sánh SACD trên SCD1 với CD trên R1 là ko chuẩn, sai. Em đồng ý với bác,bác có thể xem cm của em :D . Sai hoàn toàn, vậy cũng ko thấy bác nào ý kiến ý cò, ngoài bác và em.
    2/ Nói đến công nghệ..20 năm : Về công nghệ âm thanh nói chung, và máy phát CD nói riêng. Thì có thể nói cách đây cả vài chục năm công nghệ đã là hoàn thiện rồi. R1,R1a thì em nhớ đã là CD thế hệ thứ 2 rồi, thế hệ đầu tiên là năm 84,khi đĩa CD ra đời. Vậy nói nó khác một trời một vực cũng là chưa chính xác,có chăng trong mấy chục năm các Kĩ sư tk họ cố gắng hoàn thiện, thay đổi về mặt vật liệu chế tạo..hòng tìm sự hoàn hảo, tuyệt mĩ. Và nó cũng còn phù hợp cái gout hay gọi là style riêng của từng hãng sản xuất nữa. Chứ SCD1 họ hoàn toàn có thể chế tạo với chất âm giống hệt R1. Nhưng ở đây,do được thiết kế phục vụ cho chuẩn SACD nên đương nhiên họ sẽ phải thiết kế,tạo ra chất âm phù hợp với công nghệ SACD.
    Cuối cùng, mọi so sánh ở đây đều là để tham khảo, cho vui. Mọi nhận xét, cm đều là đứng trên góc độ người chơi, chứ ko có phải chuyên gia âm thanh,kĩ thuật gì hết, nên đòi hỏi topic phải để..giải quyết một vấn đề gì đó thì là ko thể ạ.
    Cũng nói thêm, hầu hết những bác tham gia cm trong topic này ( kể cả ông "phá đám, dìm hàng" :twisted: ) đều là những người chơi có thâm niên,có nhiều trải nghiệm.Bác chủ Topic cũng ko là ngoại lệ. Vậy nên theo em, chúng ta nên tôn trọng mọi ý kiến ở đây, giữ gìn hòa khí và bằng hữu. :wink:

9. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác khanhdq09, Jacky5555

Cảm ơn đã hiểu đây chỉ thuần túy là topic chia xẻ cảm nhận thôi! Không phải là so sánh hơn thua giữa các con CDP ấy. Và cũng không nên đi theo hướng so sánh hơn thua

Về đĩa test, bữa đó bác chủ SCD1 có đưa cho em 2 đĩa test. Thường các đĩa SACD đều có cả chuẩn CD trên đĩa. Nếu đầu nào không đọc được chuẩn SACD sẽ đọc chuẩn CD.

Và ngoài ra việc so sánh cũng thực hiện trên các đĩa CD gốc.

Cũng nói thêm là bác chủ SCD1 là một trong những người chơi audio mà em từng gặp có kho đĩa gốc "khổng lồ" và thậm chí cả những đĩa 1:1 nữa (em biết có nhiều đĩa bác ấy thậm chi chưa bóc ra nghe luôn :D ).

Nếu mà SCD1 và R1 mà giống nhau hoàn toàn về chất âm thì chúng chẳng tồn tại. Huống chi công nghệ lại khác!

Em bất đắc dĩ lắm mới phải review vì bác Chim Hoang nhắc nhở là đã 5 trang của topic rồi mà chưa thấy ai review cả!

Rất mong nhận được review của các bác về những em CDP này. Em tuyệt đối tôn trọng quan điểm, gu, sự chia sẻ cảm nhận của mọi người bác ạ! Cũng như rất biết ơn nếu nhận được những review đó!

10. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

Chà, bao lâu nay mới biết có topic này. Em đọc một lèo hết 7 trang luôn, em hiểu thắc mắc của Bác chủ. Cũng như em khi chơi món đồ nào đó cũng muốn đem so sánh xem nó như thế nào? Nhất là 3 món thuộc hàng đỉnh của Sony, tiếc là em chưa có dịp đấu tay đôi mấy em ấy với nhau nên không thể cho ý kiến nhận xét được. Em chỉ có SCD1 thôi và mấy em thấp hơn là XA7es, XA55ES để so sánh thì em SCD1 nghe hay hơn khi cùng hát CD. Theo em cho công bằng thì mình nên so sánh SCD1, R1,R1a cùng hát CD thì sẽ dễ nhận xét hơn. Còn về SACD chưa nói định dạng đó hay dở ra làm sao, thích hay không thích chỉ nói riêng định dạng và tầng số lấy mẫu đã khác quá xa rồi nên mọi so sánh em cho là khập khiễng. Một em chỉ 44.1khz theo chuẩn PCM em kia 2.8224MHz theo chuẩn DSD, đáp tuyến tần số bộ R1,R1a là 10hz-20khz trong khi con SCD1 khi trình diễn SACD là 2HZ-100KHZ, quá khác biệt làm sao mà so sánh được đây?
    Nếu Bác chủ chờ được thì mai mốt em sẽ đem con SCD1 của em đến nhà Bác, anh em ta cùng thưởng thức trao đổi thêm, em cũng mê bộ của Bác lắm mà chưa có dịp. Tuy nhiên thời gian chờ hơi lâu vì em hiện tại không ở VN phải vài tháng nữa mới được.
    Thân mến chào cả nhà, cuối tuần vui vẻ nha. Mọi ý kiến chỉ tham khảo thôi đâu có gì mà đáng để buồn phiền phải không các Bác?
    Thân. :D

11. Lamsaigon

Em sơ ý quá, vậy là Bác chủ đã nghe và so sánh trực tiếp 2 em nó với nhau rồi còn gì.
    Nói nhỏ Bác chủ nghe, em đang mê mẩn em R10 và đó là đích đến của em trong tương lai. Nhưng quả thật khó kiếm em nó quá, nếu có giá chắc trên trời luôn quá!
    Cuối tuần cả nhà mình vui nha.

12. pktuong

pktuong Advanced Member

SCD1 SACD, Transport + DAS R1a, Transport +DAS R1 chất â

Rất vui được đón tiếp bác. Nếu bác mang SCD1 đến anh em mình cùng tham khảo lại càng hay!

Về việc sampling rate. đọc thông số của chuẩn SACD thì tuyệt lắm nhưng như đĩa than, băng thông của nó khá khiêm tốn so với chuẩn DSD nhưng em lại thấy một số bác chơi lâu năm chuyển dần qua chơi đĩa than!

Đúng là chạy đâu cũng khó qua được cái gu!

13. pktuong

pktuong Advanced Member

Vui là chính bác ạ! Bữa em tham chiếu 2 bộ CDP đó còn có thêm 2 bác nữa cũng là những bác chơi đồ rất lớn.

Sau bữa test, em đã tel hỏi riêng từng bác về cảm nhận của họ (một bác ngay sau buổi test, một bác em vừa hỏi gần đây). Nhưng như chúng em hầu như có cùng quan điểm về 2 em đó!

Có dịp được giao lưu với người cùng sở thích rất quí!

Về R10 em nghĩ khó có ai chơi nó vì giá trao đổi có thể rất cao và tính thanh khoản chắc hơi khó bác ạ.

14. Lamsaigon

Đúng vậy thưa Bác chủ, nhưng mình đang so sánh digital với nhau. Em LP là analog rồi, em nó phải nói đến băng cối R2R, deck tape... Analog thì gần gũi, dễ cảm nhận hơn vì suy cho cùng tất cả đồ digital cuối cùng cũng phải chuyển sang analog vì để digital sao nghe được đây?
    Nhất định về VN anh em mình sẽ gặp nhau có nhiều chuyện để chia sẻ đây, nhớ chờ em nha.
    Thân :D
    p/s Nếu Bác và các Bác ấy có cùng quan điểm em cho nhận xét như vậy là khách quan , đáng tin.

15. huyvuacobac

bữa nào bác tham chiếu với 2 bác chơi đồ rất nhỏ xem sao! bác lấy mẫu 2 bác chơi đồ lớn là chưa đủ đâu

16. Jacky5555

Digital mà 10 năm thì nó quá khác bác ah. R1 cuối thập niên 80 là thời cực thịnh của dac chip 1541, người chơi VN quá quen với vố số cdp thời này và có thể nói là yêu thích. Cdp thời cuối 90 đến nay khác hoàn toàn về chất tiếng. Theo em so sánh đồ vintage và cận đại là không phù hợp lắm vì sự khác biệt khá rõ, nhất là đồ digital. Scd1 em chưa nghe nhưng con gần tương tự là scd777 nghe khá nhiều, bộ R1 combo cũng từng gặp khá nhiều vì nó cũng không phải quá quý hiếm. Còn so sánh để là lý do giao lưu thì sorry em không hiểu ý các bác, cái này thì welcome quá. Nếu có j khônng phải các bác lượng thứ.

17. pktuong

pktuong Advanced Member

Có bao giờ bác đối chiếu những em đó: R1 và SCD777 trên cùng một bộ dàn chưa ?

Nếu bỏ qua yếu tố công nghệ và chỉ quan tâm đến cái sải phẩm do những con CDP đó làm ra thì ít nhiều cũng so sánh, đối chiếu được chứ bác. Dĩ nhiên vẫn dựa trên sự chủ quan và cái gu của mỗi cá nhân.

Nếu đã từng nghe R1 và những SCD777, bác review cảm nhận của bác cho anh em cùng tham khảo. Như vậy là rất quí.

Cảm ơn bác

18. Jacky5555

Em k nghe trên cùng 1 hệ thống, cả 2 loại này em đều nghe thời trước 2006, tuy nhiên vẫn nhớ khá rõ. R1 em mang về nhà mượn của bác Quân công nghe vài ngày, em không tìm đc bất kỳ sự thú vị gì ở nó, quá thiếu không gian và chi tiết, tiếng bí, trả lại k chút vương vấn. Khi đó em chơi tanoy berkeley+ rề pao của cary. Scd777es của một người bạn thường xuyên nghe, tiếng cd mạnh, chi tiết, đều dải nhưng dải trung là dải em hay quan tâm thì tiếng hơi cứng, thiếu tinh tế khi nghe voice. Chất lượng cd của nó rất gần với sony xa7es, cũng hàng flagship về cd của sony cùng thời. Khi đó, bọn em còn hay so với marantz sacd sa11 mkii, rẻ hơn sony 777 một chút và rõ ràng sony hay hơn, cân bằng và sạch sẽ, còn marantz tiênga hay bị pha trung trầm dầy để tạo độ ấm. Nếu phải chọn r1 vs xa7es hoặc scd777 thì em cũng k bao giờ chọn r1 chứ chưa cần so với scd1. Scd777 nếu em nhớ k nhầm, có thiết kế same scd1 thua mỗi đường balance output. Đó là ý kiến cá nhân em thôi.

19. pktuong

pktuong Advanced Member

Em rất thích cách review của bác vì nó rất cụ thể, đưa ra những cơ sở để đánh giá.

Trân trọng!

P/s bác chơi toàn đồ lớn không! đã thiệt

20. khanhdq09

Jacky5555 : Cũng phải thành thật đồng ý với bác, So sánh SCD1 và R1 là không nên lắm,có thể "đẳng cấp" thì cùng, nhưng nhiều thứ khác..không cùng. Nên cực khó để so đo. :wink:

21. pktuong

pktuong Advanced Member

Mời bác tiếp!

22. Lamsaigon

Em xin có ý kiến riêng về SCD-1 và SCD777, xin lỗi vì hơi lạc đề so với yêu cầu Bác chủ.
    Ngoài khác biệt có đường balance của SCD-1 so với SCD777 thì không, SCD-1 còn có vài khác biệt sau. Vẫn dùng biến thế r-core như trên SCD777 và trên một số đầu cao cấp khác của sony, nhưng trên SCD-1 đã được bọc kim lại nhằm tránh gây nhiễu(1). SCD777 khung từ 3 mặt xung quanh, mặt trước, mặt đáy và nắp bên trên (5 phần rời nhau), thì trên SCD-1 chỉ có mặt trước, nắp bên trên là rời toàn bộ khung còn lại đã được đúc từ một khối nhôm duy nhất, bên dưới có 4 chân chống rung(2) vì vậy SCD-1 nặng hơn và nhiều tiền hơn SCD777 là đương nhiên. Những cải tiến trên dễ dàng nhận ra âm thanh của SCD-1 sạch hơn, vững hơn khi so với SCD777. Ngoài ra tất cả phần cơ, mạch khiển, mạch audio và D/A giống nhau hoàn toàn chỉ thêm board cho đường balance out mà thôi.
    Em xin phép post hình minh họa cho điều (1),(2).
    Hình 1 inside SCD-1, hình 2 inside SCD777, hình 3 bô khung của SCD-1

Attached Files:

23. huyvuacobac

nếu vậy chasis và balance lam ảnh huong đến âm thanh 2 chú 1 và 777 phải o bác ?

24. pktuong

pktuong Advanced Member

Chẳng lẽ cụ Sony gắn thêm cổng balance, design cái chasis mới là xong một sản phẩm mới sao!

25. khanhdq09

Để bám sát Topic, em thấy các cụ đã và đang chơi R1 lên tiếng đi ạ..Em thấy chả có lý do gì để ngại ngần ko phát biểu cảm nghĩ của bản thân, tất cả là cho vui thôi mà :D
    Bác chủ topic cho ý kiến..??? :wink: . Em vẫn đang chờ bác..

Share This Page

Loading...